Làm mẹ đơn thân: Họ đáng được tôn trọng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.8K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 43 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Làm mẹ đơn thân vất vả trăm bề, vừa phải lo làm mẹ, lại phải tròn trách nhiệm của một người cha trong việc chăm sóc và nuôi dưỡng con cái.

Những người lựa chọn làm mẹ đơn thân, bản thân đã phải chịu nhiều thiệt thòi, vất vả hơn những người phụ nữ bình thường khác. Nhưng với tình yêu vô bờ bến dành cho con mình, những người phụ nữ can trường ấy đã cố gắng để vượt qua.
    Hoàn cảnh nào để sinh con không quan trọng mà quan trọng là cách bạn nuôi dạy đứa trẻ ấy như thế nào. Vượt qua tất cả rào cản về tâm lý, những lời dị nghị, những th.á.n.g ngày mang nặng đẻ đau trong cô đơn, tuyệt vọng, những người phụ nữ lựa chọn cách làm mẹ đơn thân đã phải gồng mình lên gấp trăm, ngàn lần người phụ nữ bình thường khác để trao cho thiên thần của mình tình yêu thương vô bờ bến và một mái nhà dù “khuyết” nhưng vẫn ấm.
    Thanh20Van20HUgo20va20con20trai
    Với Vân Hugo, chỉ khi được ở bên "người đàn ông 7 tuổi", cô mới thực sự thấy mình hạnh phúc
    Họ không phải do ích kỷ, cũng không hẳn là vì sai lầm của tuổi trẻ hoặc do hôn nhân đổ vỡ…, những người mẹ đơn thân, hơn hết họ đáng được tôn trọng. Bởi không cần biết lý do là gì, họ đã chấp nhận sự tồn tại của một đứa trẻ, hi sinh tuổi xuân, tình yêu, sức khỏe, thời gian, công sức …để chăm sóc, nuôi dạy con cái đã là một điều đáng khâm phục. Chưa kể, họ phải đứng trước những thách thức của dư luận với những lời quy kết, với thuần phong mỹ tục còn đè nặng trong tư tưởng của nhiều người.
    Những bà mẹ đơn thân can trường và mạnh mẽ hơn chúng ta rất nhiều lần, chỉ có tình yêu thương vô bờ bến, nghị lực phi thường họ mới dũng cảm vượt qua sự thách thức số phận.
    Câu chuyện của MC Vân Hugo những ngày gần đây, khiến cho nhiều người phụ nữ đồng cảm, chia sẻ. Làm mẹ đơn thân đã khó, làm mẹ khi đồng hành cùng con chiến đấu với những sang chấn tâm lý là một áp lực nặng nề mà không phải ai cũng dễ dàng vượt qua. Nhưng với Thanh Vân, chỉ khi trở về với “người đàn ông 7 tuổi” của mình, cô mới cảm thấy cuộc sống thực sự có ý nghĩa.
    Mới đây, trong chương trình Ghế không tựa phát trên VTV6, MC Vân Hugo (Nguyễn Thanh Vân) tiết lộ, cô đang phải đối mặt với việc mất dần giọng nói và một bên mắt đã hỏng vĩnh viễn khiến khán giả hết sức bàng hoàng, cả đồng nghiệp của cô cũng ngỡ ngàng không kém.

Một MC Thanh Vân năng động, hoạt bát, tươi vui nhí nhảnh, thông minh, xinh đẹp trong các game show của Đài Truyền hình Việt Nam như Chị Kính Hồng, Đường Lên đỉnh Olympia…lại có một cuộc sống không bình yên đến vậy.
    Thanh Vân lên xe hoa khi mới 23 tuổi. Sau đó cả 2 vợ chồng cô sang Thụy Sỹ du học. Cuộc sống, tình yêu, tương lai tưởng chừng như rộng mở với cô sinh viên ngoại giao ngày ấy khi cậu con trai Tường Minh kháu khỉnh chào đời. Nhưng…chính sự bồng bột của tuổi trẻ, những va chạm trong hôn nhân và cả những suy nghĩ chưa chín chắn của những người làm cha, làm mẹ đã khiến cuộc hôn nhân đẹp như mơ của Vân Hugo tan vỡ. Sau đổ vỡ, Thanh Vân giành quyền nuôi con và trở thành bà mẹ đơn thân, tay trắng để bắt đầu một cuộc sống mới.

Thanh Vân từng tâm sự, có những giai đoạn cô chỉ mong “có ngày mà không có đêm”. Bởi mỗi khi đêm xuống, những cô đơn lại ùa về với sự trống trải, buồn tủi và trăn trở của một người mẹ. Kể cả khi Thanh Vân lâm bệnh với nguy cơ mất hoàn toàn giọng nói và đã hỏng một bên mắt, cô cũng chỉ lo làm thế nào để con trai mình được một mái ấm bình yên.
    Không chỉ riêng gì Thanh Vân, mà có lẽ rất nhiều người mẹ khác cũng vậy, đặc biệt là những người làm mẹ đơn thân. Sự lo lắng cho con mình sẽ tăng lên gấp bội bởi đôi cánh thiên thần của trẻ thơ chỉ có bờ vai mỏng manh của người mẹ tựa vào. Nếu như người mẹ gục ngã…con của họ sẽ ra sao.

Chính vì thế, những người làm mẹ đơn thân không cho phép mình lệch bước. Họ cũng không cho phép mình được ốm, không cho phép mình được thất bại. Họ phải gồng mình lên, phải chống chọi, phải đối mặt. Họ đáng được tôn trọng hơn là bị dè bỉu bởi miệng lưỡi thế gian vì cuộc sống không ai biết trước được điều gì.
    Nguồn: http://congly.vn/xa-hoi/gia-dinh/lam...ng-185954.html
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thực ra xã hội bây h mình cũng thấy mọi người tôn trọng mẹ đơn thân như bình thường mà, không cần phải nói "đáng" hay không đáng gì cả. Chỉ có điều phụ nữ bình thường có con rồi để đi bước nữa quả thật rất khó....
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 1,519 Bài viết

• 9,486 Được cảm ơn

Không ai không tôn trọng cả mà còn rất là thông cảm nếu đứa con đấy không phải là của 1 người đàn ông nào đó đã có gia đình đề huề.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mui5; 25/11/2016 vào lúc 03:27 PM.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 3,081 Bài viết

• 5,726 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mui5 Xem bài viết
    Không ai không tôn trọng cả mà còn rất là thông cảm nếu đứa con đấy không phải là của 1 người đàn ông nào đó đã có gia đình đề huề.

Mình
    có quen mấy mẹ đơn thân, một mẹ thì do ng đàn ông lừa là đã li hôn nên mới sinh ra chuyện tính kiếm con.. ai dè..
    còn có vài cô gái tình nguyện làm mẹ đơn thân... cha của con chưa có vợ nhưng sau khi làm mẹ đơn thân rồi thì cặp kè cơ man nào là đàn ông có vợ để moi tiền nuôi con... trời phật.....!!!! mẹ đơn thân... có nhiều dạng lắm, sắp thành mốt mới ghê, tức là " mình thích thì mình đẻ thôi" xong rồi mang về nhà tự nuôi bằng tiền đi cặp kè với đàn ông có vợ.
    các mẹ nghĩ sao về nhiều trường hợp như vậy? có xứng đáng đc tôn trọng ko ạ????
    • 8,261 Bài viết

• 11,672 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mui5 Xem bài viết
    Chưa cần phải có con nhưng thủ tục nhà người ta chưa xong mà xoắn quẩy với nhau thì đáng bị lên án.

Đùa chứ HH bao sân wtt cực kỳ mạnh. Mình để ý tất cả các bài viết của mình về HH đăng lên f26 mặc dù không sai phạm, dẫn link đúng quy định đều bị gỡ bỏ ngay tức khắc. Thậm chí có lần quay đi quay lại đã có tin nhắn từ BQT v/v xoá bài.

Thôi đành dẫn link (ngày hôm nay 25/11/2016) vậy chứ post nguyên bài lại bị xoá:

http://giadinh.net.vn/giai-tri/vo-da...5090521873.htm
    Bạn nào quen giao diện cũ của f26 thì nhấn vào đây:
    http://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 160 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

Có con bé gần chỗ em ở, cũng đơn thân nhưng mà là con của ng có vợ. bà này tự sà vào mồi chài rồi cố có bầu để ép lão kia tài sản, ai ngờ lão kia cũng chả có sất gì cả. E coi thường kiểu đàn bà ntn

Gởi từ ứng dụng Webtretho của lantuong09
    • 47 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thú thực thấy nói điều đó cũng kỳ: "tôn trọng mẹ đơn thân". 1 việc rất bình thường nhưng mà tại sao có người lại cứ nhao nhao hết cả lên khi nghe cụm từ 'mẹ đơn thân'?
    Kể ra nói thế, làm mẹ đơn thân cũng không phải là 1 chuyện dễ dàng đặc biệt là xét từ phía giáo dục con cái. Con cái phát triển bình thường cần phải có cả cha và mẹ. Điều này khoa học tâm lý có chứng minh. Khi làm mẹ đơn thân tức là sẽ đảm nhiệm cả công việc của người cha và mẹ, trong khi bình thường đảm nhiệm 1 nhiệm vụ đã khó chứ đừng nói đến cả 2. Và đương nhiên là còn nhiều vấn đề ngầm khác không tiện bàn bạc.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 122 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Mình thấy xã hội bây giờ cũng thoáng rồi mà, có gì đâu mà thoáng, nhưng đúng là thấy phụ nữ li dị xong thường đi bước nữa nhiều hơn chứ ít người ở được nuôi con như vậy
    • 1,207 Bài viết

• 3,623 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Tôn trọng hay không là do cách sống của mỗi người, chả riêng mẹ đơn thân. Mẹ không đơn thân mà không nên thân chả lẽ đáng tôn trọng hơn?
    Tìm kiếm.................
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,903 Bài viết

• 12,132 Được cảm ơn

Lãng nhách, làm người đàng hoàng ai mà chả đáng được tôn trọng, từ đàn ông, đàn bà, con nít, tới ông bà lão mấy mươi.

Còn loại đàn bà biết thằng đàn ông vợ con đàng hoàng rồi vẫn đớp thính nó thả để to bụng, kể cả bị lừa thì yêu đương ăn ngủ khi chưa biết gì về nhân thân đối tác mà không ngừa thai để tòi ra đứa con rồi la làng bị lừa, bla bla... thì đáng bị phỉ nhổ chứ tôn trọng cái gì.
    • AMF
      Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 3,057 Bài viết

• 13,036 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Vâng, rất tôn chọng, hahaha:

Không chồng mả chửa mới ngoan
    Có chồng mà chửa thế gian thường tình
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 năm
    • 3,081 Bài viết

• 5,726 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Hai vợ chồng nuôi chung con còn vất vả .. nhiều khi quát tháo ầm ĩ nói gì tới một mình mà nuôi đươc con thì mình đây tôn trọng ngả nón vái lạy khâm phục lắm cơ.
    Mẹ đơn thân.. mình thích mình thì mình đẻ thôi... đẻ xong rồi phải đi làm.. phải gánh vác vất vả rồi thì thích sà vào lòng thằng đàn ông nào cũng dễ hơn là có chồng... xã hội giờ đại náo loạn rồi.
    Mẹ đơn thân... 100 đứa may ra có một đứa đáng đc tôn trọng... dưng mà cái 1% ấy nhỏ nhoi.. cs đau khổ lắm
    Minh chứng là ng cạnh mình đây.. chính vì vậy mà mình mới yêu thương hơn cả chị em ruột thịt. sát cánh kề vai.. nhỏ to tâm sự tuy nhiên... mẹ đơn thân ấy thức dậy từ 5h sáng và làm việc cả ngày tới tận 10h đêm.. để kiếm tiền lo tương lai cho đứa con của mẹ ấy... hi sinh tận cùng mọi đam mê, mọi rung cảm.. hoài nghi tất cả tình yêu, niềm tin với mọi người.. cho dù mẹ đơn thân ấy có hòa đồng có khéo léo nhưng ko tránh khỏi quát mắng đổ những ấm ức tủi hờn khi thân thể rã rời mỏi mệt lên đứa con ( dù là khoảng thời gian ngắn trong ngày)
    còn cái 99% kia.. thích là đẻ ấy,sau khi đẻ xong trút gánh nặng lên cha mẹ ruột, hoặc có kiếm dư dả tiền thuê mượn ng trông nom là tiền từ một tới nhiều thằng đàn ông có vợ có con... chứ mấy thằng độc thân mà nó vời tới các mẹ trẻ đơn thân ấy..
    Nhiều lăm... và giờ rất nhiều đứa nó thích sinh con ra để làm đồ chơi ấy.. ngày ngày up hình con ăn con đi vs.. mỗi ngày up hình để khoe thiên hạ... tiền nuôi con là moi từ đàn ông ko phải cha của con mình.

chưa kể nuôi và dạy con... thì thôi ôi, chính vì mẹ đơn thân là thích sống kiểu tự do theo ý mình cho nên thích đi chơi, thích làm gì thì làm... thì làm gì có thời gian chăm con dạy dỗ tử tế cơ chứ.. nếu thế thì thời gian đâu mà đi chơi, trưng diện chỉnh chu nữa...
    Mẹ đơn thân thời @ này là toàn thể loại dở người, đáng lên án chứ ko có cái ngôn từ đẹp đẽ " Tôn trọng" nào dành cho các ả ấy hết.
    Ai dám nói đã là mẹ đơn thân mà ko đi cặp kè đàn ông có vợ mà tự hàng ngày đi làm kiếm tiền nuôi con rồi về chỉ à ơi dành hết tình cảm cho con ... hi sinh tất cả vì con thì lên tiếng phản biện hộ mình cái.
    ai đã chọn làm mẹ đơn thân mà lại còn muốn kết hôn nếu chen chân đc vào gia đình người khác.. hay nếu gặp một đàn ông độc thân nào đó .. thì xin các cô hãy yêu đương hãy lựa chọn trước khi quyết định điên rồ làm mẹ đơn thân để con các cô có cha mà khỏi phải rình mò nhà người khác.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 87 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metiumiu Xem bài viết
    Hai vợ chồng nuôi chung con còn vất vả .. nhiều khi quát tháo ầm ĩ nói gì tới một mình mà nuôi đươc con thì mình đây tôn trọng ngả nón vái lạy khâm phục lắm cơ.
    Mẹ đơn thân.. mình thích mình thì mình đẻ thôi... đẻ xong rồi phải đi làm.. phải gánh vác vất vả rồi thì thích sà vào lòng thằng đàn ông nào cũng dễ hơn là có chồng... xã hội giờ đại náo loạn rồi.
    Mẹ đơn thân... 100 đứa may ra có một đứa đáng đc tôn trọng... dưng mà cái 1% ấy nhỏ nhoi.. cs đau khổ lắm
    Minh chứng là ng cạnh mình đây.. chính vì vậy mà mình mới yêu thương hơn cả chị em ruột thịt. sát cánh kề vai.. nhỏ to tâm sự tuy nhiên... mẹ đơn thân ấy thức dậy từ 5h sáng và làm việc cả ngày tới tận 10h đêm.. để kiếm tiền lo tương lai cho đứa con của mẹ ấy... hi sinh tận cùng mọi đam mê, mọi rung cảm.. hoài nghi tất cả tình yêu, niềm tin với mọi người.. cho dù mẹ đơn thân ấy có hòa đồng có khéo léo nhưng ko tránh khỏi quát mắng đổ những ấm ức tủi hờn khi thân thể rã rời mỏi mệt lên đứa con ( dù là khoảng thời gian ngắn trong ngày)
    còn cái 99% kia.. thích là đẻ ấy,sau khi đẻ xong trút gánh nặng lên cha mẹ ruột, hoặc có kiếm dư dả tiền thuê mượn ng trông nom là tiền từ một tới nhiều thằng đàn ông có vợ có con... chứ mấy thằng độc thân mà nó vời tới các mẹ trẻ đơn thân ấy..
    Nhiều lăm... và giờ rất nhiều đứa nó thích sinh con ra để làm đồ chơi ấy.. ngày ngày up hình con ăn con đi vs.. mỗi ngày up hình để khoe thiên hạ... tiền nuôi con là moi từ đàn ông ko phải cha của con mình.

chưa kể nuôi và dạy con... thì thôi ôi, chính vì mẹ đơn thân là thích sống kiểu tự do theo ý mình cho nên thích đi chơi, thích làm gì thì làm... thì làm gì có thời gian chăm con dạy dỗ tử tế cơ chứ.. nếu thế thì thời gian đâu mà đi chơi, trưng diện chỉnh chu nữa...
    Mẹ đơn thân thời @ này là toàn thể loại dở người, đáng lên án chứ ko có cái ngôn từ đẹp đẽ " Tôn trọng" nào dành cho các ả ấy hết.
    Ai dám nói đã là mẹ đơn thân mà ko đi cặp kè đàn ông có vợ mà tự hàng ngày đi làm kiếm tiền nuôi con rồi về chỉ à ơi dành hết tình cảm cho con ... hi sinh tất cả vì con thì lên tiếng phản biện hộ mình cái.
    ai đã chọn làm mẹ đơn thân mà lại còn muốn kết hôn nếu chen chân đc vào gia đình người khác.. hay nếu gặp một đàn ông độc thân nào đó .. thì xin các cô hãy yêu đương hãy lựa chọn trước khi quyết định điên rồ làm mẹ đơn thân để con các cô có cha mà khỏi phải rình mò nhà người khác.
    đã bấm cảm ơn
    nhưng vân quote lại bài viết của chị đển tặng hoa @};
    • 10 năm
    • 3,081 Bài viết

• 5,726 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi babeKH Xem bài viết
    đã bấm cảm ơn
    nhưng vân quote lại bài viết của chị đển tặng hoa @};

Thấy đúng quá em nhỉ. ko thể duyệt đc những thể loại chúng nó...
    • Thành viên tích cực 2015
    • 8 năm
    • 6,010 Bài viết

• 12,644 Được cảm ơn

Nói thật thế này, đã là mẹ đơn thân do cực chẳng đã phải lựa chọn thì chẳng ai muốn kể lể với yêu cầu cảm thông tôn trọng gì cả. Vì họ ko thích bị soi mói vào cái sai lầm trong phút chốc của họ (là chọn lầm ng phối ngẫu) và ko muốn nhận thương hại.
    Cái họ muốn đc kể đc nhắc đến đc quan tâm là những j con cái họ đạt đc, như là phần thưởng cho sự cố gắng và bù đắp của họ cho con cái thôi.

Còn cái thể loại lấy việc "đơn thân" ra khoe làm mốt, làm cái cớ kiếm tiền, làm cái cớ ăn mót lòng thương hại thì ko khác gì các em cave lấy cái cớ "nhà em nghèo nên em mới..." để kể cả.
    Mà đã cùng 1 mục đích, thì cùng 1 loại ng cùng 1 nhân cách thôi...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 128 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuoi.hot Xem bài viết
    Tôn trọng hay không là do cách sống của mỗi người, chả riêng mẹ đơn thân. Mẹ không đơn thân mà không nên thân chả lẽ đáng tôn trọng hơn?
    tặng hoa cho comt
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,261 Bài viết

• 11,672 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Brotchen Xem bài viết
    Lãng nhách, làm người đàng hoàng ai mà chả đáng được tôn trọng, từ đàn ông, đàn bà, con nít, tới ông bà lão mấy mươi.

Còn loại đàn bà biết thằng đàn ông vợ con đàng hoàng rồi vẫn đớp thính nó thả để to bụng, kể cả bị lừa thì yêu đương ăn ngủ khi chưa biết gì về nhân thân đối tác mà không ngừa thai để tòi ra đứa con rồi la làng bị lừa, bla bla... thì đáng bị phỉ nhổ chứ tôn trọng cái gì.
    Ca này có đáng được tôn trọng không?

http://news.zing.vn/vo-chu-dang-khoa-len-tieng-sau-vu-chong-va-ha-ho-lo-anh-di-nghi-o-my-post700898.html

• 164 Bài viết

• 1,091 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi maximax43kd Xem bài viết
    Ca này theo quan điểm của mình thì phỉ nhổ bao nhiêu cũng là chưa đủ, vô đạo đức ấy mà.
    • 8,261 Bài viết

• 11,672 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoc.ht09 Xem bài viết
    Ca này theo quan điểm của mình thì phỉ nhổ bao nhiêu cũng là chưa đủ, vô đạo đức ấy mà.
    Thế mà mặt nó cứ nhơn nhơn. Bố con mẹt lìn
    • 205 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

nói đến việc làm mẹ đơn thân, mình cũng có con bạn, ngay từ đầu quen thằng cha đó đã biết hắn có vợ con rùi, mình khuyên đủ đường k nghe cuối cùng dính bầu. Đẻ con ra thằng cha đó chẳng dòm mặt mà tối ngày đi đòi quyền lợi cho con. mình nói "ngay từ đầu đó là sự lụa chọn của bà thì bà tự chịu trách nhiệm" cuối cùng gây áp lực với gđ thằng chả, rùi vợ hắn biết. Nhưng mình nể chị vợ cư xử rất khéo, bả chỉ đến nhà gặp ba mẹ nhỏ bạn mình rùi nói "cùng phận đàn bà với nhau, do k may mắn mới gặp người đàn ông như thế chị và e cùng nhau vượt qua khó khăn" . Sau đó là thẳng chả cắt luôn viện trợ nuôi con. Mình nói ngu hết biết trước đó mình còn thử nó hỏi mày có muốn đẻ nữa k, nó còn nói muốn 1 bé gái nữa mà chả k chịu. trời !!!

mình kể cho ck mình nghe ck mình nói chắc nó muốn 1 tháng kiếm 20tr, vì 1 đứa 10tr. Mình bó tay, từ đó ít liên lạc vì mình k thích thể loại này
    Nam mô A Di Đà Phật.... tâm thanh tịnh lòng hoan hỷ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3