ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Không dám ở phòng tân hôn vì mua phải nội thất... mốc

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.01K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 250 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

http://www.vtc.vn/kinhdoanh/baovengu...8899/index.htm

(VTC News) - Qua hai lần bảo hành, bộ sản phẩm cho phòng tân hôn tậu từ Melinh Plaza (Hà Nội) của gia đình chị Linh vẫn xuất hiện những vết mốc dày như bị bụi phủ....
    Mấy tháng nay, vợ chồng chị Nguyễn Diệu Linh ở số nhà 62A, ngõ 113 Trần Hữu Tước, phố Lương Bằng, quận Đống Đa, Hà Nội, trong trạng thái... dở khóc dở cười. Vì trước đám cưới, anh chị bỏ gần 20 triệu đồng ra mua bộ đồ gỗ nội thất trang trí phòng tân hôn nhưng sau mấy ngày mua, đồ bị mốc không dùng được. Đôi vợ chồng trẻ đành phải chuyển sang ở phòng khác vì sợ nhiễm bệnh.
    Theo phản ánh của chị Linh, ngày 27/9/2008, vợ chồng chị mua tại siêu thị nội thất Melinh Plaza (Hà Nội) một bộ sản phẩm đồ gỗ (nhãn hiệu InHome) cho phòng ngủ bao gồm: Giường, tủ quần áo, bàn trang điểm, kệ trưng bày, tủ đầu giường, tổng giá trị 18, 5 triệu đồng.
    Tuy nhiên, chỉ sau vài ngày "khuân hàng" từ siêu thị về nhà, gia đình chị Linh tá hỏa phát hiện các vết mốc trắng xuất hiện trên tất cả các sản phẩm, kèm theo mùi ẩm mốc rất khó chịu.
    Các vết mốc xuất hiện trên tất cả các sản phẩm chị Linh mua về.
    Kiểm tra kỹ các sản phẩm này, chị Linh thấy trên bề mặt ngoài và bên trong sản phẩm đều xuất hiện vết mốc trắng dày.
    "Khi chuyển bộ sản phẩm này về, chúng tôi để toàn bộ ở trên tầng 3 để chuẩn bị cho đám cưới. Tuy nhiên, sau khi hôn lễ diễn ra, chúng tôi không dám sử dụng và vợ chồng phải tìm nơi khác để ngủ, vì sợ ảnh hưởng đến sức khỏe", chị Linh than thở.
    Các cạnh giường cũng xuất hiện các vết mốc trắng xóa.
    Chị Linh cho biết, sau khi phát hiện toàn bộ đồ gỗ mua về bị mốc, hai vợ chồng chị đã cố gắng dùng giẻ khô để lau nhưng các vết mốc không những không giảm mà còn xuất hiện nhiều hơn. Thậm chí, những vết mốc này ngày càng dày thêm. Nếu nhìn qua thì có thể nghĩ là bụi bám vào và có thể dùng tay để quẹt lấy vết mốc này.
    Theo chị Linh, sau khi chị phản ánh với siêu thị Melinh Plaza, một số nhân viên bảo hành của Công ty này đã đến và ghi nhận sản phẩm bị mốc cạnh và bề mặt. Tuy nhiên, họ chỉ tiến hành xử lý một lần bằng cách lau chùi vào tháng 11/2008. Đến ngày 26/2/2009, bộ sản phẩm này lại bị mốc trở lại.
    Bộ đồ gỗ nội thất mua từ siêu thị Mê Linh Plaza được sắp xếp ở tầng 3 nhà chị Linh.
    Bức xúc vì bỏ ra một số tiền khá lớn mà không dùng được sản phẩm, chị Linh đã gọi đến đường dây nóng của Báo Điện tử VTC News để phản ánh vụ việc này.
    Tiếp nhận ý kiến của chị Linh, chúng tôi đã có buổi làm việc với đại diện siêu thị Mê Linh Plaza để ghi nhận ý kiến phản hồi của siêu thị về các vết mốc của bộ sản phẩm đồ gỗ này. Xin mời quý độc giả đón đọc trên VTC News...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đặc sản măng ngâm dấm ớt tại Hà Nội

Như các mẹ đã biết, măng ngâm ớt đã trở thành một món ăn không thể thiếu trong bữa ăn hàng ngày của...

• Tôi ngủ với vợ cũ chứ đâu có ngoại tình

Gần 1 tháng nay, cuộc sống của gia đình tôi như địa ngục. Chưa bao giờ tôi cảm thấy chán nản và bế...

• 7 cách đối phó với ngoại tình

7 cách đối phó với ngoại tình PN - Khi kết hôn, chẳng ai nghĩ đến một ngày nào đó bị người mà...

• Hỏi về đặt phòng Tân Hôn

Các mẹ ơi, cho mình hỏi với 1 tuần nữa là mình đám cưới. Bây giờ mới nhớ ra cái vụ đặt phòng cho đêm tân hôn. Bởi vì tụi mình muốn ra ngoài cho thoải mái vì nhhà hơi nhỏ. Mình không biết có khách sạn nào có dịch vụ này ko, có nghĩa là họ trang trí phòng mình cho lãng mạn đó. ks ở TPHCM nhé, giả cả...

• Trang trí nhà, phòng tân hôn? Help!

Cả nhà ơi, ai có kinh nghiệm hay có ảnh về trang trí nhà cửa hôm cưới và cả phòng tân hôn nữa, post lên cho em tham khảo với. Thank cả nhà nhé

• 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Melinh Plaza mà bán hàng kiểu này ah? Thế này thì mất uy tín quá thôi. Khổ thân anh chị đấy quá mới cưới mà sài phải của dởm
    • 1,322 Bài viết

• 1,036 Được cảm ơn

ko phải là của dởm đau bạn. của thiệt mà bảo quản ko đúng , trời nồm ẩm thì bị mốc thôi.
    Mẹ Motilium

• 674 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Nhà mình mấy cái tủ có làm sao đâu, kể cả trời ẩm và nồm. Năm ngoái đóng cho con trai cái tủ để đựng quần áo thì cứ một năm bị mốc đến 2, 3 lần, mặc dù mình đã lau sạch, sấy khô đủ kiểu vẫn bị mốc trắng ra. Mình phải lấy báo dán lót ở trong đó, thỉnh thoảng mốc lại đem ra lau, vứt đi thì tiếc quá.
    • 366 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Sản phẩm chất lượng không thể bị mốc dễ dàng như vậy, vì nguyên liệu đã được xử lý trước khi đưa vào sản xuất. Nếu sản phẩm bị mốc, có thể là sản phẩm không được xử lý đúng quy cách.
    • 91 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Motilium Xem bài viết
    ko phải là của dởm đau bạn. của thiệt mà bảo quản ko đúng , trời nồm ẩm thì bị mốc thôi.
    Bạn ơi các sản phẩm của bạn ý mua tử tháng 9/2008 cơ mà.Thời điểm ấy là trời mùa thu thì làm sao có trời nồm được mà ẩm mốc???Chỉ có từ sau tết nguyên đán thời tiết mới bị nồm mà!
    • 252 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Vấn đề này ko thể trách nhà SX cũng như Melinh Plaza - nơi cho thuê mặt bằng kinh doanh nội thất. Bản chất gỗ ép (MDF) là gỗ ván dăm giống như mùn cưa đc ép & nén ở nhiệt độ cao và bên ngoài đc dán bằng lớp giấy dán nên tính thẩm mỹ rất cao và đặc biệt chỉ thích hợp với khí hậu khô. Nước ta khí hậu nóng ẩm nhiều khi nền nhà ướt nhẹp,tường nhà ko tránh khỏi mốc thì gỗ ép làm sao chịu đc??? Tôi còn tận mắt chứng kiến gỗ thịt còn bị cong vênh.Tuy nhiên gỗ ép ko phù hợp khí hậu nước ta cho lắm nhưng lại có thể sử dụng đc rất lâu nếu ta hiểu biết và sử dụng đúng. Nên dùng đồ gỗ ép từ tầng 3 trở lên,thường xuyên bật điều hòa,sử dụng máy hút ẩm,kê cách tường nhà 10cm...Gỗ ép tránh nước 100%,nếu chẳng may bị đổ nước lên bề mặt gỗ thì lấy khăn cotton khô lau ngay. Khi phát hiện mốc báo ngay cho nhà SX đồng thời lấy khăn cotton ẩm lau qua lớp mốc khỏi ảnh hưởng đến sức khỏe. Thân!
    • 72 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Big Mum Xem bài viết
    Vấn đề này ko thể trách nhà SX cũng như Melinh Plaza - nơi cho thuê mặt bằng kinh doanh nội thất. Bản chất gỗ ép (MDF) là gỗ ván dăm giống như mùn cưa đc ép & nén ở nhiệt độ cao và bên ngoài đc dán bằng lớp giấy dán nên tính thẩm mỹ rất cao và đặc biệt chỉ thích hợp với khí hậu khô. Nước ta khí hậu nóng ẩm nhiều khi nền nhà ướt nhẹp,tường nhà ko tránh khỏi mốc thì gỗ ép làm sao chịu đc??? Tôi còn tận mắt chứng kiến gỗ thịt còn bị cong vênh.Tuy nhiên gỗ ép ko phù hợp khí hậu nước ta cho lắm nhưng lại có thể sử dụng đc rất lâu nếu ta hiểu biết và sử dụng đúng. Nên dùng đồ gỗ ép từ tầng 3 trở lên,thường xuyên bật điều hòa,sử dụng máy hút ẩm,kê cách tường nhà 10cm...Gỗ ép tránh nước 100%,nếu chẳng may bị đổ nước lên bề mặt gỗ thì lấy khăn cotton khô lau ngay. Khi phát hiện mốc báo ngay cho nhà SX đồng thời lấy khăn cotton ẩm lau qua lớp mốc khỏi ảnh hưởng đến sức khỏe. Thân!
    Những sản phẩm nội thất gỗ hiện đại trông hình thức thì đẹp, sang trọng nhưng thực chất đều là gỗ công nghiệp. Gỗ công nghiệp là gỗ ép, tức là mùn cưa hoặc vụn gỗ xay ra ép lại thành tấm. Bề mặt thì hoặc là gián giấy, hoặc phun sơn, hoặc dán tấm gỗ tự nhiên mỏng bên ngoài (gọi là veneer). Loại gỗ này chỉ sử dụng trong điều kiện khô ráo, ẩm ứơt là mốc ngay, thậm chí nếu thấm nước còn bị nở ra, biến dạng. Chỉ có đồ gỗ làm bằng gỗ thịt thì mới không bị như vậy, tất nhiên vẫn phải bảo quản tốt (sơn, vecni, lau chùi thường xuyên). Nhưng với giá 20 triệu thì không thể sắm được toàn bộ đồ phòng tân hôn bằng gỗ thịt được. Với điều kiện khí hậu như ở Việt Nam, nếu nhà bạn thấp, không có điều hoà, thà bạn ra chợ mua cái giường gỗ thông còn hơn là bỏ đống tiền ra sắm một đống đồ gỗ công nghiệp về nhà.
    • 1,322 Bài viết

• 1,036 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Cucduong Xem bài viết
    Sản phẩm chất lượng không thể bị mốc dễ dàng như vậy, vì nguyên liệu đã được xử lý trước khi đưa vào sản xuất. Nếu sản phẩm bị mốc, có thể là sản phẩm không được xử lý đúng quy cách.
    Cái bàn phấn nhà tớ cũng qua 1 trận nồm bị mốc, nhà tớ dùng khăn ẩm lau kỹ cho sạch mốc, sau đó dùng nước Javen pha loãng lau lại thì nó sẽ đỡ bị mốc lại.
    Mẹ Motilium

• 56 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bàn trang điểm của mẹ em dùng từ lâu lâu lắm rồi và bằng gỗ của NGa rất bền, vậy mà cũng bị ẩm mốc mặc dù nhà em ở tầng 4. Gỗ ép chắc là cũng ko ăn thua gì với thời tiết ẩm của VN...
    • 477 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Bỏ ra gần 20tr đồng để mua phải thứ đồ dỏm, đúng là xui quá đi mất!
    • 794 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

Chắc nhà bạn đó quá ẩm rồi,nhà mình chỉ tầng một ẩm thôi,các tầng khác vẫn ok.
    • 2,631 Bài viết

• 1,160 Được cảm ơn

20tr có thể có 1 bộ = gỗ thịt đầy đủ rồi bạn ơi. tủ phấn 4tr, giường 5tr, tủ 8tr, còn dư ra là khác
    Closed !
    • 1,221 Bài viết

• 585 Được cảm ơn

Híc, đồ nội thất nhà em cũng thế ạ, mua được 1 tuần là mốc trắng lên. ! bộ gồm 1 giường ngủ, 1 tủ trang điểm, 2 tab, và 1 tủ quần áo giá 12 triệu (giá khuyến mãi) ấy thế mà vẫn mốc. Giờ chỉ biết ngậm ngùi lấy giẻ ra lau thôi. Bảo hành 5 năm đấy nhưng chắc ko hi vọng gì đâu.

• 5,685 Bài viết

• 4,210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thảo quyên Xem bài viết
    20tr có thể có 1 bộ = gỗ thịt đầy đủ rồi bạn ơi. tủ phấn 4tr, giường 5tr, tủ 8tr, còn dư ra là khác
    đúng roài đó, bộ giường, tủ, bàn phấn, kệ tivi mà nhà em mua chưa đến 10tr, hình như 8.5tr gì đó. Ở ngay Đê La Thành,
    Em nghĩ gỗ công nghiệp trời nồm mốc là đương nhiên, mùa nồm năm ngoái bọn em ở nhà dưới đất 1 tháng mà cũng mốc trắng, mốc xanh, năm nay ở tầng 14 nên ko bị mốc nữa.

• 620 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wannabemine Xem bài viết
    Híc, đồ nội thất nhà em cũng thế ạ, mua được 1 tuần là mốc trắng lên. ! bộ gồm 1 giường ngủ, 1 tủ trang điểm, 2 tab, và 1 tủ quần áo giá 12 triệu (giá khuyến mãi) ấy thế mà vẫn mốc. Giờ chỉ biết ngậm ngùi lấy giẻ ra lau thôi. Bảo hành 5 năm đấy nhưng chắc ko hi vọng gì đâu.
    Gia đình mình cũng dùng bộ đồ phòng ngủ bằng gỗ công nghiệp của đồ gỗ Thái Lan mua trên Vincom đã 2 mùa nồm rồi nhưng không thấy có hiện tường mốc gì cả. Mình để ở tầng 3 (nhà mình cũng bị nồm tuy nhiên tầng 3 thì ít hơn chỉ cảm giác hơi ẩm nhiều chứ không ướt loét nhoét như tầng 1). Kết luận của mình là đồ của hãng đó tương đối tốt. (Mình mua đắt hơn bạn chủ top một chút đó là gường rộng 2,1 x 2,2, tủ 4 cánh và bộ bàn phấn tổng cộng là khoảng 25tr mình không nhớ chính xác lắm.)
    • 250 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Vụ này MeLinh Plaza cam kết đổi sản phẩm cho khách hàng, còn khách hàng các thêm tiền để lấy sản phẩm khác rồi.Link ở đây ahhttp://www.vtc.vn/kinhdoanh/baovenguoitieudung/vu-noi-that-moc-cac-them-tien-doi-san-pham-moi/209780/index.htm
    • 843 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Xin hỏi các mẹ lun, với đồ ghỗ bị mốc như vậy thì ta xử lí thế nào ạ? Tủ quần áo nhà em mốc ghê lắm, nhưng chỉ biết lau đi lại dùng tiếp. Có loại dung dịch nào lau chui tăng khả năng chống mốc ko? Hay có loại j để trong tủ thì ko mốc nữa ko nhỉ?:Sigh: