ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Kẹo mầm - món quà ngọt ngào của trời đất

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.67K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 23,175 Bài viết

• 34,871 Được cảm ơn

Những món quà bình dị, thân thương được làm thủ công dần lép vế trước các loại kẹo nhập khẩu, kẹo sản xuất hàng loạt. Bỗng một ngày ta bắt gặp chiếc kẹo mầm ngọt ngon khiến ta không thể không thưởng thức.

Kẹo mầm chẳng phải món quà cao sang nhưng nó mang trong mình hương vị tinh tú của đất trời mà bất kể người nào khi thưởng thức một lần là nhớ mãi. Nguyên liệu làm kẹo mầm không cầu kỳ hay khó kiếm tìm, mà chỉ là những nguyên liệu sẵn có của làng quê Việt Nam: mầm thóc, cây mạ. Thế nhưng công đoạn làm kẹo mầm lại vô cùng vất vả và cần sự tập trung cao độ nếu không kẹo sẽ bị hỏng.

Nồi kẹo mầm màu vàng ong thơm ngon.

Đầu tiên, phải có nguyên liệu là thóc nếp đã được ủ nảy mầm dài bằng ngón tay. Tiếp đó, đem nấu một nồi cháo gạo nếp loãng thật nhuyễn rồi đổ nguyên liệu mầm thóc trên vào nấu tiếp. Khi nấu phải quậy thật đều tay để kẹo không bị bén dưới đáy nồi. Bao giờ cháo, mầm thóc và thóc quyện vào nhau thành nước sền sệt thì đem lọc (lọc 2 lần).

Nước kẹo mầm sau khi lọc có màu vàng mơ trong. Đem nước này cô lại sẽ thành kẹo mầm. Tuy nhiên, khi đun, cần đun nhỏ lửa và quậy đều tay. Đây là khâu quan trọng nhất trong quy trình làm kẹo mầm. Đun đến khi nào nước kẹo chuyển sang màu vàng như mật ong thì để nguội là thành kẹo mầm.

“Bánh” kẹo mầm - một kết hợp mới của kẹo mầm.

Kẹo mầm có mùi thơm rất đặc biệt: mùi thơm ngọt mát ở đầu lưỡi. Khi ăn, người ta dùng những chiếc que nhỏ để lấy kẹo. Dùng hai chiếc đũa để lấy kẹo, khi kéo ra và quấn nhiều vòng, kẹo có màu trắng tinh vô cùng hấp dẫn.

Không chỉ quấn vào que tre mà kẹo mầm còn được “biến” thể thành “bánh” kẹo mầm. Đó là việc người ta trải kẻo mầm lên mặt vỏ bánh làm bằng ốc quế sau đó rắc thêm lạc, dừa là thành. Đây là kết hợp mới của kẹo mầm do người bán hàng tạo ra. Thế nhưng điều đáng nói là cái món quà dân dã ấy đâu còn nhiều. Để rồi khi chợt bắt gặp hình ảnh một người bán kẹo mầm ở đâu đó, những người đã từng thưởng thức kẹo mầm không thể không thưởng thức cái món quà bình dị ấy.

Hồng Mây

http://laodong.com.vn/Tin-Tuc/Keo-ma...troi-dat/74457
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Những địa điểm nên ghé thăm: HỘI QUÁN NHỮNG TẤM LÒNG NHÂN ÁI
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: http://www.webtretho.com/forum/f479/
    Đề xuất hỗ trợ: http://www.webtretho.com/forum/f343/
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 23,175 Bài viết

• 34,871 Được cảm ơn

Ôi lâu lắm mới nghe lại tên món kẹo này!

Tôi chỉ được ăn khi còn đi sơ tán bom Mỹ, từ lúc về HN chưa bao giờ có cơ hội ăn lại nữa. Nghĩ đến đã thấy ngon rồi!
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: http://www.webtretho.com/forum/f479/
    • 1,291 Bài viết

• 1,317 Được cảm ơn

tui rất thích ăn món này, nhưng không kêu bằng kẹo mầm mà kêu bằng kẹo mạch nha. Giờ chắc ít ai làm từ mầm nhỉ, chỉ toàn đường ko thôi
    • 445 Bài viết

• 1,164 Được cảm ơn

Ở HN mình thấy vẫn bán ở trong vườn thú Thủ Lệ. Thỉnh thoảng dẫn con đi chơi ở đây mua 2 que cho 2 mẹ con. Thấy tuổi thơ hiện về, ngọt ngào và trong veo như kẹo mạch nha.

Ngày bé, phải dành dụm mãi những đồ kim loại hỏng để đổi với bà đi thu mua sắt vụn. Cảm xúc của bọn trẻ ngày đó là hồi hộp, há mồm ra nhìn bà mở vung nồi đựng kẹo trong mịn vàng nhạt, bà dùng thanh tre bọc trong túi kéo kẹo quấn thành từng vòng tròn xoe. Thích lắm.
    • 638 Bài viết

• 671 Được cảm ơn

Nếu bác nào muốn ăn thì chịu khó vào Công Viên Thủ Lệ ý,nhiều lắm ạ
    nhưng chỉ có em ăn,con em không khoái món này
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,064 Bài viết

• 7,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi angeliav Xem bài viết
    tui rất thích ăn món này, nhưng không kêu bằng kẹo mầm mà kêu bằng kẹo mạch nha. Giờ chắc ít ai làm từ mầm nhỉ, chỉ toàn đường ko thôi
    Không hiểu sao trong hình này kẹo nhìn trắng nhỉ? Còn kẹo mạch nha mình hay ăn thì màu nâu nâu.

Trước nhà mình chiều chiều hay có bà gánh kẹo này bán, mình hay mua ủng hộ ngày 2 cái. Thích nhất là mua 1 cây toàn kẹo, vắt tí tắc lên rồi ngậm ăn, vừa chua vừa ngọt ngon lắm.
    • 1,556 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuti112008 Xem bài viết
    Ở HN mình thấy vẫn bán ở trong vườn thú Thủ Lệ. Thỉnh thoảng dẫn con đi chơi ở đây mua 2 que cho 2 mẹ con. Thấy tuổi thơ hiện về, ngọt ngào và trong veo như kẹo mạch nha.

Ngày bé, phải dành dụm mãi những đồ kim loại hỏng để đổi với bà đi thu mua sắt vụn. Cảm xúc của bọn trẻ ngày đó là hồi hộp, há mồm ra nhìn bà mở vung nồi đựng kẹo trong mịn vàng nhạt, bà dùng thanh tre bọc trong túi kéo kẹo quấn thành từng vòng tròn xoe. Thích lắm.
    Ở quê em ko có kẹo mần, còn kẹo mạch nha thì có, 2 anh em ngày xưa cũng toàn đổi sắt vụn để lấy kẹo mạch nha. Nhưng em tưởng kẹo mạch nha là làm từ mạch nha chứ nhỉ? sao lại từ gạo nhỉ? Giờ mua mạch nha về đun, cũng có thể kéo ra và quấn vào que cho con ăn được ạ, kia mà đúng ko điêu luyện nha các bác bán kẹo mạch nha rong ngày xưa. Em cứ mê tít cái cách quấn que tre để làm thành thanh kẹo mạch nha vàng óng, ngọt lịm. Mà mạch nha lại có tính ấm, tốt cho tì vị đó ạ.
    • 5,545 Bài viết

• 6,122 Được cảm ơn

Mình gọi nó là kẹo Mạch Nha
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
    • 23,175 Bài viết

• 34,871 Được cảm ơn

À mà đúng rồi, mẹ Daiyentrang và mấy mẹ nói đúng, nó có tên khác nữa là kẹo mạch nha.
    • 514 Bài viết

• 1,812 Được cảm ơn

Chậc, món tuổi thơ của mình.

Ở HN muốn ăn đúng là cứ vào công viên Thủ Lệ, đúng là kẹo mầm đó. Kẹo mầm cái nồi kẹo màu trong trong chứ không nâu như kẹo kéo. Em lần nào cũng mút mát, rồi nhai dính hết răng vẫn khoái. Cho vào bánh quế ăn với lạc và dừa cũng rất ngon

Mỗi tội, nhìn bàn tay đen, nhăn của bà bán kẹo có lúc chạm vào kéo kéo, quấn quấn cũng hơi nản
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Gia Han Ngoan; 03/02/2012 vào lúc 05:12 PM.
    • 992 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Ôi nhìn thèm quá, ở HG mình ko thấy có!
    • 1,556 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gia Han Ngoan Xem bài viết
    Chậc, món tuổi thơ của mình.

Ở HN muốn ăn đúng là cứ vào công viên Thủ Lệ, đúng là kẹo mầm đó. Kẹo mầm cái nồi kẹo màu trong trong chứ không nâu như kẹo kéo. Em lần nào cũng mút mát, rồi nhai dính hết răng vẫn khoái. Cho vào bánh quế ăn với lạc và dừa cũng rất ngon

Mỗi tội, nhìn bàn tay đen, nhăn của bà bán kẹo có lúc chạm vào kéo kéo, quấn quấn cũng hơi nản
    Đó, em cũng đoán là kẹo mần này ko phải kẹo mạch nha ( kẹo kéo). Vì nó bằng gạo, chứ kẹo kéo bằng đường mạch nha đun lên mà.hii
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23,175 Bài viết

• 34,871 Được cảm ơn

Thế các mẹ có biết 'đường mạch nha' là cái gì không? Chính là nấu từ lúa mọc mầm ra đấy ạ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18,631 Bài viết

• 11,475 Được cảm ơn

• 23,175 Bài viết

• 34,871 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẸ WINNI Xem bài viết
    Kẹo mầm chắc là món bánh tráng kẹo rồi

Theo trí nhớ của tôi (mà vì lâu rồi tôi không được ăn), thì người ta lấy một cái que cỡ như đầu đũa hay nhỏ hơn một chút, cầm 1 đầu que, cho đầu que kia vào ngập chừng 1,5 - 2 cm trong bát/cặp lồng/liễn đựng thứ sền sệt gọi là kẹo mạch nha/kẹo mầm này, rồi xoắn theo kiểu ta dùng dĩa (nĩa) ăn mỳ, một lát kéo ra được một cái giống giống cái kẹo cắn trên que nhựa mà trẻ con giờ vẫn ăn - có điều đường kính chỗ xoắn to nhất chỉ chừng 1 cm.

Trước có những người mua lông gà lông vịt tóc rối hay rao 'lông gà lông vịt tóc rối đổi kẹo đơ (đây) ...' thì chính là cái kẹo mạch nha (mầm) này đấy.
    • 2,290 Bài viết

• 4,419 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SG Chic Xem bài viết
    Không hiểu sao trong hình này kẹo nhìn trắng nhỉ? Còn kẹo mạch nha mình hay ăn thì màu nâu nâu.

Trước nhà mình chiều chiều hay có bà gánh kẹo này bán, mình hay mua ủng hộ ngày 2 cái. Thích nhất là mua 1 cây toàn kẹo, vắt tí tắc lên rồi ngậm ăn, vừa chua vừa ngọt ngon lắm.
    Quật nhiều lần thì nó thành màu trắng bạn ạ.
    Nếu có điều gì vĩnh cửu được thì em ơi đó là…tình yêu chúng ta!!!
    • 566 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

ngon lắm à các bác? em chỉ mới ăn kẹo kéo thôi, cái kẹo này chưa ăn bao giờ
    • 3,896 Bài viết

• 16,557 Được cảm ơn

úi, nhìn hình thì mình thấy giống món bánh tráng kẹo mạch nha( dừa nạo) trong Nam mà hồi nhỏ mình hay ăn.
    Cái tên kẹo mầm mới biết thêm đó hì hì...
    Kiểu ăn cho thêm dừa nạo chắc từ trong Nam ra hén.
    • 1,887 Bài viết

• 674 Được cảm ơn

nghe tả thôi là đã thấy ngon rùi, mún ăn thử cho biết mùi vị quá nhưng ở trong SG chắc ko có kẹo này rùi

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẸ WINNI Xem bài viết
    Kẹo mầm chắc là món bánh tráng kẹo rồi

theo bài báo tả thì kẹo này nấu từ mầm lúa, thóc với đường mà thành kẹo, có vị thơm của mầm thóc gì đấy cơ chị ơi
    ko phải món bánh tráng kẹo ở trong Nam đâu
    Chỉnh sửa lần cuối bởi onlylove393; 03/02/2012 vào lúc 09:34 PM.

em là chim bói cá, anh là ánh trăng ngà, chỉ cách 1 mặt hồ... mà muôn trùng chia xa...

• 829 Bài viết

• 1,710 Được cảm ơn

Hồi bé chuyên đi kiếm túi nilon để đổi kẹo mạch nha hoặc kẹo kéo. Kẹo mạch nha thì được ông bán kẹo cuốn vào cái que, cầm rồi mút. Kẹo kéo rẻ hơn, ông kẹo kéo kéo ra thành dải rồi ngắt bằng tay thành đoạn theo số nilon mình đổi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2