ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Hà Nội mùa này sấu chín chưa em?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.87K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 25 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

PNO - Hà Nội đang mùa sấu. Thời điểm tuyệt vời để mơ về một cốc nước sấu ngọt chua và bữa cơm có bát nước canh rau muống dầm trái sấu.

Tôi thường có thói quen đi dọc vỉa hè đường Trần Phú, Phan Đình Phùng lắng nghe gió thổi mát lạnh. Một sớm, trước ngã rẽ từ Lý Nam Đế sang Trần Phú, thấy hai thanh niên đứng bán sấu xanh ngay vỉa hè, tôi biết Hà Nội đã vào mùa sấu. Sấu ở Hà Nội lúc lỉu trên những cây cổ thụ dọc đường Đinh Tiên Hoàng (quanh Hồ Hoàn Kiếm), sấu treo xanh các cành cây dọc con phố Trần Phú. Trên vỉa hè đẹp tuyệt vời của phố Phan Đình Phùng, sấu cũng đầy cành. Mỗi sớm đi bộ ngang dọc các con phố này, tôi thường ngước mắt lên các vòm lá, ước sao một phép màu để vài trái sấu rơi xuống chân mình.

Giá sấu đầu mùa năm nay 30 ngàn một ký. Không quá đắt để người Hà Nội thưởng thức món ngon tuyệt vời chỉ có ở mùa hè. Với sấu non, bỏ vỏ xù xì, nấu canh chua, dầm nước rau muống luộc lúc nào bữa cơm cũng không ngán. Già hơn chút đỉnh, sấu được chế biến thành sấu ngâm đường- món quà lý tưởng cho những ai muốn mời bạn bè phương xa tới Hà Nội. Những quả sấu được xoáy hình trôn ốc, qua vài đêm ngâm đẫm trong nước đường sóng sánh và mấy lát gừng cay, đem ra pha cùng nước lọc, bỏ đá. Ly nước mát đủ hóa giải mọi buồn phiền, mệt nhọc. Tôi thích nước sấu ngâm đường, nhưng thích hơn là cái cảm giác sau khi làm một hơi dài nước mát, cầm trái quả, cắn một miếng, thấy giòn sần sật vị quả ngấm đủ chua, cay, ngọt, mặn hòa tan trên lưỡi. Đó là lý do vì sao nhiều khách từ trong Nam ra Bắc yêu sấu ngâm đường đến thế.
    Thường thì mẹ tôi mua rất nhiều sấu lúc chính vụ (sấu bánh tẻ, không quá non hay quá già), mang về cạo sạch vỏ, bỏ vào ngăn đá tủ lạnh để nhà có sấu ăn quanh năm. Mỗi khi nấu rất tiện, chỉ cần bỏ vào nồi thức ăn đang sôi. Mẹ tôi nấu canh thịt thăn với sấu ngon. Vịt om sấu, hay tôm xào sấu cũng là món ăn lạ miệng, “đắt” cơm ngày hè.

Bạn bè tôi tới phố cổ Hà Nội thích sấu dầm đường chua ngọt, ô mai sấu, sấu xào gừng deo dẻo, cay cay. Tôi thường khuyên các bạn nên để dành bụng đến tháng 9, lúc sấu đã chín vàng trên cành, nhiều trái đã rụng đầy vỉa hè Hà Nội. Khi đó, hãy đi ăn sấu ngào đường chua ngọt. Sấu chín, deo dẻo, dai dai, thơm ngọt lạ kỳ. Cạo sạch vỏ trái sấu, chấm thêm chút muối ớt thôi, cũng đủ làm tan chảy mọi tâm hồn ăn uống.
    Năm nay, sấu Hà Nội không đậm mùa. Bà con ở Hưng Yên, Hà Nam, Hà Tây (cũ) chở xe lớn nhỏ những bao tải sấu vào nội thành để bán. Giá sấu khá cao, đủ bù đắp cho những nhọc nhằn, vất vả của việc trồng cây, hái quả.

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Tôi yêu Hà Nội và nhận ra có nhiều thứ rất riêng, như chỉ thuộc về Hà Nội. Sấu chẳng hạn. Nó là nỗi nhớ, niềm tự hào của mỗi ai xa nơi đây. Đặc biệt, giữa xứ người chợt nghe câu hát: Hà Nội mùa này sấu chín chưa em...?

THÚY HẰNG

http://phunuonline.com.vn/tinh-yeu-h...em/a69968.html
    .........................
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bài học kinh điển từ "ông lão ăn mày và đại gia Rolls Royce"

Từ một cuộc đối thoại ngắn giữa ông lão ăn mày và đại gia ngồi trên chiếc Rolls Royce, người ta có...

• Bâng khuâng ngắm Hà Nội mùa lá sấu bay

(iHay) Đầu hè, những hàng sấu cổ thụ trút lá nhuộm một màu vàng ươm cho hè phố Hà Nội. Khi những gánh hoa loa kèn còn chưa kịp phai hương, Hà Nội lại đón một “mùa hoa” khác, đó là sắc vàng rực rỡ như của nắng và lá bay. Loài cây kỳ lạ chẳng rụng lá vào mùa thu ấy là sấu. Chỉ trong vài...

• Phòng cho con yêu: Vương quốc của những ước mơ

Công chúa, hoàng tử nhà bạn đã lớn, chúng cần một “vương quốc” riêng để thỏa sức bộc lộ cá tính,...

• Hà Nội mùa này phố cũng như sông

Hà Nội mùa này phố cũng như sông Cái rét đầu đông, chân em run ngâm trong nước lạnh Hoa sữa thôi rơi, em tôi bơi cả chiều trên phố Đường Cổ Ngư xưa, ngập tràn nước sông Hồng... Hà Nội mùa này chiều không có nắng Phố vắng nước lên thành con sông Quán cóc nước dâng ngập qua mông Hồ Tây, giờ...

• Hãy yêu thương vợ mình như khi 2 người chưa kết hôn

Cuộc sống hôn nhân yêu cầu cả 2 người đều phải thấu hiểu, yêu thương lẫn nhau, thậm chí có thể hi...

• 190 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Giờ hết mùa sấu rồi bạn ạ.
    Hôm nọ đi chợ mua 2K được 5 quả sấu về nấu canh chua.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Hà Nội mùa này sấu chín chưa em;
    Hàng me Sài Gòn đang vào mùa thay lá
    Thoang thoảng vị chua khiến lòng anh nhớ quá
    Nhớ mùa sấu rụng phố Tràng Thi.
    Nhớ dáng em ngồi, nhớ bước em đi
    Nhớ tiếng em cười, hờn ghen bóng gió
    Yêu em, yêu em, vì em là ngọn lửa
    Hơ ấm lòng anh khi tất cả đã xa vời.
    Tuổi đang yêu, chua chát cũng ngọt bùi
    Trái sấu chia đôi, tay - và - tay - chấm - muối
    Chỉ có vậy mà lòng mình bối rối
    Ðể bây giờ thèm sấu, nhớ tay ai?
    Anh muốn tức thì hóa cánh chim bay
    Ra nhặt sấu giữa phố đông Hà Nội
    Cho hai đứa lại xòe tay chấm muối
    Có sao đâu dù sấu đã trái mùa!...
    Hà Nội vào thu vắng những cơn mưa
    Em hát với Sài Gòn, mưa lâm thâm mái phố
    Thấm vào anh từng hạt thương hạt nhớ
    Hạt sấu nào chín rụng giữa lòng tay!

8-1997
    Lê Giang
    • 1,122 Bài viết

• 4,302 Được cảm ơn

Mẹ chồng em dân miền Tây mà mê sấu Hà Nội cực kỳ . Hôm trước mua được của mẹ ket trên diễn đàn cho mẹ chồng mà thấy bà vui gì đâu . Bà để dành vô ngăn đá nấu canh chua ăn dần .

Mẹ ket bán có 45k/kg trong khi ra ngoài của hàng bán đồ Hà Nội , nó chém 1 phát 100k/kg. Chém ko ngọt ko ăn tiền.

A secret makes a woman woman....!
    • 1,245 Bài viết

• 2,758 Được cảm ơn

Em hỏi khí không phải, chứ cái quả hình trên là quả gì, em sống ngót nghét 30 năm nay, chưa từng thấy quả sấu nào như thế kia cả
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BONNIE2009; 30/07/2012 vào lúc 11:12 AM.
    • 1,870 Bài viết

• 7,093 Được cảm ơn

cũng đang định thắc mắc như bạn, sao tác giả chọn hình quả sấu lại thế kia, nhìn ko ra quả sấu, đang mùa sấu mà ko chọn cái ảnh nào đẹp chút.
    • 1,597 Bài viết

• 1,690 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BONNIE2009 Xem bài viết
    Em hỏi khí không phải, chứ cái quả hình trên là quả gì, em sống ngót nghét 30 năm nay, chưa từng thấy quả sấu nào như thế kia cả
    đến chết với bọn phunuonline. Đầu đề của bài viết là sấu, quả thì ko phải quả sấu, cây thì cây lộc vừng Bờ Hồ. Ra Trần Hưng Đạo hay Ngô Quyền... đầy cây sấu thì ko ra
    Mèo già đã bị Pit bắt làm tù binh !!
    • 1,184 Bài viết

• 2,729 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muahong87 Xem bài viết
    cũng đang định thắc mắc như bạn, sao tác giả chọn hình quả sấu lại thế kia, nhìn ko ra quả sấu, đang mùa sấu mà ko chọn cái ảnh nào đẹp chút.
    mợ mơ à, làm gì còn mùa sấu nữa?
    nên lều báo ko chụp được ảnh chùm sấu thật, lấy tạm chùm quả khác làm minh họa nhưng quên chú thích ý mà.
    • 1,870 Bài viết

• 7,093 Được cảm ơn

ý vậy hả, sao tớ thấy đang bán sấu mà, đầy ngoài chợ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 217 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Ðính kèm 292722

Đơm hoa kết trái
    Lặng thinh vòm cao
    Nghĩ mình là sấu

Cần chi ồn ào.
    • 29 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cái hình ảnh về quả sấu mà chẳng giống quả sấu tẹo nào ý=))
    • 25 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BONNIE2009 Xem bài viết

Thấy quả sấu này lạ quá, tính post xong vào hỏi mấy chị ngoài đó
    • 3,349 Bài viết

• 3,647 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meuamor Xem bài viết
    đến chết với bọn phunuonline. Đầu đề của bài viết là sấu, quả thì ko phải quả sấu, cây thì cây lộc vừng Bờ Hồ. Ra Trần Hưng Đạo hay Ngô Quyền... đầy cây sấu thì ko ra
    Thảo nào em bảo nhìn ko giống quả sấu

Em là thích ô mai sấu bao tử giòn nắm.

Ảnh cho các mợ xèm:

9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,582 Bài viết

• 2,713 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nga360 Xem bài viết
    Giờ hết mùa sấu rồi bạn ạ.
    Hôm nọ đi chợ mua 2K được 5 quả sấu về nấu canh chua.
    sao hết nhanh thế??? mới được bà dì gửi cho 2kg sấu xanh, còn nói chưa có quả chín mà 10 năm rồi chưa được ăn sấu chín.
    P/s: Cái hình đầu tiên có phải quả sấu ko nhỉ? chẳng lẽ 10 năm không gặp mà ...quên em nó rồi sao. Dù sao vẫn thấy...là lạ
    • 190 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Ôi nhìn ảnh mấy quả sấu ở #13 mà thèm rỏ rãi.
    • 2,551 Bài viết

• 3,141 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nga360 Xem bài viết
    Ôi nhìn ảnh mấy quả sấu ở #13 mà thèm rỏ rãi.
    Cái mùi sấu chín,cắt khoanh tròn,chấm muối ớt...ngon k tả đc.Ngon hơn cả chè sấu
    Hồi bé,ăn cả quả sáu xanh,bé tí chỉ để nấu canh,hột to tướng,chấm gia vị thôi mà mấy chị e cũng ngồi suýt xoa :d
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hababy22000; 30/07/2012 vào lúc 08:11 PM.
    Fire,fire fireman
    Anh sẽ xóa tan ngọn lửa trong em,anh sẽ lạnh như một que kem...
    Anh sẽ là người hùng của em
    • 2,063 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Mấy chị làm e thèm nãy giờ, cái hình sấu vàng vàng chấm muối ớt, cả nhà có biết làm bằng cách nào ko nhỉ

• 182 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Ôi, quả sấu chín. Thèm quá mẹ Divanight ơi!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Divanight Xem bài viết
    Thảo nào em bảo nhìn ko giống quả sấu

Em là thích ô mai sấu bao tử giòn nắm.

Ảnh cho các mợ xèm:

• 361 Bài viết

• 327 Được cảm ơn

Bà Divanight hại chết người ta mà, đang thèm lại còn cho ngắm hình không Từ ngày đi SG không được ăn sấu, chắc mai gọi điện nhờ mẹ gửi qua Bưu Điện, hic...
    Sometimes you make me blue...
    • 3,349 Bài viết

• 3,647 Được cảm ơn

Quên mất ko ghi hướng dẫn sử dụng ảnh: Chống chỉ định với những ng đang ... đói vì có thể dẫn đến cồn cào ruột trong 1 số trường hợp
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2