Đưa cử nhân, thạc sĩ thất nghiệp đi xuất khẩu lao động

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.97K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 343 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Đưa cử nhân, thạc sĩ thất nghiệp đi xuất khẩu lao động

Bộ Lao động đang xây dựng đề án xuất khẩu lao động có trình độ, được coi là mở ra cơ hội cho hơn 200.000 cử nhân, thạc sĩ thất nghiệp tìm kiếm việc làm ở nước ngoài.

Ông Doãn Mậu Diệp, Thứ trưởng Bộ Lao động Thương binh và Xã hội cho biết, Bộ đang giao Cục quản lý lao động ngoài nước xây dựng đề án “Đưa lao động có trình độ chuyên môn kỹ thuật đi làm việc ở nước ngoài, giai đoạn 2017-2020, định hướng đến 2025” để trình Chính phủ.

dua-cu-nhan-thac-si-that-nghiep-di-xuat-khau-lao-dong-20170214093138-1487064698-563
    Cử nhân xếp hàng thi công chức vào cục thuế Hà Nội. Ảnh minh họa: Phương Sơn.

Đề án hướng tới đẩy mạnh xuất khẩu lao động trình độ cao ở một số ngành nghề như hộ lý, điều dưỡng sang Nhật, Đức; cơ khí, công nghệ thông tin, điện tử sang Hàn Quốc và hướng đến một số thị trường mới như Slovakia, Cộng hòa Czech…

Theo ông Diệp, đề án được coi là tìm hướng đi cho số lao động có trình độ đại học, cao đẳng đang thất nghiệp, để họ có cơ hội tham gia các chương trình xuất khẩu lao động, tìm việc làm. Các nước đều cần nguồn lao động chất lượng cao và có chính sách khuyến khích tiếp nhận.

“Mong muốn của Bộ trưởng là tìm hướng giải quyết việc làm cho số lao động qua đào tạo đang thất nghiệp. Bộ sẽ nỗ lực đàm phán với các nước để họ tiếp nhận, song thực sự có phải chất lượng cao như các nước kỳ vọng hay không thì cần đánh giá kỹ lưỡng”, thứ trưởng Diệp nói.

Theo ông, một vấn đề khác cần đặt ra là nếu Việt Nam đào tạo được nguồn lao động chất lượng cao thì phải ưu tiên sử dụng trong nước, bởi đây là động lực của tăng trưởng và nâng cao năng suất lao động.

dua-cu-nhan-thac-si-that-nghiep-di-xuat-khau-lao-dong-20170214093139-1487064699-4523
    Lao động phổ thông chen chân thi tiếng Hàn tại Hà Nội. Ảnh: Hoàng Phương.

Lãnh đạo Bộ Lao động cho hay, Cục quản lý lao động ngoài nước sẽ có những đánh giá nhu cầu thị trường, hoàn thiện đề án, thương thảo với đối tác, tìm cách mở dần từng thị trường chứ không thể mở đồng loạt vì còn tùy thuộc nhu cầu phía bạn.

Tương tự như lao động phổ thông, lao động đã qua đào tạo đại học, cao đẳng muốn tham gia vào các chương trình xuất khẩu lao động đều phải được hỗ trợ bồi dưỡng về ngoại ngữ, tay nghề, văn hóa, hoặc đào tạo ngắn hạn để chuyển đổi ngành nghề cho phù hợp với thị trường tiếp nhận.

Theo ông Phạm Viết Hương, Phó cục Quản lý lao động ngoài nước, số lượng lao động Việt Nam ra nước ngoài tăng đều trong 3 năm nay, song các thị trường như Nhật Bản, Đức, Hàn Quốc… ngày càng khắt khe, yêu cầu cao về chất lượng lao động. Người lao động ngoài sức khỏe, tay nghề, còn phải đáp ứng được các kỹ năng khác như ngoại ngữ, ứng xử.

Thống kê đến tháng 9/2016, cả nước có 1,1 triệu người trong độ tuổi lao động thất nghiệp, tăng 29.000 so với quý trước đó. Nhóm trình độ đại học trở lên thất nghiệp cao nhất, hơn 202.000 người. Tiếp đến là cao đẳng 122.000 người và trung cấp chuyên nghiệp 73.800 người.

Theo Cục quản lý lao động ngoài nước, năm 2016 Việt Nam đưa 126.000 lao động đi làm việc ở nước ngoài. Thị trường Đài Loan có hơn 68.000 người (hơn 50%); Nhật Bản gần 40.000 lao động (khoảng 30%). Năm 2017, Bộ Lao động đặt mục tiêu đưa 105.000 lao động đi với các thị trường trọng điểm là Nhật Bản, Hàn Quốc và Đài Loan.

vnExpress.net
    http://www.vietnamvn.net/dua-cu-nhan...-20170214.html
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• AMF
      Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3,055 Bài viết

• 13,048 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Nhờ ơn đảng, chính phủ...
    CÔNG LÝ chỉ là diễn viên hài, PHÁP LUẬT chỉ là một tờ báo, TỰ DO chỉ là một cái ngõ, DÂN CHỦ chỉ là cái rạp chiếu phim, và VÌ DÂN chỉ là gói bột giặt.
    image
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 5,870 Bài viết

• 17,169 Được cảm ơn

Thì chị Dậu bán chó xong mới bán con mà.

Cũng cảm ơn Đ và CP đã giúp bà con mình vượt biên.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 167 Bài viết

• 1,041 Được cảm ơn

Bần cùng hơn cả chị Dậu, chó chẳng còn mà bán, giờ phải bán con.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của mexiuxiu11
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 46 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

đạo tạo cho lắm vào
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 264 Bài viết

• 1,095 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Cực ghét mụ Dậu vì mụ bán con gái ngây thơ chứ nhất định không chịu bán thân mình cho thằng già nó mầm. Mà còn bán con với giá rẻ mạt nữa, thân mụ 1 đời chồng 4 đời con mà mụ làm giá không cho mầm kiếm xiền, mà lại đẩy tương lai bất hạnh cho con gái mụ. Ác kinh.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bspooh; 17/02/2017 vào lúc 09:48 AM.
    • 6,390 Bài viết

• 74,837 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bspooh Xem bài viết
    Cực ghét mụ Dậu vì mụ bán con gái ngây thơ chứ nhất định không chịu bán thân mình cho thằng già nó mầm. Mà còn bán con với giá rẻ mạt nữa, thân mụ 1 đời chồng 4 đời con mà mụ làm giá không cho mầm kiếm xiền, mà lại đẩy tương lai bất hạnh cho con gái mụ. Ác kinh.
    Cái ý tưởng bán con gái ngây thơ đầu tiên là do thằng chồng mụ ấy đề xuất đấy chứ. Đọc truyện chị Dậu mình cực ghét lão chồng ho hen của mụ ấy luôn. Ai đời làm thằng đàn ông mà cực vô tích sự, ốm yếu ho hen éo làm được cái gì để nuôi vợ nuôi con, chỉ sex là giỏi, ốm yếu thế mà đẻ những 4 con làm tội làm nợ cho vợ và các con. Thử hỏi đàn bà xứ quê mùa hủ lậu quanh năm bán mặt cho đất bán lưng cho giời, mà chửa đẻ những 4 đứa thì có còn ra cái hồn người nữa ko? Ăn ko có mà ăn; ban ngày đi làm thuê làm mướn quần quật mà còn phải sản xuất ra sữa để cho mấy đứa con thơ dài mồm ra bú; vú nổi gân xanh lè hết cả; có củ khoai lang mót được cũng chả dám ăn, để phần cho chồng cho con. Khổ còn hơn con chó; vì con chó nó chỉ phải nuôi con nó chứ ko phải nuôi chồng; chó cái đang nuôi con mà chó đực léng phéng lại gần, nó đuổi cắn cho bằng chết chứ đừng hòng leo được lên lưng nó mà nhảy đực. Đọc truyện chị Dậu mình thấy ghét thằng đàn ông thế ko biết, chỉ biết sướng con c... thôi; ko hiểu sao nghèo đói bần cùng như thế mà vẫn ham hố sex được nhỉ. Làm bố ko nuôi nổi con, đến lúc thuế thân nó thúc thì lại bảo vợ bán con gái đi để lấy tiền đóng thuế cho mình, đúng thật chả ra làm sao.

Con mẹ Dậu cũng vậy. Giữ giá cái éo gì ko biết; bán thân kiếm dăm ba chục bạc về làm vốn nuôi con, chứ nỡ lòng nào đem bán đứa con gái bé bỏng mới có 7 tuổi đầu, lại cực kỳ ngoan ngoãn đáng yêu; bán vào nơi hang hùm miệng sói nữa chứ. Thứ mẹ bán con để lo cho chồng, đúng là mẹ mìn chứ mẹ gì.
    Mình chưa bao giờ yêu thích cái mẹ Dậu đó cả. Kể cả là đàn đàn lũ lũ các ông thầy bà cô giáo sư nọ kia có bênh vực mẹ Dậu đó và khoác cho mẹ đó bao nhiêu là mỹ từ này nọ, gớm, nào là chị Dậu tuy nghèo nhưng biết giữ phẩm giá; rồi trung trinh nọ kia; ko sợ cường hào ác bá nọ kia, thì mình vẫn ghét.
    • 573 Bài viết

• 4,525 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Sao tớ đọc rồi mà chả nhớ j đến ô ck nhà c Dậu nhỉ. Chỉ nhớ mang máng nghèo lắm rồi sau hình như đi làm vú e cho ô già nào rồi có câu tắt đèn nhà ngói như nhà tranh nhỉ.

Nói chung chả phải trong truyện chị Dậu đàn ô mới bất tài thế, mình thấy hầu như đều bất tài trong tất cả các truyện của tất cả các tác phẩm. Các ô toàn chỉ biết uống rượu tán phét, chả làm việc j trong nhà, tiền cũng chả them đi kiếm. Đc ô nào nhà giàu thì tiếp tục ăn chơi trên số tiền đấy, còn ô nào có học thì đi dạy và có vẻ cũng chả đủ tiền ăn. Nói chung sống chết mặc bay, tao nghèo là do chưa gặp thời, còn rượu vẫn phải có cho tao uống, con cái đứa nào đẻ đứa đấy lo, tao lấy mày thì mày phải phụng dưỡng tao.

Nản toàn tập với vai trò đàn ô VN từ xưa đến nay. Họ được mỗi cái việc là mác làm ck, người nào ko có ck thì chết với xã hội. Phụ nữ VN đc cái chăm chỉ dã man.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,424 Bài viết

• 4,718 Được cảm ơn

Nhân tiện mấy mẹ nhắc đàn ông bất tài mình nhớ ra ông Tú Xương, đàn ông ở nhà suốt ngày thơ thẫn để vợ cày bợt cả mặt xong lâu lâu làm vài câu thơ khen vợ lấy lòng đến nãn....
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 747 Bài viết

• 3,180 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Đợt rồi mới nói chuyện với một thằng nhóc đi xuất khẩu lao đông Malysia về. Và nó đang bị khủng bố ở địa phương vì làm đơn kiện công ty đã đưa nó đi.

Không có sự chuẩn bị gì về nơi ăn chốn ở, hay 1 công việc thự thụ. Mà các hãng đưa nguời lao động đi chỉ nghe lời hứa lèo từ các đối tác bên nước bạn.

Nguời lao động qua đó làm ko có bất kỳ một hội đoàn nào bảo vệ họ nếu họ ko may bị chủ đàn áp hay quỵt tiền.

Có một chị đi làm cho Ả Rập Saudi về kể còn khủng khiếp hơn, chủ đối sử với nguời giúp việc y hệt nô lệ.

Bọn hãng cùng với bọn nhà nuớc khốn kiếp chỉ biết đưa con nguời ta đi sang nuớc khác làm việc với những lời hứa trên mây để lấy tiền nguời ta. Nhưng bọn chúng nó có bao giờ trải nghiệm thực sự môi truờng sống hay công việc mà nguời lao động sẽ đuợc làm.

Còn mơ mộng về lao đông kỹ thuât cao !! trình độ của bạn mà ngay trong nuớc bạn ko thể sử dụng, thì đừng mơ sang nuớc ngoài mình đc dùng. Vì sự khác biệt ngôn ngữ và nuớc họ cũng chả thiếu gì nguời giỏi.

Nhưng ko gì khốn nạn bằng, khi lao động chịu ko nổi trốn về nuớc, thì thay vì đuợc sự đền bù từ hãng hoặc sự quan tâm từ chính quyền địa phuơng, họ lại bị đàn áp bịt miệng ko cho phép nói lên sự thật những gì họ trải qua để các hãng kia còn có cơ hội lừa tiếp những nguời dân vô tội tiếp theo.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 264 Bài viết

• 1,095 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetapple Xem bài viết
    Cái ý tưởng bán con gái ngây thơ đầu tiên là do thằng chồng mụ ấy đề xuất đấy chứ. Đọc truyện chị Dậu mình cực ghét lão chồng ho hen của mụ ấy luôn. Ai đời làm thằng đàn ông mà cực vô tích sự, ốm yếu ho hen éo làm được cái gì để nuôi vợ nuôi con, chỉ sex là giỏi, ốm yếu thế mà đẻ những 4 con làm tội làm nợ cho vợ và các con. Thử hỏi đàn bà xứ quê mùa hủ lậu quanh năm bán mặt cho đất bán lưng cho giời, mà chửa đẻ những 4 đứa thì có còn ra cái hồn người nữa ko? Ăn ko có mà ăn; ban ngày đi làm thuê làm mướn quần quật mà còn phải sản xuất ra sữa để cho mấy đứa con thơ dài mồm ra bú; vú nổi gân xanh lè hết cả; có củ khoai lang mót được cũng chả dám ăn, để phần cho chồng cho con. Khổ còn hơn con chó; vì con chó nó chỉ phải nuôi con nó chứ ko phải nuôi chồng; chó cái đang nuôi con mà chó đực léng phéng lại gần, nó đuổi cắn cho bằng chết chứ đừng hòng leo được lên lưng nó mà nhảy đực. Đọc truyện chị Dậu mình thấy ghét thằng đàn ông thế ko biết, chỉ biết sướng con c... thôi; ko hiểu sao nghèo đói bần cùng như thế mà vẫn ham hố sex được nhỉ. Làm bố ko nuôi nổi con, đến lúc thuế thân nó thúc thì lại bảo vợ bán con gái đi để lấy tiền đóng thuế cho mình, đúng thật chả ra làm sao.

Con mẹ Dậu cũng vậy. Giữ giá cái éo gì ko biết; bán thân kiếm dăm ba chục bạc về làm vốn nuôi con, chứ nỡ lòng nào đem bán đứa con gái bé bỏng mới có 7 tuổi đầu, lại cực kỳ ngoan ngoãn đáng yêu; bán vào nơi hang hùm miệng sói nữa chứ. Thứ mẹ bán con để lo cho chồng, đúng là mẹ mìn chứ mẹ gì.
    Mình chưa bao giờ yêu thích cái mẹ Dậu đó cả. Kể cả là đàn đàn lũ lũ các ông thầy bà cô giáo sư nọ kia có bênh vực mẹ Dậu đó và khoác cho mẹ đó bao nhiêu là mỹ từ này nọ, gớm, nào là chị Dậu tuy nghèo nhưng biết giữ phẩm giá; rồi trung trinh nọ kia; ko sợ cường hào ác bá nọ kia, thì mình vẫn ghét.
    Ôi thật à, đúng là 1 con dog bất tài độc ác, nói chung cặp đôi này ác như nhau. Đọc truyện mình thấy vợ chồng cái bà gì mua đứa con gái còn khá hơn vợ chồng nhà này, vì ít ra họ còn mua cho. Nhưng cách tốt nhất vẫn là không nên mua để cho thằng kia vào tù cơm nhà nước nuôi, chứ về nhà nằm chầy bầy ra bắt vợ con hầu. Con mẹ đó chả bán được con sẽ khác phải tự bán ti mà lấy tiền chuộc cái của nợ. Không chừng bán lâu lâu còn đủ tiền nuôi đàn con nheo nhóc ý, lúc đó lại chả mong cụ cố sống dài dài còn có mối mà làm ăn.
    Mong sao đấy chỉ là truyện thôi chứ đời mà vậy thì thương các bé lắm lắm vì lỡ sinh ra trong gia đình đã nghèo đói, bố mẹ lại còn bạc ác với chính con mình nữa. Nhớ mãi ánh mắt ngây thơ của bé gái khi bốc cơm chó ăn và ngước lên nhìn mẹ...mẹ vậy mà vẫn bán được thì đúng là ác quỷ chứ mẹ gì
    • 573 Bài viết

• 4,525 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bspooh Xem bài viết
    Ôi thật à, đúng là 1 con dog bất tài độc ác, nói chung cặp đôi này ác như nhau. Đọc truyện mình thấy vợ chồng cái bà gì mua đứa con gái còn khá hơn vợ chồng nhà này, vì ít ra họ còn mua cho. Nhưng cách tốt nhất vẫn là không nên mua để cho thằng kia vào tù cơm nhà nước nuôi, chứ về nhà nằm chầy bầy ra bắt vợ con hầu. Con mẹ đó chả bán được con sẽ khác phải tự bán ti mà lấy tiền chuộc cái của nợ. Không chừng bán lâu lâu còn đủ tiền nuôi đàn con nheo nhóc ý, lúc đó lại chả mong cụ cố sống dài dài còn có mối mà làm ăn.
    Mong sao đấy chỉ là truyện thôi chứ đời mà vậy thì thương các bé lắm lắm vì lỡ sinh ra trong gia đình đã nghèo đói, bố mẹ lại còn bạc ác với chính con mình nữa. Nhớ mãi ánh mắt ngây thơ của bé gái khi bốc cơm chó ăn và ngước lên nhìn mẹ...mẹ vậy mà vẫn bán được thì đúng là ác quỷ chứ mẹ gì
    ờ, tớ bắt đầu nhớ ra truyện rồi. Bà Dậu này bán con cho nhà giàu, rồi lúc ấy bà nhà giàu cho đứa bé ăn thức ăn thừa của chó. Khổ kinh. Mẹ kiểu éo j.

Tớ vẫn luôn rất ngạc nhiên sao nhiều người mẹ có thể thờ ck rất kinh mà đối với con chả ra j. Nói j thì nói, mình nuôi con ko mong nó đền đáp j nhưng trách nhiệm là phải nuôi cho tử tế. Thế nên thật ra ck tớ cứ yêu con là tớ yêu ck chứ ko có chiều ngược lại, hehe.
    • 2,633 Bài viết

• 17,902 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Mình xem phim chị Dâu năm mình học lớp 7. Sau đó lên lớp 8 thì mình mới được học truyện này trong trường

Lúc mình xem phim, đến cái đoạn chị Dậu ko thèm cầm mớ tiền thằng kia cho vì nó đòi have sex với chị thì mình cứ thấy tiếc, mình cứ nghĩ sao chị ko đồng ý, đem mớ tiền đó về chuộc lại con. Lần thứ 2 cũng vậy, bị thằng già nhà giàu 80 tuổi đòi have sex, chị cũng ko muốn.

Lúc đó mình ko ghét vợ chồng nhà chị Dậu, chỉ thấy là sao có cơ hội để có tiền chuộc con một cách dễ dàng mà chị ko làm.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,633 Bài viết

• 17,902 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Việc giữ phẩm giá thì ngoài chuyện chị Dậu thì còn truyện Người con gái Nam Xương nữa. Truyên này có nhẹ hơn chị Dậu vì ko phải bán con. Nhưng mà ko mê nổi cái kiểu dạy văn hồi đó. Thay vì lên án thằng chồng thì người ta lại ca ngợi hành vi tự tử của chị vợ là biết giữ gìn phẩm giá. Chị vợ thà tự tử để giữ gìn phẩm giá chứ ko lo nghĩ gì đến đứa con thiếu mẹ
    • 6,390 Bài viết

• 74,837 Được cảm ơn

@bspooh: Thằng chồng mụ ấy cần tiền để đóng thuế thân cho cái bản thân nó (chỉ đàn ông mới phải đóng thuế thân); gạ bán chó cho nhà nghị Quế nhưng nó trả rẻ quá chưa đủ suất thuế thế là thằng bố nghĩ ngay đến chuyện bán đi đứa con gái đầu lòng. Chả cần bàn trước với vợ, chả cần nghĩ đến con, miễn sao bán được cái gì thì bán để đủ tiền thoát cái án tù vì nợ thuế cái đã. Thằng đấy đã ra giá hẳn hoi với lão nghị Quế nhé (đến lúc mụ Dậu dẫn con bé sang, bà nghị Quế bảo thẳng “sáng nay chồng mày gạ bán con cho tao… chồng mày bảo con bé ấy đã 7 tuổi, xin lấy 3 đồng. Cụ ông tưởng nó nói thật, bằng lòng cho 2 đồng”) . Khốn nạn cái loại bố như thằng chồng mụ Dậu. Nói thẳng chứ thằng này mà biết cụ cố sẵn sàng mua con mẹ Dậu thì nó cũng về ép vợ bán dâm luôn, nó cần tiền chứ cần éo gì trung với chả trinh, nó cũng chả lo chuyện vợ bị xâm hại đâu vì khi mụ Dậu tìm được chỗ ở vú, được ứng trước 5 đồng bạc (đủ đóng 2 suất thuế thân) là nó hớn hở tiễn vợ đi lên tỉnh ở vú ngay thôi. Bọn đàn ông xưa nó chỉ thiết tiền thiết éo gì sĩ diện, nó sẵn sàng dâng vợ cho bọn chủ để được thăng quan tiến chức, thì cỡ thằng cha Dậu này, chuyện bán vợ đợ con là chuyện nhỏ.

Tiểu thuyết “Tắt đèn” nó chỉ cho thấy cuộc sống cùng khổ của bọn đàn bà và trẻ em thôi – cái cảnh con bé con mới 7 tuổi đầu mà phải ở nhà trông con bé em 2 tuổi và thằng bé 5 tuổi, rồi vừa bế em, vừa nhặt rễ khoai, vừa rửa khoai, nhóm bếp luộc khoai với mớ củi ướt; luộc xong còn biết để phần thầy, phần u rồi mới dám ăn. Lần nào đọc, tớ cũng rớt nước mắt thương con bé. Còn thằng bố nó thì tớ ghét cực, thằng đấy chết quách đi cho rồi, mẹ con mụ Dậu lần hồi nuôi nhau cũng được. Ko hiểu các cụ nhà văn ngày xưa nghĩ thế nào mà các nhân vật nam trong tiểu thuyết và truyện ngắn, hầu hết đều là bọn đàn ông vô tích sự và vô lương tâm như loại thằng cha Dậu này thôi; đàn ông thối tha.

@hàu nhỏ: c cũng rất ghét chuyện Thiếu phụ Nam Xương vì cái chi tiết tự tử để thể hiện ta đây trong trắng với thằng chồng! Ngu chết mother đi được. C cũng ghét cả chuyện con mẹ Dậu ko nghĩ gì đến chuyện cầm nắm tiền của thằng già 80 để đi chuộc con gái về. Hồi xưa chưa có con thì chị chỉ cảm nhận hời hợt thôi, đến khi có con rồi mới hiểu sinh mạng của con mình quý giá đối với người mẹ như thế nào. Đến cọng tóc rụng của nó, mình còn xót. Sá gì cái thân bọt bèo, gớm, đẻ 4 đứa con rồi mà thằng chồng thì như giẻ rách chứ có phải thân cành vàng lá ngọc, thằng chồng dòng dõi cao sang gì đâu mà phải giữ giá, thối! Chị nói thẳng chị rất kính nể người mẹ sẵn sàng bán thân, bán răng bán tóc để nuôi con như cô gái điếm Phăng-tin của "Những người khốn khổ", chứ loại cha với loại mẹ như vợ chồng mụ Dậu VN, chị ghét cực. Ồ mà loại này giờ ở VN vẫn còn khá khá nhiều, thi thoảng ta vẫn thấy có con mụ hờn chồng bèn giết luôn cả bầy con rồi tự tử, những con mụ đó chắc là hậu duê của bà tổ Dậu đây mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 264 Bài viết

• 1,095 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi little_oyster Xem bài viết
    Mình xem phim chị Dâu năm mình học lớp 7. Sau đó lên lớp 8 thì mình mới được học truyện này trong trường

Lúc mình xem phim, đến cái đoạn chị Dậu ko thèm cầm mớ tiền thằng kia cho vì nó đòi have sex với chị thì mình cứ thấy tiếc, mình cứ nghĩ sao chị ko đồng ý, đem mớ tiền đó về chuộc lại con. Lần thứ 2 cũng vậy, bị thằng già nhà giàu 80 tuổi đòi have sex, chị cũng ko muốn.

Lúc đó mình ko ghét vợ chồng nhà chị Dậu, chỉ thấy là sao có cơ hội để có tiền chuộc con một cách dễ dàng mà chị ko làm.
    Nàng ui, cụ cố già 80 không còn sức để sex đâu, mụ Dậu đến nhà cụ ngày ngày vắt sữa mình cho cụ uống dưỡng già. Sau cụ đổi ý không uống cốc nữa mà muốn uống trực tiếp cho Dậu đỡ mất công vắt thoai, chứ cụ không đòi sex. TSB mối kiếm ngon thế mà mụ coi khinh, nhất định về nhà bán con cơ để giữ phẩm với chả giá. Cụ mà đòi have sex có khi còn được trả nhiều xiền hơn ý chứ, mong còn chả được.

Nhân tiện, mình cũng kinh cái mụ gì mà bỏ 5 con thơ ở nhà mỗi ngày để con mẹ lồng lộn cầm súng đi giết giặc ( hình như là chị Út tịch ). TSB nhà chị, chị để 5 con đói rách không có gì ăn ở nhà từ ngày này sang ngày khác, hầu như không có 1 chút thức ăn nào. Bọn trẻ tự đi đào bới kiếm gì đó bỏ mồm, không có thì sang hàng xóm xin củ khoai, con chị ngoan nhất chỉ dành ăn vỏ cho em ăn khoai. Trong khi con mẹ hồn nhiên xách súng đi làm anh hùng mỗi ngày, xin lỗi chị chứ vắng chị thì chợ vẫn đông. Nhưng con chị không có bố, có mẹ kiếm ăn cho thì không bằng con chó hoang. Vì chó nó còn kiếm được mứt mà ăn, con chị có gì bỏ mồm mà chị bỏ đi thế.

Toàn các thể loại éo cảm nổi mà ngồi đó ngày này qua ngày khác rao giảng tôn thờ làm anh hùng, chị hùng. Con mình mình chưa hết lòng hết sức với nó thì mình tử tế được với ai mà ca với chả ngợi. Đất nước gì toàn tôn thờ các mụ thần kinh, bạc ác, háo danh... nên giờ xã hội quan toàn lũ tham lam độc ác, con dân nheo nhóc so với bầu bạn, mãi chả ngóc lên được.
    • 6,390 Bài viết

• 74,837 Được cảm ơn

Ừ lại còn bà Út Tịch nữa. 5 đứa con nheo nhóc éo lo đi mần ruộng nuôi con mà cứ hồn nhiên ngày ngày đi xách súng đánh giặc, sặc! Được cả bố lẫn mẹ, đẻ cả bầy rồi quăng đó cho con chị trông con em; đói quá thì sang nhà hàng xóm xin ăn! Éo cảm được. Hồi mình còn nhỏ phải miễn cưỡng làm văn khen mấy con mụ như mẹ Dậu với bà Tịch này, mà trong lòng mình vẫn thấy ngứa tiết sao đó. Đánh giặc thì thiếu éo gì đứa đánh, bọn đàn ông với bọn thanh niên chưa vợ chưa chồng để cho chúng nó lo làm việc đó. Đẻ 1 bầy rồi mà bày đặt đú, bỏ con đi suốt ngày. Nói dại chứ may mà tụi nó ko bị trúng tên rơi đạn lạc, ko té sông té giếng, ko bệnh hiểm nghèo, cũng sống sót đến lúc trưởng thành. Ko thì lại có màn bi tráng ca "người mẹ sẵn sàng hy sinh cả tính mạng con vì rân vì nước để đánh đuổi giặc ngoại xâm". Công nhận ban tiên ráo làm giỏi thặc... mấy con mụ vô trách nhiệm với con với cái, toàn lo chuyện bao đồng, thì được tôn làm yêng hùng ráo trọi.
    • 520 Bài viết

• 1,904 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi contau Xem bài viết
    Thì chị Dậu bán chó xong mới bán con mà.

Cũng cảm ơn Đ và CP đã giúp bà con mình vượt biên.
    mục đích là vại mừ, qua đó cày vài năm rồi gởi đola về nuôi tụi nó
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,424 Bài viết

• 23,541 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Các bà làm tôi đang rưng rưng nước mắt vì xem bài trên VNExpress về chiến tranh biên giới lại cười rũ ra như con mẹ rồ...

Tuy nhiên em thấy vui các chị ạ, các chị thật tuyệt vời... Các chị nhìn nhận sự thật đê tiện mà chúng ta bị nhồi sọ bấy lâu nay, thực ra hầu hết chả ai quan tâm đâu ạ... Nhưng chỉ cần những mầm lá như các nàng quan tâm, lên tiếng, ắt sẽ phải thay đổi thôi.

Thực ra giáo dục cộng sản vẫn theo đạo Khổng mà, đề cao sự hi sinh của phụ nữ, là đàn bà thì phải thế này thế nọ. Đứa nào ngu thì cứ theo định hướng mà sống Em thì còn lâu. Hi sinh làm éo gì đằng chó nào vài chục năm nữa chả chết. Sống hi sinh cả đời thì cũng thành cái mả. Cái mả đề chữ: "Đây là người phụ nữ đã hi sinh cả đời cho chồng con" thì éo ai thắp thêm nén hương nào?

WTT hay thật, từ xuất khẩu lao động chuyển ngay sang chị Dậu và văn hóa nước nhà
    f56bc6b8e03d0ea3025a3b97b539184d
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 264 Bài viết

• 1,095 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi little_oyster Xem bài viết
    Việc giữ phẩm giá thì ngoài chuyện chị Dậu thì còn truyện Người con gái Nam Xương nữa. Truyên này có nhẹ hơn chị Dậu vì ko phải bán con. Nhưng mà ko mê nổi cái kiểu dạy văn hồi đó. Thay vì lên án thằng chồng thì người ta lại ca ngợi hành vi tự tử của chị vợ là biết giữ gìn phẩm giá. Chị vợ thà tự tử để giữ gìn phẩm giá chứ ko lo nghĩ gì đến đứa con thiếu mẹ
    Nói thật chứ ằng chồng hay bất kì ằng nào, con nào chửi mình hay vu oan phẩm giá này nọ thì mình cũng vẫn cứ sống nhăn, chứ mình teo thì loại kia có chăm con mình được như mình đâu. Nói lại mình thà éo có phẩm giá chứ con mềnh cứ phải lên hàng đầu, thằng chồng không bao giờ ngang hàng được với con mình ( ấy là gia đình mình khá hp và đầy đủ đấy ạ). Ở hoàn cảnh mấy bà kia thì mình khỏi quan tâm phẩm với chả giá luôn, con đói dã họng phẩm cái mom gì
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2