ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Đông đảo nghệ sĩ tiễn biệt nhạc sĩ Nguyễn Nam

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 18.7K Lượt đọc
  • 84 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5
    • 256 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

các cụ quê mình cũng bảo đám tang nên chăng đốt pháo bông, chứ buồn j ở đây, giải thoát 1 kiếp người .... như a Nam này bị ung thư gan vì uống bia rượu quá nhiều .... Dù sao thì mất cũng đã mất, buồn thì cũng có buồn nhưng cũng phải cười thôi .... life goes on ..
    • 4,069 Bài viết

• 6,341 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gold_Autumn89 Xem bài viết
    Phan ĐÌnh Tùng và bà xã đang tạo dáng trước ống kính sao???????????
    Chắc đang mừng vì được lên báo
    Sẽ qua đi ngày tháng, tình rồi cũng xa xưa...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 729 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pinkhold Xem bài viết
    mình thấy đám tang trong miền Nam hình như phong tục khác với ngoài Bắc một chút.

Rất nhiều gia đình mình dự đám tang họ không thích người tới dự tang khóc lóc đâu. Mọi người không được khóc lóc, kêu gọi (nhất là người thân), vì họ nghĩ nếu làm vậy thì người chết cứ luyến tiếc cuộc sống ko siêu thoát được. Họ cũng cho rằng chết là giải thoát nên không được bi lụy. Ban nhạc đám tang cũng ko chơi các bài nỉ non buồn thảm đâu mà nhạc phải nhanh và vui, có khi còn có cả nhảy nhót hát hò là bình thường. Bởi vậy hay có nhiều nhóm pê đê tới đám tang xin được múa hát đấy. Rồi người nhà cùng người tới viếng hay ngồi lại nói chuyện với nhau, ôn lại chuyện ngày xưa, kể lại những kỷ niệm vui... nên chắc chắn sẽ có những khoảnh khắc cười vui vẻ.

Mình thấy nhiều đám tang như thế rồi nên mình không thấy phản cảm gì cả, chưa kể đây lại là đám tang nhạc sĩ nữa nên chuyện mọi người hát nhạc của nhạc sĩ để tiễn biệt thì cũng có gì đâu. Vụ trang phục thì mình không bàn vì nếu xác định đi đám tang thì mình cũng kiếm màu tối để mặc nhưng có nhiều lần mình được báo là hết giờ làm đi liền, lúc đó cũng chẳng kịp về nhà để thay đồ, nếu có áo khoác thì khoác vào còn không cũng đành phải chịu. Có lẽ nhiều người ghé viếng cũng không nghĩ đến việc sẽ lên báo PR bản thân nên họ ko kỹ lưỡng trong trang phục, mình nghĩ có thể thông cảm được.
    Yah, cmt này chuẩn lun.... Mình người SG chính gốc, nên những cái bạn nhận xét về đám ma ở miền Nam (SG) hoàn toàn chính xác,,, dạo mấy năm gần đây còn có 1 đội ngũ pede chuyên hát đám ma nữa, bọn này cứ đi rảo khắp TP, thấy nhà nào có đám ma là nó nhảy vào xin hát thôi, nếu gia quyến k đồng ý thi rút lui, còn kèn Tây thì kiêm chức năng xiếc, múa lửa.... nói chung là náo nhiệt lắm, đỡ đi cái k khí u uất, buồn bã của đám ma.

Thành Kính Phân Ưu cùng gđ Bác ....
    • 398 Bài viết

• 895 Được cảm ơn

Em ở Đồng Nai cũng miền Nam đây...nhưng đám tang cũng khác hẳn Sài Gòn! 4 năm học ở Sài Gòn và nhiều lần chứng kiến đám tang thì em thấy rằng: đêm trước khi đưa linh cửu đi chôn cất thì hầu như lúc nào cũng thấy hát hò (chứ ko riêng gì đám tang nghệ sỹ), nhiều người người ta còn mướn pê đê tới pha trò hát hò múa vui nữa kìa, có đám thì có múa lửa nhảy qua cầu lửa nữa.. Lúc đầu thắc mắc sao đám tang ở SG kì vậy, người ta chết mà còn ỏ đó hát hò được? Nhưng ngẫm kĩ lại thì cũng có lý, vì nếu cứ khóc lóc thảm thương e rằng người chết sẽ cứ vấn vương ko chịu đi siêu thoát, chết cũng chỉ là một sự giải thoát thôi mà...

Cầu cho chú bằng an ở cõi vĩnh hằng, chia buồn cùng gia quyến!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,211 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Có thể không khóc để tránh gây thêm buồn thương, nhưng cười thì thật khó chấp nhận.
    Họa hổ, họa bì, nan họa cốt
    Tri nhân, tri diện, bất tri tâm
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 530 Bài viết

• 1,441 Được cảm ơn

Trước tiên xin chia buồn cùng gia đình chú Nam. Trụ cột gia đình ra đi, chỉ biết chúc gia đình chú mau chóng vượt qua được giai đoạn khó khăn này.

Trích dẫn Nguyên văn bởi lily_ Xem bài viết
    Nghệ sĩ mà mấy bạn, nhiều khi còn phải chạy show trước hoặc sau đám ma nên họ mặc đồ có lòe loẹt một chút có sao đâu. Soi mói làm gì những chuyện như vậy.
    Xin có đôi lời cùng bạn:
    Có thể đối với bạn không sao, nhưng với người khác thì có sao. Bạn dễ dãi, bạn nhìn ảnh bạn không có cảm giác gì nhưng người khác thấy khó chịu, đừng vì mình không thấy gì mà nói người khác soi mói. CHẳng ai soi mói cả, nó đập vào mắt thì nói thôi chứ ai đưa kính lúp lên soi đâu. Với cả đi đám tang thì đâu nhất thiết phải đi hôm đi đêm mà phải "tranh thủ" sau giờ chạy show. Đi viếng tang là việc nghiêm túc, chẳng lẽ không thể có kế hoạch trước hay sao, show thì show cứ mang theo cái áo để thay, để khoác bên ngoài, chẳng lẽ việc đó khó đến thế sao. Với cả bạn nhìn lại trang phục của khách đến viếng đi, những sao mà bị mọi người phê phán đó, bạn nghĩ họ ăn vận (đơn giản) như thế để lên sân khấu sao mà bảo là vì bận show nên ăn mặc lòe loẹt? Đành rằng đó là đêm nhạc, nhưng vẫn trong khuôn khổ buổi tang lễ mà. Làm gì cũng nên suy nghĩ xem nó có phù hợp không
    Xin lỗi có thể mình hơi nóng, nhưng mình rất bực với những comment tỏ vẻ rộng lượng thế này, từ dạo đám tang của diễn viên Hồng Sơn kìa.
    Riêng mình đã từng đọc nhiều top phê phán cách ăn mặc của sao ở WTT này, không thiếu top chê sao này sao kia đi sự kiện này mà mặc đồ này, xách túi này, trang điểm thế này...là không phù hợp, không sành điệu, không có gu thẩm mỹ... thì mình thấy chê sao đi đám tang mà ăn mặc không đúng mực còn quan trọng hơn đó chứ, bởi nó thể hiện.... Thôi nói dài rồi, không nói nữa!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 525 Bài viết

• 1,690 Được cảm ơn

Đi chạy sô về ăn mặc lòe loẹt thì về thẳng nhà luôn đi cho đỡ rách việc, lúc khác hẵng đến viếng. Ghét nhất cái kiểu tiện thể như vậy.
    • 352 Bài viết

• 576 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saigonthang8 Xem bài viết
    Trước tiên xin chia buồn cùng gia đình chú Nam. Trụ cột gia đình ra đi, chỉ biết chúc gia đình chú mau chóng vượt qua được giai đoạn khó khăn này.

Xin có đôi lời cùng bạn:
    Có thể đối với bạn không sao, nhưng với người khác thì có sao. Bạn dễ dãi, bạn nhìn ảnh bạn không có cảm giác gì nhưng người khác thấy khó chịu, đừng vì mình không thấy gì mà nói người khác soi mói. CHẳng ai soi mói cả, nó đập vào mắt thì nói thôi chứ ai đưa kính lúp lên soi đâu. Với cả đi đám tang thì đâu nhất thiết phải đi hôm đi đêm mà phải "tranh thủ" sau giờ chạy show. Đi viếng tang là việc nghiêm túc, chẳng lẽ không thể có kế hoạch trước hay sao, show thì show cứ mang theo cái áo để thay, để khoác bên ngoài, chẳng lẽ việc đó khó đến thế sao. Với cả bạn nhìn lại trang phục của khách đến viếng đi, những sao mà bị mọi người phê phán đó, bạn nghĩ họ ăn vận (đơn giản) như thế để lên sân khấu sao mà bảo là vì bận show nên ăn mặc lòe loẹt? Đành rằng đó là đêm nhạc, nhưng vẫn trong khuôn khổ buổi tang lễ mà. Làm gì cũng nên suy nghĩ xem nó có phù hợp không
    Xin lỗi có thể mình hơi nóng, nhưng mình rất bực với những comment tỏ vẻ rộng lượng thế này, từ dạo đám tang của diễn viên Hồng Sơn kìa.
    Riêng mình đã từng đọc nhiều top phê phán cách ăn mặc của sao ở WTT này, không thiếu top chê sao này sao kia đi sự kiện này mà mặc đồ này, xách túi này, trang điểm thế này...là không phù hợp, không sành điệu, không có gu thẩm mỹ... thì mình thấy chê sao đi đám tang mà ăn mặc không đúng mực còn quan trọng hơn đó chứ, bởi nó thể hiện.... Thôi nói dài rồi, không nói nữa!

Bác này nói chuẩn.

Mình không có cái tính săm soi, chỉ trích, nhưng nhìn vào cái hình đám tang thấy người đi viếng mà ăn mặc màu mè, lòe loẹt như con công là thấy chướng mắt rồi. Ngoài Bắc, có 1 số anh chị nghệ sĩ hài đi viếng đám tang mà vẫn mặc áo hoa hòe chim cò, quần thiếu vải, trông phản cảm không chịu được. Các ông bà này cần phải đi học lại văn hóa, làm việc lĩnh vực văn hóa - xã hội mà sao cái văn hóa của các ông bà ấy nhùn quá. Còn đâu một số mợ ca sĩ, người mẫu hay gì gì khác, trình văn hóa của các mợ ấy thì "lung linh" khỏi phải nói.

Xin chia buồn cùng gia đình bác nhạc sĩ (hình người mất không thấy đâu cả).
    • 178 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Chia buồn với gia đình!
    • 68 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoBeo487 Xem bài viết
    Và anh Phan Đinh Tùng với cô vợ trẻ cũng điên bu nó rồi, niềm hứng khởi lễ đính hôn lớn quá nên phải khoác vai nhau cười vào máy ảnh một cách có chủ đích như thế à

Thành kính phân ưu với bác Nguyễn Nam.!
    Và đau lòng hơn cho bác khi một cơ số mấy đứa đầu chỉ có tóc mà hok có óc đến ỉ ôi dựa vào cái chết của bác giở trò PR bản thân với báo chi
    Đính chính: Phan đinh Tùng đầu không có cả tóc
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Yellow1979; 03/11/2011 vào lúc 03:58 PM.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,182 Bài viết

• 3,402 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sangsang_baby Xem bài viết
    Em ở Đồng Nai cũng miền Nam đây...nhưng đám tang cũng khác hẳn Sài Gòn!
    Bạn này ở Đồng nai chắc là khu của người Bắc di cư nên không thấy đám ma hát ca đờn xướng rần trời.
    • 332 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

thành kính phân ưu. tuy nhiên mình thấy có mấy điều sau:
    - nghệ sĩ nhà mình đi dự đám ma mà ăn mặc chán quá, chả thấy tôn trọng gia chủ tí nào. bà TMinh cất bố nó cái xì tin sexy của bà ở nhà 1 ngày k được hay sao mà phải khoác cái áo cổ toang hoác, lòe loẹt như phường chèo? mình mà là gia quyến chỉ muốn vả cái vào mặt.
    - bỏ qua sự khác biệt về văn hóa vùng miền như có mẹ nào nói, có thể đến viếng đám ma mà k cần ỉ eo khóc lóc rầu rĩ nhưng cũng k đến nỗi hớn ha hớn hở khi máy ảnh lia vào ( mà mấy thằng lều báo kêu "thất thần" cơ đấy ạ) như vợ chồng PDT, M Tú, M Tâm...
    - điều mình thấy lăn tăn nhất là cái vụ hát hò tưởng nhớ người quá cố. xem ảnh thì thấy hát hò tưởng nhớ lúc nhá nhem tối. mọi người tưởng tượng ra cái đám ma mà ca hát om sòm làng xóm đến đem khuya ( mình cá rằng nhiều sao đến thế, bà con chòm xóm kéo đến xem vì tò mò chắc k ít), cho dù là hát tưởng niệm j j đi cũng thấy kỳ kỳ sao đó, mất hết cả sự trang nghiêm (đây chỉ là cá nhân mình thấy thế,bỏ qua văn hóa vùng miền vì mình biết đám ma miền Nam, đặc biệt miền Tây hay có văn nghệ). nên chăng, ngoài việc tổ chức đêm nhạc ở sân khấu đàng hoàng, trước khi di quan hay lúc đưa tiễn mà hát tưởng nhớ nhạc sĩ thì xúc động hơn.
    chia buồn cùng gia đình.

• 1,814 Bài viết

• 6,186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sangsang_baby Xem bài viết
    Em ở Đồng Nai cũng miền Nam đâynhưng đám tang cũng khác hẳn Sài Gòn! ... Lúc đầu thắc mắc sao đám tang ở SG kì vậy, người ta chết mà còn ỏ đó hát hò được? Nhưng ngẫm kĩ lại thì cũng có lý, vì nếu cứ khóc lóc thảm thương e rằng người chết sẽ cứ vấn vương ko chịu đi siêu thoát, chết cũng chỉ là một sự giải thoát thôi mà...

Cầu cho chú bằng an ở cõi vĩnh hằng, chia buồn cùng gia quyến!
    Đồng Nai toàn là Bắc 54 không mà bạn.
    • 5,968 Bài viết

• 21,617 Được cảm ơn

Mình là người miền Nam nhưng cũng ko thích cái kiểu đám ma chơi nhạc lambada, chachacha rồi thuê peđê hát hò nhảy nhót. Hồi ba mình mất đám làm rất giản dị, chỉ có dàn cổ nhạc mà thôi. Buổi tối sau 9h là ko chơi nhạc nữa. Kinh hoàng nhất là lần sát nhà mình có đám ma. cả đêm gia chủ ko hề có thiện ý mà còn mở to nhạc, dùng am-ly mở nhạc lớn hết cỡ. Thầy tụng kinh cũng tụng qua micro. Chơi nhạc và tụng kinh cả đêm ko ngưng nghỉ. Đúng 4h30 sáng thì cho peđê diễn kịch la hét um sum. coi như cả đêm mình thức trắng, ko tài nào làm việc nổi vào ngày hôm sau.
    • 210 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Đi đám tang mà lắm người mặt mũi hớn hở thế? Không hiểu và làm dáng chụp ảnh như đi dự tiệc. Thích mỗi Mỹ Tâm
    • 210 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phonglinhphonglinh Xem bài viết
    Phan Đinh Tùng và Ngọc Bích thật phản cảm.

Chúng nó tưởng đang đi dự sinh nhật chắc?
    Vô duyên nếu không muốn nói là làm văn hóa mà văn hóa kém quá. Bức xúc
    • 3,403 Bài viết

• 14,554 Được cảm ơn

Ôi, sao bất ngờ vậy.
    • 1,814 Bài viết

• 6,186 Được cảm ơn

Nhiều người thương vay khóc mướn quá nhỉ, phong tục mỗi miền mỗi khác mấy bác khóc mướn ạ, gia đình người ta không cần mấy bác khóc mướn cho đâu.

Ở miền Nam đám ma phải có ca nhạc, có đội kèn và các tiết mục tạp kỹ như múa lửa, võ thuật,.. sôi động để người chết thanh thản ra đi. Người nhà buồn nhưng ít khóc lóc kêu la, có khóc thì khóc trong nhà với nhau thôi chứ không có kiểu đứng giữa nhà gào la ngất lên ngất xuống; không có chuyện mướn người khóc dùm.

Quần áo chỉ cần áo tay dài, quần dài hoặc áo trắng thôi chứ không cần mặc màu đen, màu xám làm gì vì người VN dùng màu trắng làm màu tang chứ không xem màu đen là màu tang. mấy bác đừng bắt chước Tây rồi chụp mũ rằng ai cũng phải mặc đồ màu tối trong đám tang
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 304 Bài viết

• 779 Được cảm ơn

Tiễn đưa chú Nguyễn Nam!

Về vấn đề phong tục tang ma ở vùng miền em thấy thì dù có khác nhau thế nào cũng cùng chung 1 điểm là : sự thương xót & nghiêm túc chia buồn cùng gia đình người đã khuất. Nhưng những gì báo chí đưa tin ở đây, em thấy đại đa số những nghệ sĩ tham gia đều có vẻ mặt rất tươi, ăn mặc điểm trang rất rất không phù hợp. Chẳng biết họ có hiểu được điều cơ bản cần có khi đi viếng là như thế nào ko? Sao thấy giống đi đại nhạc hội quá! Bà Thu Minh em ghét nay càng ghét hơn, ăn mặc cái thể loại gì không biết!

Còn vợ chồng Phan Đinh Tùng thì chắc lâu quá không được báo chí nhắc tới, nay phải nhanh tay lẹ chân pose hình để nô nức chường mặt lên báo bất kể lý do gì và trường hợp gì. Kém ý thức ko còn chỗ nào để chê.

Báo chí suốt ngày đưa tin về các nghệ sĩ đã mất nhưng hầu hết lại chỉ chụp ảnh những "anh/chi" đến viếng thăm thôi.
    It's nice to be important but it is more important to be nice :LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7,364 Bài viết

• 17,115 Được cảm ơn

Dù có lấy lý do vùng miền hay phong tục gì gì đi nữa mình vẫn thấy đi đáng tang mà mặt tươi cười như hoa với cả ăn mặc hở hang là chuyện không thể chấp nhận được. Không ai yêu cầu phải khóc, nhưng nếu mặt không sầu được thì cũng nên nghiêm trang.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5