ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Con trai, con dâu kháng cáo tăng án tù mẹ già 81 tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16.9K Lượt đọc
  • 174 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 3/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 9
    • 17 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khủng long ròm Xem bài viết
    Nước mắt chảy xuôi.
    Khi con lên 3, xin kẹo ba mẹ không cho, con nghĩ ba mẹ không thương.
    Khi con lên 10, xin đi chơi, ba mẹ không cho, con nghĩ ba mẹ thật quá nghiêm khắc.
    Khi con lên 18, ba mẹ ngăn cản chuyện yêu đương, con nghĩ ba mẹ thật độc đoán.
    Khi con 30, không được chia nhà, chia đất, con nghĩ ba mẹ thật tệ bạc, chẳng công bằng.
    Con chỉ là con người, như đa số người, u mê theo cái thói ích kỷ của mình, đơn giản nghĩ rằng ba mẹ sinh ra là phải có trách nhiệm nuôi nấng, chiều ý mình. Không được thì hờn giận, trách móc.
    Uh thì con có đòi cha mẹ sinh ra đâu, mà một khi cha mẹ đã sinh con thì phải có trách nhiệm với con. Nhưng cái lối nghĩ hiển nhiên đó, sao mà thấy lạnh lùng quá. ba mẹ có quyền chọn sinh con hay không nhưng được thấy mặt trời, được cha mẹ ôm vào lòng, được hiện diện trên cõi đời, phải chăng đã là phần phước của con?
    Đôi lúc tự hỏi, nếu cha mẹ không chăm lo cho con, thì con có "quyền" ghét cha mẹ không?
    Vẫn thấy những đứa trẻ, bị đòn roi thường xuyên nhưng vẫn thương ba vì "ba đánh con vì hôm nay bị giựt mối khách, ba bực mình chứ ba thương con lắm"....
    Trưởng thành rồi, có con rồi, sẽ thấy là
    Ba không cho kẹo, vì ăn nhiều đau răng
    Ba không cho đi chơi, vì con chưa xong bài học
    Ba không cho yêu, vì ba biết con khờ khạo
    Ba không cho nhà đất, vì ba không muốn anh chị em xào xáo trong nhà.
    Lớn rồi, sẽ hiểu là ba mẹ không bao giờ kể công sinh thành với con cái, nhưng mà coi công ơn sinh ra cho dù có hay không nuôi dưỡng/ dạy dỗ của ba mẹ là điều hiển nhiên thì thật thấy mình bất hiếu.
    bạn này nói rất đúng, đọc mà muốn khóc,thời buổi bây giờ, người ta cho nước chảy ngược được mà. các bạn thanh niên suy nghĩ về bài này.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 533 Bài viết

• 1,712 Được cảm ơn

Đọc tiêu đề thấy thằng con bất hiếu và mất dạy quá. Nhưng đọc xong thấy bà mẹ và đám con rất là quá đáng, cư xử ko đúng với tấm lòng của một người mẹ và hành động ko đúng với tuổi tác của mình, mà nói thẳng ra cụ già cư xử như bọn lưu manh chính hiệu.

Dù ko biết trước đó có việc gì, nhưng cũng xin chia sẻ với thiệt hại trước mắt của anh con trai, nhưng giá chi ra tòa, anh im lặng và ko đòi bồi thường, cũng như xin giảm án, có lẽ những người kia sẽ tự vấn lương tâm và bị dằn vặt đến suốt đời. Cách đó còn tàn nhẫn hơn cách anh kháng án, anh nên làm theo cách này.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,744 Bài viết

• 16,490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebebe56 Xem bài viết
    Bạn Qwerty2007,ở đâu chui ra thế?nếu nói sinh con ra vì nhu cầu của cha mẹ muốn có con thì thôi rồi,sau này đẻ trứng ra ăn thôi,chăm bẳm con lên người, nuôi nấng lúc nhỏ ốm đau bệnh hoạn, mà bây giờ nghe nói vậy chắc chết mất,tôi đã vào tuổi U 60 rồi,có chút tài sản,đọc báo và sống thấy nhiều chuyện,nên nghĩ lại chẳng cho con trước khi nào cảm thấy sức khỏe ko còn nhiều mới đi làm di chúc giao cho luật sư phân chia .Như gia đình này cho con trai trước,khi bây giờ đối xử với mẹ ko tốt,người mẹ uất ức ,đòi đất lại ko được nên sanh ra như vậy.
    Trong tranh luận, kỵ nhất là những câu hỏi thất thố kiểu, bạn con ai, bạn ở đâu sinh ra, bạn như vậy con cái sẽ bị báo blah blah blah... nhưng bạn đã hỏi, mình cũng giả nhời: Mình do ba mẹ mình sinh ra, tình cảm mọi người trong nhà rất tốt. Và dù không mấy khá giả, gia đình cũng không ai học hay làm đến ông này bà kia, nhưng may cái là ba mẹ mình cũng có chút tiến bộ, bình đẳng, tuyệt đối chưa bao giờ có cái suy nghĩ sinh ra con là ban cho chúng ân huệ.

Vì sao 1 đứa trẻ ra đời?

Vì lỡ. Vì quên phòng ngừa. Vì tính toán trật. Vì cao hứng không khống chế kịp.
    Vì toan tính. Vì gài bẫy. Vì lợi dụng.
    Vì quyền lực. Vì lợi ích kinh tế. Vì chính trị. Vì gia thế.
    Vì sự thăng hoa của tình yêu. Vì muốn hôn nhân đơm hoa kết trái.
    Vì sinh con để nối dõi. Vì thấy ai cũng vậy mình cũng vậy.
    Vì thích con nít. Vì không có con thì vợ chồng biết làm gì đây.
    ...

Hàng triệu lý do, hàng tỷ chữ vì khác nhau, nhưng đều giống nhau 1 chỗ, là đứa trẻ được sinh ra từ quyết định của 1 hoặc cả 2 người, nhằm thoả mãn nhu cầu của họ cũng như nhiều người khác. Những điều này chả liên quan chút gì đến đứa trẻ hay vì chính đứa trẻ cả.

Đừng tự huyễn hoặc rồi gán lên đứa bé cái trách nhiệm ghi nhớ ân huệ thiêng liêng cho hành vi chỉ để thoả mãn nhu cầu không phải của chúng, và cũng không do chúng quyết định.

Đấy là nguyên tắc, suy nghĩ bình đẳng tiến bộ. Thời buổi nào rồi mà còn kiểu suy nghĩ cha mẹ là Trời là Bể, đẻ con là ân là huệ vậy!?

Bạn muốn sinh con hay đẻ trứng (nói ví von) là quyết định của bạn. Nhưng tuyệt không nên, tự chọn sinh con để thoả mãn nhu cầu của chính mình, rồi gán cho chúng cái nghĩa vụ phải ghi nhớ ân huệ. Thế là không công bằng.

Bạn nhé!
    • 3,744 Bài viết

• 16,490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenlan15052 Xem bài viết
    Nói gì thì nói đúng sai không cần biết, chỉ biết đó dù sao cũng là mẹ đẻ ra mình nuôi mình khôn lớn, giờ tới cái tuổi gần đất xa trời mình lại đối xử với bà như thế mà coi được à, cái thứ mà như thế có mà trời đánh thánh vật thôi. Rồi sớm hay muộn mày cũng sẽ gặp quả báo.....
    Mình ấn tượng nhất câu nói Nói gì thì nói đúng sai không cần biết, chỉ biết đó dù sao cũng là mẹ đẻ ra mình nuôi mình khôn lớn của bạn. Nó gợi nhớ tới học thuyết Phàm là nổi tiếng hủ lậu và cực đoan của ông Hoa Quốc Phong bên TQ, mà (học thuyết ấy) hiện giờ đã bị đào mồ chôn sau khi bị rủa xả, phỉ nhổ nhiều năm.

Nói hơi cường điệu, nhưng mấy thằng, mấy con khốn nạn làm cha hiếp dâm con gái, làm mẹ phó mặc con gái bị làm nhục, bán con gái làm đ.i.ế.m (gúc gồ là ra hàng đống), chúng cũng bắt chước bạn, bảo là chúng đẻ, chúng nuôi (hơi kém tí, nhưng cũng là nuôi), thì dù chúng có hiếp, có giết, có làm nhục, vẫn phải tôn trọng chúng là cha, là mẹ, cấm có đi thưa, cấm có phản kháng. Bạn nghĩ sao? So sánh không chuẩn lắm, nhưng tương đồng, chỉ là gia trọng.

Tình cảm bản chất mong manh, có tính tương đối, phải xây dựng và gìn giữ, luôn có 2 mặt cho và nhận. Làm gì có thứ tình cảm 1 chiều bất biến, không cần biết đúng sai.

Sống là phải biết nói lý lẽ.
    Và cũng phải biết nghe lý lẽ.

Không nên dùng quan hệ thiên định (cha mẹ sinh con) để xác lập địa vị bất biến và đòi hỏi sự phục tùng tuyệt đối. Thế là phong kiến, bất bình đẳng nhắm!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi qwerty2007; 29/05/2013 vào lúc 12:15 AM.
    • 1,795 Bài viết

• 4,640 Được cảm ơn

Bà và mấy con gái du côn vậy không cho ở tù lâu lâu chút thì không chừa, lần sau lại kéo đến gây chuyện nặng hơn thì ai đỡ đòn cho vợ chồng nhà người ta mà đòi người ta có hiếu, để đến lúc phải tự vệ mà ra tay đánh lại thì thành bất hiếu hơn. Già ngần đó rồi, giờ còn sức đập phá chứ cũng chẳng mấy nỗi mà cần người chăm sóc, thà cứ cho bà một bài học từ lúc bà còn khỏe, sửa cái tính du côn đi sau lại tốt cho bà.
    • 63 Bài viết

• 493 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenlan15052 Xem bài viết
    Nói gì thì nói đúng sai không cần biết, chỉ biết đó dù sao cũng là mẹ đẻ ra mình nuôi mình khôn lớn, giờ tới cái tuổi gần đất xa trời mình lại đối xử với bà như thế mà coi được à, cái thứ mà như thế có mà trời đánh thánh vật thôi. Rồi sớm hay muộn mày cũng sẽ gặp quả báo.....
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khủng long ròm Xem bài viết
    Đôi lúc tự hỏi, nếu cha mẹ không chăm lo cho con, thì con có "quyền" ghét cha mẹ không?
    Vẫn thấy những đứa trẻ, bị đòn roi thường xuyên nhưng vẫn thương ba vì "ba đánh con vì hôm nay bị giựt mối khách, ba bực mình chứ ba thương con lắm"....

Trưởng thành rồi, có con rồi, sẽ thấy là
    Ba không cho kẹo, vì ăn nhiều đau răng
    Ba không cho đi chơi, vì con chưa xong bài học
    Ba không cho yêu, vì ba biết con khờ khạo
    Ba không cho nhà đất, vì ba không muốn anh chị em xào xáo trong nhà.
    Lớn rồi, sẽ hiểu là ba mẹ không bao giờ kể công sinh thành với con cái, nhưng mà coi công ơn sinh ra cho dù có hay không nuôi dưỡng/ dạy dỗ của ba mẹ là điều hiển nhiên thì thật thấy mình bất hiếu.
    Ngu xuẩn và ấu trĩ, cái gì cũng có 2 mặt của nó.
    Làm mẹ trẻ con rồi, hãy nhìn 2 bức ảnh này đi :
    Nhìn xong rồi thì làm ơn đọc chữ kí hộ cái.

Chỉnh sửa lần cuối bởi Hinata23; 29/05/2013 vào lúc 05:32 AM.
    Tất cả mọi điều éo le trên đời đều có một nguyên nhân hợp lí đứng đằng sau. Đừng vội chửi, hãy nghĩ đã : Tại sao lại thế ?
    • 430 Bài viết

• 824 Được cảm ơn

Mình cũng đang làm mẹ, mình hiểu cảm giác sinh ra 1 đứa con là ntn, mình có thể nhịn ăn nhịn mặc để lo cho con đc tốt nhất mà ko mong con sau này phải đền đáp. Cha mẹ là cho đi chứ đừng mong con phải thế này thế kia báo đáp lại, hoặc đã cho rồi cũng chẳng cần đòi lại. Mẹ mình đôi khi cũng sai chứ đâu phải là thần là thánh mà đúng hoàn toàn, chẳng ai hoàn hảo cả! Đôi lúc cũng giận mẹ lắm, nhưng xong rồi thì thôi, vì mẹ lớn tuổi rồi, đôi khi cũng trái tính trái nết lắm. Nhưng lúc thấy mình quạu là mẹ lại im lặng để ko khí bớt căng thẳng. Nhưng bà mẹ này ko biết thế nào mà cho con rồi lại đi đòi lại, rồi còn phá dỡ cả nhà con, hành hung con dâu, cách hành xử gì đây? Có đúng tư cách 1 người mẹ hay ko? Lòng mẹ bao la rộng lớn, nhưng bà đã dạp đổ hết tất cả sự kính trọng linh thiêng rồi. Ông ngoại mình cho mẹ mình mảnh đất, cũng gọi tất cả con cái vào để đồng ý ký vào giấy cho đất mẹ mình trong lúc ông còn minh mẫn, tránh tình trạng những người khác sau này tranh giành lúc ông mất...như thế mới là công bằng chứ.
    • 2,610 Bài viết

• 3,698 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hinata23 Xem bài viết
    Mình rất dị ứng kiểu tranh luận mà nói người khác ngu xuẩn và ấu trĩ. Cái gì cũng có 2 mặt của nó, họ nhìn thấy 1 mặt của 1 vấn đề, bạn nhìn thấy mặt kia của vấn đề thì không có nghĩa là họ ngu xuẩn và ấu trĩ đâu nhé. Tranh luận chỉ để nói lên chính kiên của mình thôi mà, sao phải xúc phạm người khác như thế.
    Dù sao, với vấn đề này thì, vấn đề cốt lõi là do người mẹ sai trước rồi dẫn đến đám con gái và con dâu. Còn đối với V/c anh con trai, có thể do thấy tiền của họ bỏ vào xây chuồng ngựa (tiền để dành khó khăn) bị phá bỏ nên suy nghĩ: tại sao họ lại đối xử với mình như thế, họ có coi mình là người thân không. Đã vậy thì chẳng thèm coi họ là người thân nữa. Mà một khi anh đã quyết định kiện mẹ anh thì thiết nghĩ cái phần đất mà mẹ anh cho anh, anh nên trả lại cho mẹ anh luôn. Như vậy, không nợ nần gì nhau nữa.
    Bà ngoại chồng mình cũng vậy, con ai đứa nào nói đúng sai gì bà cũng ngồi im, không lên tiếng. Đứa này đi nói xấu đứa kia đủ chỗ. Dĩ nhiên ai cũng có phần lỗi, nhưng khi nói xấu thì lấp liếm phần mình, dồn cái xấu về cho người kia. Người nghe thì không biết đường nào mà lần, hỏi bà, bà cũng chỉ ngồi im. Dẫn đến con cái coi nhau như chó với mèo, khinh miệt bà.
    Cha mẹ sinh con ra, có thể xuất phát từ nhu cầu của họ, nhưng dù sao họ cũng đã cho ta có mặt trên cõi đời này. họ yêu thương ta, cho ta cuộc sống tốt đẹp. Ấy là cái cái ơn mà ta phải trả hiếu vì họ đã cho ta có 1 kiếp sống hạnh phúc->dĩ nhiên phải trả hiếu nhưng không thể vượt quá chuyện đúng sai ở đời. VD: cha mẹ sinh con ra, yêu thương con nhưng vì nghèo quá mà con gái trả hiếu= bán dâm hay lấy chồng TQ, Đài Loan là không được rồi
    Còn cha mẹ sinh ra ta nhưng đánh đập hành hạ, thậm chí cha cưỡng hiếp con, mẹ thì làm ngơ (như cái vụ gần đây là mình không chịu được, mình mà là đứa con gái thì mình dẫn em gái mình bỏ xứ đi luôn, cho ông bà kia sống chết có nhau, chả cần phải chết vì bà mẹ vô lương tâm như vậy). Thì việc họ tạo ta ra trên đời chính là ban cho ta 1 kiếp sống đau khổ->chẳng việc gì phải trả hiếu cả
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me_kuTin; 29/05/2013 vào lúc 07:20 AM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi winter0110 Xem bài viết
    Tòa quá nhảm khi hỏi nguyên đơn như vậy, chủ tọa mà mình cứ tưởng luật sư của các bị cáo chư. Về mặt luật pháp chả phải mọi cá nhân đều bình đẳng trước pháp luật sao?? Hay có câu "quân pháp bất vị thân". Những câu hỏi của chủ tọa nên để luật sư hỏi mới đúng chư. Không bình luận về gia đình này.
    Nhiều vị thẩm phán hành xử không như thẩm phán mà như hội viên hội hòa giải phường. Haizz
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 956 Bài viết

• 5,818 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi qwerty2007 Xem bài viết
    Trong tranh luận, kỵ nhất là những câu hỏi thất thố kiểu, bạn con ai, bạn ở đâu sinh ra, bạn như vậy con cái sẽ bị báo blah blah blah... nhưng bạn đã hỏi, mình cũng giả nhời: Mình do ba mẹ mình sinh ra, tình cảm mọi người trong nhà rất tốt. Và dù không mấy khá giả, gia đình cũng không ai học hay làm đến ông này bà kia, nhưng may cái là ba mẹ mình cũng có chút tiến bộ, bình đẳng, tuyệt đối chưa bao giờ có cái suy nghĩ sinh ra con là ban cho chúng ân huệ.

Vì sao 1 đứa trẻ ra đời?

Vì lỡ. Vì quên phòng ngừa. Vì tính toán trật. Vì cao hứng không khống chế kịp.
    Vì toan tính. Vì gài bẫy. Vì lợi dụng.
    Vì quyền lực. Vì lợi ích kinh tế. Vì chính trị. Vì gia thế.
    Vì sự thăng hoa của tình yêu. Vì muốn hôn nhân đơm hoa kết trái.
    Vì sinh con để nối dõi. Vì thấy ai cũng vậy mình cũng vậy.
    Vì thích con nít. Vì không có con thì vợ chồng biết làm gì đây.
    ...

Hàng triệu lý do, hàng tỷ chữ vì khác nhau, nhưng đều giống nhau 1 chỗ, là đứa trẻ được sinh ra từ quyết định của 1 hoặc cả 2 người, nhằm thoả mãn nhu cầu của họ cũng như nhiều người khác. Những điều này chả liên quan chút gì đến đứa trẻ hay vì chính đứa trẻ cả.

Đừng tự huyễn hoặc rồi gán lên đứa bé cái trách nhiệm ghi nhớ ân huệ thiêng liêng cho hành vi chỉ để thoả mãn nhu cầu không phải của chúng, và cũng không do chúng quyết định.

Đấy là nguyên tắc, suy nghĩ bình đẳng tiến bộ. Thời buổi nào rồi mà còn kiểu suy nghĩ cha mẹ là Trời là Bể, đẻ con là ân là huệ vậy!?

Bạn muốn sinh con hay đẻ trứng (nói ví von) là quyết định của bạn. Nhưng tuyệt không nên, tự chọn sinh con để thoả mãn nhu cầu của chính mình, rồi gán cho chúng cái nghĩa vụ phải ghi nhớ ân huệ. Thế là không công bằng.

Bạn nhé!
    Đậm 1, bác mebebe56 đã nói bác í gần 60 mẹ qwerty2007 nhé, chắc chắn tuổi mẹ không thể bằng vai phải lứa với bác í nên đừng xưng bạn với bác í, nghe thấy thiếu tôn trọng quá.
    Đậm 2, nếu đã nói con cái sinh ra nhằm thỏa mãn nhu cầu của người lớn thì cũng đừng trách những ông bố bà mẹ bỏ rơi hay đánh đập con nhé, vì nếu chỉ để thỏa mãn nhu cầu của người ta thì người ta làm j mà chẳng được. Nhỉ?

Nói túm lại, tình cảm cha mẹ - con cái không phải tự nhiên được cho là thiêng liêng nhất đâu ạ. Đừng ai nói là sinh con chỉ để thỏa mãn nhu cầu của người lớn. Nói thế là phủi hết công lao sinh thành và dưỡng dục của bố mẹ đấy ạ. Đa số các ông bố bà mẹ sinh con ra đều hết lòng hết dạ vì con (như thế không thể gọi là thỏa mãn nhu cầu của bản thân được, mà đấy là bản năng của con người). Anh con trai đang sống trên đất được mẹ chia cho (không phải đất do anh ta tự mua được) thì khi mẹ muốn đòi lại một ít, cũng đâu phải là quá đáng? Giỏi thì tự kiếm tiền mua đất mà ở, ai có quyền đòi lại?Tất nhiên bà mẹ ở đây không hề hiền lành, nhưng đâu cần phải kháng cao để tăng án cho mẹ? Tăng thêm được bao nhiêu? Để rồi khi mẹ đi tù rồi có hả hê hơn không?

Mẹ qwerty nói bà mẹ cư xử thế thì coi nhau như người dưng nước lã cũng là bt thì cũng bó tay. Nếu bà mẹ ghét con trai, con dâu từ trước thì đã chẳng chia đất cho rồi. Mà lúc mẹ chia cho sao còn chìa tay ra nhận? Ôi, đúng là nước mắt chảy xuôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mecatbin; 29/05/2013 vào lúc 08:45 AM.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 104 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hinata23 Xem bài viết
    Làm mẹ trẻ con rồi, hãy nhìn 2 bức ảnh này đi :
    Nhìn xong rồi thì làm ơn đọc chữ kí hộ cái.
    Nông nổi và du côn !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Yeu_ghet123; 29/05/2013 vào lúc 08:44 AM.
    • 320 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

giờ đã làmmẹ rùi, mình có thể cho con trai tất cả những gì mình có, kể cả tính mạng. Một ngày nào đó, con mình có sai mình vẫn sẽ chịu thiệt để bỏ qua. Và mẹ mình cũng đang làm như vậy với mình. . Có nhiều lúc cãi mẹ, rồi lại sợ hãi,nghĩ tới những gì mình dành cho con rồi sẽ được con đáp trả thế nào.
    Nội tình đúng sai là việc của nhà họ, nhưng cho dù thế nào, kháng cáo tăng án tù cho mẹ là không thể chấp nhận. Có thể mẹ đã sai, có thể không tha thứ, nhưng có những sự việc cần buông bỏ. Tạo phúc đức cho con mình. Chắc gì người thân ngồi tù mà có thể hả hê. Chẳng qua đang cơn nóng giận, :9
    Tieudan có bé Tí hon, Sang năm lại đón một bé con nữa ra đời.
    • 724 Bài viết

• 1,264 Được cảm ơn

Tại sao người ta nói "mẹ nào, con nấy" hay "cha nào, con nấy" chứ không phải là ngược lại?

Còn rõ ràng, cái nhà này chẳng ra thể thống cống rãnh gì.
    Tìm kiếm.................
    • 320 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Mình nhớ có 1 câu nói "Vì tình yêu mà được sinh ra", ước gì đứa trẻ nào sinh ra cũng được như thế. Có lúc mình cũng tiếc, cũng hận, nhưng mình sinh con không cần ai phải liên đới, con là con cuả mình, là lẽ sống của mình. Mong con sẽ tìm được sứ mệnh của đời mình.
    Có người hỏi: "Nếu 1 lúc nào đó, nó rời bỏ, chết trước mình thì sao?", mình trả lời rất đơn giản: "Cái duyên nợ mẫu tử chỉ được đến thế thôi, nếu vì cứu người mà chết thì mừng cho nó, đấy là giá trị mà nó được sinh ra", Nếu nó đi xa, ko ở cạnh mình - Mình mong thế, mong con có 1 cuộc đời riêng, đáng sống. Nếu nó yêu vợ hơn yêu mẹ - Lại càng mừng, có 1 người phụ nữ không khổ sở. Nếu nó đâm chém ngta mà tù tội - Mình sẽ gánh chịu tất cả, đã sai khi ko dạy bảo đến nơi đến chốn.
    Tóm lại là, phải có những người mẹ BIẾT thì mới có những người con BIẾT, và ước sao, có nhiều người con BIẾT, để "dạy" cho mẹ BIẾT.
    Tieudan có bé Tí hon, Sang năm lại đón một bé con nữa ra đời.
    • 172 Bài viết

• 741 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecatbin Xem bài viết
    Đậm 1, bác mebebe56 đã nói bác í gần 60 mẹ qwerty2007 nhé, chắc chắn tuổi mẹ không thể bằng vai phải lứa với bác í nên đừng xưng bạn với bác í, nghe thấy thiếu tôn trọng quá.
    Đậm 2, nếu đã nói con cái sinh ra nhằm thỏa mãn nhu cầu của người lớn thì cũng đừng trách những ông bố bà mẹ bỏ rơi hay đánh đập con nhé, vì nếu chỉ để thỏa mãn nhu cầu của người ta thì người ta làm j mà chẳng được. Nhỉ?

Nói túm lại, tình cảm cha mẹ - con cái không phải tự nhiên được cho là thiêng liêng nhất đâu ạ. Đừng ai nói là sinh con chỉ để thỏa mãn nhu cầu của người lớn. Nói thế là phủi hết công lao sinh thành và dưỡng dục của bố mẹ đấy ạ. Đa số các ông bố bà mẹ sinh con ra đều hết lòng hết dạ vì con (như thế không thể gọi là thỏa mãn nhu cầu của bản thân được, mà đấy là bản năng của con người). Anh con trai đang sống trên đất được mẹ chia cho (không phải đất do anh ta tự mua được) thì khi mẹ muốn đòi lại một ít, cũng đâu phải là quá đáng? Giỏi thì tự kiếm tiền mua đất mà ở, ai có quyền đòi lại?Tất nhiên bà mẹ ở đây không hề hiền lành, nhưng đâu cần phải kháng cao để tăng án cho mẹ? Tăng thêm được bao nhiêu? Để rồi khi mẹ đi tù rồi có hả hê hơn không?

Mẹ qwerty nói bà mẹ cư xử thế thì coi nhau như người dưng nước lã cũng là bt thì cũng bó tay. Nếu bà mẹ ghét con trai, con dâu từ trước thì đã chẳng chia đất cho rồi. Mà lúc mẹ chia cho sao còn chìa tay ra nhận? Ôi, đúng là nước mắt chảy xuôi.
    Chịu, không sao có thể hiểu được quan điểm của bạn này. Ở xã hội pháp luật thì chỉ có pháp luật mới là cái điều khiển tối cao các mối quan hệ trong xã hội, kể cả quan hệ giữa cha mẹ con cái. Cha mẹ không thể lấy quyền đã sinh ra con cái để áp đặt quan điểm hoặc hành hà con được. Cha mẹ đã quyết định sinh con ra đời, cha mẹ có quyền lợi (là hạnh phúc con đem lại) và đồng thời các nghĩa vụ đi kèm (nuôi dưỡng con cái và đối xử bình đẳng với con). Con được sinh ra đời là quyền lợi của con và con có nghĩa vụ biết ơn và báo đáp cha mẹ. Nhưng báo đáp biết ơn không có nghĩa là cha mẹ cái gì cũng đúng, cha mẹ làm sai không được phản ứng lại. Người thân mình đang ở trong tình cảnh mẹ ruột gây những việc tệ hại, giờ ảnh hưởng đến cả an toàn của cả nhà. Nói thật giờ chỉ muốn đưa bà vào trại dưỡng lão có người trông nom bà để bà đừng có gây họa nữa. Nhìn vào khối người tha hồ mà mắng chửi là bất hiếu, biết thế thì thà đẻ trứng ra ăn cho rồi nhưng ở vào cái tình huống trớ trêu rồi mới biết thế nào là khổ.
    Như chuyện nhà này, đọc một bài báo làm sao biết hết các uẩn khúc bên trong. Mẫu thuẫn như thế này e rằng đã là cả một quá trình dài. Nếu vô cớ anh con trai muốn đưa mẹ vào tù thì anh ta sai nhưng nếu vì bị mẹ phá quá thì cũng chưa biết ai sai hơn ai
    • 5,540 Bài viết

• 6,110 Được cảm ơn

Nhà đất có nhiều nguồn lắm: cha ông tổ nghiệp để lại, mua đc, do đấu tố mà có... nên các ông bố bà mẹ trước khi chia đều hay k đều thì phải nghĩ đến nguồn gốc đất mà chia cho con cho nó phải phép, kẻo con cái oán hận.

Đất do tổ nghiệp để lại: đây là phần đất thờ cúng, có cho thì chia chỗ rìa rìa, mỗi đứa con phải biết điều mà tự lo lắng lấy chỗ ở và chớ đòi hỏi nhiều. Xét cho cùng là ở nhờ đất tổ tiên.

Đất do cha mẹ mua đc mà có: chia cho bao nhiêu thì đc bấy nhiêu, vì rõ là quyền trong tay cha mẹ, đoạn này mà đi kiện chia đều thiên hạ người ta chê cười cho thì ráng chịu.

Đất do đấu tố mà có: tốt nhất là người có tự trọng thì đừng đòi chia đất này. Trả lại thì cũng k nên nhưng theo mình đất này nên chia đều bố mẹ và các con giả sử 5 người thì chia đều ra, chỗ các con ở chỗ còn lại thờ cúng.

Đất khai hoang mà có: tùy theo sức lực từng đứa con đóng góp vào mà xin nhận từng phần cho đúng.

Còn đây là chuyện nhà mình: bố mẹ ở quê ra HN từ khi CCRĐ, 2 bàn tay trắng gây dựng đc vài ba miếng đất, giờ đây gần đất xa trời, bố mẹ mình làm HĐ công chứng cho các con gái hơn 1/2 đất, số còn lại vẫn đứng tên ông bà, khi nào cả 2 người khuất núi, số này tự động chuyển cho con trai và con dâu. Trên thực tế, anh trai mình k có tên trên sổ đỏ. Nhưng đấy là vì anh ấy ở chung với cha mẹ và các con gái đều có chỗ ở rồi (tự mua).

Còn chuyện ở quê thì nhiều chuyện lắm: nhà họ hàng mình có nhà ông bà đấu tranh để đc xuống trung nông, giữ đc đất do tổ tiên để lại, giờ các cậu nhảy vào xâu xé, chia chác. Buồn lắm ạ. Còn nhà ông ngoại thì k xuống trung nông đc, phải mất cho bần nông 1/2 số đất hương hỏa, mất cả nhà gỗ, phải ở nhà rạ. Các cậu phải phiêu bạt tứ xứ, giờ ai cũng có nơi riêng ở các tỉnh khác nhau, nhưng khi chia đất của ông bà, các cậu vẫn rất nhường nhịn nói là để nhà bác trưởng ở để có chỗ thờ cúng các cụ.

Trở về câu chuyện giữa mẹ chồng và con trai nàng dâu, thì tất cả vì lòng tham hết. Mẹ thì chắc bị con gái xúi, con trai chắc cũng nghe lời vợ. Vậy là mất hết.
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
    • 101 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Đúng là ngược đời mà ai lại dắt nhau ra tòa thế này, mẹ già cũng sống được mấy nữa đâu mà lại bất hiếu thế
    • 956 Bài viết

• 5,818 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon Xem bài viết
    Chịu, không sao có thể hiểu được quan điểm của bạn này. Ở xã hội pháp luật thì chỉ có pháp luật mới là cái điều khiển tối cao các mối quan hệ trong xã hội, kể cả quan hệ giữa cha mẹ con cái. Cha mẹ không thể lấy quyền đã sinh ra con cái để áp đặt quan điểm hoặc hành hà con được. Cha mẹ đã quyết định sinh con ra đời, cha mẹ có quyền lợi (là hạnh phúc con đem lại) và đồng thời các nghĩa vụ đi kèm (nuôi dưỡng con cái và đối xử bình đẳng với con). Con được sinh ra đời là quyền lợi của con và con có nghĩa vụ biết ơn và báo đáp cha mẹ. Nhưng báo đáp biết ơn không có nghĩa là cha mẹ cái gì cũng đúng, cha mẹ làm sai không được phản ứng lại. Người thân mình đang ở trong tình cảnh mẹ ruột gây những việc tệ hại, giờ ảnh hưởng đến cả an toàn của cả nhà. Nói thật giờ chỉ muốn đưa bà vào trại dưỡng lão có người trông nom bà để bà đừng có gây họa nữa. Nhìn vào khối người tha hồ mà mắng chửi là bất hiếu, biết thế thì thà đẻ trứng ra ăn cho rồi nhưng ở vào cái tình huống trớ trêu rồi mới biết thế nào là khổ.
    Như chuyện nhà này, đọc một bài báo làm sao biết hết các uẩn khúc bên trong. Mẫu thuẫn như thế này e rằng đã là cả một quá trình dài. Nếu vô cớ anh con trai muốn đưa mẹ vào tù thì anh ta sai nhưng nếu vì bị mẹ phá quá thì cũng chưa biết ai sai hơn ai
    Bạn đọc kỹ lại nhé, mình nói vậy là vì có người nói con cái sinh ra nhằm thỏa mãn nhu cầu của bố mẹ. Sao lại có thể đưa ra một khái niệm hoàn toàn lệch lạc như vậy chứ? Chuyện sinh con đẻ cái và nuôi nấng dưỡng dục là một trong những bản năng, thiên chức rất thiêng liêng của con người. Có nhiều người tuy hoàn cảnh khó khăn, chịu bao khó khăn và điều tiếng nhưng vẫn cố gắng giữ gìn thai nhi một cách tốt nhất để đứa trẻ được sinh ra đời, thế mà có người lại bảo sinh con chỉ nhằm thỏa mãn nhu cầu của bố mẹ. Mình thấy phũ phàng quá.

Còn chuyện bài báo, ai cũng thấy rõ ràng cả bà mẹ và các cô con gái đều ghê gớm. Nhưng rõ ràng, nếu đất đấy do bà mẹ chia cho, thì quyền đòi lại 1 phần nhỏ có gì là quá đáng lắm đâu? Mình còn nói ox mình nói BMC chia cho em trai chồng nhiều đất hơn vì chú í khó khăn hơn vc mình, có sao đâu? Dù gì cũng là mẹ mình, gần đất xa trời rồi, tống được mẹ vào tù có thấy hả hê không? Không cần bênh vực mẹ nhưng đâu cầu phải kháng án xin tăng án cho mẹ chứ?Không sợ mai sau lịch sử lại lặp lại sao? Con cái cũng toàn nhìn gương bố mẹ để cư xử.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 154 Bài viết

• 1,425 Được cảm ơn

- Cha mẹ sinh ra con có phải là công ơn đối với con không? Chỉ nói hành động "sinh ra", chưa nói đến "nuôi dưỡng" nhé.

Theo mình là KHÔNG. Việc sinh một đứa con ra hoàn toàn là do ý muốn chủ quan của cha mẹ, như bạn nào đã nói, đó là hành động "vì mình". Chúng ta muốn có con, vì thế chúng ta sinh con ra. Khi con mình ra đời, mình cảm ơn con đã đến với mình, con đến với mình làm mình hạnh phúc, vì thế trong giây phút đó, mình là người phải cảm ơn con.

Vậy tại sao nói con cái KHÔNG mang ơn cha mẹ vì sự được sinh ra ấy? Rất đơn giản, vì không phải cứ được sinh ra là hạnh phúc, không phải cứ có mặt trên cõi đời này đã là sung sướng. Chúng ta sinh con ra, đâu đã biết sau này con hạnh phúc hay bất hạnh mà bắt con phải mang ơn mình? Đừng nói là cứ có mặt trên đời này, được sống được tồn tại là hạnh phúc rồi nhé, bạn nói thế chẳng qua vì cuộc sống của bạn không đến nỗi nào, chứ nếu bạn phải kéo lê kiếp sống bất hạnh đến mức muốn chết đi hay ước gì mình đừng sinh ra đời thì khác đấy. Phật nói đời là bể khổ, nếu mang con đến cuộc đời này và ném con vào bể khổ, rồi bảo con phải cảm ơn mình, nghe có lý không?

-Vậy cha mẹ có công ơn với con cái không, và đó là công ơn gì?

Đó là công "nuôi dưỡng". Có câu "công sinh không bằng công dưỡng" là thế. Muốn có công ơn với con, muốn con mang ơn mình thì hoàn toàn phụ thuộc vào quá trình chăm lo, nuôi dưỡng, yêu thương, dạy dỗ con. Nếu làm tốt việc đó thì mới xứng đáng nói đến công lao ơn huệ với con và đòi hỏi con phải mang ơn và đối xử tốt với mình. Đẻ con ra như gà vịt, nuôi con lớn lên như cỏ dại, rồi bảo "công cha như núi Thái Sơn, nghĩa mẹ như nước trong nguồn chảy ra" là chuyện đáng cười.

Tóm lại, con cái có mang ơn cha mẹ không, cha mẹ có ơn nghĩa với con không là phụ thuộc vào những gì cha mẹ làm với con cái, chứ không phải là một sự mặc định.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 381 Bài viết

• 1,319 Được cảm ơn

Thằng con trai này giống câu các cụ nói hơi tục : " Thờ L xỏ, bỏ L chui ".
    Nó không cản được con vọ nó kiện mẹ nó thì đến ngày ra tòa nó cũng phải giả vờ ốm mà nằm nhà chứ ai lại vác mặt đến tòa rồi kháng án bắt mẹ nó tù ngồi thay vì tù treo, Đồ bất hiếu.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi muangau83; 29/05/2013 vào lúc 10:15 AM.
  • Trang 3/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 9