Cô gái tốt nghiệp hai trường đại học lên đường tòng quân

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.65K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Dù tốt nghiệp hai trường đại học, có thể tìm công việc ổn định song cô gái xứ Thanh vẫn muốn tòng quân theo nghiệp nhà binh như truyền thống gia đình.

Hôm nay, gia đình anh Lê Văn Hiền và chị Lê Thị Lý (phường Phú Sơn, TP Thanh Hóa) chia tay con gái đầu Lê Thị Thùy Linh (24 tuổi) lên đường nhập ngũ.

nhap-ngu-1486997904030-4925-1487043511
    Chị Lý hướng dẫn con gái cách mặc trang phục, mang quân hàm. Ảnh: Lam Sơn.

Thùy Linh tốt nghiệp ngành Kế toán, Đại học Kinh doanh và Công nghệ Hà Nội và ngành Quản lý đất đai, Đại học Tài nguyên và Môi trường. Dù có thể tìm một công việc ổn định, nhưng đầu năm 2017, khi biết Bộ Tư lệnh Thông tin tuyển chọn quân nhân nữ, cô đã tình nguyện nộp đơn. Vượt qua các vòng sơ tuyển, Linh là một trong hai cô gái Thanh Hóa có lệnh nhập ngũ.

“Trở thành chiến sĩ quân đội là mơ ước từ những ngày em còn bé. Quân đội là môi trường tốt để em phấn đấu, tu dưỡng. Em sẽ nỗ lực để xứng đáng với kỳ vọng của người thân và mong ước của bản thân”, Thùy Linh chia sẻ.
    Gia đình Linh vốn có truyền thống phục vụ trong quân đội. Bố Linh là trung tá Lê Văn Hiền, hiện làm Trợ lý quân lực, Ban chỉ huy quân sự huyện Đông Sơn (Thanh Hóa). Mẹ Linh là thiếu tá Lê Thị Lý, công tác tại Ban Thanh tra quốc phòng, Bộ chỉ huy quân sự tỉnh Thanh Hóa. Ông nội, ông ngoại Linh từng chiến đấu và hy sinh ở các chiến trường xưa.

16780118-1198218126965429-1269-6302-4549-1487044727
    Thùy Linh trong một lần chụp ảnh ở đồi hướng dương Nghệ An. Ảnh: NVCC.

Chuẩn bị cho con gái tòng quân, vài ngày nay chị Lê Thị Lý tất bật hơn thường lệ. Ngoài làm việc ở cơ quan, chị dành phần lớn thời gian sửa soạn những bộ quân phục mới và không quên động viên, hướng dẫn con từ cách đeo quân hàm, sắp đặt quân tư trang cho ngăn nắp đúng với tác phong người lính.

“Con gái đã giúp tôi được sống lại cảm giác cách đây 30 năm, đó là những ngày đầu tôi được khoác lên mình màu xanh áo lính, phục vụ Tổ quốc”, người mẹ nói.

Lê Hoàng

Nguồn: http://vnexpress.net/tin-tuc/giao-duc/co-gai-tot-nghiep-hai-truong-dai-hoc-len-duong-tong-quan-3541016.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 71 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Đặt cái tít " tốt nghiệp 2 trường đại học" nghe tưởng thế nào,vào đọc hóa ra 2 trường vớ vẩn
    • 492 Bài viết

• 1,784 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Đấy đấy.. đọc là biết ngay đồng chí này con đồng chí nào. "Bố Linh là trung tá Lê Văn Hiền, hiện làm Trợ lý quân lực, Ban chỉ huy quân sự huyện Đông Sơn (Thanh Hóa). Mẹ Linh là thiếu tá Lê Thị Lý, công tác tại Ban Thanh tra quốc phòng, Bộ chỉ huy quân sự tỉnh Thanh Hóa"
    Không phải vậy đừng mơ có một suất trong quân đội nhá.
    • 102 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Không hiểu lúc đầu em này định hướng như thế nào mà bỏ tiền của, công sức lấy 2 cái bằng không hỗ trợ gì nhau cho công việc sau này, rồi cuối cùng bỏ hết đi nhâp ngũ. Hay em nghĩ cứ lấy được bằng nào thì lấy rồi dùng được cái nào thì dùng.
    Mình mà làm tuyển dụng cho công ty, mấy trường hợp sưu tập bằng thiếu định hướng kiểu này mình loại hết.
    • 167 Bài viết

• 1,041 Được cảm ơn

Lều báo chẳng biết ăn bao nhiêu để viết bài này nhỉ? Em này học hành lẹt đẹt, ở ngoài nhắm không có chổ nào ngon nên bố mẹ kiếm cách cho vào quân ngũ, đây chỉ là bước đệm để lên cái "tổ ấm" mà bố mẹ em ấy lót sẵn. Con đường nhập ngũ rồi vào sĩ quan chuyên nghiệp đối với con em trong ngành là con đường ngắn nhất dễ nhất để bước lên cái ghế quyền lực, chứ học dốt vậy ở ngành ngoài bao giờ mới leo nổi lên?
    Thế mà báo chí ca ngợi như nữ anh hùng, hy sinh sự nghiệp vì nghĩa lớn. Hài thật!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của mexiuxiu11
    • Thành viên Webtretho
    • 46 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

24 tuổi 2 bằng đại học thì cũng ko phải dạng vừa đâu
    • 2,636 Bài viết

• 17,908 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cloud_fly Xem bài viết
    Không hiểu lúc đầu em này định hướng như thế nào mà bỏ tiền của, công sức lấy 2 cái bằng không hỗ trợ gì nhau cho công việc sau này, rồi cuối cùng bỏ hết đi nhâp ngũ. Hay em nghĩ cứ lấy được bằng nào thì lấy rồi dùng được cái nào thì dùng.
    Mình mà làm tuyển dụng cho công ty, mấy trường hợp sưu tập bằng thiếu định hướng kiểu này mình loại hết.
    em này học ngành Kế toán và Quản lý đất đai. Như vậy thì em ấy sẽ làm nghề này trong quân đội. Quân đội có đủ các nghề cả: bác sĩ quân y, tòa án, luật, etc. Ko lẽ bạn nghĩ trong quân đội chỉ có chiến đấu thôi sao ?
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 593 Bài viết

• 3,301 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Con em trong ngành sắp xếp chỗ làm thôi chứ có cái gì mà lên báo. Cử nhân, thạc sĩ còn đang thất nghiệp đầy đường và bộ lao động còn định mang xuất khẩu đi kìa. Bố mẹ làm trong ngành sắp xếp một chỗ ấm êm cho con, ổn định cả đời thì cứ lẳng lặng mà làm lại còn vẽ rắn thêm chân.
    • 685 Bài viết

• 2,569 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Éo , học dốt, đi đường thẳng không được thì đi đường cong, vào quân đội chuyển ngạch sang sĩ quan không số, sau đó đi học tiếp trường quân sự, thành sĩ quan chuyên nghiệp, mười năm sau lại có cô thiếu tá giỏi giang.
    • 685 Bài viết

• 2,569 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi little_oyster Xem bài viết
    em này học ngành Kế toán và Quản lý đất đai. Như vậy thì em ấy sẽ làm nghề này trong quân đội. Quân đội có đủ các nghề cả: bác sĩ quân y, tòa án, luật, etc. Ko lẽ bạn nghĩ trong quân đội chỉ có chiến đấu thôi sao ?
    Trong quân đội người ta gọi là sỹ quan không số, nhưng thử hỏi không có ông bố, bà mẹ sĩ quan trong ngành thì có được tuyển dụng không, bé này đi nghĩa vụ khoảng 6 tháng, sẽ được tuyển dụng đi học lớp sĩ quan, sau đó là học liên thông đại học quân sự, chỉ mấy năm sau là đeo lon trung úy.
    Nếu sai, cứ chặt đầu em đi.
    • 218 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Bố Linh là trung tá Lê Văn Hiền, hiện làm Trợ lý quân lực, Ban chỉ huy quân sự huyện Đông Sơn (Thanh Hóa). Mẹ Linh là thiếu tá Lê Thị Lý, công tác tại Ban Thanh tra quốc phòng, Bộ chỉ huy quân sự tỉnh Thanh Hóa.
    thế này em ko có suất thì là gì ) thi vào KDCN chỉ để làm màu che mắt thôi
    1px
    • 425 Bài viết

• 2,228 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    con đường vòng tinh vi. Học làn nhành trường đại học làng, nộp phí đầy đủ chịu khó 4 năm vừa chơi vừa học là có bằng, Nhiều tiền thì nhiều bằng thôi.

Cố ý chọn mấy ngành có liên quan đến kinh tế để tiếp tục làm kinh tế quân đội theo nghiệp ông cha. Chứ học lực cô này học đại học rồi vào làm dân sự thì không ai nhận. Cha dọn sẵn ghế cho con gái rồi. Đi lính nhưng làm kinh tế là sướng nhất vừa giàu vừa được tiếng là "chiến sĩ nhân dân"!!!!
    • 699 Bài viết

• 2,746 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cloud_fly Xem bài viết
    Đáng lẽ theo định hướng thì em này phải học ngành của cha mẹ. Nhưng chắc do trường lấy điểm cao nên không đậu. Cuối cùng đi đường vòng vậy.
    Hai tấm bằng chả liên quan gì nhau, hơn cái rắm
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 12,269 Bài viết

• 77,754 Được cảm ơn

Im mồm mà hưởng những gì bố mẹ lo lót cho, tự nhiên lên báo cho thiên hạ chửi
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    • 16 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

khổ thân e ý toàn bị chửi, nhưng dù sao e ý cũng giỏi mà 24 tuổi 2 bằng đh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 157 Bài viết

• 854 Được cảm ơn

Túm cái quầnvon vua thì lại làm vua
    Nói dzậy cho dễ hiểu

Gởi từ ứng dụng Webtretho của annguyen_syd
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,508 Bài viết

• 3,856 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Quân đội giờ làm ăn cũng dữ lắm à, mà lương bổng, chế độ có khi ăn đứt ở ngoài. Lương hưu nhìn ko khỏi choáng. Cô ấy đẹp. Thỉnh thoảng tui vẫn gặp các cô quân đội, công an nhìn rất đẹp. Con gái vào những ngành này thấy hay hay.
    R.I.P Shina! R.I.P formosa!
    R.I.P tôn Hoa Sen!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 49 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

COCC. Thôi vô đầu tư vài năm rồi bố mẹ đặt chổ cho ngồi hưởng.

Ra làm việc hãng tư nhân phải làm việc thật đó.
    • 877 Bài viết

• 2,937 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trời ơi, vua với cha cái gì, bố mẹ có trung tá với thiếu tá, thế thôi.
    • 1,237 Bài viết

• 4,550 Được cảm ơn

Thật ra bố mẹ em này thì cũng vớ vẩn thôi, bố trung tá làm trợ lý quân lực huyện thì là lìu tìu thế cho nó nhanh. Mẹ thiếu tá làm ban thanh tra của tỉnh đội thì cũng lìu tìu nốt, bố mẹ em này là chuyên viên trong quân đội thôi chứ không phải sĩ quan chỉ huy, kiểu lính chuyên nghiệp nhưng có bằng đại học ấy.
    Quân đội thì nó có 2 ngạch là sĩ quan và quân nhân chuyên nghiệp. Sĩ quan thì đi học trường sĩ quan về rồi làm sếp, mới đầu làm sếp nhỏ rồi leo dần lên sếp to. Chuyên nghiệp thì đi học trung cấp, cao đẳng về rồi làm lính chuyên nghiệp đến khi về hưu, lính lác đúng nghĩa luôn chứ không phải sĩ quan chuyên nghiệp đâu, bọn chuyên nghiệp toàn sĩ mồm vớ vẩn, sĩ quan cđg Chuyên nghiệp thì 3 năm nâng lương 1 lần, 6 năm nâng quân hàm 1 lần. Sĩ quan thì 3 năm nâng lương đồng thời nâng quân hàm luôn.
    Em này có bằng đại học, bố mẹ xin được chỉ tiêu thì mai kia em ấy sẽ chuyển được thành quân nhân chuyên nghiệp nhưng có bằng đại học thì hơn bọn lính tí thì gọi là chuyên viên, 3 năm nâng lương đồng thời nâng quân hàm, nhưng không phải sĩ quan chỉ huy, chỉ là lính làm chuyên môn tí thôi. Quân hàm thì trước phân biệt bọn sĩ quan gạch thẳng, bọn chuyên nghiệp, chuyên viên gạch chéo, giờ thì nó đổi thành cđg rồi mình cũng ko rõ vì ko quan tâm. Nói chung được cái nắng nghỉ mưa chơi mát trời đi ngủ, khéo léo mà chiều các sếp thì về chắc được đại tá nâng lương.
    Ta đợi em và mùa thu cũng đợi
    Em giấu em sau nụ cười chợt vội
    Ta giấu ta - mưa lá ngang lời
    Có điều gì em mím ở vành môi
    Vành môi mảnh như trăng chiều cả thẹn

Ta buông rèm đêm, em đừng níu nắng
    Đừng thả giọt lòng
    lơ lửng
    hóa heo may…

7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3