ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Chuyên gia trang điểm của Mai Phương Thúy: Hành trình chuyển giới đầy nước mắt

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.92K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 2,788 Bài viết

• 4,277 Được cảm ơn

http://giadinh.net.vn/20101028080767...y-nuoc-mat.htm
    GiadinhNet - Sinh ra là một chàng trai và... chị cũng đã cố gắng sống như một chàng trai nhưng không thể.
    > Lộ diện người yêu Mai Phương Thúy?
    > Bờ môi gợi cảm của Mai Phương Thúy
    > Mai Phương Thúy: “Ai nói hoa hậu là học dốt!”

Bi kịch "thân sâu hồn bướm" đã khiến chị lay lắt, quằn quại giữa cuộc đời như một con thú bị muôn vàn vết thương. Và rồi cái ngày định mệnh ấy cũng đã đến, chị quyết định bỏ lại sau lưng tất cả những gì đã có, một mình khăn gói sang Thái Lan để thay đổi giới tính. Cuộc phẫu thuật chuyển giới đã giúp chị được là phụ nữ và có được một tấm chồng mà cả cuộc đời chị không bao giờ dám nghĩ tới - đó là câu chuyện cuộc đời của Lê Duy - chuyên gia trang điểm của Hoa hậu Mai Phương Thúy.

Chúng tôi hẹn gặp nhau ở một quán cà phê trên đường Tô Hiến Thành (Hà Nội) vào giữa trưa. Lúc tôi đến chị đã ngồi đó tự bao giờ...

Ấn tượng đầu tiên chị khiến tôi phải ngỡ ngàng, không thể tin, vì chị quá xinh đẹp và dịu dàng. Gương mặt thanh tú, hài hòa cộng với một dáng người thon gọn, đầy nữ tính... chẳng khác gì những người phụ nữ bình thường mà tôi từng gặp. Sau mấy ngụm cà phê, chị cất lời tâm sự về cuộc đời. Câu chuyện dài nhiều lúc bị ngắt lại bởi những tiếc nấc nghẹn ngào và những giọt nước mắt của chị.

Mai Phương Thúy, Ngọc Hân đều đã nhờ bàn tay "phù thủy" của chị phù phép, trang điểm.

Những đêm dài vật vã

Chị kể, tên thật của chị là Nguyễn Trường Duy nhưng nghệ danh của chị là Lê Duy. Cái tên Lê Duy bắt đầu xuất hiện khi chị tham gia làng giải trí dưới vai trò ca sĩ. Nhiều người từng khuyên chị nên đổi tên Lê Duy thành một cái tên gì đó nữ tính hơn, khi giờ đây chị đã là phụ nữ nhưng chị không muốn đổi vì đó là một kỷ niệm. Quan trọng hơn, người chồng hiện tại của chị không muốn chị đổi bởi anh nói rằng: "Dù em có đổi tên, thay họ thì em vẫn là em".

Sinh ra trong một gia đình có tới 5 anh em đều là con trai, ngay từ nhỏ chị đã cảm nhận được những khác thường trong tâm hồn mình. Thế nhưng, vì gia đình chị theo đạo, rất nghiêm khắc và nề nếp nên chị luôn phải cố gắng sống như một "thằng con trai đích thực". Năm 18 tuổi, sau khi học xong phổ thông, chị khăn gói từ Tây Ninh lên TP HCM bắt đầu một cuộc sống tự lập.

Cái bi kịch "thân sâu hồn bướm" đã khiến chị sống lay lắt, quằn quại giữa cuộc đời như một con thú bị muôn vàn vết thương. Và rồi cái ngày định mệnh ấy cũng đã đến, chị quyết định bỏ lại sau lưng tất cả những gì đã có, một mình khăn gói sang Thái Lan để thay đổi cuộc đời. Cuộc phẫu thuật chuyển giới đã giúp chị được là phụ nữ và có được một tấm chồng mà cả cuộc đời chị không bao giờ dám nghĩ tới.
    "Hồi đó, dù sống trong gia đình nhưng tôi cứ như một kẻ bị lạc giữa đảo hoang. Cho nên trong đầu tôi lúc nào cũng mong muốn được thoát ra khỏi cảnh sống đó. Tôi cần một cuộc sống tự do để được sống đúng với con người thật của mình, không đóng kịch, không che đậy, không phải nhìn ánh mắt buồn đầy lo lắng của má và cũng không phải nghe những tiếng cười đầy chua chát của ba..." - Lê Duy giàn giụa dụa nước mắt.

Vốn đam mê ca hát nên những ngày đầu mới đặt chân đến TP HCM chị tham gia ngay khóa học hát ở một Trung tâm đào tạo thanh nhạc tư nhân. Được một thời gian sau thì chị đã có các sô diễn ở nhà hàng, quán bar... Rồi chị gia nhập vào đoàn ca nhạc "Sao Đêm", thường xuyên được đi diễn chung với các ngôi sao nổi tiếng thời đó như: Bảo Yến, Kim Khánh...

Cuộc sống cứ thế nổi trôi với bao sự thăng trầm. Càng ngày chị càng có được nhiều niềm vui và tiếng cười hơn nhưng bi kịch của người mang giới tính thứ ba cũng mỗi lúc một thấm thía hơn. Rất nhiều người đàn ông đã tìm đến với chị nhưng rồi cũng nhanh chóng rời bỏ chị. Chị vẫn trơ trọi giữa cuộc đời với muôn vàn nỗi đau thầm kín dù hằng đêm vẫn cất lời ca và nhảy nhót dưới ánh đèn lung linh muôn sắc, mua vui cho thiên hạ.

Lê Duy trước ngày chuyển đổi thành phụ nữ.

Bước đi như định mệnh

Dù mới chỉ đi hát được một thời gian nhưng thời đó tên tuổi Lê Duy đã được nhiều người biết đến như một "hiện tượng" của dòng nhạc “sến”. Chị bắt đầu có nhiều sô diễn hơn ở các sân khấu chuyên nghiệp và thậm chí là được mời sang nước ngoài biểu diễn.

Trong một lần trang điểm để chuẩn bị bước lên sân khấu, diễn viên - ca sĩ Kim Khánh nhìn thấy chị chỉ có mấy món đồ ít ỏi nhưng trang điểm rất có nghề nên đã khuyên chị nên chuyển sang nghề này cho đỡ cực. Ngay từ lúc đó, trong đầu chị đã lóe lên suy nghĩ "chắc chỉ có nghề này mới giúp mình thay đổi được cuộc đời". Sau đó không lâu, chuyến bay sô đầu tiên sang Mỹ để biểu diễn không thành cộng với một biến cố lớn trong gia đình đã khiến chị quyết định dứt bỏ nghiệp cầm ca để chuyển sang làm trang điểm.

"Trong những lần ra biểu diễn ở Hà Nội không hiểu sao tôi yêu mảnh đất này đến lạ, cứ như kiếp trước tôi mắc nợ nơi đây. Bởi vậy, khi học xong nghề trang điểm, quyết định phải rời xa Sài Gòn - nơi có quá nhiều đau thương, đắng cay. Tôi đã nghĩ ngay đến Hà Nội. Ấy thế nhưng khi xách vali lên tàu trong đầu tôi vẫn mông lung lắm vì không biết ra Hà Nội sẽ sống bằng cách nào khi trong tay không có gì ngoài hộp trang điểm và một ít tiền..." - Lê Duy chia sẻ.

Ngày mới ra, chị đầu quân cho một cửa hàng áo cưới khá có tiếng ở Phố Huế (Hà Nội). Thời đó, nghệ thuật trang điểm cô dâu áo cưới ở Hà Nội dù khá phổ biến nhưng vẫn chưa thực sự phát triển nên sự xuất hiện của Lê Duy đã tạo thành một hiện tượng ở mảnh đất này. Tên tuổi của chị lại nhanh chóng nổi như cồn, các tiệm áo cưới ra sức giành Lê Duy về tiệm mình để hút khách.

Ở đây, chị cũng nhanh chóng có được một vài mối tình với một vài chàng trai Hà Thành nhưng tất cả cũng "yểu mệnh" như những mối tình đã qua. Chính điều đó đã khiến tâm hồn chị thêm tổn thương và khát khao được làm phụ nữ trỗi dậy như một ngọn lửa không thể dập tắt nổi. Chị quyết định dứt bỏ sự nghiệp đang lên ở Hà Nội, xuống Hải Phòng, cùng một người bạn mở một tiệm áo cưới nho nhỏ để có thời gian tiêm hormone.

"Vào năm 2004, các loại hormone giúp quá trình chuyển giới được thuận lợi bán khá nhiều ở trong và ngoài nước. Thời đó, mỗi tháng tôi lại gửi nhờ một người bạn mua hộ hormone từ Thái Lan về để tiêm. Sau 1 năm tiêm hormone tôi dường như thay đổi rất nhiều. Gương mặt tròn hơn, da mỏng và mềm hơn, các bắp tay và bắp chân cũng bỗng dưng biến mất. Đặc biệt, râu và lông cũng tự nhiên rụng và không mọc lại nữa..." - Lê Duy kể.

Một năm đợi chờ chẳng khác gì một năm thai nghén. Hàng ngày chị giấu mình trong phòng trọ, không dám ló mặt ra ngoài vì mặc cảm. Những thay đổi, trên cơ thể càng ngày càng rõ rệt hơn cũng là lúc chị quyết định qua Thái Lan để thay đổi mình.

Lê Duy (phải) hạnh phúc bên người chồng hiện tại.

Ngày ra đi chị chỉ có một mình. Mấy người bạn tiễn ra sân bay cứ khuyên chị quay trở lại chờ họ thu xếp thời gian sẽ đi cùng nhưng chị vẫn quyết tâm đi. Đi mà trong lòng đầy lo sợ bởi quá trình chuyển giới rất đau đớn, nếu không có người chăm sóc sẽ cực kỳ khó khăn.

Lê Duy nấc nghẹn kể: "Lúc đó tôi không có gì ngoài một ít tiền và tấm card ghi địa chỉ của bệnh viện mà bạn tôi đã từng đến đây chuyển đổi đưa cho. Tiếng Anh tôi cũng chỉ lõm bõm vài câu chứ không nói được nhiều, còn tiếng Thái thì tuyệt nhiên không biết gì hết. Vừa bước chân đến Thái Lan tôi gặp ngay một người bạn đồng hương, anh đưa bà con qua đây phẫu thuật thẩm mỹ. Khi nghe tôi nói tôi qua đây để chuyển giới anh trố mắt ngạc nhiên rồi bảo tôi trở về Việt Nam, đừng đánh đu mạng sống như thế. Nhưng tôi đã quyết tâm rồi, dù chết tôi cũng chết trong hình hài của một người phụ nữ. Người bạn đồng hương lúc đó thương tình đã ở lại với tôi 6 hôm rồi lại về Mỹ".

Theo chỉ định của bác sĩ, sau một tuần nghỉ ngơi an dưỡng chị được tiến hành phẫu thuật. Cuộc phẫu thuật của chị chỉ kéo dài 4 tiếng. Khi tỉnh dậy chị mới cảm nhận hết nỗi đau đớn khôn cùng khắp toàn thân dường như chỗ nào cũng như đang có vết dao cứa, chỉ một cử động nhẹ là máu ở những vết thương lại ứa ra. Nằm trên giường bệnh chị chỉ ước giá mình được chết. Chỉ có cái chết mới giúp chị giải thoát khỏi sự đau đớn mà chưa bao giờ chị phải trải qua này.

Được 3 ngày thì bác sĩ cho chị về khách sạn vì bệnh viện quá tải, không đủ giường bệnh cho bệnh nhân. Những ngày trong khách sạn, dù đau đớn nhưng vì không có ai chăm sóc nên chị phải uống sữa cầm hơi. Hàng ngày, chị phải lom khom, đi mà như "trườn" qua bệnh viện, cách đó khoảng 200m để bác sĩ kiểm tra vết thương và tiêm thuốc. Thức ăn chủ yếu của chị trong những ngày đó là sữa và bánh mì, thi thoảng mới nhờ được nhân viên khách sạn mua hộ cho tô cháo hoặc bát bún.

Một tháng rưỡi trôi qua đằng đẵng như một thế kỷ. Chị quyết định xách vali về Việt Nam khi nỗi đau đớn thể xác đã vơi bớt. Vui trong hình hài một người phụ nữ nhưng lòng chị vẫn còn rất nhiều nỗi đau. Cuối cùng chị cũng được làm phụ nữ, đúng như khát khao, mong ước bấy lâu. Cuộc đời chị cũng bước sang một trang mới.

Hà Tùng Long
    (Còn nữa)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,065 Bài viết

• 3,184 Được cảm ơn

Trong những người chuyển giới, bạn này tương đối đẹp và nhìn dễ chịu nhất tuy nhiên tấm hình thứ 2 chụp với chồng hơi bị dìm hàng tuy nhiên vẫn đẹp hơn Mai Phương Thúy, nữ tính hơn, dịu dàng hơn!:Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Cutco; 28/10/2010 vào lúc 09:52 AM.
    • 514 Bài viết

• 464 Được cảm ơn

Để thế này có phải đẹp trai ko nè
    !
    • 681 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Mình khâm phục những người như họ. Mà quả là chị ý xinh hơn MPT khối.
    • 2,179 Bài viết

• 914 Được cảm ơn

Mình tò mò không biết chồng chị thuộc giới tính gì nhỉ? :Thinking:
    • 214 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

ôi, chị Duy, lâu lắm ko thấy chị, trước em vẫn lên Vip Star trên Mai Hắc Đế để chị Duy make up đấy ạ. Trên đó còn có anh Minh Thời làm tóc đẹp lắm! Chị Duy ngoài đời rất đẹp, mắt chị ấy long lanh, môi chị ấy đẹp cực kì, phải nói nếu chị ấy nguyên bản là phái nữ thì chị ấy quá đẹp. Nếu ai đã gặp trực tiếp thì biết, nhìn mặt ko ai bảo chị ấy là chuyển giới, có điều dáng người chị ấy vẫn còn hơi thô, vẫn chưa thoát dáng đàn ông. Trên Vip Star cũng có chị chủ Thu Hương là ng chuyển giới ạ, tuy nhiên, chị Hương ko xinh bằng chị Duy. Nghe chị Duy kể chị ấy đau đớn khi phẫu thuật thế nào mà thấy thương. Anh chồng chị ấy (trên ảnh đó ạ) cũng làm ở tiệm đó, anh ấy nhìn manly lắm, tên là anh Hiếu thì phải. Trc kia em vẫn thường mặc cảm với nhứng ng chuyển giới, nhưg từ khi tiếp xúc với chị Duy và chi Hương, em cũng thấy đỡ hơn, vì họ cũng đau đớn và khổ tâm vì bị xã hội kì thị lắm. Lâu ko qua Vip Star, nghe nói giờ chị Duy chuyển đi chỗ khác rồi. Nếu ai có nhu cầu chụp ảnh cưới thì ghé qua đó nhé, một lựa chọn đúng đắn bởi ở đó toàn những chuyên gia thực hiện, anh Lý Húng nguời Đài Loan chụp ảnh đẹp lắm..... 102 Mai Hắc Đế
    ... Mưa, mưa rơi rầm rề...
    ... Mưa, mưa dài lê thê...
    ... Mưa, mưa buồn tê tái...
    ... Mưa, mưa rơi mê mải...
    ... Mưa, mưa mãi không thôi...
    ... Ngồi nhìn ngắm hạt mưa rơi...
    ... Từ trong sâu thẳm lòng tôi lặng buồn...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,517 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

Chị này xinh mà nhìn nữ tính nữa, chứ nhìn Cindy TT thì chao ôi, vẫn nguyên hình hài đàn ông, khuôn mặt nhìn như phù thủy luôn.
    :Rose::Rose::Rose:
    • 204 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

mình cũng thắc mắc là nếu họ chuyển giới, có chồng rồi vậy có con được không ta? ko biết hỏi thế này mình có lúa quá ko hihi
    • 1,512 Bài viết

• 2,041 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuPi Xem bài viết
    mình cũng thắc mắc là nếu họ chuyển giới, có chồng rồi vậy có con được không ta? ko biết hỏi thế này mình có lúa quá ko hihi
    Ko có được đâu ạ vì họ không có buồng trứng, tử cung :-). Nói chung là chỉ thay đổi đc hình hài bên ngoài thôi
    • 351 Bài viết

• 530 Được cảm ơn

Hình như chị Duy có thời gian làm ở Antamoza góc đường Phố Huế, Trần Nhân Tông không nhỉ. Nếu đúng thì chị ấy là người trang điểm cho đám cưới của mình. Khi ấy chị ấy vẫn có hình hài đàn ông nhưng mọi người đều đã gọi là chị. Và hôm nào chị ấy làm cũng có một đĩa hoa quả thập cẩm để chị ấy ăn vặt. Chị ấy có bàn tay trang điểm phù thủy cực kỳ... Chúc mừng chị!
    • 1,177 Bài viết

• 1,051 Được cảm ơn

chị này xinh,hiền, nhìn dễ gần. ko nên ác cảm với người chuyển giới vì bản thân họ cũng rất chi là nghiệt ngã rùi
    ăn ui ăn ngon!! ước gì ăn nhiều nhiều mà ko béo nhỉrooling::Rose::Rose:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,855 Bài viết

• 2,133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lady_orchid Xem bài viết
    Ko có được đâu ạ vì họ không có buồng trứng, tử cung :-). Nói chung là chỉ thay đổi đc hình hài bên ngoài thôi
    Mình thì thắc mắc là khi xxx họ có cảm giác gì không :Thinking:
    • 2,013 Bài viết

• 3,657 Được cảm ơn

Lê Duy ngày xưa đã nhỏ nhắn trắng trẻo rồi, mình cũng thik anh này trang điểm. Ngày xưa trang điểm cưới cho mình, mình thấy k chảnh mà thân tình (hay tại k bắt mình đi từ sáng sớm mà chỉ đi trước 2 tiếng thôi nhỉ :Laughing

Mỗi tội nhìn thấy chồng tôi cứ xuýt xoa rooling:
    :Battin ey::Battin ey::Battin ey:
    • 214 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamdung39 Xem bài viết
    Hình như chị Duy có thời gian làm ở Antamoza góc đường Phố Huế, Trần Nhân Tông không nhỉ. Nếu đúng thì chị ấy là người trang điểm cho đám cưới của mình. Khi ấy chị ấy vẫn có hình hài đàn ông nhưng mọi người đều đã gọi là chị. Và hôm nào chị ấy làm cũng có một đĩa hoa quả thập cẩm để chị ấy ăn vặt. Chị ấy có bàn tay trang điểm phù thủy cực kỳ... Chúc mừng chị!
    Chị ấy chưa từng trang điểm ở Atamoza đâu chị ơi, trang điểm ở đó là chị Mỹ Hạnh- chị Hạnh my nhon, xinh xắn lắm, người Sài Gòn!
    ... Mưa, mưa rơi rầm rề...
    ... Mưa, mưa dài lê thê...
    ... Mưa, mưa buồn tê tái...
    ... Mưa, mưa rơi mê mải...
    ... Mưa, mưa mãi không thôi...
    ... Ngồi nhìn ngắm hạt mưa rơi...
    ... Từ trong sâu thẳm lòng tôi lặng buồn...
    • 5,893 Bài viết

• 17,035 Được cảm ơn

nhìn xinh và hiền ghê
    Cảm xúc khi 2 vạch

Ai chưa 2 vạch thì có 2 vạch, ai có 2 vạch rồi thì bình an 9m10d, con yêu khoẻ mạnh, thông minh, đáng yêu nhất trên đời!!!

Om ta rê, tút ta rê, tu rê soa hoa Tự hào vì là Thành viên Nhà MUM
    • 2,013 Bài viết

• 3,657 Được cảm ơn

Duy ngày trước là ở Diva Tô Hiến Thành
    :Battin ey::Battin ey::Battin ey:
    • 1,406 Bài viết

• 2,053 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cutco Xem bài viết
    Trong những người chuyển giới, bạn này tương đối đẹp và nhìn dễ chịu nhất tuy nhiên tấm hình thứ 2 chụp với chồng hơi bị dìm hàng tuy nhiên vẫn đẹp hơn Mai Phương Thúy, nữ tính hơn, dịu dàng hơn!:Smiling:
    Khen chị ấy thì khen chứ đừng tìm cớ dìm hàng em MPT 1 cách thô thiển thế chứ. Nhìn cái ảnh chụp với MPT mà bảo chị này đẹp hơn, nữ tính hơn, dịu dàng hơn thì đúng là gu thẩm mỹ của bạn khác xa của mình quá :Silly: Bạn có thể bảo thẩm mỹ của bạn là vậy, con mắt nhìn cái đẹp của bạn là vậy. Nếu bạn nói thế thì mình chịu vì cái đẹp nằm trong mắt của kẻ si tình, ke ke. Giờ mà cho chị ý đứng cạnh em Dung để chụp ảnh thì chắc lời lẽ sẽ khác hoàn toàn, nhể! :Laughing:
    Đúng là Sellman với Cutco, đi đâu cũng nhận ra đc

I am really happy when being with my hubby.
    • 1,065 Bài viết

• 3,184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Ly Xem bài viết
    Khen chị ấy thì khen chứ đừng tìm cớ dìm hàng em MPT 1 cách thô thiển thế chứ. Nhìn cái ảnh chụp với MPT mà bảo chị này đẹp hơn, nữ tính hơn, dịu dàng hơn thì đúng là gu thẩm mỹ của bạn khác xa của mình quá :Silly: Bạn có thể bảo thẩm mỹ của bạn là vậy, con mắt nhìn cái đẹp của bạn là vậy. Nếu bạn nói thế thì mình chịu vì cái đẹp nằm trong mắt của kẻ si tình, ke ke. Giờ mà cho chị ý đứng cạnh em Dung để chụp ảnh thì chắc lời lẽ sẽ khác hoàn toàn, nhể! :Laughing:
    Đúng là Sellman với Cutco, đi đâu cũng nhận ra đc
    Đậm đậm = nếu bạn đã nghĩ được như vậy thì viết bài này làm gì cho nó chiếm đất nhỉ? Mình thấy em MPT xấu, chị này bình thường, kết luận là bình thường nhìn đẹp hơn xấu thì đã sao nào? Mà bạn muốn làm thần công lý đi chống lại những người dìm em Thúy thì mời qua topic kia, cái topic em nó trưng hình người yêu ra mà làm. Còn với em Dung, mình thấy em nó xinh xắn đáng yêu đấy, rồi sao nào? Chả liên quan gì đến bạn cả!:Battin ey:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Cutco; 28/10/2010 vào lúc 11:12 AM.
    • 367 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

xem hai hình đầu tiên thì thấy Lê Duy là nam hay là nữ cũng đều đẹp hết! Giờ thì đã biết vì sao em Hân đẹp thế trong đêm chung kết rồi...chắc là do bàn tay phù thủy chị này hóa phép!
    [/URL]

• 4,386 Bài viết

• 6,295 Được cảm ơn

Nếu bảo hình trong bài nhìn xinh hơn MPT thì tớ chạ đồng ý.

Nhưng mà tớ k hiểu lắm, tại sao họ phải làm phẫu thuật nhỉ, thì họ cứ iu đàn ông có sao đâu, cứ theo manstyle, chuyển đổi làm gì vừa đau đớn giảm tuổi thọ, vô cùng tốn kém mà nói chung la chỉ 1 số ít trông mới ra PN, còn lại thì k. Chắc thuộc về vấn đề tâm sinh lý, mình chịu.

Vd như 2 bạn này: nhìn ảnh cưới của họ khối cô tiếc đứt ruột :

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2