ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Chủ động đưa trẻ 9-24 tháng tuổi đi tiêm phòng sởi - Tập trung nhiều nguồn lực đối phó dịch sởi

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 113K Lượt đọc
  • 211 Trả lời

• 26 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Khổ quá! Bao giờ Viện Nhi có thêm cơ sở 2, cơ sở 3 nhỉ? Xây lắm bảo tàng làm gì không biết.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,870 Bài viết

• 3,449 Được cảm ơn

Thời tiết thay đổi liên tục, vi rút ngày càng lắm chỉ khổ trẻ em , mầm non của đất nước thôi. Haizz con mình 3 tuổi mà năm 2 tuổi cũng nhẵn mặt trên Nhi TW. Bệnh viện đông đúc chật chội, khổ sở trăm đường. Nghĩ lại khoảng t/g đấy mà kinh hoàng.
    • 1,962 Bài viết

• 4,462 Được cảm ơn

Ôi sợ quá đi mất. Đọc mà thấy đau lòng quá. Chả bít cái bà BT nghĩ thế nào, mạng người các bả, các ông coi như cỏ rác rùi. Thương các con quá.
    LỀU BÁO: LŨ KỀN KỀN CHUYÊN RÌNH XÁC THỐI
    • P2P
    • 8 năm
    • 605 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Tiêm phòng sởi rồi vẫn có thể mắc bệnh bạn nhé, chỉ là bệnh sẽ nhẹ hơn những bạn chưa tiêm thôi. Con gái mình tiêm phòng rồi, hồi bé thì không bị, đến lúc 5 tuổi thì mới mắc bệnh, nhưng đúng là có tiêm nên bệnh nhanh hết và không biến chứng.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_DBGB; 15/04/2014 vào lúc 02:39 PM. Lý do: xoá quote lại đã xoá
    • 242 Bài viết

• 463 Được cảm ơn

Nhà em là nạn nhân của nạn dịch sởi năm nay đây các mẹ ạ. Viết những dòng này mà cổ họng vẫn còn nghẹn. Chị gái em sinh đôi 1 trai, 1 gái. Cháu gái do bị nhiễm sởi quá nặng mà không qua khỏi. Em ở BV Nhi trung ương đúng 10 ngày thì chứng kiến thảm kịch đúng cả 10 ngày. Kinh khủng đến mức không ai có thể tưởng tượng được, các cháu bé ra đi vì sởi quá nhanh, quá nhiều không kịp trở tay. Có hai nguyên nhân chính dẫn đến tử vọng như sau: thứ nhất là do sởi (theo như lời bác sĩ trưởng khoa hô hấp có nói với các mẹ thì sởi năm nay có tính ác rất mạnh), rồi dẫn đến biến chứng sau sởi gây ra suy phổi; thứ hai là suy phổi (do mấy tháng vừa qua thời tiết tại khu vực phía Bắc quá độc), sau đó bị lây sởi dẫn đến sởi chạy vào phổi. Hai trường hợp em vừa kể trên đều nguy hiểm như nhau. Bé gái nhà em bị trường hợp thứ 2, và bé trai bị trường hợp thứ nhất. Bé trai trộm vía hiện đã qua giai đoạn nguy kịch, tuy nhiên hiện một bên phổi vẫn đang bị tổn thương rất nặng do vi rút phá. Cháu vẫn đang tiếp tục hàng ngày phải chịu đựng những cơn ho, và nỗi đau từ những mũi tiêm kháng sinh liều cao vào cơ thể.
    Chính vì vậy, theo kinh nghiệm của em các mẹ nên quan sát biểu hiện của con (do trình độ máy móc của VN còn rất kém, đến khi bé bị nổi nốt khắp người (đỉnh điểm là toàn bộ cơ thể) thì đến lúc đó mới xét nghiệm được máu có virut sởi hay không) và hết sức bình tĩnh cũng như tỉnh táo. Đặc biệt, cần cách ly con tuyệt đối với môi trường có nhiều nguy cơ nhiễm bệnh.
    Gia đình em đã mất đi một sinh linh bé nhỏ trong đợt sởi này, và hiện tại Khoa hồi sức cấp cứu bệnh viện nhi TW còn rất nhiều sinh linh thoi thóp ở đó nên em mong các mẹ hãy sáng suốt và bảo vệ các con.
    • 12 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

xót ruột quá đi thôi!
    • 104 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Đọc bài thấy buồn và thương quá, bao nhiêu năm nay nhà nước không đầu tư cơ sở cho bệnh viện. Lần trc mình đưa con đi khám ở bệnh viện nhi thấy quá tải và thương cho những người bệnh đưa con ở quê lên , hôm đấy trời mưa to người lớn khỏe còn thấy mệt huống gì các cháu bé , chờ khám, xét nghiệm, siêu âm ngoài hành lang gió lạnh và mưa , nghĩ đến cảnh đấy mình đã ko cầm đc nước mắt .
    Bệnh viện thì thế, mà tiền cứ đầu tư để xây bảo tàng ư , tượng mẹ VNAH ư ... nghìn tỉ ký cái roẹt cứ như ko . Chẳng biết con các bác ý có ốm ko nữa ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 148 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

Chia buồn với mẹ Phương Hoa, cầu mong bé trai của bạn mau chóng lành bệnh! Sau khi bé xuất viện hãy luyện cho phổi bé khỏe nhé, bé mình ngày trước cũng tổn thương phổi (do nguyên nhân khác - xơ cứng nhu động phổi) nhưng mình kiên trì luyện cho bé quen với môi trường nên giờ có thể tạm yên tâm về đường hô hấpcủa bé
    • 86 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bé nhà mình vẫn tiêm nhắc mũi 3in1 (sởi-quai bị -rubela) lúc 18m, tiêm dịch vụ ở Làng qte TL, bác sĩ vẫn hẹn tiêm mũi 2 sau 6m mà
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo_me_xinh Xem bài viết
    Mình tiêm mũi 3 trong 1 ở Trần Bình. Thấy bác sĩ đề tiêm 1 lần, nhắc lại sau 4 năm tức là năm 2017 mới tiêm nhắc lại. Vậy mũi 3 trong 1 là tiêm 1 mũi hay tiêm 2 mũi cách nhau sáu tháng hả các mẹ?
    • 2,803 Bài viết

• 3,342 Được cảm ơn

Đã có 25 trẻ chết, sởi biến chứng nguy hiểm thế nào?

- Bệnh sởi tuy có thể điều trị tại nhà nhưng một khi đã biến chứng thì rất nguy hiểm.Đã có hàng chục trẻ tử vong do biến chứng của căn bệnh này. Do đó, phụ huynh cần nhận biết các dấu hiệu khi con bị biến chứng để kịp thời đưa tới bệnh viện.

10% ca bệnh sởi bị biến chứng

Chưa bao giờ diễn biến bệnh sởi phức tạp như hiện nay. Theo Cục Y tế dự phòng (Bộ Y tế) Bệnh viện Nhi Trung ương tại Hà Nội đang quá tải bệnh nhi sởi, 25 trẻ đã tử vong do biến chứng của căn bệnh này.

Tại TP.HCM cũng đã bắt đầu xuất hiện vài ca tử vong kỳ hậu sởi, thậm chí bệnh còn lây lan luôn cả trong cộng đồng bệnh nhi nội trú.
    Lượng bệnh nhi sởi phải nhập viện không ngừng gia tăng tại các bệnh viện. Thanh Huyền.
    Trước tình trạng trên, bác sĩ Trương Hữu Khanh, Trưởng khoa Nhiễm – thần kinh, Bệnh viện Nhi Đồng 1 TP.HCM đã cảnh báo các dấu hiệu của bệnh sởi giúp phụ huynh nhận biết khi bệnh trở nặng, nhằm có những quyết định kịp thời, tránh tử vong cho trẻ.

Trẻ mắc sởi sẽ trải qua 4 thời kỳ là ủ bệnh, khởi phát, toàn phát và phục hồi.

Thời gian ủ bệnh kéo dài từ 7 – 10 ngày (bệnh nhi có thể sốt nhẹ). Thời kỳ khởi phát của bệnh sởi kéo dài từ 3 – 5 ngày. Trong giai đoạn này bệnh nhi sốt từ 39 – 40 độ, các triệu chứng kèm theo dễ gặp như đổ ghèn mắt, viêm hô hấp…

Thời kỳ toàn phát, bệnh nhi sẽ bị nổi ban, ban đầu nổi từ sau tai sau đó lan lên mặt và xuống ngực, bụng.

Nếu trẻ được chăm sóc tốt, không có biến chứng các vết ban sẽ lặn dần sau 2 – 3 ngày. Kể từ khi bệnh khởi phát tới lúc khỏi khoảng 1 tuần – 10 ngày.

Tuy nhiên, theo ghi nhận tại Khoa Nhiễm của Bệnh viện Nhi Đồng 1, 10% số bệnh nhi sởi nội trú bị biến chứng.
    Do đó, phụ huynh cần đưa trẻ tới bệnh viện ngay khi thấy con bị sởi và xuất hiện các triệu chứng thở nhanh, chảy mủ tai, lơ mơ, đi cầu ra máu, co giật.

Bệnh sởi nếu xuất hiện ở trẻ dưới 2 tuổi có thể gây ra biến chứng viêm phổi nặng, suy dinh dưỡng. Còn nếu bệnh xảy ra ở người lớn thì các biến chứng dễ gặp là viêm cơ tim, viêm não.

Bác sĩ Khanh cho rằng, bệnh nhân sởi có thể tử vong do các nguyên nhân: Có sẵn bệnh nền, suy dinh dưỡng, thiếu máu.

Đối với trẻ em, hệ miễn dịch chưa ổn định nên rất dễ bị sung huyết, xuất tiết dịch ở mũi, họng…

Siêu vi sởi là một dạng đặc biệt, có đặc điểm vào một giai đoạn sẽ gây ra dịch ở niêm mạc mũi, mắt, miệng. Khi bệnh nhân bị bội nhiễm vi khuẩn ở đâu thì sẽ gây ra các biến chứng tổn thương ở đó.

Khó vì dân “ngại” vắc xin

Hiện nay, trung bình mỗi ngày, Bệnh viện Nhi Đồng 2 có 78 ca sởi nội trú. Hiện nay bệnh sởi đã lây lan luôn cả trong cộng đồng bệnh nhân nội trú. Nhiều bệnh nhân hậu sởi (sau khi bị sởi vài tuần) bị viêm phổi nặng, vài ca đã không qua khỏi và tử vong.

Phụ huynh từ chối vắc xin miễn phí, đưa con đi chích dịch vụ có nguy cơ làm vắc xin dịch vụ trở nên khan hiếm. Ảnh: Thanh Huyền.
    Còn tại bệnh viện Nhi Đồng 1, hiện trung bình mỗi tuần có 90 bệnh nhân nhập viện do bị sởi. Có vài trường hợp bị biến chứng viêm phổi, một trường hợp khá nặng đang thở máy. Các ca bệnh sởi trong tháng 3 tại bệnh viện này đã tăng gấp 1,5 lần so với tháng 2.

Con số thống kê toàn TP.HCM cho thấy trong 14 tuần đầu tiên của năm 2014, lượng trẻ mắc sởi thường là 815 ca (tăng 708 ca so với cùng kỳ năm 2013), sởi bị viêm phổi là 365 ca (tăng 67 ca). Như vậy, tổng số cùng kỳ năm ngoái TP.HCM có 405 ca sởi, còn năm nay là 1.180 ca sởi.

Đặc biệt, nếu năm 2013, trẻ bị sởi đa số dưới 3 tuổi, nay lứa tuổi bị bệnh có khuynh hướng gia tăng, thậm chí trẻ chưa tới tuổi chích ngừa sởi cũng…dính bệnh.

Để ngăn chặn dịch sởi bùng phát trong cộng đồng, ngành y tế TP. kêu gọi phụ huynh hãy cho con đi chích ngừa đầy đủ.

Đã có 100 nghìn liều vắc xin ngừa sởi được chuẩn bị đủ để đáp ứng cho tất cả các trẻ em chưa chích hoặc chích nhưng chưa đủ liều. Tuy nhiên, chiến dịch chích ngừa sởi bổ sung lần này gặp phải khó khăn do nhiều phụ huynh từ chối vắc xin miễn phí, muốn cho con chích dịch vụ.

Thực tế cho thấy 91% trẻ bị sởi do chưa chích ngừa hoặc chích chưa đủ liều. Tâm lý “ngại” vắc xin của người dân đang góp phần làm cho dịch bệnh khó khống chế.
    Tại BV Nhi Trung ương, số trẻ mắc sởi biến chứng cũng rất nhiều khi có tới 50/210 cháu phải thở ô xy, bị suy hô hấp, có cháu bé hình ảnh chụp phổi cho thấy phổi trắng xóa.

Trong số trẻ mắc sởi có nhiều trẻ chưa đến tuổi tiêm phòng và cả trẻ đã đến tuổi tiêm phòng nhưng chưa được tiêm do bị ốm, do lo ngại việc tiêm chủng có thể gây tai biến.

Th.S., B.S. Đỗ Thiện Hải, phó trưởng khoa Truyền nhiễm (BV Nhi Trung ương) cho biết để ngăn chặn bệnh sởi, một biện pháp hiệu quả là hạn chế tiếp xúc với nguồn lây bệnh.

Có những trẻ không đi đâu nhưng vẫn mắc sởi. Khi người thân vào phòng bệnh thăm trẻ mắc bệnh sởi rồi ra về, người đó đã mang theo virus sởi và ngược lại, khi vào các buồng bệnh khác, người thân có thể mang theo virus sởi vào và gây bệnh cho trẻ.

Vì thế, để hạn chế bệnh lây lan, bác sỹ khuyến cáo nên hạn chế vào thăm người bệnh, nếu ra về cần tiến hành khử trùng bằng cách tắm giặt sạch sẽ, thay quần áo mặc vào viện, nhỏ nước muối sinh lý vào họng, mũi, … để sát khuẩn. Virus sởi có thể sống trong môi trường bình thường từ 3-4 giờ đồng hồ.

Cẩm Quyên
    Thanh Huyền
    http://vietnamnet.vn/vn/xa-hoi/170006/da-co-25-tre-chet--soi-bien-chung-nguy-hiem-the-nao-.html
    Chỉnh sửa lần cuối bởi maximax43kd; 11/04/2014 vào lúc 06:41 PM.
    • 324 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Đọc mà lo lắng quá, mình định sáng mai cho con đi tiêm phòng sởi nhắc lại theo lịch mà tối nay con lại bị sốt.
    • 279 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

Bố mình làm ở viện Nhi bảo chưa năm nào trẻ con chết vì dịch nhiều như năm nay, bệnh viện quá tải, con số lên báo là đã giảm đi rất nhiều rồi.
    Cứ nghĩ các bé nhỏ xíu mà ốm, bệnh, rồi mất thấy tội và thương vô cùng
    con mình đc 5 tháng mình ko dám cho đi chơi xa hoặc đến chỗ đông người, lúc nào cũng chỉ cầu mong con khỏe mạnh ko ốm đau, thời tiết miền Bắc độc quá, đến ng lớn cũng dễ bệnh chứ nói gì trẻ con, đang dịch lại giao mùa nên các mẹ cố giữ cho con, cho ăn thêm đồ tăng đề kháng, chứ để bị ốm thời điểm này mà vào viện rất dễ bị lây chéo, nguy hiểm vô cùng.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi rockcandy; 12/04/2014 vào lúc 02:50 AM.
    Mickey Mao
    • 822 Bài viết

• 2,433 Được cảm ơn

Nhà mình đang chiến đấu với sởi nên càng đọc càng thấy lo quá chừng.
    Đứa cháu mình 10 tháng nhưng lúc 9 tháng ho ho nên chưa kịp chích giờ đã mắc sởi. Mới nằm bệnh viện tư bảo viêm họng rồi viêm phổi đè ra chích kháng sinh, về mới mấy ngày thì đã phải nhập viện lại vì sởi. Ban đầu chẩn đoán tay chân miệng nên nằm trên tầng tay chân miệng đến 5 ngày khi sởi phát ra nhiều mơi cho chuyển xuống tầng sởi. Giờ đây lo chuyện hậu sởi vì bác sỉ bảo phim chụp hôm thứ 4 phổi chưa tổn thương nhưng sẽ qua phổi mà cháu cũng hơi ho nữa. Thêm phần lo vì nằm 5 ngày trên tay chân miện ngộ nhỡ mắc luôn bệnh đó thì..... Bây giờ chỉ mong hậu sởi cháu mình ko bị viêm phổi hoặc bị nhẹ thôi chứ đọc mấy bài báo này mà xót cả ruột
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mua_88; 12/04/2014 vào lúc 07:15 PM.
    Có yêu thương nào bỗng hóa thành ngọn gió lang thang sớm khuya
    Để lặng yên theo anh
    Lặng nhìn..... Lặng thương yêu.....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 326 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Con mình là nhập viện trong đợt cao điểm của sởi ở Nhi và bé cũng không qua được, con số 25 kia chỉ là 1 ngày thôi ấy chứ. Đêm nào cũng nghe tiếng khóc của các mẹ mất con, đau lòng lắm, có đêm cao điểm 1 phòng điều trị thì 1 nửa các bé ra đi, còn bình thường thì cứ 3-6 bé . Mà đợt này toàn rơi vào các bé từ 3 tháng đến 18 tháng ấy, nhiều nhất là tầm 10 tháng. Mà cứ sởi xong là 100% biến chứng phổi chứ
    • 37 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Em sợ quá. Sao họ ko công bố dịch đi chứ,

Nhà em bây giờ là "đóng cửa miễn tiếp khách", dù là bất cứ ai e cũng ko mở cửa tiếp hay cho đến nhà chơi. Con em cũng còn 1 tuần nữa là đi tiêm sởi được rồi, nên em ráng giữ cho cháu. Ko có đi đâu chơi hết, bố đi làm về cũng phải thay đồ tắm rửa sạch sẽ và sát trùng tay chân miệng rồi em mới cho bế con. Cửa sổ em cũng ko mở .
    • 326 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Bác sỹ Nhi bảo là năm nay sởi biến chứng rất lạ và độc 40 năm mới gặp mà không có thuốc để chữa. Một loại sởi mọc trong nữa là các bé cứ sốt mà ko cắt được cơn rồi vi rut xâm nhập luôn vào phổi mới ghê. Mà xét nghiệm thì 65% là âm tính với sởi. Họ còn xin dịch để gửi sang nước ngoài nghiên cứu nữa. Mình có tiền mà không cứu được con đấy, đau lòng quá đi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 37 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecunkhanhan Xem bài viết
    Bác sỹ Nhi bảo là năm nay sởi biến chứng rất lạ và độc 40 năm mới gặp mà không có thuốc để chữa. Một loại sởi mọc trong nữa là các bé cứ sốt mà ko cắt được cơn rồi vi rut xâm nhập luôn vào phổi mới ghê. Mà xét nghiệm thì 65% là âm tính với sởi. Họ còn xin dịch để gửi sang nước ngoài nghiên cứu nữa. Mình có tiền mà không cứu được con đấy, đau lòng quá đi.
    Thật thương bạn và cháu quá. Mang nặng đẻ đau nuôi con bao ngày mà nhìn con đi ko cứu được con. Con mình đẻ ra cũng nhẹ cân, lại hay ốm lắm. Mới tuần trước nữa sốt 3 ngày liên tục toàn 39 độ, đi khám bác sĩ thì bảo viêm họng và cho kháng sinh về uống. Rồi vừa uống được 1 ngày thuốc thì hết sốt nhưng ban bắt đầu nổi đầy người. Sau 2 ngày ban bay hết thì khoẻ lại. Nhưng qua tới giờ thấy cháu húng hoắng ho làm bố mẹ cứ đứng tim.
    • 269 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Thế các bé trên 3t chưa tiêm phòng thì như thế nào nhỉ các mẹ ?
    • 4,362 Bài viết

• 4,946 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecunkhanhan Xem bài viết
    Thương bạn và cháu quá, cho mình hỏi bé có tiêm phòng ko bạn?
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://zaodich.com/forum/f2488/nang-...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7,724 Bài viết

• 7,791 Được cảm ơn

Đọc mà xót xa quá
    Cây xanh thì lá cũng xanh , Cha mẹ thiện nguyện để phúc cho Con