ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

“Chị ơi, chân chống xe kìa!”

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.8K Lượt đọc
  • 120 Trả lời

• Trang 3/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 7

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,733 Bài viết

• 9,759 Được cảm ơn

Các bố mẹ đừng coi thường 4 chữ "cảm ơn" và "xin lỗi". Mình nghĩ người Việt cần phải học cái văn hóa nói những từ này khi nhận được từ những điều nhỏ nhặt hay làm sai điều gì với ai. Tin hay không nó ảnh hưởng tới cách sống của minhg một cách tích cực. Biết cẩn trọng hơn để khỏi phải nói xin lỗi nhiều, biết yêu quí những người xung quanh hơn vì nhận ra họ mang lại điều tốt cho cuộc sống của mình...

Thử nghĩ xem văng tục chửi bậy và nói xấu nhau thì dễ thế, sao lại bảo khó khăn khi nói cảm ơn xin lỗi? Không nói được thì một cái gật đầu, một ánh mắt biết ơn cũng được rồi. Nói đến đây mình lại nghĩ đến văn hóa "hôn nhau thì chui vào bụi, đái thì đứng giữa đường". Chả lẽ người Việt mình lại tệ đến mức độ thế sao?
    • 84 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xua_Dau_Lanh Xem bài viết
    Nhoẻn miệng cười cũng đủ
    mình cảm ơn người ta có nghe dc đâu vì họ đã chạy xa 1 đoạn rồi. Lúc đó chỉ bít cười thui
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 614 Bài viết

• 1,480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rossie Xem bài viết
    Các bố mẹ đừng coi thường 4 chữ "cảm ơn" và "xin lỗi". Mình nghĩ người Việt cần phải học cái văn hóa nói những từ này khi nhận được từ những điều nhỏ nhặt hay làm sai điều gì với ai. Tin hay không nó ảnh hưởng tới cách sống của minhg một cách tích cực. Biết cẩn trọng hơn để khỏi phải nói xin lỗi nhiều, biết yêu quí những người xung quanh hơn vì nhận ra họ mang lại điều tốt cho cuộc sống của mình...

Thử nghĩ xem văng tục chửi bậy và nói xấu nhau thì dễ thế, sao lại bảo khó khăn khi nói cảm ơn xin lỗi? Không nói được thì một cái gật đầu, một ánh mắt biết ơn cũng được rồi. Nói đến đây mình lại nghĩ đến văn hóa "hôn nhau thì chui vào bụi, đái thì đứng giữa đường". Chả lẽ người Việt mình lại tệ đến mức độ thế sao?
    Thực ra, nếu mình ko nhầm, thì trong văn hóa người Việt rất ít dùng từ Cảm ơn/ Xin lỗi?
    Mọi người cứ để ý xem, ko biết trong Nam thế nào, chứ ngoài Bắc, khi người này tặng cho người khác 1 món quá thì người được tặng (thay vì dùng câu "Cám ơn") lại chỉ dùng câu "Cho em/ anh/ chị XIN" chứ tuyệt nhiên ko dùng từ "cám ơn", kể cả người trong nhà như bố mẹ ông bà con cháu khi trao cho nhau cái gì thì đều "kiên quyết" ko nói "cám ơn" mà chỉ nói "cho cháu/ mẹ.... xin...", chấm hết.

Có lẽ vì vậy mà ngoài đường người Việt khi giao tiếp, va chạm thường hay ngại nói từ "Cám ơn/ Xin lỗi" chăng?
    Lạ cái là việc học theo Tây thì dân Việt hình du nhập rất nhanh những áo hở lưng hở rốn, quần soóc ngắn đến bẹn tương lên luôn cả đình chùa ,hôn hít sờ soạng nhau ngoài đường/ công viên, ăn cơm không cần mời, tóc nhuộm xanh nhuộm đỏ, hàng hiệu, AI bát Ai phon, Auđì, Mẹc miếc nọ kia v.v....thì đú nhanh lắm, trong khi những thói quen đáng học tập khác như biết nói lời Cảm ơn/ Xin lỗi thường xuyên từ những việc nhỏ nhất, biết kiên nhẫn xếp hàng đợi đến lượt có trật tự, ... thì cấm có học được tí nào!
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rossie Xem bài viết

Trước mình ở VN cũng ít nói cảm ơn và xin lỗi.
    Sau ra nước ngoài, va vào nhau "xin lỗi", thanh toán tiền khi đi siêu thị xong "cảm ơn", ai đó giữ cửa cho vào "cảm ơn", vân vân
    rồi trở thành 1 thói quen. về vn cũng cư xử thế và bị nhìn như người ngoài hành tinh
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kan_u; 28/04/2013 vào lúc 06:16 PM.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 129 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Bạn BinBin ạ, mình chả phải tìm mọi lý do biện bạch gì đâu. Bài báo này không nói chuyện cám ơn chung chung trong các trường hợp khác, mà nói cụ thể là việc nhắc chân chống xe. Khi được nhắc, theo phản xạ người ta đi chậm lại sẽ, gạt chống trước, rồi mới cám ơn. Lúc đó thì người nhắc nếu cùng chiều thì đã lướt qua rồi, ngược chiều thì đương nhiên đã đi qua. Cho nên 10 trường hợp thì 9 trường hợp là không kịp cám ơn.
    Mình đã từng được nhắc vài lần và không lần nào kịp cám ơn họ cả, cũng hơi lăn tăn lúc đó rồi thôi. Và khi nhắc người khác cũng không bao giờ mình đi chậm lại để chờ họ cám ơn, nên mình cũng chả bao giờ thấy buồn.
    Những trường hợp khác mình không bàn ở đây, vì đương nhiên cám ơn và xin lỗi là một thói quen tốt, chúng ta thường xuyên phải dạy con cái. Vấn đề là mình thấy bài báo này đưa ra một ví dụ để làm điển hình cho việc xin lỗi và cám ơn, nhưng ví dụ này hơi vớ vẩn. Nếu có ai đó bực mình vì người kia không cố gắng hét to lên để cám ơn thì mình cảm thấy hơi có vấn đề.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,311 Bài viết

• 2,033 Được cảm ơn

Có hôm mình chở con đi ngoài đường, buộc đai, đội cho nó cái mũ lưỡi trai. Gió to bay mất mũ, di qua 1 đoạn nó mới kêu, mình dưng xe đang loay hoay tháo đai thì có 2 ông bà đi qua ném cho mình cái mũ. Mình nói với theo "cảm ơn bác", bà vợ ngồi sau quay lại cười, cả ngày hôm nó lâng lâng cảm giác sung sướng.
    ... Đêm nằm nghe tiếng bước chân qua, xa rồi xa, sao nhẹ nhàng đến thế ...
    • 3,054 Bài viết

• 8,458 Được cảm ơn

Nhạy cảm không phải lối, mình cũng nhắc nhiều người nhưng cũng chả mong người ta nhìn lại mình cám ơn, vì đi trên đường nên tập trung vào việc đi lại, mình nhắc người ta, cũng là giữ an toàn cho mình.
    Bây giờ thử nghĩ xem, người ta nhắc mình rồi phóng vọt đi thì cám ơn ai bây giờ, hoặc gật gù cám ơn nhau vài câu, đằng sau nó tông luôn cho vào đít, thế là xong khỏi ơn với huệ
    • 614 Bài viết

• 1,480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi motmanhtroixanh Xem bài viết
    Bạn BinBin ạ, mình chả phải tìm mọi lý do biện bạch gì đâu. Bài báo này không nói chuyện cám ơn chung chung trong các trường hợp khác, mà nói cụ thể là việc nhắc chân chống xe. Khi được nhắc, theo phản xạ người ta đi chậm lại sẽ, gạt chống trước, rồi mới cám ơn. Lúc đó thì người nhắc nếu cùng chiều thì đã lướt qua rồi, ngược chiều thì đương nhiên đã đi qua. Cho nên 10 trường hợp thì 9 trường hợp là không kịp cám ơn.
    Mình đã từng được nhắc vài lần và không lần nào kịp cám ơn họ cả, cũng hơi lăn tăn lúc đó rồi thôi. Và khi nhắc người khác cũng không bao giờ mình đi chậm lại để chờ họ cám ơn, nên mình cũng chả bao giờ thấy buồn.
    Những trường hợp khác mình không bàn ở đây, vì đương nhiên cám ơn và xin lỗi là một thói quen tốt, chúng ta thường xuyên phải dạy con cái. Vấn đề là mình thấy bài báo này đưa ra một ví dụ để làm điển hình cho việc xin lỗi và cám ơn, nhưng ví dụ này hơi vớ vẩn. Nếu có ai đó bực mình vì người kia không cố gắng hét to lên để cám ơn thì mình cảm thấy hơi có vấn đề.
    Như đã nói, chuyện nhắc gạt chân chống ko chỉ xảy ra khi đi nhanh (đi nhanh như tên bắn thì ai mà kịp nhìn, kịp nhắc?)! , mà thường xuyên xảy ra khi đường vắng/ tắc đường đi chậm, khi người quên chân chống ngay khi rời vỉa hè, lề đường.... Và cũng đừng lôi cái cớ là "người nhắc nhở ko cần lời cảm ơn" ra mà nhai nhải bao biện như bò nhai rơm, nẫu lắm. Người ta ko nghe thấy, ko kịp nghe thấy là việc của người ta, mình biết dành 1-2 giây cảm ơn người ta là chuyện của mình, 2 chuyện tách bạch rõ ràng!

Việc nhắc gạt chân chống tôi ko cho là "vớ vẩn" như bạn thanh minh thanh nga, cái chân chống cũng chả đáng mấy chục nghìn, nhưng đôi khi chỉ vì 1 cái quên gạt chân chống mà tai nạn ko nhỏ vẫn có thể xảy ra đấy. Và việc 1 người lạ để tâm đến an toàn cho bạn thì càng ko phải là chuyện "vớ vẩn"!

THay vì việc "bức xúc" cmt với bài báo nêu chuyện biết "cảm ơn" cho 1 việc "vớ vẩn" thì bạn nên dành thời gian dạy con cái mình biết nói lời cảm ơn xin lỗi với những việc nhỏ nhất thì hơn!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 614 Bài viết

• 1,480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi funnywoman Xem bài viết
    Nhạy cảm không phải lối, mình cũng nhắc nhiều người nhưng cũng chả mong người ta nhìn lại mình cám ơn, vì đi trên đường nên tập trung vào việc đi lại, mình nhắc người ta, cũng là giữ an toàn cho mình.
    Bây giờ thử nghĩ xem, người ta nhắc mình rồi phóng vọt đi thì cám ơn ai bây giờ, hoặc gật gù cám ơn nhau vài câu, đằng sau nó tông luôn cho vào đít, thế là xong khỏi ơn với huệ
    Sao lại cứ phải đưa ra những trường hợp "bất khả cảm ơn" mà bao biện cho thói lười cám ơn thế?
    Có phải ai quên chân chống hoặc người nhắc gạt chân chống cũng đang phóng nhanh đâu. Với những trường hợp 2 bên đều ko đi nhanh, hoặc mới chỉ bắt đầu lên xe, hoặc người nhắc gạt chân chống là người đang đi bộ, ngồi đợi bus.... thì sao? Lúc đó đổ tại trời nắng quá ko kịp cám ơn à?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi binbin2013b; 28/04/2013 vào lúc 06:49 PM.
    • 129 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Tôi sợ bạn thật đấy. Topic nào tôi cũng thấy bạn cũng hùng hùng hổ hổ sẵn sàng sỉ vả người khác một cách dễ dàng như vậy. Thật khó tin là ngoài đời và trên mạng là hai con người khác nhau. Tôi thật sai lầm khi đã nói chuyện với bạn.
    • 197 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Cũng ko cần phải nói thật to cảm ơn,chỉ cần dùng ánh mắt or gật đầu cười thì người đối diện cũng cảm nhận đc mình đang cảm ơn họ rồi ạ,hồi xưa e ở bên Sing,hầu như câu cửa miệng là cảm ơn or xin lỗi,về Việt Nam nhiều lúc ngta đi đụng phải mình rồi còn quay lại liếc xéo 1 cái nữa chứ,hix.Nói chi xa,hồi e đi kiến tập bên trường đh bên Phi cũng vậy,các bạn rất là thân thiện,lịch sự chứ ko như nhiều sinh viên ở mình,nhiều lúc e phải nói là choáng khi thái độ các bạn rất chi là bất lịch sự.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 614 Bài viết

• 1,480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi motmanhtroixanh Xem bài viết
    Tôi sợ bạn thật đấy. Topic nào tôi cũng thấy bạn cũng hùng hùng hổ hổ sẵn sàng sỉ vả người khác một cách dễ dàng như vậy. Thật khó tin là ngoài đời và trên mạng là hai con người khác nhau. Tôi thật sai lầm khi đã nói chuyện với bạn.
    Ơ hay, nếu tôi ko nhầm thì đầu topic tới giờ tôi ko quote bài bạn, ko "thảo luận" với bạn, tự bạn vơ vào mình rồi nhảy lên lôi nick tôi vào thanh minh thanh nga đấy chứ?
    Bạn quote ra xem tôi sỉ vả bạn chỗ nào thế?
    Bạn thấy xấu hổ khi phải nói lời cám ơn vì "chuyện vớ vẩn" là chuyện của bạn, còn tôi thì khi được người lạ nhắc cho an toàn của mình thì vẫn cứ trơ mắt ếch ra mà đi ko 1 lời cảm ơn (dù chỉ là cảm ơn với, dù nta ko cần mình cảm ơn) thì tôi thấy xấu hổ lắm!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,275 Bài viết

• 5,904 Được cảm ơn

Làm việc tốt, đành rằng xuất phát từ tấm lòng, những nếu nghe câu cảm ơn, rõ ràng vui hơn. Nhiều Trường hợp chưa kịp cảm ơn thì người nhắc đã đi mất, nhiều trường hợp thì đúng như bài báo nói ý: mặt lạnh te. Thế thì mình cũng thấy chán.
    Chồng mình trước mua Cho con lọ bông tăm ở hiệu thuốc cạnh nhà, trả thừa cho chồng mình 10k. Nhưng lão cũng ko phát hiện ra, về nhà mới biết. Mình bảo mang ra trả cho họ, bán hàng lời lãi bao nhiêu đâu. Hôm sau mang ra trả. Em bán hàng mặt lạnh te, chả nói năng gì. Tự dưng thấy cô em sao mà cư xử kém, ván hóa hơi bị thấp...
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 614 Bài viết

• 1,480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lonely_Anna Xem bài viết
    Cũng ko cần phải nói thật to cảm ơn,chỉ cần dùng ánh mắt or gật đầu cười thì người đối diện cũng cảm nhận đc mình đang cảm ơn họ rồi ạ,hồi xưa e ở bên Sing,hầu như câu cửa miệng là cảm ơn or xin lỗi,về Việt Nam nhiều lúc ngta đi đụng phải mình rồi còn quay lại liếc xéo 1 cái nữa chứ,hix.Nói chi xa,hồi e đi kiến tập bên trường đh bên Phi cũng vậy,các bạn rất là thân thiện,lịch sự chứ ko như nhiều sinh viên ở mình,nhiều lúc e phải nói là choáng khi thái độ các bạn rất chi là bất lịch sự.

Khỏi phải nói, đầy trường hợp mình đang dừng xe chỗ vắng hẳn hoi, mấy đứa choai choai đeo khăn quàng đỏ đi xe đạp cợt nhả nhau đổ thẳng xe nó vào xe mình, mình rời xe nhấc giúp xe chúng nó lên, đã chẳng được 1 lời cảm ơn hay xin lỗi thì chớ, còn trơ mắt ếch nhe răng ra cười cợt tiếp với nhau như ko có chuyện gì xảy ra. Những kiểu cách hành xử như vậy ko từ bố mẹ chúng truyền cho thì ai truyền cho?
    • 3,275 Bài viết

• 5,904 Được cảm ơn

Bạn binbin2013 nói rất đúng, ván hóa cảm ơn của chúng ta hơi kém. Mình cũng ko hiểu sao, nhiều người kiệm lời cảm ơn, xin lỗi như vậy. Cảm ơn khi mình nhận được điều tốt đẹp, xin lỗi khi mình làm phiền người khác...ai cũng nghĩ vậy thì chả có chuyện ra đường động cái là choảng nhau.
    Mình đi siêu thị, mua sắm,...anh bảo vệ dắt hộ cái xe ( mặc dù đó là việc của họ) mình cũng cảm ơn. Người nhận lời cảm ơn cũng ko phải mong nhận câu đó của mình, nhưng cơ bản là mình làm vậy vì mình thấy đó là việc cần làm. Đừng bao biện lý do nọ kia để rồi ko nói cảm ơn, xin lỗi
    • 614 Bài viết

• 1,480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocbich9385 Xem bài viết
    Làm việc tốt, đành rằng xuất phát từ tấm lòng, những nếu nghe câu cảm ơn, rõ ràng vui hơn. Nhiều Trường hợp chưa kịp cảm ơn thì người nhắc đã đi mất, nhiều trường hợp thì đúng như bài báo nói ý: mặt lạnh te. Thế thì mình cũng thấy chán.
    Chồng mình trước mua Cho con lọ bông tăm ở hiệu thuốc cạnh nhà, trả thừa cho chồng mình 10k. Nhưng lão cũng ko phát hiện ra, về nhà mới biết. Mình bảo mang ra trả cho họ, bán hàng lời lãi bao nhiêu đâu. Hôm sau mang ra trả. Em bán hàng mặt lạnh te, chả nói năng gì. Tự dưng thấy cô em sao mà cư xử kém, ván hóa hơi bị thấp...
    Chuyện bạn kể làm mình nhớ tới 1 nghiên cứu của người Pháp từ thời bảo hộ VN, mình cũng ko nhớ nguồn, nhưng đại để nghiên cứu đó có rút ra kết luận dân quê An Nam có 1 đặc tính là "vô ơn". "bạc bẽo"....
    Dĩ nhiên là nghiên cứu đó đúng hay sai hết thì còn phải xét, nhưng thực tế từ cuộc sống cho thấy ko ít dân Việt có "đức tính" này. Ít nhất nó thể hiện từ việc nhỏ nhặt nhất nta giúp mình mà đấy người cũng ngại 1 lời "cám ơn, xin lỗi"! Làm như nói lời "cảm ơn" là họ "tự hạ thấp mình" chằng?
    • 1,233 Bài viết

• 2,163 Được cảm ơn

Nhớ ngày còn là sinh viên đi học bằng xe đạp, mình rất hay để ý ai đi xe máy xem có quên không gạt chân chống lên không, rất nhiều lần làm ơn rồi nhận được nụ cười, hoặc cái gật đầu. Nhưng cũng nhớ mãi có lần mình đi ngược chiều, thấy một bác trai đi xe mà quên không gạt chân chống, mình gọi với sang nhắc bác ấy, bác ấy không nghe thấy mặc dù đường nhỏ thôi, gọi lần nữa thì thấy bác ấy cau mặt lại quát mình, quát to mà mặt lại hằm hằm nữa, điên tiết nhưng vẫn cố gào cho bằng được câu nhắc, lúc đấy bác ý mới để ý rồi gạt chân chống lên, chắc là xấu hổ hay thế nào mà cũng không thấy nói gì. Sau đó vừa thấy tức lại vừa buồn cười mà đến giờ vẫn nhớ mỗi lần nhắc ai đó gạt chân chống xe.
    • 179 Bài viết

• 341 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kan_u Xem bài viết
    Trước mình ở VN cũng ít nói cảm ơn và xin lỗi.
    Sau ra nước ngoài, va vào nhau "xin lỗi", thanh toán tiền khi đi siêu thị xong "cảm ơn", ai đó giữ cửa cho vào "cảm ơn", vân vân
    rồi trở thành 1 thói quen. về vn cũng cư xử thế và bị nhìn như người ngoài hành tinh
    Mình cũng giống mẹ này, giờ cám ơn thành phản xạ rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 749 Bài viết

• 1,980 Được cảm ơn

Hic. Cách đây 2 ngày, mình vừa từ công ty đi ra khoảng mấy chục mét, có 1 bạn nam đi ngược chiều, hét to lên với mình: "Có công an, có công an" rồi chạy vút đi luôn. Mình nghe rất rõ nhưng không hiểu em í nhắc mình để làm gì, mình có làm gì sai đâu? Nhưng cũng rà xe chậm lại thì có 1 chú đi ngược chiều nói mình: "Không đội mũ bảo hiểm công an hốt bây giờ" rồi cũng vút luôn. Mình ngẩn tò te mấy giây, nghĩ: "Quái, mình có mũ mà". Đưa tay lên đầu. Đúng là "trống vắng" thật. Hóa ra mình nhét mũ vào cốp mà quên lôi ra. Thử hỏi, trải qua từng ấy giai đoạn, lúc đầu óc tỉnh táo thì mình cám ơn ai nhỉ? Không khí à? Hay lúc người ta nói, mình chưa kịp hiểu cũng cám ơn trước?

P/s: mình rất thường cám ơn và xin lỗi nhé, cả chồng, cả con, người phục vụ... Có 1 người duy nhất cần cám ơn nhiều thiệt nhiều nhưng mình lại ngượng, đó là mẹ mình. Hic, tội lỗi, tội lỗi....
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,171 Bài viết

• 851 Được cảm ơn

K kịp nói thì cái gật đầu và nụ cười thì có mất mát j nhỉ?
  • Trang 3/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 7