ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Chế độ ăn kiêng low-carb có thể hại cho sức khỏe (bài chia sẻ #1398)

Đến trả lời mới nhất
  • 95 Lượt chia sẻ
  • 494K Lượt đọc
  • 4.62K Trả lời

93 Người đang theo dõi

• 899 Bài viết

• 3,698 Được cảm ơn

Hi mọi người, trong bài viết này, tôi sẽ nói đến những khía cạnh cuối của chưong trình Carb cycling, cũng như trả lời một số câu hỏi của các bạn.
    Ok, cơ thể con người vô cùng phức tạp, có vô số cơ chế tăng giảm cân nặng mà các nhà khoa học vẫn chưa, đang và cố gắng khám phá. Nếu như hồi trước ta chỉ biết giảm cân bằng việc ăn ít vận động nhiều, thì nay đã có thêm rất nhiều cơ chế giảm cân, như ketosis, low carb, kiểm soát quá trình trao đổi chất, thậm chí high carb (vâng, nhưng k hợp với nhiều ngừoi) v..v.. Vậy một chế độ ăn kiêng mà đồng thời vận dùng hài hòa nhiều cơ chế bổ xung cho nhau thì hiệu quả sẽ đựoc nâng cao rất nhiều. Carb cycling là một chế độ diet như vậy. Ở những bài trước, tôi đã nói nhiều về cơ chế của lowcarb và sự kiểm soát quá trình trao đổi chất. Nhưng carb cycling còn chứa một cơ chế rất cơ bản nhưng răt hiệu quả. Đó là ta sẽ giảm cân nếu ta hấp thụ ít hơn lựong calo mà ta cần nạp vào.
    Trươc tiên, vậy ít hơn bao nhiêu calo thì sẽ giảm cân? Ít hơn bao nhiêu thì ta cũng bắt đầu giảm cân, nhưng 500 calo một ngày là một con số mà đựoc đa số các chuyên gia và VĐV kinh nghiệm khuyên dùng. Vì sao? Tại vì với 500calo thiếu hụt, cơ thể sẽ giảm cân với một tốc độ tốt. Hơn nữa, quá trình giảm cân sẽ rất "êm", tức là bạn vẫn thấy khá thoải mái, không quá mệt mỏi. Nếu chỉ cần tăng lên 700,800 calo là bạn sẽ thấy rất oải ngay. Nên 500 đựoc gọi là " con số kỳ diệu" cho việc giảm cân.
    Theo tổ chức y tế thế giới thì phụ nữ dưới 60t hoạt động vừa phải cần 1800 calo mỗi ngày. Vậy với chế độ ăn kiêng của chúng ta, ngày "đốt mỡ" very low và low day, 1300 calo là mục tiêu.
    Với lowday, như đã biết, bạn sẽ có 100 carb tức là 100x4= 400 calo. Theo tổ chức y tế thế giới, phụ nữ cần 40-70 g protein một ngày. Do bạn đã lowcarb nên bạn sẽ ăn 100g protein một ngày, tưong đưong với khoảng 3 lạng thịt các loại Ăn nhiều protein hơn 100g là vô ích! Tôi ₫77kg ngừoi toàn cơ mà ăn 150g một ngày vẫn còn thấy thừa! 100g protein = 400 calo. Vậy ta còn 1300-400-400= 500 calo từ chất béo, tưong đương với 500/9= khoảng 55g fat.
    Đến đây, tôi nói luôn, nguồn cung cấp fat của bạn phải từ dầu olive, mỡ cá biển, trứng hoặc cùng lắm là cá sản phẩm từ sữa. Hạn chế tối đa chất béo từ thịt động vật. Nếu các bạn nghe lời tôi thì các bác sỹ tim mạch về sau sẽ nhàn lắm đấy
    Làm thể nào để có đựoc 55g fat? Một thìa cafe dầu olive là 5ml=5g. Một thìa ăn cơm vừa (table spoon) là 15ml=15g. Nếu bạn muốn chuẩn thì mua cái zig đổ rượu của bartender ý, họ có cái zig 15/30 ml. Một quả trứng có 6g protein 5g fat. Sữa chua không đường KEFIR của vinamilk ( bạn chỉ nên mua loại này thôi, KEFIR nhé) có 5g carb 4 protein 5 fat thì phải.

Vậy, số lựong lý tưởng protein,carb và fat của các ngày như sau:
    Very low : Carb 50g, Protein 100g, Fat 75g. Tổng calo hấp thu : 1275 calo
    Low : Carb 100g, Protein 100g, Fat 55g. Tổng calo hấp thu : 1295 calo
    High : Carb 200g, Protein 100g, Fat 55g. Tổng calo hấp thu : 1695 calo
    High+ : Carb 300g, Protein 100g, Fat 55g. Tổng calo hấp thu : 2095 calo

Trên đây là những con số lý tưởng. Nếu bạn lười đếm protein và fat, tôi cũng vậy, thì chỉ cần ăn đúng lựong carb yêu cầu, và ăn các bữa trong ngày sao cho cảm thấy vừa đủ, không no quá là được rồi. Đưong nhiên nếu chuẩn như trên kia thì kết quả sẽ tối ưu.
    Đàn ông không hư đàn bà không yêu

• 1,958 Bài viết

• 3,038 Được cảm ơn

Mai có quả đàn đúm, tớ sẽ làm từ high+ trước (ngày t5chuyển thành ngày 1) tiếp theo là ngày t2 sẽ là low.... Có ổn không các sư huynh sư tỷ ?

Be Na: NB: 3.2kg----->1m: 4.8kg:Laughing::Laughing::Laughing:------->2m:6.0kg:Applause: ----->3m: 7.4kg(bắt đầu tập lật):Applause:----->>4m: tập lây

• 192 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

Aigoo, top nài xoay vần biến ảo qá. Chạy theo các bố các mợ hụt cả hơi
    Tôi đang theo pp nhịn ăn cách nhật của NB. Những đợt bận quá thì chuyển sang 1 ngày ăn cơm rau cá bình thường, 1 ngày chỉ ăn củ quả cứ thế luân phiên. Giảm k đc nhiều lắm nhưng bụng dạ nhẹ nhàng, cơ thể thoải mái
    Mấy bài tư vấn của bố 7 chi tiết giảng giải dễ hiểu quá, mà tôi hiểu không dễ Cảm ơn bố nó nhé, để tôi về ngâm cứu

Xì pam: cáo lỗi với các mợ vì đào mộ. Tôi vừa thử đăng nhập vào wtt bằng serie nick Hà mít và cờ nhôn bằng pass 123456 theo lời chỉ dẫn của em Chuối (chết vì tội hóng), mà ** được như lời đá núi của em
    Thôi chin nhỗi em Mít, em đã trốn chui trốn nhủi rồi mà chị vẫn nỡ lòng vác cuốc lôi em ra. Thôi các bố các mợ tiếp tục vui vẻ nhóe
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,098 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi deidarakisame Xem bài viết
    Aigoo, top nài xoay vần biến ảo qá. Chạy theo các bố các mợ hụt cả hơi Tôi đang theo pp nhịn ăn cách nhật của NB. Những đợt bận quá thì chuyển sang 1 ngày ăn cơm rau cá bình thường, 1 ngày chỉ ăn củ quả cứ thế luân phiên. Giảm k đc nhiều lắm nhưng bụng dạ nhẹ nhàng, cơ thể thoải máiMấy bài tư vấn của bố 7 chi tiết giảng giải dễ hiểu quá, mà tôi hiểu không dễ Cảm ơn bố nó nhé, để tôi về ngâm cứuXì pam: cáo lỗi với các mợ vì đào mộ. Tôi vừa thử đăng nhập vào wtt bằng serie nick Hà mít và cờ nhôn bằng pass 123456 theo lời chỉ dẫn của em Chuối (chết vì tội hóng), mà ** được như lời đá núi của emThôi chin nhỗi em Mít, em đã trốn chui trốn nhủi rồi mà chị vẫn nỡ lòng vác cuốc lôi em ra. Thôi các bố các mợ tiếp tục vui vẻ nhóe
    nhiều chiện thía.... thời lông lổi rại dột của chym thối pé xynh đã xa cách đây gần năm roài kkkk
    nếu có thương tôi... tại sao ???

• 899 Bài viết

• 3,698 Được cảm ơn

Một lợi ích gián tiếp của phương pháp này mọi người biết là gì không? Nếu muốn đáp ứng yêu cầu của phương pháp, thì ngừoi sử dụng phải chuyển sang sử dụng những sản phẩm tự nhiên, tươi sống mà bỏ hoàn toàn thói quen dùng thực phẩm CHẾ BIẾN SẴN. Đọc qua thực đơn của một số bạn thấy những món kiểu như xúc xích mà lo quá. Các bạn biệt xúc xích chủ yếu là bột, chỉ có khoảng 1/3 là thịt không? Cứ mấy cái xúc xích mà táng thế này thì hỏng mất cái lowcarb của em nhưng yên tâm, cứ theo Carb cycling thì các bạn sẽ có thói quen đọc thành phần dưỡng chất của từng loại thực phẩm, qua đó những thực phẩm chế biến sẵn kiểu công nghiệp sẽ dần biến măt khỏi thực đơn, đó là một việc rất tốt cho sức khỏe của bạn và gia đình.
    Bạn Ty_Liane làm thực đơn giỏi quá, mình chém gió đùng đùng chứ ăn kiêng đủ kiểu bao nhiêu năm rồi chưa lên kế hoạch bữa ăn nào chi tiết như của bạn
    Các loại gia vị CAY như ớt, hạt tiêu và QUẾ có tắc dụng làm tăng sự trao đổi chất 25% đấy nhé, chị em ăn cay nhiều vào

• 1,098 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Reeveff7 Xem bài viết
    Một lợi ích gián tiếp của phương pháp này mọi người biết là gì không? Nếu muốn đáp ứng yêu cầu của phương pháp, thì ngừoi sử dụng phải chuyển sang sử dụng những sản phẩm tự nhiên, tươi sống mà bỏ hoàn toàn thói quen dùng thực phẩm CHẾ BIẾN SẴN. Đọc qua thực đơn của một số bạn thấy những món kiểu như xúc xích mà lo quá. Các bạn biệt xúc xích chủ yếu là bột, chỉ có khoảng 1/3 là thịt không? Cứ mấy cái xúc xích mà táng thế này thì hỏng mất cái lowcarb của em nhưng yên tâm, cứ theo Carb cycling thì các bạn sẽ có thói quen đọc thành phần dưỡng chất của từng loại thực phẩm, qua đó những thực phẩm chế biến sẵn kiểu công nghiệp sẽ dần biến măt khỏi thực đơn, đó là một việc rất tốt cho sức khỏe của bạn và gia đình.Bạn Ty_Liane làm thực đơn giỏi quá, mình chém gió đùng đùng chứ ăn kiêng đủ kiểu bao nhiêu năm rồi chưa lên kế hoạch bữa ăn nào chi tiết như của bạn Các loại gia vị CAY như ớt, hạt tiêu và QUẾ có tắc dụng làm tăng sự trao đổi chất 25% đấy nhé, chị em ăn cay nhiều vào
    sáng nào em cũng ăn 1 tô ít bánh canh, 4 cái móng giò(cho đẹp da) , thật nhiều rau trụng, trưa tối ăn cầm chừng, thế mà vẫn ko xuống cân. Thì ra là em đã thiếu khâu quan trọng là sốc tinh thần. Mai áp dụng liền. Thank minh chủ, em sẽ rì pọt kết quả ạ
    nếu có thương tôi... tại sao ???

• 25 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoCara Xem bài viết
    Ai nói gì thì nói, em vẫn LC quất tới thôi, vì cơ bản em tin LC đúng, do em vận động không nhiều nên ăn dư tinh bột chỉ tổ quấn thêm mỡ vào người.
    e đồng ý vs bác. e thì ăn kiểu lc biến thể tí, vẫn ăn cơm và ăn tinh bột nhưng ở lượng tối thiểu, ăn nhiều rau và hoa quả( cái này cũng có đường ) thấy sức khỏe vẫn ổn, ko tăng mỡ hay tăng cân gì hết
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 74 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Các bạn có thể vào trang này để xem hoặc down về cuốn "Bảng thành phần thực phẩm Việt Nam" của Bộ Y tế - Viện dinh dưỡng: http://typo3.fao.org/fileadmin/templ...N_FCT_2007.pdf

Đầy đủ và chi tiết thành phần chi tiết của 526 thực phẩm được trình bày theo 14 nhóm, cung cấp số liệu của 86 chất dinh dưỡng.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 899 Bài viết

• 3,698 Được cảm ơn

Quĩck update: những loại rau rất tốt cho chế độ này : cần tây, bắp cải, xúp lơ xanh,nấm tuơi, dưa chuột (gọt vỏ)

• 5,235 Bài viết

• 6,784 Được cảm ơn

http://tailieu.vn/xem-tai-lieu/thanh...am.710414.html
    http://vansu.vn/?part=dinhduong&opt=...nmenu=kienthuc

2 trang này nêu lên khá nhiều món ạ, cả về carb lẫn fat

@ sư phụ f7 : còn món đậu phụ thì sao hả anh vào những ngày high+ thì có dc ăn đường k ạ? ví dụ bánh ngọt , kem...?
    bất tài
    bất lực
    bất mãn

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)