ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Cảnh giác với các cuộc điện thoại nhỡ lúc nửa đêm

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 14.5K Lượt đọc
  • 86 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 10,931 Bài viết

• 5,835 Được cảm ơn

Cảnh giác với các cuộc điện thoại nhỡ lúc nửa đêm

25/02/2013
    | 16:04:00
    http://www.vietnamplus.vn/Home/Canh-giac-voi-cac-cuoc-dien-thoai-nho-luc-nua-dem/20132/184606.vnplus

Ảnh chỉ có tính minh họa. (Nguồn: Vnexpress)

Gần đây, rất nhiều chủ thuê bao di động nhận được cuộc điện thoại gọi nhỡ có đầu số 08 (Thành phố Hồ Chí Minh), 04 (Hà Nội)... vào lúc nửa đêm khiến họ không khỏi bực mình.

Trên nhiều diễn đàn như 5giay, webtretho... các số điện thoại như 08.62885940, 08.39529000, 08.62885180, 04.35730547, 04.62823858... được cư dân mạng đem ra mổ xẻ và nghi ngờ là số điện thoại từ vệ tinh, dụ người dùng gọi lại. Kèm theo đó, nhiều người đưa ra cảnh báo không gọi lại, kẻo bị trừ một số tiền lớn như những trường hợp báo chí đã cảnh báo trước đây.

Nhằm giúp mọi người cùng cảnh giác, các thành viên trên các diễn đàn đã liên tục cập nhật các số điện thoại mà họ nghi ngờ là lừa đảo để mọi người cùng có phương án trước các cuộc gọi nhỡ đáng ngờ.

Để tìm hiểu rõ hơn, phóng viên Vietnam+ đã gọi điện đến tổng đài 1081 (thuộc VNPT) của Hà Nội và Thành phố Hồ Chí Minh để yêu cầu dịch vụ tra cứu số điện thoại. Tuy nhiên, các điện thoại viên đều cho biết chưa có thông tin về các số điện thoại "bí ẩn" trên.

Gọi vào các số điện thoại 0862885940, 0839529000, 0862885180, chúng tôi chỉ nhận được lời chào mời giọng nữ hấp dẫn từ tổng đài giới thiệu dịch vụ kết bạn. Sau 30 giây, cuộc đàm thoại tự động kết thúc. Kiểm tra tài khoản, số tiền bị trừ vào khoảng 700 đồng.

Tiếp tục gọi vào số tổng đài 1900571565 được giới thiệu, chúng tôi thấy đây là một tổng đài tự động và cho dù chỉ mới gọi khoảng 5 giây, chưa kịp có thao tác yêu cầu, tài khoản di động của người gọi đã bị trừ khoảng 5.000 đồng.

Ở số điện thoại 0435730547, chúng tôi không thể thực hiện cuộc gọi còn với số 0462823858 thì tổng đài tự động đọc một dãy số bằng tiếng Anh, sau đó tự động kết thúc trong khoảng thời gian 5 giây. Số tiền bị trừ trong tài khoản vào khoảng gần 200 đồng.

Ngoài việc giới thiệu kết bạn, nhiều thuê bao còn cho biết có số điện thoại khi gọi lại thì biến thành tổng đài giới thiệu bài hát, dịch vụ quà tặng... Các cuộc gọi nhỡ dạng này đang xuất hiện với tần suất ngày một nhiều.

Một chuyên gia công nghệ cho hay, đây là một trong những mánh khóe quảng cáo mới của các nhà cung cấp dịch vụ nội dung. Theo đó, bằng công nghệ, họ thường thực hiện những cuộc gọi nhỡ để "nhử" thuê bao gọi lại. Khi đó, tổng đài của nhà cung cấp sẽ giới thiệu dịch vụ mới để hút khách. Thông thường, cuộc gọi này được tính cước như mức cước áp dụng của các nhà mạng. Tuy nhiên, khi gọi đến tổng đài trong lời quảng cáo, thuê bao có thể bị trừ một số tiền khá lớn.

Trao đổi với phóng viên Vietnam+, ông Vũ Ngọc Sơn, Giám đốc bộ phận nghiên cứu của Công ty an ninh mạng Bkav cho hay, thông thường, khi nhận được các cuộc gọi nhỡ lúc nửa đêm, người dùng thường gọi lại bởi lo ngại rằng đó là cuộc gọi khẩn cấp. Bởi thế, các đơn vị quảng cáo thường lợi dụng tâm lý này để hút người gọi lại.

Về việc không tra cứu được thông tin của các số máy nói trên, ông Sơn cho rằng tổng đài 1081 cũng là một dịch vụ, và rất có thể dịch vụ ấy chưa cập nhật được thông tin của các số điện thoại mới đăng ký.

Chuyên gia này cũng cho hay, rất khó để khuyến cáo người dùng trong trường hợp này, bởi không phải cuộc gọi nhỡ từ số điện thoại nào cũng là quảng cáo. Bởi thế, người dùng nên tìm hiểu về số điện thoại đó, và có thể cho vào blacklist để chặn cuộc gọi, hoặc có thể dùng các phần mềm chuyên dụng.

Thông thường, người dùng khi xem lại các cuộc gọi nhỡ rất khó để phân biệt đâu là số điện thoại chuyên thực hiện các cuộc gọi “rác” (nháy máy). Tuy nhiên, theo ông Sơn, phần mềm có thể làm được việc này. Hiện, Bkav Security do Bkav xây dựng đã cập nhật bộ lọc thông minh, cho phép phân tích ngữ cảnh cuộc gọi và đưa ra quyết định chặn hợp lý.

Về phía cơ quan quản lý, một chuyên gia Bộ Thông tin và Truyền thông cho biết, các "cuộc gọi nhỡ quảng cáo" là một hình thức mới đang được nghiên cứu tìm hướng xử lý. Tuy nhiên, ông cũng khuyến cáo người dùng nên cảnh giác. Đặc biệt, không nên gọi vào các số điện thoại tổng đài được quảng cáo khi không rõ thông tin về tổng đài đó để tránh bị trừ khoản tiền lớn.

Cách đây vài tháng, người dùng di động cũng đã gặp phải tình trạng những cuộc gọi nhỡ từ đầu số vệ tinh di động 881, +882. Khi thực hiện cuộc gọi trở lại, thuê bao sẽ bị thu cước từ 99-150.000 đồng/phút. Sau đó, Bkav đã thông báo chặn được các cuộc gọi lừa đảo này./.

Kỳ Dương (Vietnam+)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cảnh giác với các chiêu lừa khuyến mãi

Thực tế, các chương trình khuyến mãi chui, khuyến mãi "ma" không thông qua các Sở thương mại, Cục Xúc tiến Thương mại và thường đưa ra những "giá" rất hời cho khách hàng, vì thế mà khách hàng dễ dàng bị mắc lừa. Chị Hồ Thị Liên mới chân ướt chân ráo từ quê lên Hà Nội học, thuê nhà trọ tại xóm...

• [Kết quả] Giải thưởng Chung cuộc-OMO-"Cứ tha hồ lấm bẩn"

Các thành viên thân mến, BTC_Cuthaholamban trân trọng thông báo danh sách 03 gia đình đã...

• Vợ ốm nghén

Vợ ốm nghén PNCN - Sau khi lên thực đơn ngày mới, chồng lục tục dắt xe ra cổng. Vợ...

• Cảnh giác với các cửa hàng bán gas

Mình ấm ức bấy lâu nay và quyết định hôm nay phải chia sẻ với các mẹ về việc mua bình gas gia đình. Chả là trước đây khi ở Thành Công, nhà mẹ đẻ mình mua bình Shell gas từ một cửa hàng chính hãng. Khi chuyển nhà về Đội Cấn thì phải gọi bình gas Shell từ 1 cửa hàng gas tư nhân (là A). Sau đó, chị...

• Những loại quả chứa nhiều độc tố

Những đằng sau vẻ đẹp “mỹ miều” của những loại quả này tiềm ẩn rất nhiều độc tố và có...

• 369 Bài viết

• 763 Được cảm ơn

1 lần thấy cuộc gọi nhỡ của đuôi 9000. Rất may là mình ko bao giờ có thói quen gđ lại cho số lạ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,019 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

đêm hôm kia em mới gặp 1 số, gọi lúc 4h đêm mới khiếp khủng, ko cho con nhà ai ngủ thì đúng là bó tay, còn các cuộc gọi nhỡ ban ngày thì ngày càng nhiều, mình ko gọi lại thì cứ thấp thỏm lo âu, gọi thì lo bị nó trừ xiền mà ko biết tại em dùng trả sau, cuối tháng báo về bao nhiu trả bấy nhiu, sợ quá mấy cái chiêu trò ngày càng tinh vi này
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,281 Bài viết

• 6,940 Được cảm ơn

hic có 1 lần dính 1 số đầu 08 bị trừ phăng 100k. Mà hình như mạng Mobi mới bị hay sao ý, sim viettel của em chả thấy j
    bất tài
    bất lực
    bất mãn

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 32 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

hồi trước mình cũng dính chiêu trò này, bị trừ tiền thảm thương., Sau đó thì mình rút kinh nghiệm ko gọi lại, ai cần mình ng ta sẽ gọi lại, cũng có khi mình quên bắt máy nhầm mấy số này lập tức tắt ngay mà cũng bị trừ tiền hix
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14,832 Bài viết

• 40,679 Được cảm ơn

e bị 1 phat đêm hôm kia dưng để quên máy dưới gậm giường khe tủ nên chả biết
    • 361 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

May quá, mình hiếm khi gọi lại cho số ko có trong danh sách. Nhiều khi bị sót mấy cuộc dt của người quen dùng số khác gọi, hehe.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,590 Bài viết

• 17,916 Được cảm ơn

Nhận được nhiều tin nhắn từ số Mobile hẳn hoi nhé : Máy em hết pin, gọi lại cho em vào số sau nhé 09xxyyzz...em H.
    Rồi thì : Máy em hết tiền, mượn máy của bạn, gọi lại cho em vào số này 09aabbcc...Em Thủy.

Gặp ngay máy của mình dùng mạng Pagoda Mobile, nhắn lại luôn : Con đjn
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,234 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

mình cũng từng bị lừa nề, thấy số điện thoại bàn, gọi chưa tới 1s thì bên kia giọng nữ, nói gì đó kết bạn chân dài thế là mình cúp cái rụp, sao trên đời này còn tồn tại những trò quỷ quái lừa nhau thế này trời?
    • 1,748 Bài viết

• 4,168 Được cảm ơn

Ôi số 08 39529000 mới gọi cho mình vào sáng sớm nay lúc 5h47', mình chả bao giờ có thói quen gọi lại các cuộc gọi nhỡ số lạ, chỉ gọi lại cho ng trong gia đình thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Billvang; 25/02/2013 vào lúc 10:49 PM.
    WE LOVE BA BÍCH
    • 3 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình hay bị đầu 08, máy đổ 1 tiếng chuông rồi thôi.
    • 792 Bài viết

• 2,255 Được cảm ơn

Hôm trước vừa bị số 0862885940 gọi nhỡ lúc 2 giờ sáng chứ. Vừa đọc thấy bài báo có đúng số này rồi. May quá mình ko có thói quen gọi lại số lạ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,011 Bài viết

• 2,539 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dungcom Xem bài viết
    Mình hay bị đầu 08, máy đổ 1 tiếng chuông rồi thôi.
    mình cũng bị vào đêm hôm qua tầm 2h rưỡi sáng, cũng chỉ đổ 1 tiếng chuông rồi tắt. haizz đúng là xã hội điên đảo. lừa đảo đủ các trò. Số gọi đến là 0437355051
    • 14,895 Bài viết

• 8,160 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gold38 Xem bài viết
    Mình cũng vậy. Y hệt số này. Bọn chó má nào nghĩ ra cái trò này. Công an thì đ' vào cuộc, suốt ngày đi rình rập bắt bớ bọn viết blog làm cái đ' gì, bts bọn vô tích sự
    Bình tĩnh đi bạn, việc này do khâu quản lý của nhà mạng lỏng lẻo, biết nó đăng ký đầu số để làm dịch vụ ảo, lừa đảo mà vẫn cho nó đăng ký là sao
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 237 Bài viết

• 1,140 Được cảm ơn

suốt ngày nhận được mấy cái tin: anh gọi lại để tâm sự với em nhé, em đang cô đơn lắm. Nghĩ thầm nếu mấy bác FA CDSHT mà nhận được mấy tin này thể nào cũng mắc lừa.
    • 1,647 Bài viết

• 1,847 Được cảm ơn

Hôm nay mình còn bị một trường hợp thế này, thấy máy rung đồng thời có số này gọi đến 0313914474. Mình bấm trả lời thì nghe thấy tiếng nhạc. Lát sau có người alo. Mình cũng nói: Tôi nghe đây. Nhưng bên kia lại hỏi: Chị gọi tới có việc gì? Trời, té ra là số mình gọi số họ.

Chẳng hiểu gì cả!!!

Có bạn nào có thể giải thích cho mình được không? Liệu mình có dính quả lừa như trên không?
    • 1,310 Bài viết

• 2,021 Được cảm ơn

Vậy nghe có mất tiền ko hả mấy mẹ? Mình ko có thói quen gọi lại nếu ko phải là số người nhà nhưng lại hay nghe, hehee
    ... Đêm nằm nghe tiếng bước chân qua, xa rồi xa, sao nhẹ nhàng đến thế ...
    • 518 Bài viết

• 1,031 Được cảm ơn

Nhà mạng vô trách nhiệm thôi, vì lợi ích của mình, vnpt, viettel, mobi... đã để cho bọn lừa đảo lợi dụng. Chứ nếu nhà mạng nghe phản ánh về những đầu số ĐT và đầu số dịch vụ quấy rối, tiến hành xác minh, nếu đúng chặn luôn, thì bọn lừa hết vở ngay.
    "Dân chủ thật ra có nghĩa là để cho dân được mở miệng" (HCM)
    "Vừa rồi: Nhân họ Hồ chính sự phiền hà / Để trong nước lòng dân oán hận / Quân cuồng Minh thừa cơ gây hoạ / Bọn gian tà còn bán nước cầu vinh / Nướng dân đen trên ngọn lửa hung tàn / Vùi con đỏ xuống dưới hầm tai vạ / Dối trời lừa dân đủ muôn ngàn kế / Gây thù kết oán trải mấy mươi năm / Bại nhơn nghĩa nát cả đất trời / Nặng thuế khoá sạch không đầm núi" (Nguyễn Trãi)
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 270 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

Mình cũng bị một cuộc gọi nhỡ hôm kia lúc gần 2 giờ sáng, buồn ngủ quá chẳng nghe. Hôm nay thấy bài này kiểm tra lại thì ra số như trong này báo 08 39529000. Chắc bọn này dùng chương trình máy tính gọi tự động hàng loạt, chuông đổ tự ngắt luôn để lừa mọi người gọi lại. Nhà mạng phải có phần mềm nhận diện bọn lưu manh này chứ, đã không đầu tư bảo vệ khách hàng lại còn ký hợp đồng dịch vụ ăn chia với bọn nó.
    • 45 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Sáng nay đang mải làm nên mềnh ko để ý, lúc sờ đến ĐT thấy cuộc gọi nhỡ số 08.62885180. Tưởng bọn tiếp thị cho ngân hàng vì mềnh bị là phiền 1 lần rồi may quá mềnh ko gọi lại số này. Các mẹ cảnh giác nhé
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5