Cách làm sạch máy giặt vô cùng đơn giản

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19.5K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,146 Bài viết

• 3,022 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Cách làm sạch máy giặt vô cùng đơn giản

07/05/16 06:55

Sau nhiều lần giặt, lồng máy giặt của bạn có thể bị ám mùi, cặn bẩn. Những thứ này có thể sẽ bám trở lại quần áo của bạn. Do đó, bạn cần thường xuyên làm sạch lồng máy giặt cả cửa trước và cửa trên, ít nhất một tháng một lần.

Máy giặt cửa trước

Bước 1: Đổ nước nóng vào máy giặt

Những kiểu máy giặt cửa trước mới thường có chế độ tự làm sạch. Nếu máy giặt nhà bạn có chế độ này thì bạn chỉ cần đổ nước nóng vào bật chế độ đó. Còn nếu máy giặt của bạn không có thì trong bước này bạn chỉ cần đổ nước nóng vào lồng máy giặt.
    Long_may_giat_meo_lam_sach_infonet2

Nên làm sạch lồng máy giặt ít nhất một tháng một lần.

Bước 2: Thêm một lít thuốc tẩy để loại bỏ vết bẩn

Nếu lồng máy giặt của bạn bị cặn bẩn, bạn nên đổ thuốc tẩy vào để làm sạch. Bạn có thể dùng vật gì đó để quấy cho thuốc tẩy tan vào nước nóng.

Bước 3: Bật chế độ giặt bình thường một lần nhưng nhớ không cho quần áo vào giặt

Bước 4: Dùng miếng xốp mềm lau cửa máy giặt

Máy giặt cửa trên

Bước 1: Dọn phần lọc vải và đổ nước nóng vào máy giặt

Trước khi đổ nước nóng vào, bạn tháo phần lọc vải trong lồng máy giặt ra và đổ những cặn bẩn đi. Sau đó, lau sạch phần này bằng nước có pha ít dấm.
    Long_may_giat_meo_lam_sach_infonet1jpg_1

Bước 1: Dọn phần lọc vải và đổ nước nóng vào máy giặt.
    Bước 2: Thêm một lít thuốc tẩy clo. Bạn có thể dùng vật gì đó để quấy cho thuốc tẩy tan vào nước nóng. Sau đó để ngâm hỗn hợp đó trong lồng máy giặt ít nhất một giờ để vết bẩn bong ra, cũng như để loại bỏ nấm mốc và các chất bẩn khác trong lồng máy giặt.

Nếu bạn không muốn sử dụng thuốc tẩy clo, bạn có thể sử dụng một chất tẩy rửa đặc biệt cho máy giặt hoặc dùng dấm trắng.

Bước 3: Bật chế độ giặt

Bật chế độ giặt bình thường một lần nhưng nhớ không cho quần áo vào giặt. Sau khi giặt xong, lồng máy đã sạch. Nhưng nếu lồng máy giặt còn bị mùi thuốc tẩy, bạn hãy đổ một ít nước nóng và một lít dấm vào, ngâm khoảng 1 giờ, sau đó bật chế độ giặt một lần nữa.

4. Làm sạch phần lọc vải và chỗ đựng bột giặt, nước giặt

Pha một ít dấm với nước. Lấy một miếng bông nhúng nước để làm sạch chỗ đựng bột giặt, nước giặt.

Chú ý: Không để quần áo ẩm trong máy giặt, thậm chí trong vài giờ, vì điều này không những gây nấm mốc mà còn có thể làm giảm “tuổi thọ” của máy giặt.

Nên mở máy giặt sau khi giặt xong để lồng máy giặt luôn được khô ráo, tránh ẩm mốc. Tuy nhiên, bạn nên đảm bảo an toàn cho trẻ nhỏ, tránh trường hợp các bé chui vào máy nghịch.

Nội dung được thực hiện qua tham khảo nguồn tin từ WikiHow của Mỹ.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7,149 Bài viết

• 18,825 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Cho vào bao nhiêu nước nóng thì vừa nhỉ
    Có kiến thức thì không nghi ngờ, có lòng nhân thì không ưu tư, có dũng cảm thì không sợ hãi
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,154 Bài viết

• 444 Được cảm ơn

Trời, sao nhiêu khê vậy?

Cái máy giặt cổ lỗ sĩ nhà tui có từ năm 89, do người nhà mua bên Đức đem về đã có chế độ giặt bằng nước nóng rồi. Hồi đó không hiểu nên chỉ dùng giặt quần áo bảo hộ lao động đầy dầu mỡ của ba tui. Sau cái vỏ máy bị mục gây điện giật hoài nên má tui bán cho người ta. Về họ đóng lại vỏ bằng gỗ xài bình thường. Sau này tui mua máy giặt cửa trước cũng có chế độ làm sạch gọi là "White". Nước được đun nóng lên 95oC cùng với xà phòng, cứ vậy mà chạy trong hơn 120' thôi làm lồng máy sạch bóng. Các mẹ nhớ làm sạch phần ron máy giặt nữa nha, tui từng moi trong đó ra đồng xu, viết, tăm xỉa răng ... Còn phần lọc máy giặt thì chứa cả mớ rách nát của tờ 10k. Tháo ra mới thấy bẩn kinh hồn như thế nào.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhiều công đoạn hơn mình nghĩ. Trước kia mỗi lần mình vệ sinh máy giặc mình chỉ lâu chùi sơ sơ rồi cho lông giặt trông thế là xong. Bây giờ mới biết như thế là chưa được
    • 164 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Có mẹ nào đã thực tế làm sạch lồng máy giặt bằng cachs trong bài chưa cho mình xin ít rì viu với. Mình cũng có mua cả viên làm sạch lồng máy giặt của Nhật mà thấy k sạch bong. Với cả nếu dùng nước nóng thì cho bao nhiêu nước là vừa nhỉ? Vì máy giặt nhà mình nó cũng giặt với chế độ tự đun nước nóng 60 độ C. Cám ơn các mẹ
    If you are happy and you know, clap your hands...
    • 218 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

mình chỉ lau với tẩy rửa bình thường vẫn thấy máy sạch bong. không biết cách như thế nào
    1px
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 905 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Máy nhà mình có chế độ giặt nóng. Mình ngồi chờ nước chảy xuống xem thử nóng thế nào thì thấy chẳng nóng gì cả.
    Có nhà nào giống mình cái rong ngay cửa máy Electrolux nó bẩn kinh khủng. Như bùn í.
    comment by WTT mobile view
    • 1,117 Bài viết

• 1,755 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    NHà em mới mua loại cửa trên 11kg được 1th, 1 tuần giặt 1 lần. Thế hiện tại đã cần vs chưa các mẹ nhỉ. Mà đổ nước nóng vào thì có hỏng hóc gì không ạ?
    comment by WTT mobile view
    • 164 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

mới có một tháng thì chắc là chưa cần đâu mình hihi, giặt có 4 lần thôi mà.
    If you are happy and you know, clap your hands...