15 Người đang theo dõi

• 4,783 Bài viết

• 3,676 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThiTh Xem bài viết
    Nhớ lại thời con còn nhỏ, mình không hiểu sao mình có thể vượt qua được khó khăn nữa. Người giúp việc không có, chồng thì nếu ở nhà mình còn phải phục vụ thêm. Cái khó ló cái khôn, mình thường lật ngang cái bàn, quây thành một góc như cái chuồng lợn cho con chơi trong ấy với các loại đồ chơi. Còn mình thì làm việc nhà, nấu nướng, lâu lâu để mắt đến cái góc của con, nói chuyện với con. Thế là vừa trông được con vừa làm được việc nhà. Khi con 11 tháng mình kiên quyết gởi nhà trẻ để đi học và đi làm dù mẹ mình nói để bà trông cho.
    Đấy là với con dễ dễ một chút mẹ nó ơi. Trẻ con nhiều đứa khó nuôi cực kỳ, điển hình con nhà mình, quây thế nàng ý chả gào ầm ỹ ra ngoài bằng được mới thôi, kể cả đồ chơi, ăn uống thì nếu 1 người trông chỉ lo cho nàng ý ăn thôi cũng đã mệt lắm và kín hết thời gian rồi, chưa kể bệnh tật,..... Hỏi vì sao nước ngoài có điều kiện thế còn không dám sinh, sinh thì phải ở nhà trông con, mà trông con thì ai đi làm kiếm tiền, đợi chồng có khi bị chồng coi thành osin từ lâu rồi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 70 Bài viết

• 205 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuoi_27 Xem bài viết
    Đấy là với con dễ dễ một chút mẹ nó ơi. Trẻ con nhiều đứa khó nuôi cực kỳ, điển hình con nhà mình, quây thế nàng ý chả gào ầm ỹ ra ngoài bằng được mới thôi, kể cả đồ chơi, ăn uống thì nếu 1 người trông chỉ lo cho nàng ý ăn thôi cũng đã mệt lắm và kín hết thời gian rồi, chưa kể bệnh tật,..... Hỏi vì sao nước ngoài có điều kiện thế còn không dám sinh, sinh thì phải ở nhà trông con, mà trông con thì ai đi làm kiếm tiền, đợi chồng có khi bị chồng coi thành osin từ lâu rồi
    Con mình cũng tương đối dễ thật , chắc nó thương mẹ vất vả thiệt thòi quá.

Tuy nhiên mình ý thức ngay từ đầu, nếu con mè nheo là mình không chiều, cho khóc luôn và thể hiện cho con biết là cái trò đó là mẹ rất ghét. Trẻ con cũng khôn lắm, thấy trò đó không lay chuyển được mẹ thì nó không tiếp diễn nữa . Ngày nào trước khi con ngủ mình cũng nằm bên trò chuyện, gợi lại những chuyện trong ngày giải thích vì sao thế này vì sao thế kia theo mức hiểu biết của con.
    To understand everything is to forgive everything (Buddha)
    • 756 Bài viết

• 1,147 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoBambi Xem bài viết
    Thực ra, việc OB có chăm cháu hay không, và chăm ra sao còn phụ thuộc rất nhiều vào BM bé nữa cơ.
    Ví dụ nhé, mộng chè mình là điển hình của kiểu suy nghĩ xưa: bà PHẢI chăm cháu, ko chăm dc là… vứt đi, và PHẢI làm sao cho cháu nó quý bà hơn mẹ nó, vv. Ngày mình đẻ, bà bỏ quê bỏ chồng con vào SG để… tranh trông con mình. Lúc nào cũng muốn kè kè lấy cháu, nói chung là căng thẳng vô cùng. Nó ăn, nó ngủ gì bà cũng chỉ muốn tranh lấy thôi. Mình thì đơn giản là con mình, mình chăm mình dạy và cũng sợ bà lớn tuổi (gần 70), lại yếu sẵn nên ko muốn bà vất vả nhiều, thế là cũng mặt nặng mày nhẹ 1 thời gian. May bà vào dc có 3 tháng, sau này OB vào ở thì thoảng lắm 2 vc mình mới cho con về OB 1 thời gian ngắn nên bà vẫn “khát” chăm cháu như thường.
    Đến cô ED chồng mình sinh, bà mừng lắm. Vì CD này là công nhân, nhà lại sát bên nên chắc bà sẽ thoải mái chăm cháu nhé. Ấy vậy mà ít lâu sau chiính ED lại nói xấu bà là… sợ chăm cháu, còn bà thì phát hoảng cả lên. Số là, ED ban đầu dóng dả là có bà ngoại ở gần, bà ngoại lại trẻ khỏe hơn bà nội, chắc gì cần bà nội. Rồi từ ngày bầu bí, em “ưu tiên” dành hết việc nhà em cho MC, lúc nào cũng chỉ đi làm, đi chơi, và… ngủ, bảo là dưỡng thai! Ừ, MC cũng kệ, làm cố 1 tí cho mẹ con nó khỏe (bà phải chăm ông bị ốm, còn vườn rau với đàn gà, con chó nữa). Gần đến ngày đẻ, mẹ ED sang, nói là tuy bà còn khỏe, còn trẻ, nhưng bà bận chăm cháu… người ta để lấy tiền, chắc ko chăm cháu ngoại dc, bà nội chịu khó tí nhé, nhé.
    Rồi cháu ra đời, ED thực hiện triệt để vụ kiêng cữ gái đẻ, thậm chí 6 tháng sau cũng ko chịu mó tay vào việc gì, chỉ ăn với ngủ. Chỉ khi nào MC cần rửa bát, nấu ăn thì em bế con, còn lại ngoài thời gian bú với ngủ, bà bế cháu đi. ED hết thời gian thai sản, thế là 5g sáng dậy, cho con bú rồi vứt sang bà. Hôm nào tử tế em sẽ rửa bát của 2 vc từ ngày hôm trước, ăn sáng rồi đi làm, hôm nào lười (90% lười ạ), em vứt hết đấy cho chồng, đi làm luôn. Chiều, vì có con nhỏ, 4:30 em tan sở, tranh thủ lượn chợ mua đồ cho… nhà đẻ, hoặc đi chơi. Xong em về nhà đẻ chơi, tranh thủ ngủ thêm 1 giấc (nghe hàng xóm kể, và 1 hôm EC có việc qua khu đấy thấy CD đang nằm ngủ trong phòng khách nhà sui gia mới biết). Qua 6g em lững thững đi về, MC bảo vào cho con bú, em nói con chưa xong việc. Việc là, em về nhà, đi tắm, cắm nồi cơm, lên giường… ngủ tiếp. Thường sau 8g tối em dậy ăn cơm, còn hôm nào ngủ ngon, 9g chồng chửi ầm lên thì em dậy ăn. Cơm xong, uống nước xỉa răng rồi mới chịu dòm đến con, bề về cho bú và mẹ con… đi ngủ.
    Chủ nhật (CN ko dc nghỉ thứ 7), em nói em có nhiều việc phải lo, đi chỗ này chỗ khác nên em thường biến ngay khỏi nhà để khỏi trông con. MC cả ngày trông cháu, chợ cũng ko đi dc, toàn chồng em này hoặc nhờ hàng xóm mua qua quít thứ gì. Ông đang ốm mà bà cũng ít ngó ngàng dc vì mải cháu. Nhà cửa thì bề bộn vì ko ai dọn (CD hôm nào tử tế lắm thì tự quét nhà nó, ko sai chồng, còn nhà bà bẩn, bát đĩa nhà bà bẩn là việc của bà, ko phải việc cô ấy). Tối mịt CD đón cháu về thì MC còn ko có thời gian để tắm ấy chứ. Đã thế, cả ngày cô ấy hạch sách kiểu cháu còi, cháu ko thơm tho, rồi là bà đã ko làm ra tiền, trông cháu còn ko nên thân (lương CN của cô còn ko đủ cô xài, nên khỏi giúp gì cho OB nhé). Bà có ốm cũng phải cố mà trông nó nhé, ko phải việc của CD (vì nếu bà ko trông, bố nó phải nghỉ mà bố trông cũng ko chịu vì nó ko theo). Mà bà hết tiền xài, thì bà xin tiền các con khác, lấy luôn tiền đó mua đồ ăn cho cháu chứ CD ko cần biết.
    Cháu 2 tuổi, bà hết chịu nổi, bắt cho cháu đi trẻ thì cả CD lẫn nhà sui gia làm ầm lên là bà nội ko thương cháu thương con, chúng nó khó khăn còn bắt con nó đi trẻ tốn tiền, vv. Và rồi chiều về vẫn vứt nó sang bà cho ăn, bà tắm giặt, bao giờ ngủ BM mới đón về.
    Trường hợp này thì ai mới là ko có tình người, tình máu mủ hay trách nhiệm gì gì đó? Nói thêm là lúc lấy chồng, ED cũng gần 30 rồi chứ chả phải trẻ con đâu ạ.
    Trường hợp này trách em dâu chồng chị là đương nhiên.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,878 Bài viết

• 7,850 Được cảm ơn

Trường hợp này thì ai mới là ko có tình người, tình máu mủ hay trách nhiệm gì gì đó? Nói thêm là lúc lấy chồng, ED cũng gần 30 rồi chứ chả phải trẻ con đâu ạ.
    Bà MC nhà bạn quá hiền và tốt, qua trường hợp này tớ càng rút kinh nghiệm, không trông nom gì hết.
    Mấy cô con dâu lười biếng ham ăn này nên gặp mấy bà Mông chè ác nghiệt mới phải, tối ngày ngủ và ngủ, để các bà ấy nắm tóc lôi dậy dúi đầu bắt làm, ở đc thì ở, không ở đc biến luôn, các loại lười biếng đấy không có võ riêng mà dạy thì không đc, riêng thể loại ấy cứ phải có hành động cụ thể, kể cả mang tiếng ác.
    Các mẹ bênh các cô con dâu hiền lành chăm chỉ bị bắt nạt nhưng cũng không vì thế mà để cho mấy đứa con gái lười thối thây vào đây tra trộn, cổ vũ cho phong trào lười biếng trốn chúa lộn chồng, ăn sung mặc sướng có người hầu hạ thấy vẫn chưa đủ ý, có khi sướng quá hóa rồ, còn phải bồ bịch đổi gió nữa mới hả.
    • 483 Bài viết

• 747 Được cảm ơn

Bạn mình gửi con về quê cho OB nội chăm vì OB giành ( bảo là cháu đích tôn nên muốn chăm), nhưng vẫn đưa tiền 1 tháng 4 triệu gồm cả tiền ăn cho cháu,( OB ra giá ), cộng thêm biếu xén tiền tiêu vặt hàng tháng, mà ở quê rất rẻ nhé, uống thì bà cho uống Vinamilk, ko bỉm tã, quần áo bố mẹ mua gửi về... Ok vậy cũng tốt, nhưng mỗi lần có chuyện gì là Bà nội lại nói " cái thứ mẹ gì mà ko biết nuôi con, chưa ngày nào chăm con, biết gì mà nói..." Gặp như mình thà mình thuê GV trông còn sướng hơn. Bà nội nói kiểu đó nhiều quá giờ bạn mình nó cũng ngán tận cổ rồi, nó bê con về thuê GV trông rồi, bà lại tiếp tục chửi ko thương con, vứt con cho người ngoài...bó tay .
    • 591 Bài viết

• 1,309 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuoi_27 Xem bài viết
    Hix con mình cũng khó như vậy nè. Chơi đồ chơi gì cũng chỉ cùng lắm 1 tiếng là chán. Nên có quây bé thì bé khóc la ầm ĩ, ngày trước khi bé chưa biết đi nhốt trong cũi thì ngày nào bé cũng gào khóc. Đẩy xe bé đi siêu thị thì được 1.2 tiếng là bé khóc ầm ĩ ngay. Bé lại rất lười ăn nữa, có những hôm bé chỉ ăn được đúng 1 muỗng đầu, đến muỗng tiếp theo là lắc đầu bỏ đi, ráng kéo bé lại đút vào thì bé phun ra hết. Đến muỗng thứ 5 thì mình chịu, đem dẹp hết thức ăn luôn. Haizzzzz

Mình nhớ có lần con mình khoảng 9 tháng, chồng đi công tác, xui sao mình bị cảm, sốt 39 độ, sổ mũi chóng mặt. Con cũng bị lây cảm của mình luôn, sốt bằng mình. Mình vẫn 1 mình chăm bé. Đêm bé cứ ngủ 2 tiếng là thức dậy đòi bú, mình ráng đi pha sũa dù đầu quay vòng chân đi ko vững. Cả 2 ngày hôm sau mình ko nấu nổi nên toàn ăn đồ hộp, và cho bé bú trừ 2 bữa cháo luôn.

Tuy nhiên mình ý thức ngay từ đầu, nếu con mè nheo là mình không chiều, cho khóc luôn và thể hiện cho con biết là cái trò đó là mẹ rất ghét.
    Có mấy lần mình ko chìu, cứ thử để bé khóc thi gan với mình, mình ngồi thử lướt web. Kết quả bé khóc suốt 1 tiếng rưỡi luôn, lạc cả giọng, ho sằng sặc, đành phải dỗ thôi, hix

chống spam: OB 2 bên thì nếu BM bận thỉnh thoảng thì nhờ, chứ mình nghĩ BM ko nên ỷ lại vào các cụ. Mình trẻ khỏe mà trông mệt như vậy, huống hồ là các cụ, chưa kể các cụ sức khỏe cũng đã yếu, trông, bế cháu cũng sợ ngã nữa. Mà nhờ các cụ trông bé 5 tuổi trở lên thì nhàn bớt rồi, tuổi này cũng nghe hiểu tốt, còn các cụ mà chăm bé 1,2 tuổi thì mệt lắm. Tuổi nhỏ các bé thích khám phá, chạy nhảy lung tung, mà có nói có dạy những cái nguy hiểm bé cũng đâu có biết. Cả ngày đi theo trông chừng và dỗ bé khóc nữa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Panda_eyes; 01/07/2013 vào lúc 02:44 PM.
    Mình muốn mua bán online trong và ngoài nước, tư vấn hộ mình với

http://www.webtretho.com/forum/f241/...doanh-1865707/
    • 585 Bài viết

• 757 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi docmung Xem bài viết
    Trường hợp này trách em dâu chồng chị là đương nhiên.
    Sở dĩ mình đưa chuyện này lên là vì bên đấy (nhà thông gia) vẫn cứ hay bóng gió kiểu BMC mình vô tình, vô nghĩa, vô tích sự ko giúp gì dc cho con họ. Đấy là em đấy đi lấy chồng có độc vài ba bộ quần áo, tiền mừng họ nhà gái & bạn bè em ấy thì BM em ấy giữ sạch (EC mình bỏ tiền lo cưới). Đất cát nhà cửa cũng bên NC lo. Mà ông bà bên đấy sang NC mình chơi, nếu thấy MC hay mình rửa chén lau nhà còn con gái họ ngồi chơi thì vui vẻ lắm, còn thấy con họ quét nhà (nó) là ko vui… ra mặt. Còn nữa, chị bạn bên cq xã mình, mới ngoài 50 nhưng sau đợt ốm nặng, chị ấy xin về hưu non. Tưởng thế cũng ổn, ở nhà cho nhàn nhưng bẵng vài năm, hôm nọ gặp lại mà mình suýt nhận ko ra. Từ ngày chị ấy nghỉ, con trai lấy vợ, gái lấy chồng. Anh chị ấy cũng khá, con cái ở quay quần xung quanh hết. Thế là CD đẻ liền 2 đứa, con gái cũng phấn đấu ko kém. Bây giờ gặp lại, chị ấy đầu bù tóc rối chả khác gì MC mình. Cả ngày 2 anh chị quần quật với 4 đứa (sáng ra thì 2, nhưng trưa chiều 2 đứa lớn đi học về là 4), gầy sút hẳn đi. Chị ấy than là muốn đi chơi 1 tí mà 2 năm nay chả có nổi 1 ngày mà đi.
    Mình sợ quá, tuyên bố với ông con là sau này mẹ ko làm osin hay trông cháu cho đâu đấy, con lấy vợ là BM ra riêng luôn, ai chê thì kệ họ, BM ko muốn chết non.
    • 943 Bài viết

• 1,049 Được cảm ơn

Mình nghĩ thế cũng chẳng sao, cứ gửi ông bà chút tiền tiêu vặt để ông bà có đồng ra đồng vào thêm thắt, ở nhà trông cháu càng vui. Nói j thì nói, thuê ô sin cũng là cực chẳng đã, người dưng nước lã chăm con mình khó có thể yên tâm bằng máu mủ ruột già.
    Nhà mình thì ông bà trông con vô điều kiện, chẳng đòi hỏi j, vc mình đi làm ngoài tiền ăn nộp hàng tháng vẫn chi trả các hóa đơn ( nếu gặp ), thường xuyên nấu ăn đồ tươi cuối tuần, hoa quả bánh kẹo tráng miệng lúc nào mình cũng cố gắng mua và làm đầy tủ lạnh, thỉnh thoảng biếu mẹ cái áo, đôi giày, nạp thẻ điện thoại cho bà, bà kêu thích chụp ảnh quay phim cháu thì mua tặng bà cái điện thoại mới đầy đủ chức năng hơn, bất kì có ai mừng biếu gì cho con bé nhà mình bằng phong bì gửi bà mình đều ko nhận và biếu ông bà luôn. với mình thế là hợp lý, bố mẹ chồng thì ko thiếu tiền, nhưng nhà chỉ có mình chồng mình nên mình nghĩ đưa tiền công chắc ông bà chẳng nhận, đổi lại chuyển thành quà cáp tình cảm thì ông bà sẽ rất vui.
    Nói vậy nhưng đợt này con ăn dặm lắm khi mình lại mong được... thuê ô sin, vì bà hay làm theo ý bà lắm, con dâu dặn dò bà cứ ừ cứ ok nhưng mà sau lại mình bà 1 đường
    • 4,600 Bài viết

• 34,822 Được cảm ơn

Đến cô ED chồng mình sinh, bà mừng lắm. Vì CD này là công nhân, nhà lại sát bên nên chắc bà sẽ thoải mái chăm cháu nhé. Ấy vậy mà ít lâu sau chiính ED lại nói xấu bà là… sợ chăm cháu, còn bà thì phát hoảng cả lên. Số là, ED ban đầu dóng dả là có bà ngoại ở gần, bà ngoại lại trẻ khỏe hơn bà nội, chắc gì cần bà nội. Rồi từ ngày bầu bí, em “ưu tiên” dành hết việc nhà em cho MC, lúc nào cũng chỉ đi làm, đi chơi, và… ngủ, bảo là dưỡng thai! Ừ, MC cũng kệ, làm cố 1 tí cho mẹ con nó khỏe (bà phải chăm ông bị ốm, còn vườn rau với đàn gà, con chó nữa). Gần đến ngày đẻ, mẹ ED sang, nói là tuy bà còn khỏe, còn trẻ, nhưng bà bận chăm cháu… người ta để lấy tiền, chắc ko chăm cháu ngoại dc, bà nội chịu khó tí nhé, nhé.
    Rồi cháu ra đời, ED thực hiện triệt để vụ kiêng cữ gái đẻ, thậm chí 6 tháng sau cũng ko chịu mó tay vào việc gì, chỉ ăn với ngủ. Chỉ khi nào MC cần rửa bát, nấu ăn thì em bế con, còn lại ngoài thời gian bú với ngủ, bà bế cháu đi. ED hết thời gian thai sản, thế là 5g sáng dậy, cho con bú rồi vứt sang bà. Hôm nào tử tế em sẽ rửa bát của 2 vc từ ngày hôm trước, ăn sáng rồi đi làm, hôm nào lười (90% lười ạ), em vứt hết đấy cho chồng, đi làm luôn. Chiều, vì có con nhỏ, 4:30 em tan sở, tranh thủ lượn chợ mua đồ cho… nhà đẻ, hoặc đi chơi. Xong em về nhà đẻ chơi, tranh thủ ngủ thêm 1 giấc (nghe hàng xóm kể, và 1 hôm EC có việc qua khu đấy thấy CD đang nằm ngủ trong phòng khách nhà sui gia mới biết). Qua 6g em lững thững đi về, MC bảo vào cho con bú, em nói con chưa xong việc. Việc là, em về nhà, đi tắm, cắm nồi cơm, lên giường… ngủ tiếp. Thường sau 8g tối em dậy ăn cơm, còn hôm nào ngủ ngon, 9g chồng chửi ầm lên thì em dậy ăn. Cơm xong, uống nước xỉa răng rồi mới chịu dòm đến con, bề về cho bú và mẹ con… đi ngủ.
    Chủ nhật (CN ko dc nghỉ thứ 7), em nói em có nhiều việc phải lo, đi chỗ này chỗ khác nên em thường biến ngay khỏi nhà để khỏi trông con. MC cả ngày trông cháu, chợ cũng ko đi dc, toàn chồng em này hoặc nhờ hàng xóm mua qua quít thứ gì. Ông đang ốm mà bà cũng ít ngó ngàng dc vì mải cháu. Nhà cửa thì bề bộn vì ko ai dọn (CD hôm nào tử tế lắm thì tự quét nhà nó, ko sai chồng, còn nhà bà bẩn, bát đĩa nhà bà bẩn là việc của bà, ko phải việc cô ấy). Tối mịt CD đón cháu về thì MC còn ko có thời gian để tắm ấy chứ. Đã thế, cả ngày cô ấy hạch sách kiểu cháu còi, cháu ko thơm tho, rồi là bà đã ko làm ra tiền, trông cháu còn ko nên thân (lương CN của cô còn ko đủ cô xài, nên khỏi giúp gì cho OB nhé). Bà có ốm cũng phải cố mà trông nó nhé, ko phải việc của CD (vì nếu bà ko trông, bố nó phải nghỉ mà bố trông cũng ko chịu vì nó ko theo). Mà bà hết tiền xài, thì bà xin tiền các con khác, lấy luôn tiền đó mua đồ ăn cho cháu chứ CD ko cần biết.
    Cháu 2 tuổi, bà hết chịu nổi, bắt cho cháu đi trẻ thì cả CD lẫn nhà sui gia làm ầm lên là bà nội ko thương cháu thương con, chúng nó khó khăn còn bắt con nó đi trẻ tốn tiền, vv. Và rồi chiều về vẫn vứt nó sang bà cho ăn, bà tắm giặt, bao giờ ngủ BM mới đón về.
    Chị, thế cái thằng em chồng chị ấy mà, nó có biết là vợ nó bóc lột sức lao động của bà mẹ đẻ ra nó thế này không?
    Em mà có chị dâu hay em dâu đối xử với mẹ em như thế này á, em đập chết ăn thịt ngay.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 12,748 Bài viết

• 8,803 Được cảm ơn

Nhiều khi cũng khó nói lắm Táo ơi, một khi bà không nhận ra được bà đang bị bóc lột mà đấy là nghĩa vụ tất lẽ dĩ ngẫu (việc trông cháu) thì nói bà lại mắng cho ấy chứ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetapple Xem bài viết
    Chị, thế cái thằng em chồng chị ấy mà, nó có biết là vợ nó bóc lột sức lao động của bà mẹ đẻ ra nó thế này không?
    Em mà có chị dâu hay em dâu đối xử với mẹ em như thế này á, em đập chết ăn thịt ngay.