ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

Bố mẹ chồng tôi đòi tiền trông cháu

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 26.8K Lượt đọc
  • 251 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 112 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Sao nhiều người suy nghĩ lạ nhỉ. Bảo điều kiện không đủ thì lúc trước khi đẻ phải dự tính hết rồi chứ nhỉ, như có mẹ nào nói rồi đấy, nhiều tiền uống sữa ngoại, ít tiền uống sữa nội, không thì nhịn ăn nhịn mặc đi mà nuôi con. Bảo ông bà bắt đẻ, hứa thế lọ thế chai, thế gở mồm lỡ ông bà có mệnh hệ gì, thì đi ăn vạ ai đây.
    Nhờ được ông bà là phúc, cảm ơn còn không hết, lại còn đi oán ngược lại, chưa báo ơn được công sinh thành dưỡng dục cho cha mẹ mình (hay báo ơn cho vợ/chồng) mà còn bắt ông bà già cả gánh tiếp. Nếu ông bà có chăm hộ cháu, thì việc gửi tiền quà cáp cho ông bà là đương nhiên, không những là chi cho sinh hoạt của con mình mà còn là thuốc men cho ông bà bồi bổ vì trông trẻ con cực lắm chứ. Của ít lòng nhiều, đó còn là các thể hiện tấm lòng biết ơn dành cho ông bà, chứ các mẹ cứ nghĩ cái thái độ coi đó là việc đương nhiên, làm tốt thì không sao, nhỡ cháu xây xát gì nó lại chưng cái mặt xưng xỉa lên xem có lộn ruột lên không.
    Trừ khi hoàn cảnh thật sự khó khăn quá, không còn cách nào thì hãy dựa dẫm hết vào ông bà, nếu không thì cố gắng tự lực hết sức có thể. Mà trường hợp này thì chỉ chiếm phần ít trong xã hội, phần nhiều là do tính dựa dẫm ỷ lại. Ít tiền mà muốn cho con ăn ngon thì bớt ăn bớt tiêu đi của bản thân đi, chứ cái kiểu vừa muốn con ăn ngon vừa muốn chưng diện đẹp mà đẩy ông bà cho đỡ tốn kém thì không chấp nhận nổi
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,278 Bài viết

• 5,452 Được cảm ơn

he he, kinh nhiệm nhà mình: tuyên bố ngay từ đầu là chúng mày tự đẻ tự nuôi, bà ko làm osin đc (mẹ mình vẫn đi làm).
    Xong rồi đến lúc nhỡ nhàng bận bịu bà giúp, thế là con dâu happy lắm. Vì từ đầu đã ko expect nhiều, đến nay đc quá hơn so với mong đợi nên nàng vô cùng hài lòng
    Chớ từ đầu mà lại xin công làm osin cho dâu mới cháu, lại còn nhận tiền của nó nữa thì ôi thôi xong. Nó cho xuống tận bùn đen.
    Trường hợp nếu là bà ngoại thì chắc ok, mẹ con họ sẽ dễ dàng bỏ qua cho nhau hơn, chứ là mẹ chồng thì phải biết cách.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Fangvn; 04/07/2013 vào lúc 06:48 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 423 Bài viết

• 861 Được cảm ơn

Mình thì quan điểm ông bà giúp được thì tốt quá, mà không giúp thì cũng chả dám phiền. Như mình lúc sinh, thuê nhà ở gần bà ngoại. Hai tháng đầu, bà ngoại ở luôn nhà mình, Thứ 7, CN bà nội mới chạy qua thì bà ngoại về. Tới tháng thứ 3, mình tự thấy bà ngoại vất vả quá nên cũng ít nhờ bà. Sáng sáng chồng đi làm, mình địu con trước ngực, đi ra chợ mua đồ, về nhà nếu con chịu nằm giường chơi thì nằm, không mẹ lại địu con mà làm việc nhà, cơm nước. Tới lúc đi làm lại, thì gửi bà ngoại nhưng mưa nắng, đông hè gì cũng chạy về buổi trưa, cho con ăn, ngủ, chuẩn bị bữa chiều cho con rồi mới bàn giao lại cho bà ngoại, liên tục ngày nào cũng vậy cho đến khi con 2t, đi mẫu giáo thì mình mới không về trưa nữa. Cơ bản chỗ mình làm thời gian cũng không sít sao quá. Mình thì cứ giảm thiểu được cho ông bà việc gì là mình giảm thôi.

Ai có phúc nhờ được bố mẹ chồng thì mừng, con đầu cháu sớm ông bà nào cũng quý cũng cưng cả. Chỉ sợ nhất là nhiều mẹ, con thì đủn cho ông bà nội cả ngày từ ăn uống, ỉa đái, tắm rửa... nhưng đến khi ông bà có ý kiến trong việc nuôi dạy con thì lại giãy nảy lên, lên mạng than thở ức chế. Muốn ông bà không can thiệp vào thì tốt nhất đừng có nhờ nhiều. Chứ cái gì tốt cho mình cũng muốn nhận đủ thì làm sao được.
    the simplest is the best
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,351 Bài viết

• 1,126 Được cảm ơn

Ôi, giá như con em được ông bà chăm sóc thì em mừng quá chứ. Chuyện ob chăm con mình rồi mình biếu ob 1 chút để ông bà tiêu vặt cũng là lẽ thường...

Mỗi tội bmc em còn đang bận kinh doanh lắm
    Sống đơn giản cho đời thanh thản
    • 2,351 Bài viết

• 1,126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BWV Xem bài viết
    Theo tớ thì ông bà còn khỏe nên trông cháu, hoặc khi ông bà yếu không trông đc thì thuê osin chăm sóc bé, ông bà hỗ trợ giám sát.
    Không thể trông mong vào người giúp việc đc, bạn tớ vừa phát hiện osin gội đầu cho con cô ấy bằng nước chuyên rửa bình sữa, chỉ vì tiện và lười.
    Thậm chí còn gọi điện thoại nói với nhau : chỉ nên trông trẻ thôi không trông người già vất vả lắm, trông trẻ nhà chủ nó làm hết.
    Chuyện tiền nong thì nếu có nên thỉnh thoảng biếu ông bà, nếu ông bà trông đc cháu mà không phải thuê osin thì quá tốt, có một người lạ ở trong nhà ăn uống cùng rất phức tạp.
    Ai đời chặt con gà ra ôsin cứ nhè miếng đùi mà bổ lia lịa, bảo hai đứa con ăn đi thì chúng chả để ý gì cứ nghĩ như mọi hôm chỉ có nhà mình nên cứ lửng lơ, báo hại mình phải ăn thi với osin, mà có một mình bắt ăn riêng hay ăn sau không đành. bảo luộc cái dạ dày thì ăn sạch phần cổ hũ, cứ ở trong bếp gọi ra là mồm miệng bóng loáng cả, vậy mà mồm vẫn kêu cháu gầy trơ sườn
    Osin giờ ghét quá các mẹ ah
    Giống thời gian mình nuôi hơn 10 thợ trong nhà...ăn uống chung hết chúng nó như thuồng luồng ấy... mình b ận bán hàng ăn sau coi như chả có gì...thanh niên mà

Nhưng may mấy đứa đó ngoan nên mình cũng quý
    • BWV
    • 1 năm
    • 184 Bài viết

• 588 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nucuoibetho Xem bài viết
    Giống thời gian mình nuôi hơn 10 thợ trong nhà...ăn uống chung hết chúng nó như thuồng luồng ấy... mình b ận bán hàng ăn sau coi như chả có gì...thanh niên mà

Nhưng may mấy đứa đó ngoan nên mình cũng quý
    Nhà bạn có 10 thợ sao kghông ăn riêng ra, ăn uống như vậy ảnh hưởng đến sức khỏe của cả gia đình :
    Trường hợp gầy yếu hay ăn kiêng cũng buộc cả gia đình phải thi ăn mới thợ, rất không tốt.
    Tớ chị bạn nhà hai osin, bắt ăn riêng, mặc dù biết toàn lấy đồ nhà mình lên gác ăn với nhau, nhưng cũng còn hơn cảnh ăn uống xô bồ nhoáng cái đã hết
    Ăn Tham tý có lẽ cũng lựa đc, nhưng mới đây nhất phát hiện ra lấy của mình hai cái quần.
    Số là lúc mới đến đến làm đc mấy ngày mình thấy mặc quần áo chật quá, mình cho một cái quần legging mặc tạm, thế nào mà giở trò ngay lấy luôn hai cái nữa cùng loại, ngày nào cũng mặc, bảo sao không nghi.
    Mà mình đã mở đường cho đến phút cuối thú nhận mình sẽ tha, mình nói tổng cộng bây giờ cháu có 3 cái, nó vẫn khẳng định như đúng rồi 2.
    Đến khi buộc phải nói ban nãy lên xem thấy cháu phơi trên đó 2, giờ mặc một cái trên người nữa là 3, nó mới im.
    Sao con người ngày càng chán thế, người ta có lòng tốt cho một thứ gì đó thì lấy ngay cái đó để lợi dụng.
    Mà đó là mình đã chuyện trò rủ rỉ, cô ghét chuyện đó lắm, rất nhiều bạn muốn làm mà cô không cho ở cùng, mồm nó còn phụ họa theo như đúng rồi : ăn cắp thế không khá lên đc, nói xa gần thế rồi vẫn không kiềm chế đc.
    Miếng ăn có bực mình không nói, nhưng đã có tính đó thì không dạy đc, con người coi như hỏng, nên cho nghỉ rồi, mà trông mặt khá ngoan ngoãn hiền lành
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BWV; 04/07/2013 vào lúc 03:15 PM.
    • 2,351 Bài viết

• 1,126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BWV Xem bài viết
    Nhà bạn có 10 thợ sao kghông ăn riêng ra, ăn uống như vậy ảnh hưởng đến sức khỏe của cả gia đình :
    Trường hợp gầy yếu hay ăn kiêng cũng buộc cả gia đình phải thi ăn mới thợ, rất không tốt.
    Chúng nó theo mình mấy năm...con cháu người quen gửi gắm, nhà xa... có đứa mất cả cha cả mẹ... nói chung cũng nghèo...

Quan trọng là coi nhau như 1 nhà nên mình kể cho vui chứ hoàn toàn ko tính thiệt hơn
    • 821 Bài viết

• 1,455 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fangvn Xem bài viết
    he he, kinh nhiệm nhà mình: tuyên bố ngay từ đầu là chúng mày tự đẻ tự nuôi, bà ko làm osin đc (mẹ mình vẫn đi làm).
    Xong rồi đến lúc nhỡ nhàng bận bịu bà giúp, thế là con dâu happy lắm. Vì từ đầu đã ko expect nhiều, đến nay đc quá hơn so với mong đợi nên nàng vô cùng hài lòng
    Chớ từ đầu mà lại xin công làm osin cho dâu mới cháu, lại còn nhận tiền của nó nữa thì ôi thôi xong. Nó cho xuống tận bùn đen.
    Trường hợp nếu là bà ngoại thì chắc ok, mẹ con họ sẽ dễ dàng bỏ qua cho nhau hơn, chứ là mẹ chồng thì phải biết cách.
    Hình như Fangvn thuộc giới tính thứ 5 thì phải???????????????????????????????????????????? ???????????
    • 153 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Abras Xem bài viết
    Hình như Fangvn thuộc giới tính thứ 5 thì phải???????????????????????????????????????????? ???????????
    Đọc xong cái này phải search lun giới tính thứ 5, khái niệm mới giờ mới được nghe. hehe
    • 2,032 Bài viết

• 3,280 Được cảm ơn

Chả có ông bà nội ngoại nào có trách nhiêm và nghĩa vụ chăm cháu cả. Đời ông bà chăm được bố mẹ chúng nó thành người đã là quá đủ rồi, giờ lại quàng lên cổ ôb trách nhiệm với cháu nữa thì thật không thể hiểu nổi. Tất nhiên, nếu ôb còn khỏe mạnh, dư dả thời gian tiền bạc, tình nguyện chăm giúp thì bản thân vc lấy thế là cảm kích lắm, ơn sinh thành còn chưa báo đáp được kể chi chuyện tiền nong.
    Mà nhiều mẹ nói cũng đúng, có khả năng thì hãy sinh con

Be Na: NB: 3.2kg----->1m: 4.8kg:Laughing::Laughing::Laughing:------->2m:6.0kg:Applause: ----->3m: 7.4kg(bắt đầu tập lật):Applause:----->>4m: tập lây
    • 1,613 Bài viết

• 1,929 Được cảm ơn

Kỳ ghê, tính là thuê người trông con phải mất 3 triệu, lại còn ông bà chăm tốt hơn, thế mà khi bảo phải trả tiền chăm con cho ông bà lại giãy nãy lên là sao? Trả cho Ông bà, chắc chắn sẽ không đến con số kia, lại yên tâm con được chăm sóc tốt, còn kêu ca nỗi gì. Sướng mà không biết hưởng, như bọn tôi, ước có ông bà mà trả tiền để có người chăm con cho mình yên tâm cũng không được đây này. Con mới 4 tháng, thuê người trông, việc nhà không phải làm gì, chỉ mỗi việc trông con mình thôi mà làm mình đứt ruột vì thương con nè.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 108 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chỉ vì chuyện trông cháu mà nhà mình mặt nặng mày nhẹ với nhau liên tục.Haizzzzzzz..........Mình nuôi con kiểu hiện đại , ông bà nuôi kiểu truyền thống vậy là bất đồng, mà mình timf hiểu rồi gần như nhà nào cũng vậy nên đành nhịn chiều ông bà tí vậy.