• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.8K Lượt đọc
  • 142 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• 6,854 Bài viết

• 12,315 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanphonui Xem bài viết
    Có phải quán bà Cả ở đường Tôn Thất Thiệp.
    Quán Bà Cả Đọi hả mẹ cháu?
    Cùng Trái Tim Nhân Ái WTT đồng hành cùng các bệnh nhi BV Bỏng Quốc Gia
    http://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index71.html
    Hội đồng hương Thanh Hoá- Tầng 7- Xứ Thanh nảy lộc đâm chồi
    http://www.webtretho.com/forum/f172/.../#post23168682

• 4,051 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

Quán Bà Cả giờ cũng chả còn nhiều hương vị Bắc nữa. Lúc trước mình đi làm Q1 hay ăn ở quán cơm Bắc trên đường Mạc Đĩnh Chi, ở đây có món thịt giả cầy nấu ngon lắm, cà pháo thì tuyệt : quả cà bé , giòn rụm & chua vừa phải , thêm mắm tôm thơm và vừa miệng .
    Mấy quán Bắc ở Tân Bình thì chưa tìm được quán nào vừa ý cả .
    Nên chủ nhật nào cũng tự nấu canh cua rau đay, thịt luộc cà pháo mắm tôm . Mình cũng cầu kì lắm , mắm tôm mua 1 chợ, cà pháo mua chợ khác mới ngon được .
    Cua đồng chủ nhật vừa rồi mua 120k/ kí , èo .

• 6,778 Bài viết

• 9,764 Được cảm ơn

Nói chung là đắt

Ai vào SG nếu nhớ vị Bắc thì vào đây - 250k/người ăn nhòe

Hoặc tra quán Hương Xưa .....tha hồ mà ăn
    NĂM QUÝ TỴ 2013 BÁC SẼ CHO TẤT CẢ CÁC CHÁU CÓ NHỮNG CÒM NGỚ NGẨN VÀ CÔNG KÍCH CÁ NHÂN VÀO SỔ ĐEN

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 14,723 Bài viết

• 7,642 Được cảm ơn

Cơm bắc SG mình hay ăn ở Hương xưa trên Lý Tự Trọng, khá giống vị bắc.

Sao cơm bắc lại có món cá rô kho nước dừa nhỉ

• 14,723 Bài viết

• 7,642 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanguyen509 Xem bài viết
    Quán Bà Cả Đọi hả mẹ cháu?
    Cơm bà cả ngày xưa làm góc HBT - Đông Du ccm ăn mấy lần rồi, thấy ko hẳn vị bắc lắm, đồ ăn vẫn ngọt

• 694 Bài viết

• 1,590 Được cảm ơn

NHà báo tính dìm hàng món Bắc hay sao ý.
    Mâm cơm thì bát đĩa lôm nhôm mỗi cái 1 kiểu, bát cà trông bẩn bẩn, bát nước chấm thì cho nguyên nửa quả ớt to thù lù , đĩa rau lang thì bày tè le cọng rơi cọng rớt, đĩa thịt luộc thì xếp toen hoẻn vài miếng với mấy cọng rau héo quắt trông như đĩa thịt ăn dở. Bát canh thì vướng cả lá rau trên thành,người Bắc nấu canh cua rau đay với mướp, mướp không cắt khúc như thế kia mà thái vát hơi mỏng. Người Bắc không có món cá rô om nước dừa chỉ có dừa rang mặn hoặc cá rô om tương.
    Góp ý với các nhà báo viết bài về ẩm thực như thế này chả thà không có ảnh minh họa để người đọc tự tưởng tượng còn hơn.

Canh cua rau đay với thịt luộc phải như thế này chứ. ( Ví dụ cách xếp đĩa thịt luộc thôi nhé chứ đĩa dưa giá bên cạnh hình như không phải món Bắc )

Chỉnh sửa lần cuối bởi hama; 25/02/2013 vào lúc 06:31 PM.

• 3,420 Bài viết

• 5,318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanphonui Xem bài viết
    Có phải quán bà Cả ở đường Tôn Thất Thiệp.
    Quán bà Cả, đúng rồi. Tên đường mình không nhớ lắm!

• 3,420 Bài viết

• 5,318 Được cảm ơn

Mình vào SG chơi mấy tháng. Ăn tại nhiều loại quán ở SG. Nhiều loại đồ ăn trong đó. Bạn hơi khắt khe thì phải. Bắc vào Nam không hợp khẩu vị thì chọn quán ăn Bắc. Việt đi Tây cũng vậy thôi. Hơn nữa chồng mình giới thiệu quán bà Cả này là các món Bắc, ngon rẻ nên hay ăn. Vậy có đc cho là " bảo thủ " không nhỉ?!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tdna Xem bài viết
    Nếu mới từ Bắc vào SG chơi thì không nên ăn cơm Bắc làm gì cả, đắt đỏ mà không chắc đã ngon hơn ngoài Bắc. Nên ăn các món miền Nam.

Nhìn chung người VN tỏ ra khá bảo thủ về ăn uống. Mình nhớ có hồi nọ, 1 đám các bác từ Nghệ An vào SG, ngày đầu tiên cứ nhất nhất bắt dẫn đến quán Nghệ An ở SG để ăn món Nghệ An. Ăn xong thì chửi không ngon bằng ngoài quê mà còn đắt nữa

Rồi 1 số bố từ Hà Nội qua Tây công tác, cứ lăm lăm ăn phở, ăn xong kêu đắt và chửi không ngon bằng phở đầu ngõ nhà tao
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,420 Bài viết

• 5,318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xua_Dau_Lanh Xem bài viết
    Chuẩn như Lê Duẩn Ngu nhất là đi Tây cứ tìm ăn Phở ..mình đi đâu cũng phải khám phá món ngon vùng đó, dại gì ăn món thường ngày ở nhà
    Vào Sg là cứ phải ra khu Thanh Đa or Bờ kè nhậu cho đả
    Gớm bố này cái giọng ông cụ i BC mình. Thế bố biết người ta không khám phá à? Người ta khám phá rồi thấy không hợp nên phải tìm về quê huơng thì sao? Gớm chết chửi người khác ngu. Bố khôn...

• 2,762 Bài viết

• 7,211 Được cảm ơn

cà pháo , mắm tôm, thịt luột ăn lúc cơm nóng thịt nóng mới hấp dẫn. Chứ nguội nguội ăn mất cảm giác ...

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    "Cuộc sống vốn không công bằng. Hãy tập quen dần với điều đó ..."
    Bill Gates