ĐỌC BÁO GIÙM BẠN

5 hiện tượng bí ẩn chưa có lời giải

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.92K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 12,333 Bài viết

• 24,760 Được cảm ơn

Cho đến nay các nhà khoa học vẫn chưa giải thích được hiện tượng bí ẩn về người ngoài hành tinh, cây ăn thịt người hay người tự bốc cháy...

1. Người ngoài hành tinh có thật sự tồn tại hay không?

(Ảnh minh họa)

Năm 1987, các nhà khoa học ở Zaire, Angola vô tình xâm nhập vào một bộ tộc cổ đại bị cách ly với thế giới bên ngoài. Sau khi sống cùng họ một thời gian, các nhà khoa học giật mình phát hiện ra những người ở đây hiểu rất rõ về hệ mặt trời. Theo lời kể của người trong bộ tộc thì khoảng 170 năm trước, có một con tàu vũ trụ vì chạy nạn đến đây và sống cùng người dân trong bộ tộc.
    Thật sự thì người ngoài hành tinh có tồn tại hay không? Có lẽ phải đợi đến nhiều năm nữa, các nhà khoa học mới biết được câu trả lời chính xác. Hiện tại, các nhà khoa học trên thế giới vẫn chưa có bất kỳ nghiên cứu nào có thể chứng minh có sự tồn tại của người ngoài hành tinh.
    2. Cây ăn thịt người

Hình ảnh cây ăn thịt người trong sách cổ.

Cây ăn thịt người là các loài thực vật có khả năng ăn thịt con người cũng như những loài động vật lớn khác. Hình ảnh về cây ăn thịt người từ lâu đã là nỗi ám ảnh đối với nhiều người và được thổi phồng qua các tác phẩm văn học, điện ảnh... Charles Robert Darwin cũng từng nghiên cứu về những loại cây có khả năng ăn thịt người.
    Theo một số tài liệu, trên đảo Java ở Indonesia có một loài cây ăn thịt người. Cây này cao tới 8-9m, nó được cấu tạo bởi rất nhiều sợi dây và cành cây mềm. Chỉ cần có người hay động vật chạm vào bất cứ một cành nào của cây thì cây ngay lập tức sẽ bị cành cây cuốn lấy. Đồng thời cành cây sẽ tiết ra một loại dịch tiêu hóa người hoặc động vật. Chuyện cây có khả năng ăn thịt người hay không và bằng cách nào cho đến nay vẫn là một hiện tượng bí ẩn chưa có lời đáp.
    3. Hiện tượng người tự bốc cháy

Hiện tượng người tự bốc cháy. (Ảnh minh họa)

Hiện tượng người tự bốc cháy xảy ra khi một người, do các phản ứng hóa học trong cơ thể, tự nhiên bắt lửa và bốc cháy mà không hề tiếp xúc với lửa. Hiện tượng không ngờ này xuất hiện ở thế kỷ thứ 17. Một nhà giải phẫu người Đan Mạch tên là Thomas Bartholin đã miêu tả về cái chết của một người phụ nữ tại Paris với một đoạn ngắn gọn là: “biến thành tro và khói” khi bà ta đang ngủ. Tuy nhiên, chiếc đệm rơm mà bà ta đang nằm lại không bị cháy.
    Đến thế kỷ thứ 20 tổng cộng có hơn 200 trường hợp như vậy. Có một điểm chung trong các trường hợp người tự bốc cháy là cơ thể nạn nhân bị đốt gần như hoàn toàn, nhưng các vật dụng xung quanh, hoặc thậm chí trong một số trường hợp, cả quần áo của họ vẫn còn nguyên vẹn. Dù đã có nhiều chuyên gia đưa ra bằng chứng cho hiện tượng này nhưng đến nay khoa học vẫn chưa thể lý giải tại sao cơ thể người lại có thể tự bốc lửa.
    4. Lốc xoáy

Mỗi năm trên toàn cầu xảy ra chừng hơn 1.000 cơn lốc xoáy.

Mặc dù phổ biến song hiện tượng tự nhiên nguy hiểm và gây chết người này vẫn là một bí ẩn đối với giới khoa học. Các chuyên gia khí tượng đều biết rằng lốc xoáy là một trong những loại bão mạnh nhất của tự nhiên do bão sấm sinh ra. Đó là một cột không khí xoáy tròn cực mạnh, trải dài từ một cơn bão sấm xuống mặt đất.
    Tuy nhiên, họ chưa rõ thời điểm hoặc các điều kiện mà một cơn bão sấm cần có để sinh ra lốc xoáy. Tốc độ di chuyển của lốc xoáy tầm 50m đến 100m, có lúc còn đạt đến 300m, vượt qua tốc độ của âm thanh. Mỗi năm trên toàn cầu xảy ra chừng hơn 1.000 cơn lốc xoáy, làm cho hàng vạn người bị chết.
    5. Sự tuyệt chủng của khủng long

Cho đến nay các nhà khoa học vẫn chưa giải thích được vì sao khủng long lại biến mất khỏi trái đất.

Loài khủng long biến mất khỏi trái đất từ 65 triệu năm trước. Bí ẩn về sự tuyệt chủng của khủng long vẫn khiến rất nhiều nhà khoa học đau đầu. Trước đây, một số nhà khoa học cho rằng thực vật có hoa xuất hiện đã làm thay đổi thành phần thức ăn của khủng long làm cho chúng tuyệt diệt.
    Trong khi đó lại có người tin rằng thủ phạm gây ra sự tuyệt diệt của khủng long là một tiểu hành tinh khổng lồ, di chuyển với tốc độ chậm. Theo suy đoán, nơi rộng nhất của tiểu hành tinh gây ra vụ va chạm có thể đạt 10km. Cho đến nay các nhà khoa học vẫn tranh cãi, chưa giải thích được vì sao khủng long lại biến mất khỏi trái đất.

Nguồn:

http://news.zing.vn/chuyen-bon-phuon....html#page_top

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,398 Bài viết

• 9,325 Được cảm ơn

5 trong hàng trăm điều bí ẩn chưa giải thích được.
    Và hàng ngàn điều bí mật chưa được giải thích.
    “Tình Yêu” có 7 chữ thì “Phản Bội” cũng 7 chữ.
    “Sự Thật” có 6 chữ thì “Dối Trá” cũng vậy.
    “Bạn Bè” có 5 chữ thì thì “Kẻ Thù” cũng thế
    “Cười” có 4 chữ thì “Khóc” cũng không thua
    “Yêu” có 3 chữ thì thì “Hận” cũng có bấy nhiêu.
    Phải chấp nhận thôi vì cuộc đời luôn có 2 mặt của nó.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 255 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Còn mình thì đang đi tìm lời giải thích cho riêng mình: Người âm là có thật ? Vì sao người ta có thể nhập vào mình ? Có nên để hiện tượng đó tiếp tục sảy ra hay tìm cách ngăn chặn ?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,278 Bài viết

• 5,450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babysala Xem bài viết
    Còn mình thì đang đi tìm lời giải thích cho riêng mình: Người âm là có thật ? Vì sao người ta có thể nhập vào mình ? Có nên để hiện tượng đó tiếp tục sảy ra hay tìm cách ngăn chặn ?
    có thật nàng ơi, họ có thể nhập vào bạn vì bạn yếu bóng vía. Tuyệt đối nên ngăn chặn chuyện đó, ko nên để nó xảy ra với mình vì tác hại về sức khỏe là rất lớn, nếu bạn đã từng bị thì bạn biết rồi. Vô phúc hơn nó vào mà nó ko ra thì thành ra có 2 linh hồn trú ngụ trọng bạn lâu ngày thành hâm hâm dở dở. Cách ngăn chặn: ko nên qua lại những chỗ hồn ma bóng quế hay tụ tập như điện thờ, đồng bóng... Nếu thấy có hiện tượng nặng đầu chóng mặt (là hiện tượng trước khi bị nhập) lập tức niệm Phật cầu gia hộ. Đi lễ chùa nên lễ Ban Tam Bảo, ban Phật thôi, các ban khác thuộc hàng thánh như ban Mẫu, Đức Ông chỉ kính chứ ko nên kêu cầu quá nhiều...
    Nếu có điều kiện nên làm phúc bố thí để các hàng Bồ Tát hoan hỷ gia trì cho bạn mỗi khi bạn niệm Phật tránh bị nhập.
    Tại sai lại bị nhập thì giải thích thế này: cơ thể người như 1 cái nhà, có lối để linh hồn ta đi vào (lúc thụ thai) và đi ra (lúc chết đi linh hồn thoát ra), một số người cái cửa này lỏng lẻo thì những hàng ma quái thành tinh có thể đột nhập vào được . Mà ma chết đường chết chợ lang bạt ko chốn dung thân thì đương nhiên là ko tốt, nên tránh để họ nhập vào người nha bạn.
    • 255 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Chắc là mình yếu bóng vía. Nhưng người nhập vào mình là người nhà mình thì có sao không nhỉ?. Đúng vậy, hiện tượng trước khi nhập là mình hay ngáp & chảy nước mắt. Lúc thì đau đầu, Có lúc thì buồn nôn. Nhưng mình có cảm giác lúc nào cũng an toàn, Luôn có người đi theo phù hộ cho mình.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi babysala; 09/04/2013 vào lúc 12:39 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 255 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn Fangvn đã chia sẻ. Chắc mình sẽ làm theo cách bạn chỉ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi babysala; 09/04/2013 vào lúc 12:58 PM.
    • 2,278 Bài viết

• 5,450 Được cảm ơn

cái này cũng đã có lúc mình bị, nói chung mệt lắm, thậm chí sau khi vong ra rồi vẫn mệt mỏi vô cùng. Mình chắc cũng thuộc loại cửa nẻo bị hỏng nên cứ lướt qua chỗ nào thờ cúng đồng bóng cái là nặng đầu. Nhưng lâu nay mình đã ko bị nữa mình kiêng qua lại những chỗ như thế tối đa có thể và có hiện tượng cái là niệm Phật ngay, 1 lúc sau là trở lại bình thường
    Cũng may là mình bị như vậy nên đã tìm hiểu nhiều về những thứ kỳ bí kiểu này nên mới ngộ ra chánh pháp chớ ko thì chắc cũng còn mê tín dài dài.
    Vấn đề người nhà nhập vào theo mình cũng là ko nên. Cha mẹ anh em còn sống đây cũng đến lúc phải chia tay nhau huống gì là đã người sống kẻ chết. Nên để họ an bình với cảnh giới nơi cõi âm và mình cũng nên chú tâm sống tốt cuộc đời hiện tại, Giỗ tết vì lòng hiếu thì cúng mâm cỗ chay, đừng vời gọi nhau về gặp làm gì bởi vì mình bị tổn nguyên khí khi bị nhập thì vong nhà họ cũng tổn âm khí, mệt mỏi lắm đấy. Chẳng qua là cứ cầu cúng điệu họ về thì họ phải về thôi.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 504 Bài viết

• 2,149 Được cảm ơn

Nếu như nói vong có thật thì sao lại không xuất hiện ở Âu Mỹ, Phi mà lại chỉ có ở VN.
    Đừng nói với tôi là các trường hợp quỷ ám có ghi nhận qua sách vở hay phim ảnh Hollywood, vì cái đó chỉ là cá biệt. Trong khi chuyện vong ở mình lại quá nhiều người mê tín tự thừa nhận.
    Tôi thấy đây chỉ là mê tín dị đoan, tự kỷ ám thị.
    Linh hồn, cõi âm là có thật, còn vong nhập, lên đồng chỉ là trò lừa đảo.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,251 Bài viết

• 3,039 Được cảm ơn

Mình 2 lần đi áp vong người thân thì 2 lần đều bị người lắc lư, đảo đi đảo lại, 1 lúc sau thì khóc nức nở, người ngoài nói gì biết hết nhưng ko điều khiển đc bản thân, cứ ngồi lắc và khóc. Cũng kỳ lạ, ko giải thích được.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 396 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Mấy cái này đọc hay nhỉ?Mình thấy có cái hiện tượng Dejavu cũng bí ẩn,kiểu mình nhìn thấy 1 cảnh mà mình đã từng thấy trong mơ ý...Mình lúc hâm lên hay nghĩ kiểu như này,con ngừoi lúc chết đi,thoát ra 1 khối lượng nhỏ mây gram đấy,khoa học gọi là phần hồn,các hồn sẽ tụ tập ở 1 nơi trong không gian khác,sau đó sẽ "đầu thai",đầu thai này có thể sẽ vào bất kỳ 1 không gian hay thời gian nào,có thể là quá khứ,tương lai(so với lúc chết),hoặc có thể là 1 không gian vũ trụ khác hẳn,thế cho nên trong quá khứ đã từng có những con người kiệt xuất,mình nghĩ vì trong đầu họ có kiến thức của không gian hoặc thời gian khác(đến từ tương lai),đôi khi chỉ cần hỏi họ "tại sao thế?"câu trả lời đơn giản luon là"tôi cảm nhận được nó"
    • 113 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

trên thế giới có hàng triệu bí ẩn mà vẫn chưa tìm được lời giải thích. đúng là điều gì cũng có thể xảy ra.
    • 1,491 Bài viết

• 1,672 Được cảm ơn

Có khi người ngoài hành tinh đang điều khiển người sống trên trái đất.

Ai mà biết được họ có thông minh hơn chúng ta không. Nếu có họ chăc họ sẽ thông minh hơn chúng ta nhiều.

Nhưng người ngoài hành tinh có khi chỉ là trí tưởng tượng của bộ não con người thôi.
    • 35 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Nếu như nói vong có thật thì sao lại không xuất hiện ở Âu Mỹ, Phi mà lại chỉ có ở VN.
    Đừng nói với tôi là các trường hợp quỷ ám có ghi nhận qua sách vở hay phim ảnh Hollywood, vì cái đó chỉ là cá biệt. Trong khi chuyện vong ở mình lại quá nhiều người mê tín tự thừa nhận.
    Tôi thấy đây chỉ là mê tín dị đoan, tự kỷ ám thị.
    Linh hồn, cõi âm là có thật, còn vong nhập, lên đồng chỉ là trò lừa đảo.
    Bạn xem kênh Discovery thì thấy các chuyên gia còn ghi âm và chụp ảnh được linh hồn mà.
    họ dùng máy đo EMI để xác định có sự hiện diện của linh hồn và dùng máy chụp ảnh nhiệt để chụp.
    Chụp rõ hình ảnh,quay video lại toàn bộ sau đó kểm tra tài liệu lưu trữ thì đúng là có người như vậy.
    Họ hỏi tên, ... và ghi âm lại
    Vậy Tây có mê tín không bạn?
    • 977 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

mình chỉ có 1 câu hỏi thôi : làm sao kiếp sau vẫn là người
    Bò Sữa

"Thế giới này trở nên bị tổn thương quá nhiều không phải bởi vì sự hung bạo của những kẻ xấu xa mà chính bởi vì sự im lặng của những người tử tế"
    -----------------------
    "The world suffers a lot not because of the violence of bad people but of the silence of good people"

Napoleon Bonaparte ( dịch lấy trong Wegreen Vietnam - fb )
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,210 Bài viết

• 3,976 Được cảm ơn

Mình thì thắc mắc về thần giao cách cảm. Như mình và bạn trai. Cả 2 đang ngồi trước máy tính tại nhà mỗi người (người này không biết người kia đang làm gì nhá). Bất chợt mình mở thư mục có hình anh ra xem. Và tự dưng mình rất muốn xem lại 1 tấm hình. Rồi mình mở FB, và vô cùng sửng sốt khi thấy anh ấy mới post tấm ảnh mình vừa xem lên FB. Còn nhiều chuyện nữa mà mình và anh không lý giải được. Chỉ biết giải thích chắc có duyên từ kiếp trước hì hì
    • 808 Bài viết

• 1,407 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố Ngân Hà Xem bài viết
    Bạn xem kênh Discovery thì thấy các chuyên gia còn ghi âm và chụp ảnh được linh hồn mà.
    họ dùng máy đo EMI để xác định có sự hiện diện của linh hồn và dùng máy chụp ảnh nhiệt để chụp.
    Chụp rõ hình ảnh,quay video lại toàn bộ sau đó kểm tra tài liệu lưu trữ thì đúng là có người như vậy.
    Họ hỏi tên, ... và ghi âm lại
    Vậy Tây có mê tín không bạn?
    Mình nghĩ là có nên mới có bộ phim Woman in black chứ! có đoạn bà mẹ bị mất đứa con trai, mỗi khi nhắc đến con thì là lúc bị đứa con nhập vào người, khi bị nhập thì bà mẹ run lên bần bật rồi lấy bất kỳ vật nhọn có sẳn để viết tên đứa nhỏ
    • 721 Bài viết

• 1,950 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heosuavabosua Xem bài viết
    Mình đọc 1 bài giảng kinh Phật có đoạn nói về các nghiệp thiện cần có để được mang thân người.

Hạnh phúc của người Phật tử

Thầy và trò - Ảnh: Nhụy Nguyên

GN - Hạnh phúc, trong ý nghĩa thông thường, là sự vừa ý và thỏa mãn các nhu cầu cuộc sống. Riêng đối với người Phật tử, hạnh phúc lớn nhất của họ, có thể nói là được làm người, được nghe, học tập và thực hành Chánh pháp.

Trong kinh Tương ưng bộ V, Đức Phật nói rằng, không dễ có được thân người. Ví như con rùa mù rất lâu mới nổi lên mặt nước mà lọt vào bộng cây trôi trên biển mênh mông là chuyện vô cùng hy hữu. Một lần khác, Đức Phật khơi một chút đất dính vào đầu móng tay rồi đưa lên hỏi: Đất ở đầu móng tay nhiều hay đất quả địa cầu nhiều? Các Tỳ-kheo đáp: Bạch Thế Tôn, đất quả địa cầu rất nhiều, đất trong đầu móng tay có là bao. Lúc đó Đức Phật bảo: Cũng thế, chúng sinh khi bỏ thân này rồi mà trở lại được thân người cũng ít như đất trong đầu móng tay, còn sinh vào các cõi a-tu-la, súc sinh, ngạ quỷ, địa ngục… thì nhiều như đất quả địa cầu.

Đức Phật từng nói trong các kinh rằng, có những chúng sinh vì tạo ác nghiệp mà phải mang thân súc sinh trải qua nhiều đời hoặc đọa trong địa ngục, ngạ quỷ rất nhiều năm v.v... Ngày nay nhiều nhà ngoại cảm có thể tiếp xúc với những vong linh đã từng chết cách đây hàng mấy trăm năm. Từ đó cho thấy, một người sau khi chết có thể do nghiệp lực không tái sinh làm người được, phải sống dưới hình thái ngạ quỷ (vong linh, quỷ đói) trong đói lạnh, khổ não, tham muốn và thèm khát. Muốn được sinh ra làm người thật không dễ nếu không có đủ phước báu nhân duyên. Vì thế cổ đức nói: Thân người khó được, Phật pháp khó nghe.

Trong sáu nẻo luân hồi (Lục đạo): Thiên đạo, nhân đạo, a-tu-la đạo, súc sinh đạo, ngạ quỷ đạo, địa ngục đạo thì loài người (thuộc nhân đạo) được xem là chúng sinh có phước báu chỉ kém cõi trời (thiên) mà thôi. Cõi người lại là cõi mà chúng sinh dễ tu hành nhất vì không quá khổ như ở cõi địa ngục, ngạ quỷ, súc sinh, và cũng không quá vui sướng như cõi trời thường đắm say hỷ lạc mà không lo tu hành. Thân người quý vì khó có được, quý vì nhờ đó mà tu hành thoát khổ, đạt được an vui. Trong kinh Pháp cú thí dụ, phẩm Ái thân thứ 22, Đức Phật dạy về giá trị của thân người như sau: “Người biết quý thân mình/Cẩn thận luôn gìn giữ/Mong giải trừ các dục/Học đạo chẳng mê tình/Thân người rất tôn quý/Nên là bậc có trí/Thường gắng tự tiến tu/Và siêng hành pháp thí/Tu trước phải sửa mình/Sau mới độ chúng sinh/Điều thân, thâm nhập tuệ/Vượt hơn kẻ phàm tình/Mình còn chưa lợi ích/Làm sao lợi ích người/Tâm thuần, hạnh ngay thẳng/Nguyện thành tựu mười mươi…”.

PHAT HOC 1.jpg

Các gia nhân của Trưởng giả Cấp Cô Độc đang dát vàng để mua khu vườn thái tử Kỳ Đà

Thân người quý báu, khó có được thân người, vì thế cần phải biết quý trọng cơ hội làm người. Phải biết tận dụng cơ hội làm người để tu tập, để sau khi bỏ thân này rồi có thể sinh về các cảnh giới an vui như cảnh giới của chư Phật và Bồ-tát, hoặc cõi trời, hay ít ra cũng được trở lại làm người có phước. Đừng để đến lúc “Một mai ngã bệnh tại giường, các khổ tranh nhau bức ngặt, ngày đêm lo nghĩ, lòng dạ rối bời. Đường trước mịt mờ chưa biết về đâu! Từ đây mới biết ăn năn thì đã muộn. Khát đến đào giếng sao kịp? Hận mình sớm chẳng lo tu hành để dự bị, nên tuổi già mới sinh nhiều lầm lỗi, hối tiếc lắm điều. Lâm chung chợt đến, lo sợ bàng hoàng…”(Quy sơn cảnh sách - Đại Viên thiền sư). Trong kinh Pháp cú, Đức Phật dạy rằng: “Được sinh làm người là khó, được sống trọn đời còn khó hơn, được nghe Chánh pháp là khó, được gặp Phật ra đời còn khó hơn”(PC.182). Phải có đủ phước báu nhân duyên mới có được thân người, mới được gặp Phật, Pháp, Tăng, đó là những sự kiện vô cùng hy hữu mà không phải ai cũng có được.

Trong Ngũ thừa Phật giáo có giáo lý Nhân thừa giúp chúng sinh tu tập thiện nghiệp để được tái sanh làm người sau khi đời này chấm dứt. Giáo lý Nhân thừa dạy rằng muốn được thân người cần phải tu tập các hạnh lành, thọ trì Tam quy Ngũ giới, siêng làm các điều thiện (cúng dường Tam bảo, bố thí, phóng sinh, hiếu thảo với ông bà cha mẹ, sống có đạo nghĩa với anh em, bạn bè, làm người tốt có ích cho xã hội…) để tạo công đức phước báu cho hiện tại và đời sau.

Một khi mất thân người, khó mong tìm lại được. Nên xem thường giá trị thân mạng con người, không biết quý trọng mình, không biết quý trọng người khác, làm tổn thương mình hoặc tổn thương người khác đều đáng bị chê trách, đáng bị lên án. Ví dụ như có hành vi tự giết mình (tự tử), có hành vi giết người, gây thương tích cho người, trực tiếp hoặc gián tiếp làm tổn hại sức khỏe, tính mạng người khác như mua bán hoặc sử dụng ma túy, các chất kích thích, gây nghiện, các chất độc hại, đua xe, điều khiển các phương tiện lưu thông một cách không an toàn, cẩu thả.

Ngày xưa có nhiều vị Tỳ-kheo sau khi thực hành pháp quán thân bất tịnh trong Tứ niệm xứ (quán thân bất tịnh, quán thọ thị khổ, quán tâm vô thường, quán pháp vô ngã) đã tự thuê người giết chết mình vì cảm thấy nhàm chán, ghê tởm cái thân. Đức Phật đã khiển trách những vị đó và dạy rằng, sở dĩ Ngài dạy pháp quán thân bất tịnh là để đối trị cái tâm tham dục, cái tâm tham đắm sắc thân, vì sắc thân mà tạo nghiệp (tham ăn uống, ngủ nghỉ, tham hưởng thụ dục lạc, tạo những nghiệp bất thiện để nuôi dưỡng, chiều chuộng cái thân). Ngài dạy các đệ tử không nên cực đoan, đừng vì cái thân mà tạo nghiệp khổ, nhưng cũng không nên xem thường giá trị lợi ích của cái thân, bởi nó là phương tiện để tu hành. Người nào hủy hoại thân mình là phạm luật.

Đức Phật thí dụ, như có người bị chìm thuyền đang lặn hụp giữa dòng nước chảy xiết trên sông mà không có gì để bám víu. Trong lúc ấy có một khúc gỗ mục trôi tới, người ấy vô cùng mừng rỡ, quyết bám cho bằng được khúc gỗ mục để bơi vào bờ. Tuy là khúc gỗ mục không có giá trị gì, nhưng lúc nguy cấp thì nó trở nên quý báu. Biết sử dụng nó thì nó trở thành vật có giá trị hữu dụng. Không có thân làm sao tu hành giác ngộ, giải thoát? Không có thân làm sao hoằng dương Chánh pháp làm lợi ích chúng sinh? Dù là người xuất gia tu hành cầu giải thoát, hay người tại gia có ý hướng hoàn thiện mình, cải tạo, xây dựng xã hội, ai cũng cần quý trọng thân người, lấy nó làm phương tiện để rèn luyện tu tập vì mục đích hướng thượng (tự lợi), lấy nó để làm việc lợi ích phục vụ tha nhân, cống hiến cho cộng đồng, xã hội (lợi tha).

Hạnh phúc lớn nhất của người Phật tử là được nghe, học và thực hành Chánh pháp. Có những người sống rất khổ vì nghèo khó thiếu áo đói cơm, vì làm lụng vất vả, vì bệnh hoạn tật nguyền nhưng họ chưa bao giờ tự hỏi hoặc tìm hỏi ai đó: Vì sao mình lại quá khổ như thế này? Có con đường nào để thoát khổ hay không? Tại sao mình có mặt trên cuộc đời này để chịu khổ, và sau khi chết mình đi về đâu? Mục đích của đời sống là gì? Lại có những người không lâm vào tình cảnh bất hạnh như thế nhưng lại không có nhân duyên gặp được Chánh pháp, họ rơi vào tà kiến ngoại đạo. Có người gặp được Chánh pháp nhưng lại không có niềm tin. Có người có niềm tin nhưng không có hiểu biết chơn chánh. Có người có niềm tin và hiểu biết nhưng không có sự tinh tấn hành trì, không có thầy lành bạn tốt trợ duyên. Có những người sống gần hết một đời nhưng vẫn mê mờ tâm trí, không giác ngộ được bản chất cuộc đời, bản chất kiếp nhân sinh, mấy mươi năm trong kiếp người chỉ lẩn quẩn trong việc tìm kiếm miếng ăn, rồi đến trăm tuổi già xuôi tay nhắm mắt chẳng mang theo được thứ gì, cả đời cũng chẳng làm được việc gì có ý nghĩa, lợi ích cho bản thân và cho cuộc đời, uổng phí một cơ hội làm người, chưa hề nghĩ mục đích đời sống là gì, sau khi chết mình đi về đâu? Trong kinh Pháp cú, Đức Phật dạy: “Sống trăm năm mà không thấy pháp vô thường sinh diệt, chẳng bằng sống chỉ một ngày mà được thấy pháp vô thường sinh diệt (PC.113). Sống trăm năm mà không thấy đạo tịch tịnh vô vi, chẳng bằng sống chỉ một ngày mà thấy đạo vô vi tịch tịnh (PC.114). Sống trăm năm mà không thấy pháp tối thượng, chẳng bằng sống chỉ một ngày mà thấy pháp tối thượng (PC.112)”.

Một hạnh phúc khác nữa là có cơ hội và điều kiện làm việc thiện, vun trồng ruộng phước (tài thí, pháp thí, vô úy thí, biết tùy hỷ, biết lợi hành, đồng sự, biết cách tự lợi, lợi tha) nhằm tu tạo công đức phước điền, gieo duyên lành hạnh phúc cho đời này và đời sau. Những hạnh phúc ấy không phải người Phật tử nào cũng có được. Hiểu điều này, người Phật tử cần quý trọng những hạnh phúc mà mình đang có.

Phan Minh Đức
    Link: http://giacngo.vn/phathoc/2012/04/01/125059/
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bongbebe; 09/04/2013 vào lúc 04:18 PM.
    Om mani padme hum.
    • 2,001 Bài viết

• 3,469 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh_b Xem bài viết
    Có khi người ngoài hành tinh đang điều khiển người sống trên trái đất.

Ai mà biết được họ có thông minh hơn chúng ta không. Nếu có họ chăc họ sẽ thông minh hơn chúng ta nhiều.

Nhưng người ngoài hành tinh có khi chỉ là trí tưởng tượng của bộ não con người thôi.
    Mình thấy gọi là "sinh vật ngoài hành tinh" có vẻ có lý hơn vì chúng ta chưa biết họ là gì, và mình tin là họ có tồn tại đâu đó ngoài vũ trụ bao la kia, bởi lẽ trong hàng tỷ tỷ ngôi sao hành tinh k lẽ lại k có nơi nào có đủ điều kiện để 1 loài nào đó sinh sống giống như các loài trên trái đất?
    Honesty is very expensive gift. Do not expect it from cheap people.
    • 926 Bài viết

• 2,534 Được cảm ơn

Nếu bạn đọc kinh Phật, bạn sẽ thấy, ko phải kiếp sau vẫn là người. Tùy theo hành động kiếp này mà con người có thể tái sinh thành người hay không. Có khi tái sinh lại thành súc vật và ngược lại, có con vật tái sinh lại thành người.
    • 2,278 Bài viết

• 5,450 Được cảm ơn

Giữ ngũ giới:
    Ko sát sinh
    KO trộm cắp
    Ko tà dâm
    Ko nói dối (vọng ngữ)
    KO uống rượu (dùng chất kích thích)

Nhưng mà bọn em ví nó như là 5 điều bác hồ dạy ý, hô khẩu hiệu thôi làm đc khó lắm. Ko biết kiếp sau thành con gì nữa. Nhưng nếu phải làm súc sinh thì mơ được làm con chim.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3