Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
ĐẦU TƯ & KINH DOANH

Thủ tục tách sổ hộ khẩu

Đến trả lời mới nhất
  • 179 Lượt chia sẻ
  • 45.2K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 159 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Em đang muốn tách sổ hộ khẩu của hai mẹ con từ sổ hộ khẩu chung của ông bà ngoại, vẫn ở cùng một địa chỉ của ông bà. Mục đích là muốn đăng ký lại số hộ dùng chung công tơ điện & nước để bớt tiền điện & nước đi. Có mẹ nào đã từng làm thủ tục này mách giúp hộ em với. Liệu thủ tục này có phải xác minh giống khi nhập hộ khẩu của em bé sơ sinh không? Em lo nhất cái này vi em không ở cùng ông bà ngoại. Cám ơn các mẹ nhiều.

• 1,631 Bài viết

• 998 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tôm bé Xem bài viết
    Em đang muốn tách sổ hộ khẩu của hai mẹ con từ sổ hộ khẩu chung của ông bà ngoại, vẫn ở cùng một địa chỉ của ông bà. Mục đích là muốn đăng ký lại số hộ dùng chung công tơ điện & nước để bớt tiền điện & nước đi. Có mẹ nào đã từng làm thủ tục này mách giúp hộ em với. Liệu thủ tục này có phải xác minh giống khi nhập hộ khẩu của em bé sơ sinh không? Em lo nhất cái này vi em không ở cùng ông bà ngoại. Cám ơn các mẹ nhiều.
    Ui may quá, em cũng đang bức xúc vấn đê này, đang định post bài hỏi mọi người. Gia đình em có tới 4 thế hệ với gần chục thành viên, vì thế tiền điện nước tính lũy tiến lên rất cao, em cũng đang muốn tách khẩu ra để mỗi khi đi nộp tiền điện nước đỡ buốt ruột.
    mà ngành điện tính tiền điện theo hộ khẩu em thấy ko đước công bằng lắm, theo em thì nên tính theo đầu người thì gia đình nào đông người sẽ đỡ bị thiệt hơn, mọi người thấy có phải ko?
    Không có tình yêu vĩnh cửu, chỉ có phút giây vĩnh cửu của tình yêu

• 263 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Có tớ đây, nói đúng ra là ông xã tớ đi làm. Thế này nhé, thủ tục rất đơn giản, mẹ nó ở Quận nào thì đến quận đó (đến buổi sáng nhé, cẩn thận hơn thì a lô hỏi xem ngày nào trong tuần làm sẽ tiện hơn), rồi xem mình ở phường nào, vào bàn hướng dẫn của phường đó và công an sẽ phát cho mình tờ khai, hướng dẫn khai, mình làm xong thì ký vào chỗ chủ hộ (nếu mẹ nó đứng chủ hộ), sau đó nộp cho công an, họ sẽ yêu cầu mình nộp thêm sổ hộ khẩu của ông bà ngoại, giấy đăng ký kết hôn của mẹ nó với bố nó nè, giấy khai sinh của con nè, CMND của 2 bố mẹ nè. Nói túm lại là đơn giản, ko phải xác minh gì cả (việc này là của công an phải làm). Công an sẽ hướng dẫn hết. Hai mẹ con tách ra rồi nhập bố về cũng ok. Sau khi làm xong thì mẹ nó lại đem hộ khẩu (của cả ông bà ngoại và của mẹ nó) ra sở điện và nước tách ra (thậm chí không cần tách chỉ cần xác nhận có 2 hộ ở chung 1 địa chỉ sẽ được hưởng chế độ như 2 hộ riêng biệt) he he, tiết kiệm được ối tiền điện và nước đó. Chúc mẹ nó thành công.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 61 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm nay số hên quá,đang có vde bức xúc về việc tách khẩu lại gặp đúng nhà, mà sao các mẹ ở trên cũng ở tinh huống giống mình thế. Cảm ơn các mẹ nha.

• 1,114 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotrui Xem bài viết
    Có tớ đây, nói đúng ra là ông xã tớ đi làm. Thế này nhé, thủ tục rất đơn giản, mẹ nó ở Quận nào thì đến quận đó (đến buổi sáng nhé, cẩn thận hơn thì a lô hỏi xem ngày nào trong tuần làm sẽ tiện hơn), rồi xem mình ở phường nào, vào bàn hướng dẫn của phường đó và công an sẽ phát cho mình tờ khai, hướng dẫn khai, mình làm xong thì ký vào chỗ chủ hộ (nếu mẹ nó đứng chủ hộ), sau đó nộp cho công an, họ sẽ yêu cầu mình nộp thêm sổ hộ khẩu của ông bà ngoại, giấy đăng ký kết hôn của mẹ nó với bố nó nè, giấy khai sinh của con nè, CMND của 2 bố mẹ nè. Nói túm lại là đơn giản, ko phải xác minh gì cả (việc này là của công an phải làm). Công an sẽ hướng dẫn hết. Hai mẹ con tách ra rồi nhập bố về cũng ok. Sau khi làm xong thì mẹ nó lại đem hộ khẩu (của cả ông bà ngoại và của mẹ nó) ra sở điện và nước tách ra (thậm chí không cần tách chỉ cần xác nhận có 2 hộ ở chung 1 địa chỉ sẽ được hưởng chế độ như 2 hộ riêng biệt) he he, tiết kiệm được ối tiền điện và nước đó. Chúc mẹ nó thành công.
    Hì hì... cảm ơn chuotrui nhiều nhe. Mình cũng đang có nhu cầu tách khẩu để giảm bớt gánh nặng tiền điện tiền nước. Mà mẹ nó ở đâu vậy, có phải ở Hà Nội không?

• 395 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pham huong Xem bài viết
    có 1 cách đơn giản hơn: đặt vấn đề với chú công an khu vực, chú làm hộ hết, tất nhiên đừng quên đưa "quà" cho chú!
    Nhà mình đã từng làm cách này, chú phục vụ tận nơi, quả là đơn giản đan rổ.

• 1,383 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngày không nắng Xem bài viết
    Nhà mình đã từng làm cách này, chú phục vụ tận nơi, quả là đơn giản đan rổ.
    Bạn ơi mình cũng muốn tách hộ khẩu nhưng hiện tại mình lại ko ở cúng ông bà ngoại vì cách xa chỗ làm của cả hai vợ chồng .Vậy mẹ nào có kinh nghiệm trường hợp của mình thì chỉ giúp mình với , vd bồi dưỡng chú CA bao nhiêu vậy.... , mình mít đặc mấy vấn đề này lắm .Cảm ơn nhiều .

• 159 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Sáng nay, mẹ cháu bắt đầu hành trình đầy gian nan là đi lên Công an Quận Hai Bà Trưng. Tới nơi lúc 7:51, trước cửa phòng làm thủ tục Hộ khẩu đã thấy khoảng 5-6 người. Chờ đến 8h, cửa phòng mở ra. May quá, mẹ cháu là người đầu tiên của bàn làm thủ tục Phường nhà cháu. Khoảng 5 phút sau (5 phút thôi nhé) là phòng đã chật kín người. Mẹ cháu tự nhủ khởi đầu của mình thật suôn sẻ.

Thế nhưng, mẹ cháu phải chờ thêm 5 phút nữa thì cô công an phụ trách mới đủng đỉnh đi ra. Không sao, mới chờ có 10 phút.

Nghe mẹ cháu trình bày, cô chẳng thèm liếc lấy một cái, nói luôn: Đề nghị về lấy sổ hộ khẩu + chứng minh thư mang lên đây. Mẹ cháu giật mình: ôi, minh mới lên xin cái form để về điền thôi mà. Năn nỉ cô một lúc nhưng cô công an vẫn giữ nguyên thái độ kiên quyết (đúng là tinh thần của các chiến sĩ công an với địch).

Sau khi biết là mẹ cháu chỉ định tách 2 mẹ con khỏi sổ hộ khẩu của ông bà ngoại. Cô phán: Phải có lý do tại sao không nhập về cùng với bố. Vợ chồng đang sống hòa thuận hạnh phúc phải đăng ký hộ khẩu về cùng nhau. Trong đơn cũng phải nêu rõ như vậy.

Lại là khó khăn thứ hai đây. Làm thế nào bây giờ? Ông bà nội đăng ký hộ khẩu ở trên 'phố nhớn', bây giờ chuyển nhà về 'quê' nên không muốn chuyển địa chỉ sổ hộ khẩu. Thế nên mẹ con cháu không chuyển được về nhà ông bà nội. Mẹ nào đã có kinh nghiệm về vấn đề này mách cho mẹ cháu với.

Cuối cùng mẹ cháu đành đi về mà không thu được kết quả gì. Chi phí mới mất 2000 gửi xe (mặc dù có cái biển rất to trước cửa Văn phòng công an là: gửi xe máy hết 1000).

Có lẽ làm thủ tục với chú công an khu vực nhanh hơn các mẹ nhỉ. Tổng cộng hết bao nhiều tiền, các mẹ tư vấn cho mẹ cháu tí. Nếu không thì chắc đi lại mười lần, viết độ 10 lá đơn mẹ cháu cũng không đạt được ước mơ giảm tiền điện cho ông bà ngoại mất thôi. Cảm ơn các mẹ nhiều.

• 395 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Nhà mình thì 2 nhà chỉ khác quận. Khi 2 mẹ con nhập về với bố thì tách từ sổ của ông bà nội ra nên dễ dàng hơn. Hồi ý nhà tớ làm mất có 300K thôi, chú CA hộ khẩu làm trọn gói, nhà tớ ko fải đi đâu hết. Nhà cậu thì chắc phải hơn đấy. Cậu cứ đặt vấn đề thẳng thắn với chú CA hộ khẩu xem, chú ý sẽ hướng dẫn chi tiết cho cậu, kể cả về chi phí ấy. Chú ý sẽ nói là fải thủ tục chỗ nọ, chỗ kia chứ có fải bỏ vào túi chú ý đâu mà ngại.

• 125 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Sáng nay, mẹ cháu bắt đầu hành trình đầy gian nan là đi lên Công an Quận Hai Bà Trưng. Tới nơi lúc 7:51, trước cửa phòng làm thủ tục Hộ khẩu đã thấy khoảng 5-6 người. Chờ đến 8h, cửa phòng mở ra. May quá, mẹ cháu là người đầu tiên của bàn làm thủ tục Phường nhà cháu. Khoảng 5 phút sau (5 phút thôi nhé) là phòng đã chật kín người. Mẹ cháu tự nhủ khởi đầu của mình thật suôn sẻ.

Thế nhưng, mẹ cháu phải chờ thêm 5 phút nữa thì cô công an phụ trách mới đủng đỉnh đi ra. Không sao, mới chờ có 10 phút.

Nghe mẹ cháu trình bày, cô chẳng thèm liếc lấy một cái, nói luôn: Đề nghị về lấy sổ hộ khẩu + chứng minh thư mang lên đây. Mẹ cháu giật mình: ôi, minh mới lên xin cái form để về điền thôi mà. Năn nỉ cô một lúc nhưng cô công an vẫn giữ nguyên thái độ kiên quyết (đúng là tinh thần của các chiến sĩ công an với địch).

Sau khi biết là mẹ cháu chỉ định tách 2 mẹ con khỏi sổ hộ khẩu của ông bà ngoại. Cô phán: Phải có lý do tại sao không nhập về cùng với bố. Vợ chồng đang sống hòa thuận hạnh phúc phải đăng ký hộ khẩu về cùng nhau. Trong đơn cũng phải nêu rõ như vậy.

Lại là khó khăn thứ hai đây. Làm thế nào bây giờ? Ông bà nội đăng ký hộ khẩu ở trên 'phố nhớn', bây giờ chuyển nhà về 'quê' nên không muốn chuyển địa chỉ sổ hộ khẩu. Thế nên mẹ con cháu không chuyển được về nhà ông bà nội. Mẹ nào đã có kinh nghiệm về vấn đề này mách cho mẹ cháu với.

Cuối cùng mẹ cháu đành đi về mà không thu được kết quả gì. Chi phí mới mất 2000 gửi xe (mặc dù có cái biển rất to trước cửa Văn phòng công an là: gửi xe máy hết 1000).

Có lẽ làm thủ tục với chú công an khu vực nhanh hơn các mẹ nhỉ. Tổng cộng hết bao nhiều tiền, các mẹ tư vấn cho mẹ cháu tí. Nếu không thì chắc đi lại mười lần, viết độ 10 lá đơn mẹ cháu cũng không đạt được ước mơ giảm tiền điện cho ông bà ngoại mất thôi. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Nhà tớ chả phải đi đâu, gọi ngay công an khu vực. Bạn ý đến tận nhà luôn, lấy tất cả các loại giấy tờ, hướng dẫn viết đơn, rồi lại nộp phí hộ, rồi cầm hộ khẩu xịn về. Xong xuôi cũng chẳng ko ra giá bao nhiêu, bảo là tùy gia chủ, nhưng nộp các loại lệ phí hết 100.000. Nhà tớ bỏ phong bì 300.000 cộng trả tiền lệ phí 100.000 nữa, tổng cộng hết 400.000. Chú rất vui vẻ ra về. (Nhà tớ tách khẩu từ cách đây 3 năm rồi).

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6