LÀM GIÀU

Thủ tục làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài ở Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.85K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 196 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em đang phải làm thẻ tạm trú cho sếp em. Có một vài điểm em chưa rõ nhờ các mẹ thông thái giúp em với:

- Visa hiện tại có giá trị đến 07/03/2011
    - Giấy phép lao động em đang làm thủ tục (theo qui định thì khoảng 28/02/201 em sẽ nhận được) Nhưng có nguy cơ bị delay (các mẹ thừa hiểu là các bác hành chính VN mình thế nào mà)

em muốn hỏi là trong thời gian em nộp hồ sơ chờ làm thẻ tạm trú lên Phòng Quản lý xuất nhập cảnh CA Hà Nội, Visa sếp em hết hạn thì có đc k? Hay bắt buộc trước khi nộp hồ sơ làm thẻ tạm trú em phải gia hạn Visa?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 14,883 Bài viết

• 8,137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cam83 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em đang phải làm thẻ tạm trú cho sếp em. Có một vài điểm em chưa rõ nhờ các mẹ thông thái giúp em với:

- Visa hiện tại có giá trị đến 07/03/2011
    - Giấy phép lao động em đang làm thủ tục (theo qui định thì khoảng 28/02/201 em sẽ nhận được) Nhưng có nguy cơ bị delay (các mẹ thừa hiểu là các bác hành chính VN mình thế nào mà)

em muốn hỏi là trong thời gian em nộp hồ sơ chờ làm thẻ tạm trú lên Phòng Quản lý xuất nhập cảnh CA Hà Nội, Visa sếp em hết hạn thì có đc k? Hay bắt buộc trước khi nộp hồ sơ làm thẻ tạm trú em phải gia hạn Visa?
    Bạn ơi, mình trong SG nhưng mấy cái thủ tục này mình nghĩ chỗ nào cũng như nhau thôi. Hồ sơ xin cấp thẻ tạm trú của bạn phải đầy đủ thì người ta mới nhận, nên nếu trong thời gian chờ có work permit để làm thẻ TT mà visa của sếp bạn hết hạn thì bạn phải renew visa ko là bị phạt đấy.

Mình xin thẻ tạm trú cho nhân viên NN trong vp mình thì thủ tục như sau :

- 01 bộ hồ sơ xin cấp thẻ tạm trú... (cái này chắc bạn có rồi)

- copy hộ chiếu và trang có mộc ngày nhập cảnh gần nhất - kèm theo hộ chiếu gốc để đối chiếu

- Giấy tờ chứng minh mục đích ở VN - trường hợp của bạn là work permit - sao y có công chứng hoặc bạn mang bản gốc lên họ đối chiếu với bản copy luôn

- giấy giới thiệu của công ty và chứng minh thư của bạn

- 2 ảnh 3x4 nền trắng(người ta yêu cầu ảnh 4x6 nhưng mình thấy cỡ 3x4 vừa hơn)

- tuỳ vào thời hạn hộ chiếu của sếp bạn mà người ta cấp thẻ TT có thời hạn bao lâu nhé, vd hộ chiếu sếp bạn hết hạn vào tháng 6/2012 thì thẻ tạm trú phải hết hạn trước thời gian này.

Chúc bạn sớm xin được thẻ tạm trú cho sếp mình nhé:Rose:
    • 196 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chouchoumom Xem bài viết
    Bạn ơi, mình trong SG nhưng mấy cái thủ tục này mình nghĩ chỗ nào cũng như nhau thôi. Hồ sơ xin cấp thẻ tạm trú của bạn phải đầy đủ thì người ta mới nhận, nên nếu trong thời gian chờ có work permit để làm thẻ TT mà visa của sếp bạn hết hạn thì bạn phải renew visa ko là bị phạt đấy.

Mình xin thẻ tạm trú cho nhân viên NN trong vp mình thì thủ tục như sau :

- 01 bộ hồ sơ xin cấp thẻ tạm trú... (cái này chắc bạn có rồi)

- copy hộ chiếu và trang có mộc ngày nhập cảnh gần nhất - kèm theo hộ chiếu gốc để đối chiếu

- Giấy tờ chứng minh mục đích ở VN - trường hợp của bạn là work permit - sao y có công chứng hoặc bạn mang bản gốc lên họ đối chiếu với bản copy luôn

- giấy giới thiệu của công ty và chứng minh thư của bạn

- 2 ảnh 3x4 nền trắng(người ta yêu cầu ảnh 4x6 nhưng mình thấy cỡ 3x4 vừa hơn)

- tuỳ vào thời hạn hộ chiếu của sếp bạn mà người ta cấp thẻ TT có thời hạn bao lâu nhé, vd hộ chiếu sếp bạn hết hạn vào tháng 6/2012 thì thẻ tạm trú phải hết hạn trước thời gian này.

Chúc bạn sớm xin được thẻ tạm trú cho sếp mình nhé:Rose:
    Cảm ơn Chouchoumom nhiều nhé! Mình thấy hơi lo (vì mấy bác hành chính VN mình thường trả kết quả không đúng hẹn) nên cũng đi tìm hiểu thủ tục gia hạn visa rồi. Làm xong Work permit xong mình sẽ đi gia hạn visa (vì gia hạn visa họ cũng yêu cầu có Work permit), sau đó mới đi làm thẻ tạm trú. Chouchoumom cho mình hỏi thêm là nếu bản sao k có công chứng thì mang bản gốc đi đối chiếu là được phải không? Hihi, mình quên béng mất vụ giấy giới thiệu, k thì hôm đi lại phải quay về thì đến khổ. :Sigh:
    • 14,883 Bài viết

• 8,137 Được cảm ơn

Cảm ơn Chouchoumom nhiều nhé! Mình thấy hơi lo (vì mấy bác hành chính VN mình thường trả kết quả không đúng hẹn) nên cũng đi tìm hiểu thủ tục gia hạn visa rồi. Làm xong Work permit xong mình sẽ đi gia hạn visa (vì gia hạn visa họ cũng yêu cầu có Work permit), sau đó mới đi làm thẻ tạm trú. Chouchoumom cho mình hỏi thêm là nếu bản sao k có công chứng thì mang bản gốc đi đối chiếu là được phải không? Hihi, mình quên béng mất vụ giấy giới thiệu, k thì hôm đi lại phải quay về thì đến khổ. :Sigh:
    Bạn ơi, gia hạn visa 3 tháng thì ko cần work permit đâu, chỉ cần cái form xin gia hạn visa có bảo lãnh của cty là được mà. Còn vụ sao y công chứng thì hoặc là văn bản sao y công chứng còn hạn sd (dưới 6 tháng) hoặc bạn mang thẳng bản gốc lên đối chiếu là okie nhé. Trước đây SG còn bắt có cái giấy đăng ký tạm trú do CAP cấp cơ, nhưng giờ các bác ý bỏ rồi :cool:
    • 196 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Bạn ơi, gia hạn visa 3 tháng thì ko cần work permit đâu, chỉ cần cái form xin gia hạn visa có bảo lãnh của cty là được mà. Còn vụ sao y công chứng thì hoặc là văn bản sao y công chứng còn hạn sd (dưới 6 tháng) hoặc bạn mang thẳng bản gốc lên đối chiếu là okie nhé. Trước đây SG còn bắt có cái giấy đăng ký tạm trú do CAP cấp cơ, nhưng giờ các bác ý bỏ rồi :cool:
    thôi xong, đọc bài của bạn mà tớ buồn hẳn chả là hồ sơ xin work permit cần có bản sao công chứng bằng đại học. Tớ thấy có sẵn 3 bản sếp tớ chuẩn bị sẵn (chắc là từ hồi xin work permit lần trước) dấu công chứng ngày 14/7/2008. Huhu quá hạn 6 tháng rồi, nghĩa là tớ phải đi làm bản sao mới à????? :Crying:
    • 14,883 Bài viết

• 8,137 Được cảm ơn

thôi xong, đọc bài của bạn mà tớ buồn hẳn chả là hồ sơ xin work permit cần có bản sao công chứng bằng đại học. Tớ thấy có sẵn 3 bản sếp tớ chuẩn bị sẵn (chắc là từ hồi xin work permit lần trước) dấu công chứng ngày 14/7/2008. Huhu quá hạn 6 tháng rồi, nghĩa là tớ phải đi làm bản sao mới à????? :Crying:
    Hơ, bạn ko biết là văn bản sao y công chứng chỉ có giá trị trong vòng 6 tháng à? :Surprise::Surprise::Surprise::Surprise:

Mà TH sếp của bạn nếu bằng đại học của NN thì phải hợp pháp hoá lãnh sự (ĐSQ xác nhận con dấu rồi sau đó sang Bộ Ngoại Giao xin hợp pháp hoá lãnh sự) rồi mới đem đi dịch công chứng thì văn bằng đó mới có giá trị, chứ ko phải là bản copy cái bằng ĐH rồi đem đi sao y bản chính như văn bản Việt Nam đâu nha. Bạn hỏi lại thủ tục đi nhé, Gluck!
    • 196 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Hơ, bạn ko biết là văn bản sao y công chứng chỉ có giá trị trong vòng 6 tháng à? :Surprise::Surprise::Surprise::Surprise:

Mà TH sếp của bạn nếu bằng đại học của NN thì phải hợp pháp hoá lãnh sự (ĐSQ xác nhận con dấu rồi sau đó sang Bộ Ngoại Giao xin hợp pháp hoá lãnh sự) rồi mới đem đi dịch công chứng thì văn bằng đó mới có giá trị, chứ ko phải là bản copy cái bằng ĐH rồi đem đi sao y bản chính như văn bản Việt Nam đâu nha. Bạn hỏi lại thủ tục đi nhé, Gluck!
    khổ, trước giờ có bao giờ mình phải đi làm mấy việc này đâu, nên không có tý kinh nghiệm nào cả! Bằng đại học của sếp mình cũng đã đi hợp pháp hóa con dấu và dịch công chứng rồi. Vì đọc thấy thủ tục hợp pháp hóa con dấu lằng nhằng quá nên mình định dùng bản cũ. huhu, ai dè không dùng được hả bạn???
    • 14,883 Bài viết

• 8,137 Được cảm ơn

khổ, trước giờ có bao giờ mình phải đi làm mấy việc này đâu, nên không có tý kinh nghiệm nào cả! Bằng đại học của sếp mình cũng đã đi hợp pháp hóa con dấu và dịch công chứng rồi. Vì đọc thấy thủ tục hợp pháp hóa con dấu lằng nhằng quá nên mình định dùng bản cũ. huhu, ai dè không dùng được hả bạn???
    Tớ ko biết SLD ngoài đó họ có khó không, bạn thử hỏi xem sao. Mà làm mấy cái giấy tờ này tốt nhất nên quen biết người trên đó or lobby cho nhanh gọn bạn ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 196 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

phù, tớ vừa chạy đi tìm mạnh thường quân được giới thiệu cho một bác làm trên SLD. Thôi thì bỡ ngỡ lúc đầu, gặp vấn đề gì lại giải quyết tiếp. Trước giờ tớ sợ mấy thủ tục này lắm, giờ vẫn sợ nhưng cũng thấy hay hay, học được nhiều thứ! Tks Chouchoumom nhiều nhiều nhé!!!
    • 15 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình thấy ở đây các mẹ cũng bàn về visa cho người nước ngoài nè Thủ tục xin gia hạn visa cho người nước ngoài tại Việt Nam
    • 15 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Tớ ko biết SLD ngoài đó họ có khó không, bạn thử hỏi xem sao. Mà làm mấy cái giấy tờ này tốt nhất nên quen biết người trên đó or lobby cho nhanh gọn bạn ạ.
    Hôm trước mình cũng phải sốt sắng đi làm cho ông Sếp mình, đọc Thủ tục xin gia hạn visa cho người nước ngoài tại Việt Nam được các mẹ giới thiệu đến 1 địa chỉ (ở đó hình như cũng là lobby của Xuất Nhập Cảnh ra làm hay sao í, làm nhanh gọn mà rẻ hơn, chả lo gì cả).
    • 196 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

hihi, thanks cả nhà nhiều! Bản sao công chứng mình vẫn dùng bản công chứng từ năm 2008 (đỡ bao nhiêu công đi lại, chờ đợi). Sau 2 lần lên đều đc nhã nhặn trả lại hồ sơ với những yêu cầu rất củ chuối, mình mang bộ hồ sơ mới kèm envelope 500k inside, cứ phải gọi là trơn chưa từng thấy. Thêm 15 ngày chờ đợi nữa, tuần sau mình đi lấy kết quả đây! K bít có đúng hẹn không nữa! Haizzz, thời buổi này làm cái gì cũng có cái lót tay, nản thật đấy!!!
    Quên, bạn nào cần sdt của đồng chí nhận "lót tay" thì pm mình nhé! Share tí kinh nghiệm cho mọi người đỡ mất công đi lại!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cam83; 10/03/2011 vào lúc 11:58 AM.
    • 118 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

E chào các bác,
    e mới chuyển sang lĩnh vực hành chính, chẳng biết mô tê gì về việc làm permit hay thẻ tạm trú gì cả.
    Vấn đề của e là, e phải yêu cầu sếp e đưa cho e bằng tốt nghiệp để e đến ĐSQ xin xác nhận hả các bác.
    Còn xin lí lịch tư pháp của sếp e, e chỉ việc đến ĐSQ xin xác nhận lí lịch tư pháp đúng ko ạ.
    Sau khi có đc xác nhận của ĐSQ xong e sẽ mang lí lịch tư pháp và bằng tốt nghiệp đến cục lãnh sự để xin hợp pháp hóa lãnh sự.
    Các bác giúp e với
    E cảm ơn!
    • 2,066 Bài viết

• 1,098 Được cảm ơn

hihi, thanks cả nhà nhiều! Bản sao công chứng mình vẫn dùng bản công chứng từ năm 2008 (đỡ bao nhiêu công đi lại, chờ đợi). Sau 2 lần lên đều đc nhã nhặn trả lại hồ sơ với những yêu cầu rất củ chuối, mình mang bộ hồ sơ mới kèm envelope 500k inside, cứ phải gọi là trơn chưa từng thấy. Thêm 15 ngày chờ đợi nữa, tuần sau mình đi lấy kết quả đây! K bít có đúng hẹn không nữa! Haizzz, thời buổi này làm cái gì cũng có cái lót tay, nản thật đấy!!!
    Quên, bạn nào cần sdt của đồng chí nhận "lót tay" thì pm mình nhé! Share tí kinh nghiệm cho mọi người đỡ mất công đi lại!
    Bạn ơi còn phải chờ điện thoại của một đồng chí ở trên nhé. Hihii. Rồi thêm một cái phong bì như thế nữa nhé thì mới trơn tru được nhé.
    • 196 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

hihi, quên mất k úp đết tình hình. Tớ lấy đc giấy tờ đúng hẹn, không mất thêm phong bì nào nhé! Khổ nỗi là các đồng chí ý ghi sai quốc tịch, tớ kiểm tra luôn ở đấy nên bảo họ sửa luôn, không khó khăn gì
    --> Kinh nghiệm: Làm việc với mấy bác nhà nước cứ phải kiểm tra kỹ càng, các bác vừa làm vừa buôn, chữ tác đánh chữ tộ, hay sai lắm! Mình phát hiện sai luôn yêu cầu họ sửa còn dễ, chứ mang về rồi lại mang đến bảo sửa thì lại...haizzz
    • 113 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

cty mình thành lập ở Nhatrang, người nước ngoài có tên trong giấy phép kinh doanh. Không biết là bi giờ mình phải đưa bộ hồ sơ đi chỗ nào để được cấp thẻ tạm trú nữa

Phòng xuất nhập cảnh ở tpHCM thì đòi phải có giấy phép lao động cho ông này ( ko hiểu nổi)
    Ngoài Đà Nẵng thì nói là ở Nha Trang thì về NT mà làm đi
    Gọi điện cho Phòng XNC ở Nha trang thì nói là bận lắm không biết, mang giấy tờ lên đây xem
    Có người thì nói là ra Cục xuất nhập cảnh ở HCM

Hix , mẹ nào có contact gỡ được trường hợp của mình thì pm cho mình cái contact. Bó tay !
    • 2,066 Bài viết

• 1,098 Được cảm ơn

hihi, quên mất k úp đết tình hình. Tớ lấy đc giấy tờ đúng hẹn, không mất thêm phong bì nào nhé! Khổ nỗi là các đồng chí ý ghi sai quốc tịch, tớ kiểm tra luôn ở đấy nên bảo họ sửa luôn, không khó khăn gì
    --> Kinh nghiệm: Làm việc với mấy bác nhà nước cứ phải kiểm tra kỹ càng, các bác vừa làm vừa buôn, chữ tác đánh chữ tộ, hay sai lắm! Mình phát hiện sai luôn yêu cầu họ sửa còn dễ, chứ mang về rồi lại mang đến bảo sửa thì lại...haizzz
    Công ty bạn không phải ở quận Ba Đình đúng ko ?
    • 196 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamoclan99vn Xem bài viết
    Công ty bạn không phải ở quận Ba Đình đúng ko ?
    úi, mình lỡ lời với mẹ nào sao?? Nếu thhees thì cho mình xin lỗi nhé!!!! Công ty mình ở quận Cầu Giấy!
    • 2,066 Bài viết

• 1,098 Được cảm ơn

úi, mình lỡ lời với mẹ nào sao?? Nếu thhees thì cho mình xin lỗi nhé!!!! Công ty mình ở quận Cầu Giấy!
    Hihii, không phải. Vì ở trên đấy có nhiều từng bác quản lý từng quận. Nhiều quận thì rất dễ, nhưng nhiều quận rất khó. Hihii. Đặc biệt quận Ba Đình thì ngoài cửa anh Minh ra thì bạn còn phải qua một cửa ải ở trên nữa. hihiihi.
    Chúc mừng là ko phải qua cửa ải ở trên nhé.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn ơi làm ơn nhắn giùm mình số của đồng chí lót tay đấy được không?
    Mình đang làm thẻ tạm trú cho sếp mà bị củ hành quá.hix hix...
    Mà bạn. làm bên trần hưng đạo hay 40A Hàng Bài??
    có gì nhắn số giúp mình nhé.Số mình là 0977 967 683 (Huyền).Cám ơn các bạn nhìu nhìu!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2