LÀM GIÀU

Nhờ bố mẹ nào làm về Bảo hiểm xã hội tư vấn giúp em kê khai biểu mẫu D01b-TS

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.41K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

• 3,965 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Các anh chị ơi, tháng 4 này cty em có 1 nhân viên thai sản. Lên cơ quan bảo hiểm thì họ yêu cầu báo giảm theo mẫu mới nhất là D02-TS và nộp thêm biểu D01b-TS.
    Ai đã kê biểu D01b-TS rồi hướng dẫn em với ạ.
    Nhân viên thai sản bên em chưa có sổ BHXH, đang làm sổ. em chỉ báo giảm lao động với cơ quan bảo hiểm để cty ko phải đóng tiền BH cho bạn ấy thôi ạ. Sao họ lại bắt phải có biểu đề nghị nhỉ?

Đơn vị:..........
    Số:..................... CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

................, ngày ..... tháng ..... năm ...........

Kính gửi: Bảo hiểm xã hội.............................................

- Tên đơn vị:............................................. .................................................. ...
    - Mã số quản lý:.............................................. ...............................................
    - Địa chỉ:............................................ .................................................. ..........
    Nội dung:
    .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .............................................
    Lý do:
    .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .............................................
    Hồ sơ gửi kèm:
    .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. ........................
    Đề nghị cơ quan bảo hiểm xã hội xem xét, giải quyết theo quy định.

Thủ trưởng đơn vị
    (ký, đóng dâu và ghi rõ họ tên)
    Chả muốn kí nữa vì kí lần nào cũng bị báo vi phạm
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 21 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Đơn vị lập hồ sơ gửi phòng tiếp nhận hồ sơ BHXH:
    * Lập 02 bản biểu D02-TS để báo tăng, giảm lao động, báo điều chỉnh mức đóng BHXH, BHYT, BHTN; Có file dữ liệu kèm theo.
    * Lập 01 bản Văn bản đề nghị mẫu D01b-TS ghi rõ các nội dung biến động trong mẫu D02-TS
    + Tăng ... lao động, ... lao động đã có sổ BHXH, đề nghị cấp sổ ... LĐ.
    + giảm ... lao động, đề nghị xác nhận ... sổ BHXH, ...
    + lao động thay đổi mức đóng, thay đổi điều kiện đóng, ....)
    * Hồ sơ kèm theo gồm :
    + ... tờ khai tham gia mẫu A01-TS, (bằng số lao động tăng ở mẫu D02-TS kể cả tăng mới và trở lại làm việc sau khỉ không lương)
    + ... sổ BHXH đề nghị xác nhận (nếu có),
    + ... bản sao quyết định CDHĐLĐ (đối với LĐ giảm, chuyển đi); bản sao QĐ tăng lương (đối với lao động thay đổi lương), ...
    + các căn cứ khác (theo thủ tục hồ sơ nêu trên)
    * Nếu có lao động tăng thì mỗi lao động phải lập 01 bản tờ khai Tham gia mẫu A01-TS kèm theo 02 ảnh 3x4 (1 ảnh dán vào tờ khai, 1 ảnh lưu cùng trong hồ sơ).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 272 Bài viết

• 801 Được cảm ơn

Trong mẫu D01b-TS bạn làm theo hướng dẫn của Nana là đúng đó. Ví dụ như trường hợp của bạn thì ghi là báo giảm 01 trường hợp nghỉ thai sản. Thế thôi rất đơn giản

:Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Rose::Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

em cũng sắp nghỉ TS, mà em cũng là ng trực tiếp làm BH cho cty em nữa. các mẹ cho em xin thông tin luôn nhé. email của em: hongdo.donga@gmail.com nhé. tks
    • 3,965 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tomfami Xem bài viết
    em cũng sắp nghỉ TS, mà em cũng là ng trực tiếp làm BH cho cty em nữa. các mẹ cho em xin thông tin luôn nhé. email của em: hongdo.donga@gmail.com nhé. tks
    E cũng đang làm chế độ cho 1 bạn thai sản. Bên chị đã có sổ BH chưa?
    Chả muốn kí nữa vì kí lần nào cũng bị báo vi phạm
    • 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thông tin về làm thai sản và làm lại sổ thì pm cho mình nhé: dongvth1985@yahoo.com.vn
    Mình cũng bị mất sổ giờ đang chờ sổ mới để xin thủ tục thai sản. Giấy tờ có hết rồi nhưng chưa có phôi sổ mới nên cứ phải chờ mới xin nốt được tiền nghỉ thai sản.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

mình có sổ rùi bạn ạ. Mình vừa mới sinh cháu hum 12/5 rùi. vì sinh sớm hơn dự kiến >2 tuần nên mình vẫn chưa kịp bàn giao cv & các thủ tục khác ở cty nữa bjo đang muốn hoàn thành cái vụ BH này cho xong sớm bên bạn làm rùi có j hd mình với nhé. tks mẹ nó nhìu nhìu
    • 10 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

các mẹ ơi, cho mình hỏi 1 chút. mẫu D01b-Ts mình thấy còn có trang 2. phần này thì ghi thế nào hả các mẹ? in 2 mặt cùng p1 hay là in tờ rời nhỉ?
    mình dự kiến xin nghỉ sinh từ t6/2012. tuy nhiên mình sinh sớm từ 12/5 rùi. bjo mình báo giảm Ts thì báo giảm từ t6/2012 đc k hả các mẹ? Nếu thế thì giấy ks, chứng sinh không trùng với tgian nghỉ Ts có sao k? trong khoảng tgia từ 12/5 - 1/6 coi như mình xin nghỉ kông lương ở cty có đc k? mình đang băn khoăn lắm, mẹ nào có thông tin thì pm cho mình nhé.
    Y! oc_dao_mau_xanh_88
    E: hongdo.donga@gmail.com
    Tập tin đính kèm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Tomfami; 28/05/2012 vào lúc 06:48 PM.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bác ơi, cho em hỏi : Hiện giờ công ty em đăng ký tăng mới cho 8 lao động thì ở mẫu D01b -TS phần Hồ sơ gửi kèm em cần ghi những thông tin gì ạ?
    - 2 Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT mẫu D02-TS
    - 8 tờ khai tham gia BHXH, BHYT mẫu A01-TS
    - các căn cứ khác (theo thủ tục hồ sơ nêu trên) --> cái này thì em ko rõ là em cứ viết y nguyên như vậy hay cần liệt kê ra là bao nhiêu HĐLĐ, giấy khám sức khỏe, giấy khai sinh....
    Thank các bác nhiều ạ !
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có ai làm hồ sơ thai sản rùi, cho em xin mẫu mà mọi người đã làm với,e sắp nghỉ sinh rùi và đang rất cần.Mail của e là daothithuylinh@gmail.com. Mong mọi người giúp e với.e cảm ơn
    • 189 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

em mới vô công ty, thay chị kia nghỉ sản, giờ phải làm báo giảm thai sản mà ko biết làm.
    Anh chị nào biết chỉ e với ah. thuypham.tc@gmail.com
    • 31 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em cũng làm BHXH cho công ty, nhưng công ty em chưa có ai thai sản cả, em vào đây để tìm hiểu kinh nghiệm. thanks các mẹ nhìu nha!
    • 36 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Cái này là theo mẫu bắt buộc bạn ạ.
    Khi bạn báo tăng hay giảm hay có bất cứ biến động về tiền lương thì phải báo với cq BHXH, và đi kèm với biểu mẫu D02-TS là mẫu D01-TS
    Hiểu nôm na D01-TS là công văn của cơ quan bạn gửi cho cq BHXH thôi mà.
    Ong mật và Mèo lười sinh ra Tôm tít