LÀM GIÀU

Nên mua bảo hiểm nhân thọ nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 133K Lượt đọc
  • 884 Trả lời

78 Người đang theo dõi

• 806 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, tư vấn giúp em với. Em đang muốn mua bảo hiểm nhân thọ, nhưng nhiều người lại khuyên là không nên mua, vì cái đó chẳng có lợi ích gì lớn, đặc biệt trong mục đích tích luỹ! Em lăn tăn quá, có nên mua không nhỉ.
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,442 Bài viết

• 22,457 Được cảm ơn

Thật lòng nhé, mình khuyên bạn chỉ nên mua đề phòng bất trắc thôi còn nếu định tích lũy thì đừng có dại. năm trứoc mình mua BH cho hai vợ chồng, kinh tế rủng rỉnh thấy mọi việc rất ổn, năm nay kinh tế khủng hoang tháng nào cũng phải bỏ ra gần 3 triệu đóng BH, tự nhiên như thấy bị mất cắp, suốt ngày bị nhân viên BH đòi như đòi nợ, nhục thế cơ chứ . Không thể dừng đóng đựoc vì chưa tròn hai năm tham gia, mà dừng đóng thì mất toi mấy chục triệu .Thành thật khuyên là không nên tham gia nếu định tiết kiệm vì mất giá nhanh lắm. Đến khi lấy đựoc tiền thì tiền có khi thành giấy lộn rồi.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 425 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaicongchua
    Thật lòng nhé, mình khuyên bạn chỉ nên mua đề phòng bất trắc thôi còn nếu định tích lũy thì đừng có dại. năm trứoc mình mua BH cho hai vợ chồng, kinh tế rủng rỉnh thấy mọi việc rất ổn, năm nay kinh tế khủng hoang tháng nào cũng phải bỏ ra gần 3 triệu đóng BH, tự nhiên như thấy bị mất cắp, suốt ngày bị nhân viên BH đòi như đòi nợ, nhục thế cơ chứ . Không thể dừng đóng đựoc vì chưa tròn hai năm tham gia, mà dừng đóng thì mất toi mấy chục triệu .Thành thật khuyên là không nên tham gia nếu định tiết kiệm vì mất giá nhanh lắm. Đến khi lấy đựoc tiền thì tiền có khi thành giấy lộn rồi.
    Thật đấy, tớ cũng đóng được vài năm. Đến lúc cần tiền rút ra thì mất toi bao nhiêu, thiệt đủ đường. Tóm lại, tớ không hiểu sao nhiều người vẫn mua nhỉ? Tớ nghĩ nếu để tiết kiệm thì gửi tiết kiêm còn hơn. Mà nếu đọc kỹ thì để nhận được bảo hiểm cũng chẳng dễ đâu. Tốt nhất cứ để tiền tiết kiệm ở NH (nếu ko biết buôn bán) có việc gì rút ra, tiêu luôn.
    • 806 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaicongchua
    Phí hàng tháng mà gần 3 triệu thì chắc là mức tham gia của chị rất lớn rồi! Em chỉ định tham gia ở mức thấp thôi, vì nếu em xác định mỗi tháng có 3 triệu mua bảo hiểm thì ít nhất em sẽ dùng tiền đó gửi vào ngân hàng.
    Bố đẻ em cũng tham gia bảo hiểm (15 năm thì phải) và bây giờ cụ đang chán, thế nên làm em hơi nhụt chí, dù là hôm qua vẫn còn rất hào hứng. ôi, sao mà ở VN người ta dị ứng với BHNT thế nhỉ, chứ ở nước ngoài hầu như ai cũng có ít nhất một cái BH thì phải?
    • 3,442 Bài viết

• 22,457 Được cảm ơn

Em ơi, ở nứoc ngoài nền minh tế nó ổn định nên đóng bảo hiểm yên tâm. Chị cũng chết vì học nước ngoài đấy . Mà chị nói cho em nghe nhé, em đã hỏi đến nhân viên BH rồi thì họ bám cho em bằng mua thì thôi, không mua tự nhiên lại thấy có lỗi với sự nhiệt tình của họ . Chị mua BH 5 năm bây giờ mới sang năm thứ hai mà đã thấy mất giá lắm rồi. Chưa kể lúc mình bí tiền cũng không lấy ra mà tiêu được.
    Ôi sắp đến ngày đóng BH rồi, tiền ơi ở đâu...
    • 2,317 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Bảo hiểm nhân thọ. Nghĩ mà chán lắm. Vì các điều kiện để BH mình chẳng bao giờ đạt được.

5 năm trước, mua BH của BV. Đóng mỗi tháng có 80k thôi. Thế mà khi có vđề, giở HĐồng ra, mới thấy là không trong phạm vi bảo hiểm.

Bây giờ, thấy gửi tiết kiệm còn hơn.

Vấn đề đề phòng bất trắc thì khó nói lắm. Vì điều kiện quá ngặt nghèo.

Trời, mua bảo hiểm mức cao thế. 3m/ tháng.

Tổng số các loại HĐ Mình đóng mỗi tháng có 200k thôi và vẫn nợ đìa, chờ hết hạn gia hạn thời gian nộp mới có.

Rách nát quá, bà con nhỉ.

Nhiều lúc chỉ muốn nhượng hợp đồng bảo hiểm cho người khác.
    Ở đây có ai thích mua lại hợp đồng kiểu như vậy ko ?
    • 3,442 Bài viết

• 22,457 Được cảm ơn

Trời ạ, mình không phải chuyên ngành kinh tế, lại thích nghe lời nói ngọt :4: , nên nhân viên BH tư vấn một hồi (cũng mất 3 tháng lẵng nhẵng mời mua) bùi tai mua luôn cho 2 vợ chồng thời hạn 5 năm để lấy tiền cho nhanh, nhưng thời hạn ngắn thì tiền đóng cao. Đúng là chẳng cái dại nào bắng cái dại nào. Bây giờ tháng nào cũng ì ra nợ, không đóng, chán. Vừa rồi sinh em bé lấy lại đựoc 2 triệu vì sinh mổ (chán đời chưa, đóng mấy chục triệu mới lấy đựoc 2 triệu thế mà mưng như bắt đựoc của. Mà thưc ra thì vẫn là lấy từ tiền mình mà thôi ).
    • 260 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình thì chỉ vì ghét một anh làm nghề bảo hiểm, thế nên nghe đến bảo hiểm là ứ thèm nói chuyện
    • 162 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

các mẹ chớ dại nghe lời của mấy nhân viên bảo hiểm nhé. Em đơn cử ra đây mấy VD:
    - Nếu họ bảo chỉ cần đóng khoảng 80 triệu nhưng khi đáo hạn sẽ có 100 triệu,thế là OK, nhưng thời hạn đóng tận 18 năm chẳng hạn thì cái lãi đó có là nhiều ko??? chưa kể 100T thời nay là to nhưng 18 năm nữa nó chỉ như 1T vào thời điểm này thôi
    -Nào là cách chống trượt giá, ừ thì giá đô có lên xuống thế nào thì vẫn được lĩnh số tiền tương ứng, trời ạ đồng tiền thì ngày càng mất giá, có thế nào thì túm lại đến khi đi lĩnh tiền vẫn chỉ là một số tiền còm thôi
    -Nếu đóng xong mà vay lại tiền thì lãi cắt cổ: 1% /tháng, 12% /năm
    -Nếu ko có tiền để đóng tiếp, lấy ra thì lỗ rất nhiều, mà đợi đến khi có tiền đóng tiếp thì còn phải trả lãi cho cái số tiền mình chưa đóng nữa cơ, có nghĩa là Mỡ mình sẽ rán mình
    v.v...
    Theo em thì gửi tiết kiệm cho nhanh, nếu chưa có nhiều tiền thì bỏ lợn,được 1 khoản lại gửi tiết kiệm , rồi lại bỏ lợn..... Chứ gia đình anh em đây khốn khổ vì mấy cái BHNT ấy đấy. Có tiền đóng không sao, chứ khi hết tiền rồi thì bỏ thì vương, thương thì tội.
    híc... híc...BHNT sợ lắm

(Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.)
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bài học của mình đây: Mình tham gia BH của BV 5 năm 15T, mỗi tháng đóng 246k, vừa rồi được lĩnh 15T(trong đó mình đóng đã đến 14,8T rồi) thêm 200 K tiền lãi, quá chán. Trong khi đó có 3T mình gửi TK ở NH NN và PTNN (lãi suất thấp so với NH khác) mà sau 1 năm tiền lãi đã 300K. Mình mới ngồi tính lại thấy quá dại khi tham gia BHNT, lúc lĩnh tiền HĐ các bà BH cứ mới mua cho thằng con nhưng em chả dại. Hèn gì ngày mới tham gia BH ông chồng suốt ngày nói bán được BH cho em nó cười cả năm, thế mới đau chứ.
    • 3,806 Bài viết

• 6,382 Được cảm ơn

Tớ thì nghĩ là nên mua bảo hiểm. Bây giờ cuộc sống có quá nhiều rủi ro nên càng cần có bảo hiểm hơn bao giờ hết. Nhưng nếu mua với mục tiêu tích lũy thì chắc là không đạt được bao nhiêu. Vậy nên hãy xem vào khía cạnh đảm bảo rủi ro mà cân nhắc có mua hay không mua bảo hiểm.

Nhân tiện nói chuyện gửi tiết kiệm, dường như mọi người cũng đang ảo tưởng về món tiền gửi của mình. Nếu gửi kỳ hạn 1 năm ở VCB lãi suất hình như là 8,8%/năm. Nhưng năm 2005 vừa qua chỉ số tăng giá được thông báo là 8,4%. Nghĩa là gửi vào bao nhiêu thì rút ra cũng chỉ nhinh nhỉnh 1 tý gọi là chứ có lời lãi gì. Tính kỹ, nếu mua bảo hiểm ở những công ty tốt, cổ tức được chia khéo lại khá hơn 1 ty cũng nên.

Cũng là hàng tháng trích 1 khoản từ thu nhập để tiết kiệm, nếu kết hợp được yếu tố đề phòng rủi ro thì mình vẫn ủng hộ hơn.
    Success is a journey, not a destination.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 886 Bài viết

• 3,220 Được cảm ơn

Các mẹ đừng bao giờ so sánh bảo hiểm tại Việt Nam và bảo hiểm ở nước ngoài. Khác nhau hoàn toàn. Bảo hiểm nước ngoài đúng theo bản chất là giảm tải gách nặng rủi ro cho cá nhân/cơ quan tham gia bảo hiểm, còn ở Việt nam là các hãng bảo hiểm vơ được càng nhiều tiền thì càng tốt. Còn người tham gia bảo hiểm thì sống chết mặc bay, tiền thày bỏ túi.
    Ban đầu khi một số hãng bảo hiểm nước ngoài đổ bộ vào VN, mình cũng có ý định mua, nhất là sau khi được họ nói ngọt. Nhưng sau khi bình tĩnh lại thì đành phải kiên quyết nói "không" với bảo hiểm thôi.
    Có tiền các mẹ nên gửi ngân hàng, lợi hơn so với bảo hiểm:
    - Lúc nào thích thì mình có thể rút ngay ra được.
    - Lãi suất ít hay nhiều nhưng vẫn còn hơn lãi bảo hiểm.
    - Quan trọng nhất: Tiền gửi ngân hàng dù sao vẫn còn là tiền của mình, mình thấy xu hướng thị trường biến động thì mình rút ngay ra và chuyển đổi sang hình thức khác, chứ còn tiền gửi bảo hiểm thì nhiều năm sau liệu có ai ước tính được giá trị của nó down đến mức nào?
    Mà nói dại miệng, đến lúc bạn gặp vấn đề thì bảo hiểm sẽ chối đây đẩy trách nhiệm. Mà trước khi ký hợp đồng bảo hiểm, đừng hòng yêu cầu nó thay đổi điều khoản hợp đồng được. Tớ đã thử rồi, bảo với anh manager là anh đổi điều khoản này như thế này.... (phù hợp với cả 2 bên) thì tôi sẽ mua bảo hiểm. Nhưng anh ta trả lời là chị thông cảm, không thể đổi được vì form nó thế.
    Các mẹ nhé, hãy sáng suốt, đừng vỗ béo cho con bò "bảo hiểm". Hãy để tiền đó mà đi chơi, nấu ăn ngon cho chồng hoặc gửi tiết kiệm.
    • 2,317 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Mình cũng thấy nước ngoài mua bảo hiểm rầm rộ ghê.

Nhưng mà tiền của VN mình mất giá ghê quá.

Tớ chỉ buồn cười cái quả: Minh hoạ số tiền bảo hiểm.

"Bản này chỉ có tác dụng tham khảo, không có dấu đỏ". Tức là khi công ty bảo hiểm làm ăn có lãi, thì khoản hưởng của mình sẽ là từng đấy. Nhiều kinh khủng, các mẹ ạ.

Nhưng đến khi ký thì cái bản minh hoạ đó nằm ở ngoài.

Giống như là mua mì , có mấy cái đùi gà hấp dẫn ở ngoài bao bì ý mà. Bố tớ ngày xưa vẫn cho rằng. Ừ thì không có cả đùi gà thì chắc ở trong có một miếng thịt gà bé xíu chứ.

Chả có gì đâu ông ngoại ạ. Bảo hiểm cũng thế thôi. Chỉ có tính minh hoạ.

Nhà NNTM mơ mộng bay bổng nhể. Mua mì 2k mà đòi đùi gà. Mơ mộng thì chết.
    • 362 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NNTM
    Mình cũng thấy nước ngoài mua bảo hiểm rầm rộ ghê.

Nhưng mà tiền của VN mình mất giá ghê quá.

Tớ chỉ buồn cười cái quả: Minh hoạ số tiền bảo hiểm.

"Bản này chỉ có tác dụng tham khảo, không có dấu đỏ". Tức là khi công ty bảo hiểm làm ăn có lãi, thì khoản hưởng của mình sẽ là từng đấy. Nhiều kinh khủng, các mẹ ạ.

Nhưng đến khi ký thì cái bản minh hoạ đó nằm ở ngoài.

Giống như là mua mì , có mấy cái đùi gà hấp dẫn ở ngoài bao bì ý mà. Bố tớ ngày xưa vẫn cho rằng. Ừ thì không có cả đùi gà thì chắc ở trong có một miếng thịt gà bé xíu chứ.

Chả có gì đâu ông ngoại ạ. Bảo hiểm cũng thế thôi. Chỉ có tính minh hoạ.

Nhà NNTM mơ mộng bay bổng nhể. Mua mì 2k mà đòi đùi gà. Mơ mộng thì chết.

Mình lại có một số ý kiến như vậy:
    01. BHNT ( Bảo hiểm nhân thọ ) không phải là ngân hàng, nên nói đầu tư vào đó để sinh lãi thì không đúng chỗ rồi.
    02. BHNT là sự chia sẽ rủi ro giữa những người tham gia BH với nhau, chứ không phải giữa công ty BH với người mua BH. Vì thế đại đa số sẽ không thấy lời nhưng vẫn tham gia vì lỡ trong số những người mua bị hạn xui xẻo gì đó thì gia đình họ sẽ có một khoản đền bù trong lúc khó khăn. Tính nhân bản của BH là ở đó.
    03. Việc mua BH thực ra giống như ngày xưa cụ Hồ vận động mọi người dân bớt lại một nắm gạo bỏ vào hũ, tức là người mua chỉ bỏ ra khoảng 5% trở lên tùy theo thu nhập để mua phòng hờ lúc rủi ro. Do đó đóng phí BH không còn là gánh nặng của người mua BH.

Chúc các mẹ lựa chọn được công ty tốt để bảo vệ cho gia đình nhé.
    Mesd
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,317 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Metiteo
    Mình lại có một số ý kiến như vậy:
    01. BHNT ( Bảo hiểm nhân thọ ) không phải là ngân hàng, nên nói đầu tư vào đó để sinh lãi thì không đúng chỗ rồi.
    02. BHNT là sự chia sẽ rủi ro giữa những người tham gia BH với nhau, chứ không phải giữa công ty BH với người mua BH. Vì thế đại đa số sẽ không thấy lời nhưng vẫn tham gia vì lỡ trong số những người mua bị hạn xui xẻo gì đó thì gia đình họ sẽ có một khoản đền bù trong lúc khó khăn. Tính nhân bản của BH là ở đó.
    03. Việc mua BH thực ra giống như ngày xưa cụ Hồ vận động mọi người dân bớt lại một nắm gạo bỏ vào hũ, tức là người mua chỉ bỏ ra khoảng 5% trở lên tùy theo thu nhập để mua phòng hờ lúc rủi ro. Do đó đóng phí BH không còn là gánh nặng của người mua BH.

Chúc các mẹ lựa chọn được công ty tốt để bảo vệ cho gia đình nhé.
    Đúng vậy, xét khía cạnh : Bảo hiểm chứ không nên xét khía cạnh tiết kiệm.

Nhưng mà hiện tại thì rất nhiều người đóng phí quá cao. Mà mức bảo hiểm lại thấp lè tè. Nó trở thành gánh nặng mà tính ra mức lợi lại ít.

tóm lại, tự để dành tiền mà phòng bất trắc cho mình thì hơn.

Tớ thấy nói như bạn thì Bảo hiểm hàng hoá và bảo hiểm y tế thì đúng hơn.
    • 1,241 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Có khác chứ, BH hàng hoá + BH y tế qua thời hạn là mất, còn BH nhân thọ thì mình nhận lại tiền khi đáo hạn.
    Chính vì BH nhân thọ khó rút nên mình có thể giữ, còn gửi NH thì rút lúc nào cũng được nên 1 lúc nào đó tự dưng rút ra xài hết thì chả còn gì nữa. Em và ax đều mua BH, ax mua ở Manulife, em mua ở Prudential. Em thấy vấn đề là ở người tư vấn BH, đôi khi vì hoa hồng cao mà nói quá làm mọi người có cái nhìn sai lệch về BHNT, chứ nếu các mẹ cân bằng thu nhập của mình với phí BH thì sẽ đỡ thấy áp lực, xem như đóng BHXH vậy thôi.
    :Rose: :Rose: :LoveStruc:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 584 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Các mẹ cứ hỏi xem có mẹ nào làm BHNT k? Hỏi các mẹ ấy xem đại lý BH được hưởng bao nhiêu % hoa hồng thì thấy ngay mà.
    Mong ước bình dị!
    • 147 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các Mẹ Các Bố ở webtretho mình có ai quan tâm đến Bảo Hiểm Nhân Thọ không ? Giờ ra đường gặp nhiều tai nạn quá mà thấy sợ !
    • 196 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ cu đức Xem bài viết
    Các Mẹ Các Bố ở webtretho mình có ai quan tâm đến Bảo Hiểm Nhân Thọ không ? Giờ ra đường gặp nhiều tai nạn quá mà thấy sợ !
    Chị muốn bán hay muốn mua BHNT. Nếu muốn mua thì em có thể giới thiệu cho chị người tư vấn. email: hoanghoaiduc2001@yahoo.com
    • 147 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tutuxixo Xem bài viết
    Chị muốn bán hay muốn mua BHNT. Nếu muốn mua thì em có thể giới thiệu cho chị người tư vấn. email: hoanghoaiduc2001@yahoo.com
    Cảm ơn bạn .Mình muốn đưa ra topic này để được cùng mọi người thảo luận về nó và đó là mục đích chính .Mình muốn biết mọi người đã tiếp nhận thông tin và có quan điểm thế nào trong lĩnh vực này ?
    Đã có rất nhiều những quan điểm trái ngược nhau và đây có lẽ cũng là một vấn đề chúng ta cần thảo luận phải ko bạn?