LÀM GIÀU

Một vài thắc mắc về bảo hiểm thất nghiệp

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.6K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• 1,207 Bài viết

• 808 Được cảm ơn

còn mình thì xác định nghỉ việc ở nhà kinh doanh nên lãnh BHXH 1 lần.khi lãnh tiền bên cơ quan BHXH có đưa trản giấy
    - quyết định về việc hưởng trợ cấp BHXH 1 lần
    - bản quá trình đóng BHXH
    - giấy xác nhận v/v thu hồi sổ BHXH.trong đó xác nhận mình có đóng BHTN 2 tháng nhưng chưa hưởng
    ở cuối giấy xác nhận có ghi:giấy xác nhận này dùng để nộp cho cơ quan BHXH khi người lao động tham gia đóng BHXH ở đơn vị mới theo qui định
    mình muốn hỏi là mình có đóng BHTN 2 tháng vậy mình có được nhận tiền BHTN ko và nếu có thì khi nào mình được nhận, hay làm thế nào mình mới được nhận BHTN.mình đã nghỉ việc từ năm 2009.có mẹ nào biết giúp mình với .thanks các mẹ đã đọc
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

BHTN mới 2 tháng thì bạn ko đc hưởng. Tối thiểu bạn phải đóng đủ 12 tháng trong khoảng thời gian 24 tháng gần nhất. 2 tháng này sẽ đc cộng dồn lại khi bạn tiếp tục đóng BHTN.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 195 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

chị nào hiểu rõ giúp em vấn đề này sớm với ạ.
    Em đang tính sẽ nghỉ việc vì chỗ làm hiện tại không ổn. Em đi làm theo hợp đồng thử việc từ ngày 6/10/2011, chính thức ký hợp đồng từ ngày 6/12/2011. Em dự định trong tuần này nộp đơn thôi việc, như vậy em vẫn đủ tiêu chuẩn 12 tháng đóng TCTN đúng không ạ ? Và mức hưởng của em sẽ là 3 tháng với 60% lương.
    Em là dân miền Trung, hiện đang thuê nhà ở quận 2. Em chưa làm tạm trú tạm vắng gì cả. Công ty em trụ sở ở quận 5. Vậy em sẽ đến địa chỉ nào để đăng ký nhận TCTN

Cám ơn mọi người trước
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Điều kiện hưởng BHTN là bạn phải đóng BNTN đủ 12 tháng trở lên trong vòng 24 tháng trước khi thất nghiệp (lưu ý không cần liên tục, chỉ cần đủ 12 tháng đóng trong vòng 24 tháng thôi).Bạn nên hỏi lại công ty xem tháng 12 này công ty đã đóng BHTN của tháng 12 chưa? Nếu đóng rồi thì ok, chưa đóng thì bạn chờ qua tháng 1 rồi nghỉ.
    Hộ khẩu hoặc tạm trú của bạn ở đâu thì bạn đăng ký thất nghiệp ở đó. Trường hợp của bạn thì phải đăng ký thất nghiệp ở quận 5 rồi nhờ họ giới thiệu về quận 2 để nhận vậy.
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cũng chuẩn bị đi làm bảo hiểm thất nghiệm. Khổ nỗi, sổ bảo hiểm của em chưa được chốt, nhân sự thì bảo là cuối tháng mới chốt được (em nhận quyết định thôi việc từ 14/12). Em muốn đi làm sớm mà chỉ lo cái hạn 14 ngày sau đến nộp sổ bảo hiểm, mà công ty em ko chốt thì chết. Em lo là vì công ty cắt giảm, mấy người nhân sự cũng nằm trong số đó luôn, nên chẳng biết người ta có làm nhanh cho mình được ko nữa.

Nếu mà công ty ko làm cho mình kịp thì sao?
    • 127 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Bạn bảo công ty không chốt sổ kịp thì dời cái ngày trong quyết định thôi việc của bạn lại muôn hơn, cùng thời điểm với lúc chốt sổ, để bạn còn được hưởng quyền lợi chính đáng của mình chứ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng muốn hỏi ai có kinh nghiệm chia sẻ cho mình một chút. mình dừng đóng bảo hiểm từng tháng 11/2012, và cũng chốt sổ bảo hiểm luôn từ tháng đó, nhưng đến hôm nay mình mới nhân đc quyết định thôi việc, liêu khi mình đi làm BHTN thì có ảnh hưởng gi ko nhỉ, ai biết bỏa mình với.
    • 127 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

trường hợp này không rõ lắm tốt nhất bạn cứ lên BH claim ngay đi, biết đâu lại được, nên đi sớm sớm.
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nào có kinh nghiệm về BHTN thì giúp em trả lời với nhé. Em nghỉ làm ở cty A (đã đóng BHTN được 37 tháng), nhưng chưa đi làm BHTN. Em thử việc ở cty B được 2 tháng thì nghỉ. Ở cty B không đóng BHTN or các khoản BHXH (vì trong thời gian thử việc). Vậy giờ em mang giấy quyết định nghỉ việc ở cty B để đi làm BHTN được ko, trong khi sổ BHXH là do cty A chốt sổ?

Cám ơn các mẹ nhiều
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Alpen_Liebe; 08/04/2013 vào lúc 02:33 PM.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Từ khi chị nghỉ cty A đến thời điểm này dc 3 tháng chưa??? Trong vòng 3 tháng chị vẫn có thể mang quyết định thôi việc của công ty A ĐK thất nghiệp được mà,còn quá 3 tháng thì chị bị mất quyền hưởng. Chị không thể mang quyết định của cty B đi ĐK được đâu.
    • 3,390 Bài viết

• 3,280 Được cảm ơn

Có mem nào biết cái chi nhánh nhận BHTN ở từng quận Hà Nội nó ở đâu cái ạ ?
    Em search Google mà không thấy 1 kết quả nào luôn ?
    Hay người thủ đô chưa ai thèm nhận BHTN ?
    • 338 Bài viết

• 278 Được cảm ơn

Mình làm bhtn ở 285 Trung kính, thấy thủ tục thuận lợi đến không ngờ.
    Tiền là chuyện nhỏ - Hết tiền mới là chuyện lớn
    • 608 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mít cồ Xem bài viết
    Mình làm bhtn ở 285 Trung kính, thấy thủ tục thuận lợi đến không ngờ.
    Mẹ nó cho tớ ít kinh nghiệm tớ tháng 6 tới cũng pải đi làm thủ tục để hưởng trợ cấp thất nghiệp đây.
    • 663 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi a-comm Xem bài viết
    Có mem nào biết cái chi nhánh nhận BHTN ở từng quận Hà Nội nó ở đâu cái ạ ?
    Em search Google mà không thấy 1 kết quả nào luôn ?
    Hay người thủ đô chưa ai thèm nhận BHTN ?
    Chả tính comment nhưng đọc cái này thấy buồn cười cho cái suy nghĩ ấu trĩ của mẹ này, người thủ đô thì đã sao, thủ đô thì giàu có, quý sờ tộc lắm nên không cần tiền mà người ta gọi là "Bảo Hiểm Thất Nghiệp" này à?
    • 442 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Em làm cty X đã hơn 5 năm, nhưng đã 2 năm nay cty ko đóng BHXH, ko cấp thẻ BHYT.
    MỖi lần khám chữa bệnh gì thì cty tự bỏ tiền ra thanh toán (30, 80%) tùy đi đúng tuyến hay ko đúng tuyến nhưng về việc hưởng ngày nghĩ (như đặt đau, ốm bs cho nghĩ) thì ko giải quyết nếu ko có giấy nghĩ của BHXH, trong khi đó nơi em khám họ nói rằng phải có thẻ BHYT thì họ mới viết giấy nghĩ BHXH, ko thì họ chỉ xác nhận trên toa thuốc hoặc sổ khám và đóng mộc tròn lên thôi.
    1) --> như vậy cty em đang thực hiện như vậy có là sai ko ah? (2 năm qua vẫn trừ tiền 9,5% lương bình thường).
    2) Giờ em nghĩ cty sẽ ko trả sổ BHXH liền (có người nghĩ cả năm mà tới giờ còn chưa có) mà nói đợi khi nào có sẽ thông báo, lúc đó mới ra quyết định thôi việc để lấy tiền trợ cấp thất nghiệp --> ví dụ 2 năm nữa cty mới đóng và trả sổ cùng quyết định thôi việc thì em có được lãnh trợ cấp thất nghiệp nữa ko?.
    3) Nếu cty phá sản thì sao???????thấy buồn quá.
    4) Trợ cấp thôi việc thì em thấy mấy anh chị nghĩ trước cả năm giờ mới được lãnh??? vậy có sai, có cách nào sớm hơn được ko?.
    CÒn ngổn ngang đủ thứ nhưng ko biết hỏi thế nào
    Giúp dùm em........
    • 442 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

• 3,390 Bài viết

• 3,280 Được cảm ơn

hôm nay qua văn phòng Trung Kính thấy phòng đăng ký thất nghiệp đông như kiến
    • 71 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

cty nợ tiền đóng bảo hiểm đồng nghĩa với việc NLĐ chịu thiệt thòi, ko chốt được sổ bảo hiểm = ko được làm thủ tục thất nghiệp (có hiệu lực 3 tháng )= ko có thẻ thì ko được trợ cấp thai sản= ko nhận được trợ cấp 1 lần nếu hoàn toàn ko nhận được sổ.
    • 118 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

m.n cho em hỏi với ạ
    dến tháng thứ hai thì họ sẽ chuyển cho mình vào tk ngày bao nhiu vậy ạ
    e đang cần tiền mà hok bít đã có tiền trong tk chưa nữa chứ. vì gần chổ ỡ chẳnh có cây ATM nào cả. mà em thì đang chăm con nhỏ 3 tháng nên chẳng tiện ra ngoai.
    cảm ơn mọi người nhiều ạ
    Bố Mẹ Yêu Con Nhất Trên Đời
    Con Yêu là tài sản lớn nhất của mẹ
    ♡♥♡♥♡♥♡♥♡♥ lol
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 442 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebemy,bebo Xem bài viết
    Em làm cty X đã hơn 5 năm, nhưng đã 2 năm nay cty ko đóng BHXH, ko cấp thẻ BHYT.
    MỖi lần khám chữa bệnh gì thì cty tự bỏ tiền ra thanh toán (30, 80%) tùy đi đúng tuyến hay ko đúng tuyến nhưng về việc hưởng ngày nghĩ (như đặt đau, ốm bs cho nghĩ) thì ko giải quyết nếu ko có giấy nghĩ của BHXH, trong khi đó nơi em khám họ nói rằng phải có thẻ BHYT thì họ mới viết giấy nghĩ BHXH, ko thì họ chỉ xác nhận trên toa thuốc hoặc sổ khám và đóng mộc tròn lên thôi.
    1) --> như vậy cty em đang thực hiện như vậy có là sai ko ah? (2 năm qua vẫn trừ tiền 9,5% lương bình thường).
    2) Giờ em nghĩ cty sẽ ko trả sổ BHXH liền (có người nghĩ cả năm mà tới giờ còn chưa có) mà nói đợi khi nào có sẽ thông báo, lúc đó mới ra quyết định thôi việc để lấy tiền trợ cấp thất nghiệp --> ví dụ 2 năm nữa cty mới đóng và trả sổ cùng quyết định thôi việc thì em có được lãnh trợ cấp thất nghiệp nữa ko?.
    3) Nếu cty phá sản thì sao???????thấy buồn quá.
    4) Trợ cấp thôi việc thì em thấy mấy anh chị nghĩ trước cả năm giờ mới được lãnh??? vậy có sai, có cách nào sớm hơn được ko?.
    CÒn ngổn ngang đủ thứ nhưng ko biết hỏi thế nào
    Giúp dùm em........
    Nghi viec rồi, đang tìm việc - thấy buồn quá, hic