LÀM GIÀU

Một vài thắc mắc về bảo hiểm thất nghiệp

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.9K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 178 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Tình hình là mình vưa đăng ký làm bảo hiểm thất nghiệp vì đã nghỉ ở nhà từ lâu rồi mà giờ mới có quyết định nghỉ nên mới làm đc. Theo tiêu chuẩn và thời gian đóng BHTN thì cũng được 60% của 6 tháng lương cơ bản, trả trong hàng tháng sau khi hoàn thành các thủ tục... Nhưng mình thấy có 1 chỗ ghi trong cái tờ hướng dẫn làm thủ tục đó là:
    "khi tìm được việc làm mới thì phải thông báo cho cơ quan bảo hiểm để hưởng nốt các tháng còn lại".
    --> Cái chỗ này mình nghi lắm, vì nhỡ mới lĩnh được mấy tháng, mà tìm đc việc, báo cho cơ quan bảo hiểm thì họ sẽ cắt luôn chứ không có chuyện cho mình lĩnh nốt.
    Vậy ai đã làm thủ tục nhận BHTN rồi thì chia sẻ cho mình ít kinh nghiệm nhé (Cám ơn trước nhé). Vì mình nghe nói là đến lúc lấy được tiền cũng khổ nhục lắm .
    Nói thực lòng là tiền này cũng do mình đóng vào cả, chứ chẳng phải lấy của ai, nên thời buổi này đang khó khăn, cố được thêm đồng nào hay đồng đó.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 178 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Chưa thấy bác nào trả lời, chắc là chưa ai gặp phải issue này ạ?
    • 165 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

medaudo đừng quá lo lắng. Theo luật quy định, NLD được nhận nốt các tháng trợ cấp còn lại nếu thông báo có việc làm (có xuất trình HDLD nhé). Nếu cơ quan BH nào không trả mẹ số tiền này, mẹ hoàn toàn có thể khiếu kiện.

Tuy nhiên, theo kinh nghiệm bản thân, và kể cả các bạn ở cơ quan BH tư vấn, mẹ cứ bình tĩnh nhận từng tháng một, chả cần phải thông báo "tui đã có việc làm" làm j cho mệt. Medaudo cứ thế này mà làm: hàng tháng, từ ngày 1 đến 15 (đừng trễ hơn 15 nha) đến chỗ mà mẹ đăng ký thất nghiệp, điền vào tờ khai tình hình tìm việc làm (cứ bảo là đang đi phỏng vấn cty abc nào đó, không có ma nào rảnh đi kiểm tra đâu mà lo), rồi cứ bình thản đi làm (nếu có job). Cuối tháng BH trả tiền.

Bỏ nhỏ, mẹ đừng thay đổi "quy trình" nhàm chán này làm j. Bên BH họ cũng hổng khoái đâu, mẹ mà thông báo có việc làm thì họ phải khối việc để cho mẹ được nhận trợ cấp một lần. Còn mẹ cứ thản nhiên như ta đây thất nghiệp thứ thiệt thì BH họ cứ đều đều trả tiền cho mẹ, khỏe thân họ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 165 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

ngoài ra, hổng biết medaudo ở HN hay SG. Ở SG thì không phải đi nhận tiền đâu, cứ nằm dài ở nhà BH chuyển tiền vào thẻ ATM Đông Á, cứ cuối tháng là đi rút thôi. Chẳng khổ j, mà cũng chẳng có j nhục như con cá nục đâu. Quy định cho mình hưởng, mình đáp ứng đủ điều kiện thì mình cứ hưởng, có j mà phải lăn tăn mẹ ơi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thế lĩnh bảo hiểm thất nghiệp một lần 6 tháng được ko hả các mẹ. có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này ko, chỉ dùm mình với
    • 178 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ANiznogoud Xem bài viết
    ngoài ra, hổng biết medaudo ở HN hay SG. Ở SG thì không phải đi nhận tiền đâu, cứ nằm dài ở nhà BH chuyển tiền vào thẻ ATM Đông Á, cứ cuối tháng là đi rút thôi. Chẳng khổ j, mà cũng chẳng có j nhục như con cá nục đâu. Quy định cho mình hưởng, mình đáp ứng đủ điều kiện thì mình cứ hưởng, có j mà phải lăn tăn mẹ ơi
    Cám ơn mẹ ANiznogoud nhiều nhé, tại hôm trước đi làm thủ tục thấy có mục này hơi nghi ngờ, nên muón hỏi mẹ nào có kinh nghiệm rồi chỉ rùm. Cũng hy vọng là mọi việc suôn sẻ với mình, vì đã nghe 1 chị ở cty cũ kể chồng chị đi làm và từ lúc làm tới lúc được lĩnh khổ lắm nên mình cũng sợ. Mình ở HN, không biết có được CK vào tài khoản ngân hàng như trong SG không nhỉ.
    • 239 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Khi nhận quyết định nghỉ việc thì trong vòng 1 tuần phải đăng ký, nếu không thì không có cơ hội lãnh đâu nhé.

Tại SG, nên làm thẻ Đông Á, sau đó lên chỗ Bảo hiểm xã hội ở đường XVNT mà đăng ký. Tốt nhất mỗi tháng lên khai thất nghiệp cho khỏe nếu bạn nào làm công việc lính động. Nếu ko ra Ngoai được thì cứ đến đăng ký lãnh 1 lần

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đăng kí bảo hiểm thất nghiệp, nhưng dùng tài khoản của người thân chứ không phải mình đứng tên. Giờ cuối tháng rồi không thấy tiền chuyển vào, các mẹ cho mình hỏi vậy có bị mất luôn số tiền thất nghiệp đó không ?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hic không biết ở đây có mẹ nào từng bị như mình không nhỉ ?
    • 270 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, công ty mình có trụ sở tại HCM, mình làm ngoài văn phòng đại diện tại HN. Sắp tới mình nghỉ chắc là sẽ apply hưởng bh thât snghieepj tại Hà nội. Mẹ nào đã làm cái này thành công thì share cho mình kinh nghiệm vớii
    • 1,145 Bài viết

• 834 Được cảm ơn

@Chủ tóp: theo quy định, thời gian mất việc đến lúc có việc làm mới (ký HĐ trên 3 tháng) trên 15 ngày làm việc thì BHTN sẽ trả nốt các tháng thất nghiệp còn lại cho NLĐ. Theo ý kiến của mình, nên hưởng trc 1 tháng đã, rồi từ 1-15 tháng tiếp theo ra kê khai có việc rồi và phải photo bản HĐ để chứng minh và BHTN lưu.
    Nói chung thủ tục rườm rà quá, ko bít mấy nơi khác thế nào nhưng BHTN ở Thủ Đức thì chán lắm, ko có bản hướng dẫn, cứ chen vào từng ô, ko đúng lại đi ra chen vào tiếp...hixx người đăng ký thì đông mà toàn công nhân mấy KCN nhiều, chen lấn kinh khủng ko có bốc số gì hết, sợ móc túi gần chết, bàn để viết thông tin thì các anh leo lên ngồi.
    Mọi người đi đăng ký nhớ photo sẵn tất cả mọi thứ để nộp vào, đợi kêu đến tên rồi đem bản gốc vào đối chiếu, chứ để bản gốc nhốn nháo mất ko ai chịu trách nhiệm đâu
    My dear - Phúc Hậu luôn luôn là kết quả trong cuộc sống của 2 con

Nông trại zui zẻ, để anh 2 qua nhà hàng xóm cái đã :Talktothe

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 195 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Em xóa để tránh bị lặp nội dung, sorry
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Snow82; 19/11/2012 vào lúc 10:30 PM.
    • 195 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Hic vì em cần gấp nên mở riêng 1 topic, em muốn xóa nội dung bài trên để tránh bị lặp mà không biết xóa ở đâu.
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

vậy bảo hiểm thất nghiệp là mình được hưởng đến khi nào mình tìm được việc mới hay sao vậy các chị hay là lĩnh trong giới hạn mà mình đã đóng thôi?
    • 342 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

keod topic len de hoc hoi kinh nghiem nao, den luot minh dang can day
    Tiền là chuyện nhỏ - Hết tiền mới là chuyện lớn
    • 40 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

các bạn làm ơn cho mình hỏi, điều kiện để nhận bảo hiểm thất nghiệp thì có cần mang sổ bảo hiểm đến không?
    Ví dụ mình có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng công ty chưa trả sổ cho mình, vậy mình có đăng ký hưởng BH thất nghiệp đc ko?
    cảm ơn các bạn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,049 Bài viết

• 3,813 Được cảm ơn

Mình đã làm thủ tục đăng ký nhận BHTN, đã lãnh được tháng đầu tiên nên cũng có chút thông tin chia sẻ với cả nhà nhé:

- Đầu tiên là thời hạn đăng ký thất nghiệp: Chỉ trong vòng 7 ngày sau khi hết hạn hợp đồng lao động (HĐLĐ) với công ty cũ thì phải đến Trung tâm giới thiệu việc làm của quận mà mình cư trú, đến bộ phận giải quyết BHXH để điền vào mẫu đơn và nộp các giấy tờ cần thiết bao gồm: bản photo CMND + hộ khẩu, bản photo quyết định chấm dứt HĐLĐ. Ngay tại lúc này thì đương nhiên sổ BHXH của mình còn ở tại cty cũ, nên họ sẽ tiếp nhận hồ sơ và hẹn mình tối đa 14 ngày sau đến giao nộp sổ BHXH (bản chính).

- Lần thứ 2: Quay trở lại để nộp các loại giấy tờ sau đây: Sổ BHXH (bản chính để đối chiếu + bản photo), CMND, quyết định chấm dứt HĐLĐ (bản chính để đối chiếu + bản photo), 1 hình 3x4 (nếu ai chưa có thẻ ATM Đông Á). Sau khi kiểm tra đầy đủ hồ sơ thì họ lại tiếp tục ra giấy hẹn 14 ngày sau đến nhận quyết định thất nghiệp.

- Lần thứ 3: Lại tiếp tục trình ra sổ BHXH bản chính, CMND bản photo. Lúc này đã có quyết định thất nghiệp và giấy hẹn đến trình báo tình trạng thất nghiệp/tìm việc làm vào các ngày 1-15 hàng tháng. Trong vòng 1 tuần tiền của tháng đầu tiên sẽ được chuyển vào tài khoản.

Mức nhận BHTN như sau các bạn ạ:

- Thời gian đóng BHTN từ 12-35 tháng: được nhận 60% của 3 tháng lương đóng BHTN.
    - Thời gian đóng BHTN từ 36-71 tháng: được nhận 60% của 6 tháng lương đóng BHTN.
    - Thời gian đóng BHTN từ 72 tháng... đến khúc này thì tớ hết quan tâm rồi

Tớ làm thủ tục tại Trung tâm Dạy nghề Q.2, rất thoải mái vì chẳng có ai chen chúc với mình. Lại còn được hướng nghiệp dạy nghề, các em ở đấy cứ năn nỉ mình đi học nghề, có đủ các lớp từ vi tính văn phòng, đồ họa, lập trình cho đến nấu ăn, trang điểm, cắm hoa... Mỗi người được đăng ký tối đa 2 lớp và được nhận 100k/lớp vào ngày đầu tiên đi học có điểm danh.

Tớ cũng dự định là sẽ khai báo từng tháng một rồi lãnh từ từ thôi chứ cũng chẳng trưng ra cái HĐLĐ mới để lãnh hết một lần. Không được cục tiền bự nhưng thôi lãnh từng tháng cũng đã là sướng lắm rồi.

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 342 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Mình ở HN, không biết hành trình có gian nan lắm không. Ở SG hình như mọi thứ đều chuyên nghiệp hơn.
    Tiền là chuyện nhỏ - Hết tiền mới là chuyện lớn
    • 182 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trung tâm giới thiệu việc làm của quận mà mình cư trú Bạn ơi, mình làm ở quận 1, nhưng nhà hộ khẩu q10 thì lên Trung tâm Giới thiệu việc làm thành phố Hồ Chí Minh ở XVNT, bình thạnh hay là Chi nhánh bảo hiểm thất nghiệp Tân Bình (Trung tâm dạy nghề Quận Tân Bình), Địa chỉ: 456 Trường Chinh, Phường 13, Quận Tân Bình. ( dành cho q10, 12, phú nhuận, tân bình, gò vấp) ?
    ???

Cám ơn nhìu nha Bạn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pinky2510 Xem bài viết
    Mình đã làm thủ tục đăng ký nhận BHTN, đã lãnh được tháng đầu tiên nên cũng có chút thông tin chia sẻ với cả nhà nhé:

- Đầu tiên là thời hạn đăng ký thất nghiệp: Chỉ trong vòng 7 ngày sau khi hết hạn hợp đồng lao động (HĐLĐ) với công ty cũ thì phải đến Trung tâm giới thiệu việc làm của quận mà mình cư trú, đến bộ phận giải quyết BHXH để điền vào mẫu đơn và nộp các giấy tờ cần thiết bao gồm: bản photo CMND + hộ khẩu, bản photo quyết định chấm dứt HĐLĐ. Ngay tại lúc này thì đương nhiên sổ BHXH của mình còn ở tại cty cũ, nên họ sẽ tiếp nhận hồ sơ và hẹn mình tối đa 14 ngày sau đến giao nộp sổ BHXH (bản chính).

- Lần thứ 2: Quay trở lại để nộp các loại giấy tờ sau đây: Sổ BHXH (bản chính để đối chiếu + bản photo), CMND, quyết định chấm dứt HĐLĐ (bản chính để đối chiếu + bản photo), 1 hình 3x4 (nếu ai chưa có thẻ ATM Đông Á). Sau khi kiểm tra đầy đủ hồ sơ thì họ lại tiếp tục ra giấy hẹn 14 ngày sau đến nhận quyết định thất nghiệp.

- Lần thứ 3: Lại tiếp tục trình ra sổ BHXH bản chính, CMND bản photo. Lúc này đã có quyết định thất nghiệp và giấy hẹn đến trình báo tình trạng thất nghiệp/tìm việc làm vào các ngày 1-15 hàng tháng. Trong vòng 1 tuần tiền của tháng đầu tiên sẽ được chuyển vào tài khoản.

Mức nhận BHTN như sau các bạn ạ:

- Thời gian đóng BHTN từ 12-35 tháng: được nhận 60% của 3 tháng lương đóng BHTN.
    - Thời gian đóng BHTN từ 36-71 tháng: được nhận 60% của 6 tháng lương đóng BHTN.
    - Thời gian đóng BHTN từ 72 tháng... đến khúc này thì tớ hết quan tâm rồi

Tớ làm thủ tục tại Trung tâm Dạy nghề Q.2, rất thoải mái vì chẳng có ai chen chúc với mình. Lại còn được hướng nghiệp dạy nghề, các em ở đấy cứ năn nỉ mình đi học nghề, có đủ các lớp từ vi tính văn phòng, đồ họa, lập trình cho đến nấu ăn, trang điểm, cắm hoa... Mỗi người được đăng ký tối đa 2 lớp và được nhận 100k/lớp vào ngày đầu tiên đi học có điểm danh.

Tớ cũng dự định là sẽ khai báo từng tháng một rồi lãnh từ từ thôi chứ cũng chẳng trưng ra cái HĐLĐ mới để lãnh hết một lần. Không được cục tiền bự nhưng thôi lãnh từng tháng cũng đã là sướng lắm rồi.
    • 5,049 Bài viết

• 3,813 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Esconder Xem bài viết
    Trung tâm giới thiệu việc làm của quận mà mình cư trú Bạn ơi, mình làm ở quận 1, nhưng nhà hộ khẩu q10 thì lên Trung tâm Giới thiệu việc làm thành phố Hồ Chí Minh ở XVNT, bình thạnh hay là Chi nhánh bảo hiểm thất nghiệp Tân Bình (Trung tâm dạy nghề Quận Tân Bình), Địa chỉ: 456 Trường Chinh, Phường 13, Quận Tân Bình. ( dành cho q10, 12, phú nhuận, tân bình, gò vấp) ?
    ???

Cám ơn nhìu nha Bạn
    Cái màu xanh lá cây nhen.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3