LÀM GIÀU

Mình muốn làm bảng dự án đầu tư, nhờ ai có kinh nghiệm chỉ giúp!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.26K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 266 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các bạn! mình đang có dự án muốn mở trường dạy ngoại ngữ. Mình có đối tác muốn cùng hợp tác chung nhưng họ yêu cầu mình phải làm bảng dự án đầu tư ban đầu. có ai có kinh nghiệm, hay có tài liệu tham khảo về việc này k? cho mình xin với, cám ơn trước nhe!.

trang web cua Nhat An http://www.totsites.com/tot/nhatan
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 74 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Họ muốn bạn làm bảng dự án đầu tư mình nghĩ chắc là họ chỉ muốn bạn lên được bảng tính lãi lỗ thế nào thôi. Mình ví dụ như bạn phải lên được chi phí gồm những gì, doanh thu ra sao kể từ lúc xây dựng đến khi đi vào hoạt động. Còn nếu là lậ hẳn một dự án thì phải có thuyết minh dự án phần tính lãi lỗ chỉ là một chương trong phần thuyết minh thôi, nó có tên gọi là Đánh giá hiệu quả đầu tư. Chúc bạn thành công.
    • 1,031 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Anchan Xem bài viết
    Chào các bạn! mình đang có dự án muốn mở trường dạy ngoại ngữ. Mình có đối tác muốn cùng hợp tác chung nhưng họ yêu cầu mình phải làm bảng dự án đầu tư ban đầu. có ai có kinh nghiệm, hay có tài liệu tham khảo về việc này k? cho mình xin với, cám ơn trước nhe!.
    Họ yêu cầu bên chị lập Dự án tiền khả thi chị ạ. Với dự án của chị là mở trường dạy ngoại ngữ - đây là dự án lớn rồi nên phải lập bảng dự án tiền khả thi để bên đối tác họ đánh giá ban đầu xem là họ có nên đầu tư, hùn vốn với chị không, có nên thực hiện tiếp dự án không... (có nghĩa là xem xét mức độ khả thi của dự án).

Còn nội dung của Bảng Dự án tiền khả thi thì không thể nói chi tiết ở trên này được vì dài lắm. Em chỉ nêu vắn tắt một số mục chính thôi nhé ( Nếu chị không rành cái này thì nên nhờ người có chuyên môn làm, vì nó liên quan đến quyết định có đầu tư hay không của đối tác)

Nội dung của 1 Dự án tiền khả thi:

I. Căn cứ pháp lý của dự án (như là quy định của luật pháp về lĩnh vực kinh doanh của chị, thủ tục kinh doanh...)

II. Phân tích khu vực và địa điểm (chị đưa ra sự lựa chọn địa điểm mà chị định đặt trường ngoại ngữ của chị)
    (*)Chú ý phần này chị phải đưa ra ít nhất 2 phương án lựa chọn địa điểm và 2 địa điểm đó phải thay thế được cho nhau

- Trong phần này chị nêu 1 số ý như là : Yêu cầu với việc lựa chọn địa điểm của dự án chị làm; chính sách liên quan đến việc đầu tư phát triển ở khu vực đó; quan trọng là chị nêu ra các phương án lựa chọn địa điểm của chị và ưu nhược điểm của mỗi phương án. Và cuối cùng là chị quyết định lựa chọn địa điểm nào (có phân tích nhé)

III.Phân tích kỹ thuật (nếu có)
    Cái này thì em nghĩ dự án của chị không cần vì là mở trường ngoại ngữ. Chỉ những dự án nào liên quan đến vấn đề máy móc công nghệ cao thì mới phải phân tích kỹ thuật.

IV. Phân tích thị trường

A. Phân tích thị trường của dự án

1. Thị trường đầu vào: ( ví dụ như là đội ngũ giáo viên lấy từ đâu, tuyển như thế nào, học sinh tập trung vào tầng lớp nào, trang thiết bị của trường ra sao...

2. Thị trường đầu ra: Về sản phẩm và thị trường mục tiêu của dự án chị làm, về sản phẩm chính của dự án... (cái này quan trọng để bên đối tác xem xét tính khả thi của dự án)

3. Đánh giá dung lượng thị trường ở hiện tại và dự báo nhu cầu tương lai đối với việc mở TT ngoại ngữ.
    (Phần này người ta hay làm bảng survey để khảo sát thị trường)

B. Dự báo thị trường trong tương lai và tiềm năng bằng các phương pháp định tính và định lượng.

C. Phân tích cạnh tranh của dự án và chiến lược Marketing, giá cả, địa bàn tập trung chủ yếu...

D. Ước tính nhu cầu lao động của dự án

V. Phân tích tài chính của dự án (Phần này rất quan trọng, đúng như chị zipyeu nói, phần này chị phải chỉ ra được dự án của chị lãi lỗ ra làm sao, đánh giá hiệu quả của dự án)

Cụ thể như là:
    - Dự án chia làm mấy giai đoạn, dự tính thực hiện trong bao nhiêu năm...
    - Ước tính doanh thu, chi phí, lợi nhuận (lập bảng dự tính)
    - Lập bảng đánh giá hiệu quả tài chính bằng các chỉ tiêu như NPV, IRR. Tính thời gian hoàn vốn dự tính, ước tính quy mô và lãi sau 1 số năm hoạt động, tỷ suất nội hoàn (IRR)

VI. Phân tích lợi ích kinh tế và xã hội của dự án

- Phần này để nói về những đóng góp của dự án chị làm cho xã hội như là tăng việc làm cho người lao động...
    - Tác động về mặt XH, môi trường...

Sơ sơ là như thế chị ạ :Rose:

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Anchan Xem bài viết
    Các mẹ trên này nói đều đúng rồi đó. Ngoài ra mẹ nó mua cuốn "Lập dự án đầu tư" của trường KTQD hoặc "Lập thẩm định hiệu quả tài chính dự án đầu tư" của viện tin học kinh tế ứng dụng về tham khảo thêm.