LÀM GIÀU

Mã vạch chỉ nơi xuất xứ hàng hóa

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 34.1K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

• 1,605 Bài viết

• 587 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, dạo này tình hình sữa có melamine nóng bỏng quá nên mọi người hãy chỉ cách mọi người phân biệt đâu là hàng xuất xứ từ Trung Quốc, đâu không phải, vì thông tin này chỉ có Chính phủ biết và không phổ biến cho dân chúng, Phân biệt dựa vào 3 chữ số đầu trên mã vạch: 690, 691, 692 là xuất phát từ Trung Quốc; 471 là từ Đài loan, 00~09 là từ Mỹ và Canada, 30~37 là Pháp, 40~44 là Đức, 49 là Nhật, 50 là Anh,...
    Nấm yêu múa bale sao mà dễ thương thế :Kiss::Kiss::Kiss:

Nụ cười mùa thu tỏa nắng

M cần thanh lý bàn phấn mới tinh, giường, kệ ti vi để dọn nhà nhé
    http://zaodich.com/forum/f2935/hn-th.../#post27154100
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,865 Bài viết

• 3,053 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Nấm Linh Chi Xem bài viết
    Các mẹ ơi, dạo này tình hình sữa có melamine nóng bỏng quá nên mọi người hãy chỉ cách mọi người phân biệt đâu là hàng xuất xứ từ Trung Quốc, đâu không phải, vì thông tin này chỉ có Chính phủ biết và không phổ biến cho dân chúng, Phân biệt dựa vào 3 chữ số đầu trên mã vạch: 690, 691, 692 là xuất phát từ Trung Quốc; 471 là từ Đài loan, 00~09 là từ Mỹ và Canada, 30~37 là Pháp, 40~44 là Đức, 49 là Nhật, 50 là Anh,...
    Những thông tin bạn đưa về mã vạch trên đây là đúng, theo như tham chiếu trên wikipedia
    (mẹ thiennguyen cũng đã đưa trên webtretho 1 lần)

Anyway, mẹ Nấm nói "chính phủ bưng bít thông tin" là không đúng, bởi vì về mã vạch quốc gia và mã vạch sản phẩm, hồi đại học tớ đã được học trong môn "Quản lý chất lượng SP" (Tớ học FTU), và khi tớ thử tra trên web, cũng có trang web nói rất chi tiết về vấn đề này
    http://www.intechco.com/web/shownews.php?newsid=4

Tớ không bênh CP, nhưng không nên nói CP bưng bít thông tin, chỉ vì bạn thiếu hiểu biết về 1 vấn đề nào đó !
    • 706 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

mã vạch là quy định chung toàn thế giới rồi. vừa rồi mình cũng nhận dc bao nhiêu offline nói chính phủ TQ này nọ rồi cách nhận dạng mấy cái mã vạch kia. đúng là chuối thật.
    Các mẹ muốn tra cứu thì search ở trên mạng, có công cụ cho nhập vào mã vạch ra luôn nơi xuất xứ.
    Con hay ăn chóng lớn để bố mẹ vui lòng, con nhé!

• 1,941 Bài viết

• 3,800 Được cảm ơn

Mã theo quốc gia:

00 - 13 USA and Canada

20 - 29 internal use

30 - 37 France

380 Bulgaria

383 Slovenia

385 Croatia

387 Bosnia-Herzegowina

400 - 440 Germany

45 + 49 Japan

460 - 469 Russia

471 Taiwan

474 Estonia

475 Latvia

476 Aserbeidjan

477 Lithuania

478 Usbekistan

479 Sri Lanka

480 Philippines

481 Belorussia

482 Ukraine

484 Moldawien

485 Armenien

486 Georgien

487 Kazakhstans

489 Hong Kong

50 Great Britain

520 Greece

528 Lebanons

529 Cyprus

531 Macedonians

535 Maltas

539 Ireland

54 Belgium and Luxembourg

560 Portugal

569 Iceland

57 Denmark

590 Poland

594 Rumania

599 Hungary

600, 601 South Africa

608 Bahrein

609 Mauritius

611 Morocco

613 Algeria

616 Kenya

619 Tunisia

621 Syria

622 Egypt

624 Lybien

625 Jordan

626 Irans

627 Kuwait

628 Saudi-Arabien

629 United Arab Emirates

64 Finland

690 - 695 China

70 Norway

729 Israels

73 Sweden

740 - 745 Central America (Guatemala, el Salvador, Honduras, Nicaragua, Costa Rica, Panama)

746 Dominican Republic

750 Mexico

759 Venezuelas

76 Switzerland and Liechtenstein

770 Colombia

773 Uruguay

775 Peru

777 Bolivia

779 Argentina

780 Chile

784 Paraguay

786 Ecuador

789 - 790 Brazil

80 - 83 Italy

84 Spain

850 Cuba

858 Slovakia

859 Czech Republic

860 Yugoslavia

867 Nord-Korea

869 Turkey

87 Netherlands

880 South Korea

885 Thailand

888 Singapore

890 India

893 Vietnam

899 Indonesia

90, 91 Austria

93 Australia

94 New Zealand

955 Malaysia

958 Makao

977 Magazines (ISSN)

978 - 979 B�cher (ISBN)

979 Books (ISBN)

980 - 99 voucher codes
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,412 Bài viết

• 4,678 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tiêu Tương Xem bài viết
    Anyway, mẹ Nấm nói "chính phủ bưng bít thông tin" là không đúng, bởi vì về mã vạch quốc gia và mã vạch sản phẩm, hồi đại học tớ đã được học trong môn "Quản lý chất lượng SP" (Tớ học FTU), và khi tớ thử tra trên web, cũng có trang web nói rất chi tiết về vấn đề này
    http://www.intechco.com/web/shownews.php?newsid=4
    Bạn Tiêu Tương nói chính xác, những ai học qua trường Kinh Tế trong 2 năm đầu đều có biết qua cái này và tất cả doanh nghiệp sản xuất hàng hóa đều có người phụ trách vấn đề đăng ký mã vạch hàng hóa cho sản phẩm của công ty mình. Đại đa số dân chúng không biết vì đối với họ mã vạch không nói lên điều gì nên họ không quan tâm chứ doanh nghiệp sản xuất nào cũng phải biết. Cho nên nói CP bưng bít là chưa hiểu rõ sự việc.

Bây giờ những thông tin kiểu này đầy rẫy trên internet, CP làm sao bưng bít được chứ, hehe.
    • 36 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

thế các mẹ có biết web nào tra cứu nơi xuất xứ không? e dung mỹ phẩm của tenamyd-canada thấy chị bán hàng bảo là của canada sản xuất nhưng m thấy mã vạch là 2113321 dán trên vỏ hộp ( em nghĩ là mã vạch ghi giá - e mua ở siêu thị mừ) nhưng cũng không thấy có cái mã vạch nào nữa mẹ nào biết chỉ em với mừ
    • 1,116 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

• 227 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Tớ mua hàng ở Tokyo, mã vạch 49 nhé, nhưng ko phải là hàng Nhật. Ghi rõ Made in China hẳn hoi. Vậy nên ko hẳn cứ thấy mã vạch là 49xxxxx gì đó đã là sản xuất ở nhật đâu nhé. Tớ vẫn còn một số thứ có kiểu mã vạch như vậy đấy.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi peace13; 01/02/2010 vào lúc 10:04 PM. Lý do: Thêm thông tin
    • 68 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Lạ nhỉ, mã vạch là tiêu chuển chung của toàn Thế Giới mà, sao lại có kiểu riêng nhỉ ?
    • 324 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Quy tắc của mã vạch lằng nhằng lắm, tùy từng loại mã vạch như EAN, UPC, DUN... mà cách xem khác nhau, có mã vạch tính 3 chữ số đầu, có loại lại tính kể từ chữ số thứ 2...
    Có 1 công cụ để kiểm tra mà theo dẫn các nguồn tham chiếu của tác giả thì có vẻ rất đáng tin cậy: http://www.vilead.com/barcode/
    • 16,273 Bài viết

• 1,293 Được cảm ơn

các mẹ thông thái ơi cho mình hỏi chút

có khi nào mã vạch quóc gia trên hộp là của 1 nước khác, và made in trên hộp là của nuóc khác không các mẹ?

mình có mua 1 hộp lợi sữa: mình xem mã vạch thì là 759 của ve ne zelua, trên hộp lại ghi made in U.S.A mình thấy thắc mắc quá

mình có hỏi 1 anh bên chi cục đo lường thì anh í bảo về nguyên tắc vã vạch nước nào thì made in nước đó

minh có gọi cho chị bán hàng chị í bảo là sp đó xuất sang ven e, rồi nhập lại???

mình lăn tăn quá, vì thuốc này ảnh hưởng trực tiếp tới mẹ và bé nên mình muốn tìm hiểu cẩn thận trước khi uống.

cảm ơn các mẹ
    • 88 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ nó vào site này rồi gõ mã vạch vào, sẽ biết đc thông tin về sản phấm nhé mẹ nó http://www.upcdatabase.com/itemform.asp

Cái này giống như là Ipad có mã vạch của Mỹ, nhưng sx tại TQ, do hãng đặt nhà máy sx tại TQ. ^^ Chút hiểu biết ít ỏi của mình
    Chính chủ bán CC mini Cầu Giấy - 800tr http://zaodich.com/forum/f2766/chinh.../#post25155153
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phanhale Xem bài viết
    các mẹ thông thái ơi cho mình hỏi chút

có khi nào mã vạch quóc gia trên hộp là của 1 nước khác, và made in trên hộp là của nuóc khác không các mẹ?

mình có mua 1 hộp lợi sữa: mình xem mã vạch thì là 759 của ve ne zelua, trên hộp lại ghi made in U.S.A mình thấy thắc mắc quá

mình có hỏi 1 anh bên chi cục đo lường thì anh í bảo về nguyên tắc vã vạch nước nào thì made in nước đó

minh có gọi cho chị bán hàng chị í bảo là sp đó xuất sang ven e, rồi nhập lại???

mình lăn tăn quá, vì thuốc này ảnh hưởng trực tiếp tới mẹ và bé nên mình muốn tìm hiểu cẩn thận trước khi uống.

cảm ơn các mẹ
    Ban ui , minh khong ro ve ma vach lam nhung truong hop cua ban thi theo minh biet la nhu the nay : đây là sản phẩm độc quyền của ve ne zelua , nhung vi mot ly do nao do ma san pham nay duoc san xuat tai My . Vi du nhu cong ty o nevezula nho My san xuat , hoac day la 2 cong ty cung 1 tap doan nhung san pham duoc lam tai My va thuong hieu la tai nevezula nen ma vach the hien nuoc + ten cong ty so huu nhan hieu do .
    Vi vay neu can cu vao ma vach de tim xuat xu hang hoa thi thuong khong dung . nhu cac ban vao cac cua hang cua hachihachi hay daiso thi phan lon cac hang hoa deu la made in China nhung van duoc lay ma vach cua Nhat . Cho nen minh nghi cac ban nen dua vao thong tin made in o dau thi noi do la noi san xuat .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình mua sản phẩm có mã vạch 5 665473 289021, theo như người bán hàng nói là của Nhật. Mình vào site của mẹ nó nhưng ...item not found.... Mẹ thông thái nào nói cho mình biết với, chẳng lẽ mình mua hàng ma vì mã vạch của Nhật cũng k phải là 566
    • 1,307 Bài viết

• 2,110 Được cảm ơn

mã vạch phổ biến hiện nay là EAN có 13 con số, chỉ nguồn gốc hàng hóa - nơi xuất bán chứ không hẳn chỉ nguồn gốc sản xuất của hàng hóa đó. ví dụ 1 cty có nhà máy tại Đức, sản xuất hàng và chuyển qua 1 nước thứ 2, sản phẩm được dán nhãn tại đây, mã vạch trên sp là mã vạch của nước thứ 2 - trụ sở chính của tập đoàn. sản phẩm khi nhập khẩu về VN bán cho ng tiêu dùng vẫn ghi nhãn nước thứ 2 chứ không phải ở Đức.
    tương tự như vậy đối với sp hộp sữa Venezuela và Mỹ.

đi mua hàng, mình thường xem sp đó "made in " là nguồn gốc tin cậy, mã vạch ở đâu không biết chứ ở VN không tin tưởng được đâu. nhất là những sp dán mã vạch VN. em biết có 1 cty nhập hàng từ TQ về, dán lại mã vạch và cắt tem "made in Chị Nà"

nếu check code mà không có thông tin thì search google thông tin "Iterm no" sẽ ra. nếu không có nữa thì chắc mã vạch bị làm giả. chuyện mã vạch bị làm giả cũng dễ mà, quy tắc con số trong hệ EAN là: 3 số đầu chỉ mã quốc gia, 3 số tiếp theo là mã ngành hàng, con số thứ 13 thì cộng 7 cho số kế tiếp, mã vạch bị làm giả thì không theo quy luật này nên không tìm thấy thông tin sp.