LÀM GIÀU

Làm sao để có một cuộc phỏng vấn thành công?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.88K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 178 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Hôm vừa rồi.Đi pv vòng 2 tại Seabank.Bị rớt..buồn thê thảm.Pv 12 lấy 5,thế mà out.Đau đớn vô cùng.Vòg 1 toàn hỏi nghiệp vụ đến vòg 2 hỏi có mỗi 1 câu liên quan đến nghiệp vụ còn lại là hỏi linh tinh.Thế mà mình lại rớt.Ai đi phỏg vấn THÀNH CÔNG chỉ giùm mình với.Nếu may mắn mình sẽ được đi phỏg vấn vòg 2 Techcombank-cơ hội cuối cùg của mình.Các bạn,các chị,các mẹ giúp mình với nhé.
    1-Tự giới thiệu về bản thân.Gới thiệu ntn để ăn điểm nhất.Cần nhấn mạnh những điểm gì?
    2-Giới thiệu về điểm mạnh, yếu của bản thân? Điểm yếu nói ntn?Vì ai chẳng có điểm yếu.

3-Em có xác định được những khó khăn của nhân viên tín dụng?
    4-Tìm kiếm khách hàng ntn?
    5-Những tố chất cần có của nhân viên tín dụng?
    Theo em,em có phù hợp với nó ko?em sẽ vận dụng điểm mạnh của mình vào vị trí này ntn?
    6-Em biết nguồn thôg tin tuyển dụng này từ đâu?
    Web.em lên web của công ty thì em xem nhữg thôg tin gì?
    Những sản phẩm tín dụng của Seabank?
    2 câu bôi đậm là khó nhất.các anh chị giup em nhá.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,519 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Cái này là sở trường của mình! Chưa bao giờ mình thi ở đâu mà bị trượt cả! Kể cả lúc mình thi vào ngân hàng nhưng mình k học đúng chuyên ngành, vẫn có cách để ghi điểm với người PV.
    Nếu kể chi tiết ra đây thì dài dòng quá! Nhưng mình có 1 số kn chia sẻ cùng bạn: Trước hết, khi bước vào phòng hãy thật bình tĩnh và tỏ ra thật tự tin. Tươi cười chào người pv, ngồi xuống rồi chưa cần đợi người PV hỏi, bạn hãy chủ động giới thiệu. Ví dụ thế này: Em rất vui được gặp các anh chị, em sẽ cố gắng để sau này được là đồng nghiệp của anh chị. Em xin tự giới thiệu.... em đã TN trường... ngoài những kiến thức đã được học ở trường, em còn có kinh nghiệm.... Điểm mạnh của em là nhiệt tình, ham học hỏi, k ngại khó, trung thực, thẳng thắn, Yêu thích cv nhiều thử thách, nhiều khả năng để phát triển bản thân..... những điểm này rất phù hợp với vị trí nv tín dụng mà quý NH đang cần tuyển. Điểm yếu thì cũng nên kể, ví dụ như: nhiệt tình quá mức (:Laughing: - cái này tuỳ bạn).... Cuối cùng, em đặt nhiều niềm tin ở anh/chị, mong rằng em sẽ có cơ hội là đồng nghiệp của anh chị. Em sẽ cố gắng hết sức, để góp phần vào sự phát triển chung của NH.
    :Rose::Rose::Rose:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 178 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

vậy là gặp đúng người rồi..mừng quá.em cũng vừa tìm được 1 bài trên VNwork. em cú chuẩn bị nghiệp vụ,cuối cùg họ nói em tự giới htiệu về bản thân.làm em gt được đùg 2 câu.em còn ko bít nói mạnh yếu sao(điểm yếu là hơi thẳng thắn..điểm mạnh và yếu em nói được mỗi cái.chán thế)vì vội quá mà..các câu khác ok hết.hi vọg còn được sửa sai ở techcombank.ặc:Laughing:
    • 178 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

đi tìm việc mãi..nộp cả chục cái hồ sơ mới được 1 cty ck gọi,2 NH gọi đi...mà đã rớt 2 còn 1 này mà die là em die luôn..mệt mỏi quá..tìm việc lương thấp thì lmà ko đủ tiền ăn.lại chán
    • 1,303 Bài viết

• 2,410 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Muamuathu Xem bài viết
    1-Tự giới thiệu về bản thân.Gới thiệu ntn để ăn điểm nhất.Cần nhấn mạnh những điểm gì?
    2-Giới thiệu về điểm mạnh, yếu của bản thân? Điểm yếu nói ntn?Vì ai chẳng có điểm yếu.

.
    Để có 1 cuộc phỏng vấn thành công đòi hỏi nhiều kỹ năng, nhưng yếu tố tự tin là khá quyết định. Bây giờ, ngoài làm bài viết, pv trực tiếp, các đơn vị tuyển dụng còn hay yêu cầu các ứng viên làm test IQ. Trong vòng 6 tháng vừa qua, tớ đã pv thành công tại 2 tập đoàn lớn ( dầu khí và Indochina), có 1 số kinh nghiệm nhỏ thế này:
    Trước khi tham gia pv, nên tìm hiểu kỹ đơn vị tuyển dụng, mặt mạnh của họ, khả năng cạnh tranh với đối thủ cùng lĩnh vực trên thương trường, ý nghĩa slogan doanh nghiệp (nếu có), khả năng và định hướng phát triển doanh nghiệp trong tương lai. Có thể tìm hiểu cả mặt yếu của doanh nghiệp, nhưng khi pv nên nói chung chung, ko nên đi quá sâu, nếu có thì phải nêu được biện pháp khắc phục.
    Phần giới thiệu bản thân:
    Ưu điểm: nếu bằng cấp tốt, quá trình học tập, bảng điểm ngon lành, nên nhấn mạnh cái này, nếu bằng cấp trung bình, nên nhấn mạnh kinh nghiệm công tác, khả năng va chạm và làm việc thực tế ( nếu có tham gia hoạt động XH trong khi học tập hoặc hoạt động đoàn thể tại các cty cũ, cũng nên nêu ra)
    Nhấn mạnh các ưu điểm về khả năng làm việc độc lập ,hoặc làm việc theo nhóm, khả năng chịu áp lực trong cv, cách xử lý các tình huống bất ngờ, khả năng giao tiếp và các cách giữ quan hệ tốt với đối tác và đồng nghiệp
    Nhược điểm: cái này ai cũng có, nhưng nên nói chung chung, các nhược điểm ko quá quan trọng, ví dụ : tôi hơi thiếu kiên nhẫn, đôi khi nóng nảy và thiếu kiềm chế, tôi sẽ khắc phục...
    Nói chung, nên trung thực nhưng cũng đừng "thật thà" quá, tốt đẹp phô ra, xấu xa đậy lại, trả lời trực tiếp vào câu hỏi, ko lan man.
    Mỗi doanh nghiêp hoặc đơn vị tuyển dụng có tiêu chí riêng để lựa chọn ứng viên, bạn cần tìm hiểu kỹ vấn đề này, càng nắm được kỹ điều này bạn càng có cơ hội thành công.
    Cuối cùng, hình thức và cách ăn mặc, trang điểm khi tham gia pv: cái này theo tớ là cực kỳ quan trọng, từ kinh nghiệm bản thân tớ rút ra, hình thức hơn đối thủ, bạn đã chiến thắng 30%!
    Chúc thành công!:Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me_kientruc; 31/08/2009 vào lúc 10:42 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em cũng đang tìm việc đây mà dạo này toàn toạch màn phỏng vấn thui. bùn quá, nghĩ lại thấy mình bắn tiếng anh cũng ổn mà ko hiểu vì đâu????:Crying::Crying::Crying::Crying::Crying:
    • 29 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Còn em vừa mới thi tuyển thành công xong. Mỗi ngành có một đặc thù khác nhau, em không dám khua môi múa mép nhưng nghiệm từ bản thân mà ra là: chuẩn bị kỹ càng --> tự tin --> chắc phần thắng.
    :Sad: Híc, vì em là người có kinh nghiệm phỏng vấn mà, vớ vỉn cả chục chỗ rùi ý chứ, thành công 2/3. Mong rằng không phải hồi hộp đau tim chờ PV nữa.
    Luôn luôn lắng nghe, ... lâu lâu mới hiểu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,809 Bài viết

• 6,421 Được cảm ơn

Hôm vừa rồi.Đi pv vòng 2 tại Seabank.Bị rớt..buồn thê thảm.Pv 12 lấy 5,thế mà out.Đau đớn vô cùng.Vòg 1 toàn hỏi nghiệp vụ đến vòg 2 hỏi có mỗi 1 câu liên quan đến nghiệp vụ còn lại là hỏi linh tinh.Thế mà mình lại rớt.Ai đi phỏg vấn THÀNH CÔNG chỉ giùm mình với.Nếu may mắn mình sẽ được đi phỏg vấn vòg 2 Techcombank-cơ hội cuối cùg của mình.Các bạn,các chị,các mẹ giúp mình với nhé.

3-Em có xác định được những khó khăn của nhân viên tín dụng?
    4-Tìm kiếm khách hàng ntn?
    5-Những tố chất cần có của nhân viên tín dụng?
    Theo em,em có phù hợp với nó ko?em sẽ vận dụng điểm mạnh của mình vào vị trí này ntn?
    6-Em biết nguồn thôg tin tuyển dụng này từ đâu?
    Web.em lên web của công ty thì em xem nhữg thôg tin gì?
    Những sản phẩm tín dụng của Seabank?
    2 câu bôi đậm là khó nhất.các anh chị giup em nhá.
    Tớ đi xin việc bị trượt từ vong gửi xe. Bạn được mời phỏng vấn, thế là tốt lắm rồi. "biết người biết ta, trăm trận trăm thắng". Trước khi phỏng vấn, mình cũng tìm hiểu website của cơ quan, bới móc các ngóc ngách trong đó để tìm xem cái cơ quan đó như thế nào, liệu mình và nó phù hợp với nhau ở đâu. Mình đọc không biết bao nhiêu lần thông báo tuyển dụng, đối chiếu với thông tin tìm thấy trên web để tìm hiểu nhu cầu thực sự của cơ quan (Ai là người họ cần tuyển?). Lúc người ta hỏi tự giới thiệu, mình chỉ giới thiệu cái thằng người mà họ cần thôi (chuyện U40, một chồng hai con, buồn chết ngất ở nhà, việc gì cũng phải cố mà nhận là mình giấu biến). Mình chỉ kể là mình học gì ở đâu (học gì cũng chỉ kể những cái bằng cấp họ quan tâm, phù hợp với yêu cầu công việc, chứ còn học tiếng Nhật, học tâm lý trẻ em... mình cũng không kể). Mình kể vắn tắt những công việc mình đã làm (cũng lại kể những cái gì liên quan đến công việc người ta đang tuyển thôi, chứ múa hát ở WTT mình cũng giấu biến). Mình cũng hiểu rõ về bản thân. Điểm mạnh nhất của mình là ăn chơi nhảy múa, con cà con kê, nấu nướng tán phét... ngày đêm không chán nhưng tuyệt đối mình không kể. Người ta thiếu chân chạy giấy mình kể là mình thích công việc hỗ trợ, kết nối, giúp đỡ mọi người. Người ta thiếu người sắp lịch làm việc mình kể là mình ưa làm việc có tổ chức và có khả năng tổ chức tốt công việc. Người ta cần người làm contact person cho một nhóm khá là quốc tế, mình bảo là mình dễ hội nhập, hòa đồng và thích (đồng thời có kinh nghiệm) làm việc trong môi trường đa văn hóa, đa quốc tịch. Bây giờ thời thượng, làm việc gì cũng phải tim-guốc. Điểm mạnh của mình là tinh thần đồng đội cao, có kinh nghiệm làm việc và lãnh đạo nhóm đồng thời thích tinh thần đồng đội. Cơ quan này người làm ít cũng 20 năm, người làm lâu nhất là 47 năm liên tục, mình bổ sung một điểm mạnh là lòng trung thành (mình làm cơ quan cũ 10 năm, đến tận khi nghỉ), tận tụy cống hiến, hehe. Điểm yếu ai cũng có nhưng mình không nói điểm yếu nhất là ham chơi, lười làm, ăn cắp giờ lướt web. Cơ quan mình có chế độ time-flexible, miễn làm xong việc chứ đến lúc nào về lúc nào không quá quan trọng. Nên điểm yếu của mình là khó tuân thủ thời gian cứng. Mình luôn luôn có thể làm 12h mỗi ngày nhưng cứ đều đặt 8h đến 5h về đúng từng phút là mình gặp khó khăn. Tuy nhiên, nếu công việc yêu cầu thì mình sẽ khắc phục. Điểm yếu thứ 2 mà các sếp thích nghe là bệnh ưa làm việc quá nhiều. Tiến độ đáng ra 2 tuần thì mình hay gồng lên làm 1 tuần xong béng nên thừa ra một tuần lại nhận thêm việc khác nên luôn đặt bản thân vào tình trạng hơi căng thẳng. Hai điểm yếu là nhiều rồi, không cần kể thêm.

Vấn đề ở chỗ, bạn phải khai thác hết thông tin bạn có, đối chiếu với bản thân mình để có thể nói với người tuyển dụng đúng những cái họ cần nghe, bên ngoài cái CV, bổ sung vào thông tin trên CV của bạn. Điểm mạnh phải là thật những gì bạn có nhưng được khai thác ở khía cạnh phù hợp với công việc người ta đang cần. Điểm yếu phải là những cái chấp nhận được, có thể khắc phục để trở thành điểm mạnh. Cơ quan không phải là trại cải tạo, người ta không nhận người xấu vào giúp trở thành người tốt. Nếu xin vào ngân hàng là nơi suốt ngày mặc đồng phục, mình sẽ nói là mình đơn giản quá, ít chau chuốt quần áo, son phấn, chỉ tập trung vào chuyên môn và giữ mình vui vẻ, hòa nhã, positive đôi khi cũng mất điểm hình thức. Như thế bạn sẽ biến điểm yếu về hình thức thành điểm mạnh khi phối hợp với truyền thống của cơ quan.

Đi phỏng vấn tối kị áp đảo người phỏng vấn. Mình cũng hỏi người phỏng vấn rất nhiều để tiếp tục nghe và thu thập thêm thông tin. Người phỏng vấn nếu được bạn hỏi về chiến lược, tâm nhìn, chính sách nhân sự của cơ quan trong dài hạn có thể sẽ thích bạn vì thấy bạn thực sự quan tâm và muốn gắn bó lâu dài với công việc. Nếu bạn hỏi về cơ hội học thêm các kỹ năng mới có thể họ sẽ thích bạn vì bạn ham học hỏi và muốn tự hoàn thiện. Nếu bạn hỏi thăm tình hình chung của nhóm (bao nhiêu người, họ như thế nào...) bạn có thể thệ hiện được thiện chí muốn hợp tác... Có lúc cần suy nghĩ, mình hỏi họ về một thông tin mình đã biết rồi để tranh thủ lúc họ trình bày thì mình tổ chức đầu óc của mình một chút.

Chúc may mắn nhé.
    Success is a journey, not a destination.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 178 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Có ít nhất 4 trong số 10 câu hỏi sau luôn được hỏi trong buổi phỏng vấn. Bạn có thể quá quen thuộc với chúng, nhưng hãy cẩn thận! Nếu không có cách trả lời phù hợp, bạn vẫn có thể bị loại ngay từ vòng đầu!

Câu hỏi 1: Hãy kể cho tôi nghe đôi điều về bạn
    Có đến 98% các cuộc phỏng vấn tuyển dụng bắt đầu bằng câu hỏi này. Đừng bao giờ kể “tràng giang đại hải” về tiểu sử bản thân ở đây! Cái NTD muốn nghe chỉ là một đoạn mô tả ngắn gọn chừng 2-3 phút về bạn và “vốn” bạn đã chuẩn bị để có thể ứng tuyển vào vị trí này (bằng cấp, kinh nghiệm làm việc, thành tích đã đạt được…). Hãy chuẩn bị một vài điểm nhấn để quảng bá bản thân, nhưng phải phù hợp với vị trí bạn ứng tuyển để tránh gây phản tác dụng. Chẳng hạn, bạn không nên “khoe”: “Tôi vừa hoàn thành một khóa học thiết kế đồ họa với kết quả xuất sắc” khi ứng tuyển vào vị trí nhân viên kinh doanh hóa chất!

Câu hỏi 2: Tại sao bạn muốn làm việc ở công ty chúng tôi?
    Khi hỏi câu này, NTD muốn kiểm tra xem bạn đã nghiên cứu, tìm hiểu về công ty trước khi đến dự phỏng vấn hay chưa. Đương nhiên là bạn cần nói tốt về công ty, nhưng đừng ca ngợi một cách sáo rỗng hay chỉ nói suông. Chẳng hạn, nếu bạn nêu lý do: “Tôi thích được làm việc trong những doanh nghiệp biết trân trọng người lao động như ở đây” thì nên giải thích thêm bạn dựa vào những thông tin, số liệu nào để đúc kết được điều này.

Câu hỏi 3: Bạn nghĩ lý do gì khiến chúng tôi nên tuyển dụng bạn?
    Đây lại là một cơ hội tốt để bạn quảng bá cho bản thân. Hãy chuẩn bị 3 điểm mạnh để “PR” cho mình. Tuy nhiên, chúng phải cụ thể và phù hợp với vị trí bạn nộp hồ sơ vì NTD luôn muốn tuyển “đúng người” cho “đúng việc”. Chẳng hạn, nếu ứng tuyển vào vị trí giám sát bán hàng, bạn có thể trình bày như sau: “Với 4 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực bán hàng và đã giúp công ty cũ tăng doanh thu 20%, tôi tự tin mình sẽ đóng góp được nhiều nếu trở thành nhân viên công ty”.

Câu hỏi 4: Tại sao bạn lại rời bỏ công việc cũ?
    Đây là một câu hỏi “nhạy cảm”. Phần đông tài liệu tư vấn nghề nghiệp khuyên bạn tuyệt đối không đề cập đến những điểm tiêu cực trong công việc cũ vì sẽ làm bạn “mất điểm” trong mắt NTD. Thật ra, điều này còn tùy thuộc vào NTD. Chị X, Phụ trách nhân sự ở Văn Phòng Điều Hành Công Trình tại TP. HCM của công ty Bouygues Batiment International (Pháp), đã từng đánh giá rất cao một ứng viên khi cô trả lời như sau: “Em không muốn làm việc trong một công ty mà quyền hành tập trung vào tay một Trưởng phòng (người Việt Nam). Với em, môi trường làm việc như vậy là không lành mạnh. Em cần một môi trường tốt hơn để phát triển sự nghiệp”. Theo chị X, ứng viên này là người thẳng thắn, có bản lĩnh, dám nghĩ dám làm. Vì thế, cách tốt nhất là bạn đề cập một vài điểm tiêu cực (nếu có) ở công việc cũ nhưng đừng quên nhấn mạnh khía cạnh tích cực của lý do bạn ra đi như “Muốn thử sức ở một môi trường mới”.

Câu hỏi 5: Đâu là điểm yếu của bạn?
    Cách hay nhất để trả lời câu hỏi này là thành thật thừa nhận điểm yếu của bạn, nhưng đồng thời phải chỉ ra được cách thức bạn đã khắc phục nó. Chẳng hạn nếu bạn từng yếu trong việc lập kế hoạch và quản lý thời gian thì hãy chỉ ra cách mà bạn đã khắc phục như lên lịch làm việc chi tiết vào đầu ngày rồi xếp mức ưu tiên cho từng công việc. Như vậy, NTD sẽ đánh giá bạn là người luôn quyết tâm cải thiện năng lực bản thân.

Câu hỏi 6: Khả năng làm việc nhóm của bạn có tốt không?
    Gần như tất cả mọi người đều trả lời “Tốt” hoặc “Khá tốt” đối với câu hỏi này. Tuy nhiên, chỉ trả lời như thế thôi thì chưa đủ để thuyết phục NTD. Bạn nên nói thêm về lợi ích của làm việc tập thể so với làm việc cá nhân và những yếu tố giúp bạn làm việc nhóm tốt. Đồng thời, bạn cần cho ví dụ về một dự án bạn đã tham gia thực hiện. Chẳng hạn: “Tháng 2 năm rồi, tôi nhận trách nhiệm quản lý dự án sản xuất phần mềm cho một bệnh viện. Do nhóm của tôi có một số người mới nên lúc đầu sự phối hợp giữa các thành viên chưa tốt. Sau đó, tôi cải tiến lại quy trình làm việc, đồng thời gia tăng việc đào tạo cho các thành viên mới. Nhờ vậy, mọi chuyện dần cải thiện. Cuối cùng, phần mềm đó được khách hàng nghiệm thu, đánh giá cao và đưa vào sử dụng ngay.”

Câu hỏi 7: Bạn đã bao giờ có mâu thuẫn với đồng nghiệp chưa? Bạn giải quyết mâu thuẫn này như thế nào?
    Lưu ý đối với câu hỏi này, nếu bạn trả lời: “Tôi chưa bao giờ có mâu thuẫn với đồng nghiệp”, NTD sẽ nghi ngờ và tiếp tục “tra hỏi” cho đến khi tìm ra sự thật. Cách tốt nhất là bạn nên “nói giảm, nói tránh” một chút, đồng thời chỉ ra cách giải quyết của bạn, chẳng hạn: “Không đến mức gọi là mâu thuẫn. Tôi chỉ có một vài lần bất đồng ý kiến với đồng nghiệp. Khi chuyện xảy ra, tôi đề nghị được gặp trực tiếp họ và dành thời gian để lắng nghe quan điểm của họ. Sau đó, chúng tôi thảo luận cho đến khi tìm ra một giải pháp khả dĩ nhất cho đôi bên.”

Câu hỏi 8: Mục tiêu nghề nghiệp của bạn trong vòng 5 năm tới là gì?
    Nếu bạn đã lập kế hoạch nghề nghiệp thì bây giờ chỉ việc sử dụng những thông tin trong đó để giới thiệu với NTD. Ví dụ: “Trong vòng 5 năm tới, tôi muốn trở thành trưởng phòng phân tích tài chính của một doanh nghiệp lớn. Chính vì thế, hiện nay tôi đang theo học một khóa Chartered Financial Analyst (CFA) ở Trung tâm FTMS.”

Câu hỏi 9: Bạn đề nghị mức lương ra sao?
    Đây là câu hỏi khó nhất trong tất cả các câu hỏi, đặc biệt với những người ít kinh nghiệm. Để trả lời tốt câu hỏi này, trước khi đi phỏng vấn, bạn hãy tìm hiểu mức lương phổ biến trên thị trường đối với vị trí bạn ứng tuyển. Sau đó kết hợp với mức lương bạn mong muốn và mức lương gần đây nhất của bạn để có thể đưa ra câu trả lời thích hợp nhất. Tốt nhất là bạn nên đề nghị mức lương kiểu "khoảng" hơn là một con số chính xác.

Câu hỏi 10: Bạn có câu hỏi nào cho chúng tôi không?
    Hãy tận dụng cơ hội này để thể hiện sự nhiệt thành của mình với công việc! Hãy hỏi NTD ít nhất một câu, có thể là về chế độ phúc lợi, điều kiện và thời gian làm việc …; chẳng hạn: “Tôi có phải làm việc vào ngày thứ bảy không?”. Không nên nói “Không, anh/chị đã trả lời tất cả các câu hỏi của tôi rồi.” hoặc “Không, tôi không có câu hỏi nào cả.”

Trả lời phỏng vấn tuyển dụng vừa là khoa học vừa là nghệ thuật. Vì là nghệ thuật nên bạn cần nghiên cứu mới biết cách trả lời. Tuy nhiên, do cũng là nghệ thuật nên bạn phải linh hoạt, khéo léo thì mới trả lời phỏng vấn tuyển dụng thật sự tốt được. Vì thế, bạn đừng bao giờ học thuộc lòng những ví dụ trên đây rồi “trả bài” cho NTD! Chúng chỉ đóng vai trò định hướng, gợi cảm hứng cho bạn sáng tạo và tìm ra những cách trả lời phù hợp nhất với bản thân. Chúc bạn may mắn khi tìm việc nói chung và dự phỏng vấn tuyển dụng nói riêng!
    • 178 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Hãy cho tôi biết về bạn!1416
    Điểm

In bài viết
    Gửi bài cho bạnĐây là một trong những câu được nhà tuyển dụng hỏi ứng viên nhiều nhất tại các buổi phỏng vấn. “Hãy cho tôi biết về bạn!”, câu hỏi nghe đơn giản quá, vậy bạn có nên trả lời thoải mái với nhà tuyển dụng không? Cẩn thận, đó có thể là chiếc bẫy đấy! Hãy chuẩn bị thật kỹ câu trả lời của bạn với những mẹo nhỏ sau đây:

Trình bày ngắn gọn và thật thu hút những kinh nghiệm làm việc có ích cho vị trí ứng tuyển. Người phỏng vấn không thích nghe kể lể dài dòng, vì thế bạn nên mô tả thật súc tích, đầy đủ những thông tin về mình.

Bạn nên trình bày kinh nghiệm làm việc theo thời gian phù hợp để người phỏng vấn có thể theo dõi dễ dàng. Thường kinh nghiệm làm việc mới nhất được trình bày trước.

Bạn không nên đề cập những thông tin riêng tư như: bạn đã kết hôn được bao lâu, bạn đang sống ở đâu… trong phần giới thiệu ngắn gọn này.

Hãy nêu bật lợi thế của bạn. Đừng ngại nói về những thành tích, kinh nghiệm, học vấn hay những phẩm chất đáng quý của bạn cần thiết cho vị trí mà bạn đang dự tuyển.

Bạn nên cho nhà tuyển dụng thấy bạn là ứng viên phù hợp và sáng giá nhất cho vị trí này. Tuy nhiên bạn đừng dùng từ ngữ “đao to búa lớn” nhé.

Ví dụ: “Tôi có hơn 6 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực marketing và quan hệ đối ngoại. Với kiến thức sâu rộng và kỹ năng chuyên môn trong lĩnh vực này, tôi từng giữ những vị trí lãnh đạo tại các doanh nghiệp trong nước và các công ty đa quốc gia. Gần đây nhất, tôi là Giám Đốc Marketing và Quan Hệ Đối Ngoại cho công ty X, phụ trách quản lý các hoạt động đối nội và đối ngoại, làm việc với trên 100 đối tác… Phòng Quan Hệ Đối Ngoại do tôi lãnh đạo gồm 6 thành viên đã phát huy hình ảnh và danh tiếng của công ty trong cộng đồng các doanh nghiệp tại Việt Nam.”

Đừng nói quá sự thật. Trung thực là nguyên tắc vàng, vì người phỏng vấn biết rõ hơn ai hết cách tìm ra sự thật mà ứng viên trình bày!

Trình bày cô đọng. Bạn chỉ nên trình bày trong vòng 1 đến 2 phút. Nhà tuyển dụng sẽ không đủ kiên nhẫn để nghe một “diễn văn” lê thê.

Đừng bao giờ nói rằng bạn chọn lựa công việc này vì “công ty có chính sách lương bổng hậu hĩnh”. Những câu như thế chỉ khiến người phỏng vấn mất cảm tình vì bạn chỉ chú trọng vào lợi ích của mình chứ không phải lợi ích của công ty.

Nhìn thẳng vào mắt của người phỏng vấn. Đừng bao giờ lẩn tránh ánh mắt của nhà tuyển dụng khi bạn trả lời câu hỏi, vì điều đó sẽ khiến cho nhà tuyển dụng nghĩ rằng bạn đang nói dối họ, hay đang giấu giếm điều gì đó.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Muamuathu; 03/09/2009 vào lúc 05:45 PM.
    • 178 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Hôm nay em đi thi.........
    họ cho em 3phút để gthiệu bản thân.em chuẩn bị rồi..nhưg vẫn quên..ko khoe hết được.tiếc
    Vì e đi làm thêm khá nhiều.nhưg chỉ làm 1 thág là e bỏ..vì chán hoặc cảm thấy ko phù hợp do nhà xa,do cviệc...
    nên họ cứ xoáy vào đó..có vẻ họ khó chịu.Họ kêu sao chỗ nào e cũg nói là chế độ đãi ngộ ko phù hợp,vậy em mún 1 chế độ thế nào?? rồi họ toàn xoáy vào việc e đi làm thêm...rồi e nói về việc lãi suất ở Prudential quá cao,ít người vay..rồi 1 số ý iến về sphẩm của Pru.e cảm thấy ko có cơ hội phát triển bản thân..Họ kêu,em có hiểu rõ về sp của Pru ko?e cứg họg..đág lẽ e phải nói là đó là nhữg nhận xét e thấy khi tiễp xúc với KH..chán e quá

Nguyên văn bởi hadung26
    E trả lời như thế thì chị cũng chịu rồi, out là fải thôi. Hôm này tới chị dạy cho 1 tí KNo. Họ cho máy fut giới thiệu về mình em ạ: Thì nên chuẩn bị trước. GT về họ tên, tot nghiệp trường j, hiện tại đang làm j, ở đâu vì sao khát khao vào TCB. Trả lời ngắn gọn thôi. Đầy đủ mà toát ra đc lòng mong mỏi đc làm việc tại TCb.
    Hơn nữa khi nói về các công ty cũ không nên nói xấu nè, chỉ ở mức vừa fải thôi e a.
    Tiếp tới là họ hỏi vì sao em thích làm việc tại TCB?
    Tại sao em thôi làm ở chỗ làm cũ?
    Kinh ng của e từ các CV cũ, ở vị trí mới này em có thể làm đc j?.....Nói chung là những câu hỏi BT thôi nh họ xem cách trả lời của em có tốt k mà, cách xử lý tình huống...
    :Sigh:

em ko nói xấu cty cũ..mà em chỉ nói là cái sản phẩm của họ,do lãi suất quá cao..sẽ có ít người vay..em cảm thấy ko có cơ hội phát triển bản thân.còn các cty kia chỉ là làm bán thời gian.em ghi là côg việc ko phù hợp.em nghỉ vì mún tìm côg việc năng độg hơn.tức là e chỉ chê 1 cty có chế độ đãi ngộ ko tốt.Prudential đó..e đi cho bít thôi.vào rồi,thấy nó đối xử y như côg nhân ở Khu chế xuất..ko net,ko mail,ko chat..làm thì chuyên gia ăn bớt thời gian..tính thì ko rõ ràg..lun có 1 ông cà rốt đi đăg sau..quay qua hỏi bạn 1chút thôi là bị la liền.....chán..lương 2tr em tìm ở đâu chả được...
    rồi họ hỏi thêm e câu nữa:tại sao e lại chọn là CVKHàg? do được mấy mẹ chỉ bảo trước.Nên em cũg trả lời:e thích côg việc năg độg,thử thách và có cơ hội phát triển bản thân ..kệ thôi..em nghĩ về hồ sơ e hơn hẳn các ứg viên khác vì e đi làm thêm khá nhiều...nhưg cũg lo lắm...
    • 198 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Topic này hay nhỉ ..
    Oánh dấu có gì học hỏi kinh nghiệm :Smiling:
    • 386 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, hình như các mẹ quên cả yếu tố may mắn trong phỏng vấn hay sao ấy. Mình cũng đã áp dụng tất cả các kinh nghiệm ở trên nhưng trượt vẫn hoàn trượt, tỷ lệ thành công chỉ là 1/10. Đang vò đầu bứt tóc không hiểu sai lầm là ở đâu, khi mà mình đã nghiên cứu rất kỹ về các kỹ năng phỏng vấn, đơn vị/công ty phỏng vấn, tìm kiếm quan hệ ngoài lề, hình thức rất ổn và tự tin thì đủ. Thậm chí lần phỏng vấn gần đây nhất ở UNDP nguời ta còn hỏi mình mấy lần là nếu được offer thì có chắc chắn đi làm không, yêu cầu lấy cả thư giới thiệu... nhưng 3 tuần trôi qua bặt vô âm tín. Chẳng hiểu có lặp lại tình hình hồi mới ra trường, xin vào B.Braun, qua tất cả các vòng đến vòng cuối cùng có vé rất êm xuôi nhưng ngay hôm sau thì nhận được lời cám ơn và giải thích lý do không nhận là vì you are overqualified for this position. Good luck for a higher one.
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xoai_Bo Xem bài viết
    Các mẹ ơi, hình như các mẹ quên cả yếu tố may mắn trong phỏng vấn hay sao ấy. Mình cũng đã áp dụng tất cả các kinh nghiệm ở trên nhưng trượt vẫn hoàn trượt, tỷ lệ thành công chỉ là 1/10. Đang vò đầu bứt tóc không hiểu sai lầm là ở đâu, khi mà mình đã nghiên cứu rất kỹ về các kỹ năng phỏng vấn, đơn vị/công ty phỏng vấn, tìm kiếm quan hệ ngoài lề, hình thức rất ổn và tự tin thì đủ. Thậm chí lần phỏng vấn gần đây nhất ở UNDP nguời ta còn hỏi mình mấy lần là nếu được offer thì có chắc chắn đi làm không, yêu cầu lấy cả thư giới thiệu... nhưng 3 tuần trôi qua bặt vô âm tín. Chẳng hiểu có lặp lại tình hình hồi mới ra trường, xin vào B.Braun, qua tất cả các vòng đến vòng cuối cùng có vé rất êm xuôi nhưng ngay hôm sau thì nhận được lời cám ơn và giải thích lý do không nhận là vì you are overqualified for this position. Good luck for a higher one.

Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của chị. Hic. Chắc tại chị giỏi quá đây mờ :X Cố gắng lên chị.
    • 352 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Thêm một chút hình thức thể hiện bên ngoài nữa mà các bạn khi đi PV cần lưu ý:

Lưng thẳng, mắt nhìn thẳng vào người PV, tuyệt đối không lấy tay sờ mũi.

Trả lời thẳng vào câu hỏi, không nói vòng vo.
    :Laughingoanh nghiệp, lao động, đầu tư
    Ai mà muốn hỏi, cứ thư cho mình
    • 386 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chick_chip Xem bài viết
    Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của chị. Hic. Chắc tại chị giỏi quá đây mờ :X Cố gắng lên chị.
    Cảm ơn em rất nhiều nhưng em ơi, không dám giỏi đâu. Đi phỏng vấn thiếu tự tin thì toi mà thừa tự tin cũng chết đấy!
    • 143 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xoai_Bo Xem bài viết
    Cảm ơn em rất nhiều nhưng em ơi, không dám giỏi đâu. Đi phỏng vấn thiếu tự tin thì toi mà thừa tự tin cũng chết đấy!
    Me Xoai_Bo oi, du fail bao nhieu lan di nua cung never give up nhe. Cu co gang het minh nhe. 1 cua dong thi 10 canh cua khac se mo ra thoi.
    • 178 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

hì..em lại rớt Techcb..hôm qua e tưởng như mình muốn chết.ko còn đủ sức để thử NH 1 lần nữa..3lần.......
    hôm nay cũg đỡ rồi.nhưg em ko muốn nộp bank nữa......mệt mỏi quá.....
    nộp doanh nghiệp thì chỉ được làm kế toán..ko bít có lên được vị trí để thỏa mong ước làm phân tích tài chính của mình ko?:Angel:
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hì..em lại rớt Techcb..hôm qua e tưởng như mình muốn chết.ko còn đủ sức để thử NH 1 lần nữa..3lần.......
    hôm nay cũg đỡ rồi.nhưg em ko muốn nộp bank nữa......mệt mỏi quá.....
    nộp doanh nghiệp thì chỉ được làm kế toán..ko bít có lên được vị trí để thỏa mong ước làm phân tích tài chính của mình ko?:Angel:

Bác này có phải fresh graduate ko thế Hì, em cũng như bác nè, trượt nhiều lắm ko nhớ hết được. AQ 1 tí rằng coi như họ phí mất nhân tài đi Có 1 dạo em stress nặng lắm, cái gì cũng đá thúng đụng nia, cô độc kinh khủng. Hi vọng bác sớm vui vẻ lại nhá. Bi giờ bác chuyển sang doanh nghiệp thì hơn bác ạ, sẽ có nhiều % pass hơn :Smiling: Em giống bác là rất muốn làm tài chính, sẽ chờ cơ hội vậy Keep going.
    • 2,320 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ việc trang điểm và ăn vận quần áo nổi trội góp 1 phần quan trọng trong phỏng vấn, có khi chiếm tới 50% rùi vì mình đã pass qua vòng kĩ năng rồi mà. Phỏng vấn để xem cách giao tiếp, hình thức và tinh thần thế nào thôi. Vì vậy hãy trang điểm đẹp, lịch sự để tạo ấn tượng tốt nhất. Hơn nữa ngoại hình ổn cũng giúp mình tự tin hơn vào bản thân.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2