LÀM GIÀU

Không làm thủ tục giải thể công ty có làm sao không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 27.2K Lượt đọc
  • 83 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 705 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Minh và mấy người bạn chung mở công ty,đã có quyết định thành lập công ty và con dấu nhưng chưa mua hóa đơn vì chưa hoạt động ngày nào cả.Có một số việc không thuận lợi nên bọn mình giải tán cty này nhưng mà định không làm thủ tục giải thể cty thì không biết có vấn đề gì với pháp luật không nhỉ? Cty mình chưa đóng thuế môn bài từ khi thành lập đến giờ vì bạn mình bảo là chưa hoạt động nên không đóng,theo mình biết là còn phải khai và đóng thuế thu nhập cho các thành viên của cty nữa thì phải nhưng cty mình cũng chưa làm.
    Cty này bọn mình không đứng tên giám đốc mà nhờ người quen đứng tên nên mình ngại nếu không làm thủ tục giải thế sau này có chuyện gì thì sẽ phiền đến người mà đứng tên giám đốc giúp cty mình.
    Bạn nào biết thì tư vấn giúp mình nhé,xin cám ơn trước và hậu tạ khi có dịp!:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 437 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Công ty đã có quyết định thành lập, mặc dù chưa có hoạt động gì nhưng vẫn phải thực hiện theo luật thuế quy định hiện hành, nếu bạn xác định không hoạt động nữa thì phải làm thủ tục giải thể, không đến lúc cán bộ quản lý thuế đơn vị phát hiện ra bạn sẽ bị phạt hành chính vì: không nộp thuế môn bài dẫn đến nộp thuế muộn, phạt không nộp các thông báo, tờ khai,...theo qui định quản lý thuế của Nhà Nước hiện hành cùng với % mỗi ngày thực hiện chậm,
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 705 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cat_baby Xem bài viết
    Công ty đã có quyết định thành lập, mặc dù chưa có hoạt động gì nhưng vẫn phải thực hiện theo luật thuế quy định hiện hành, nếu bạn xác định không hoạt động nữa thì phải làm thủ tục giải thể, không đến lúc cán bộ quản lý thuế đơn vị phát hiện ra bạn sẽ bị phạt hành chính vì: không nộp thuế môn bài dẫn đến nộp thuế muộn, phạt không nộp các thông báo, tờ khai,...theo qui định quản lý thuế của Nhà Nước hiện hành cùng với % mỗi ngày thực hiện chậm,
    Cám ơn bạn,mình đã ra chi cục thuế hỏi và họ bảo cty mình sẽ bị phạt khoảng 47tr.Mình định lờ đi luôn vì công ty có hoạt động nữa đâu nhưng mình ngại là sau này nếu chẳng may thuế nó đưa ra tòa nó kiện này nọ to chuyện thì phiền người đứng tên giám đốc công ty giúp cho bọn mình thôi.
    • 705 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Thực ra là mình đã thuê cty Babilon ở 131 Thái Hà làm dịch vụ rồi nhưng chả hiểu họ làm kiểu gì mà từ tháng 12 năm ngoái đến giờ mới đưa mình tờ tiếp nhận hồ sô của chi cục thuế,gọi điện lần nào cũng bảo đang đợi thuế xác mình?!giờ họ lại bảo mình là cho kế toán lên làm việc với thuế nên mình chả biết cái công ty Babilon này nó có làm thật không hay nó định lừa mình vì mình đã chuyển cho bọn nó ít tiền rồi.
    Về thủ tục thì mình có phải có xác nhận bên thuế thì mới làm việc với Sở kế hoạch đầu tư được không hay là mình cứ làm việc với Sở kế hoạch đầu tư luôn,sau này thì cơ quan nào sẽ cấp giấy xác nhận là công ty mình đã hoàn thành thủ tục giải thể công ty nhỉ.
    • 437 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quangdj Xem bài viết
    Thực ra là mình đã thuê cty Babilon ở 131 Thái Hà làm dịch vụ rồi nhưng chả hiểu họ làm kiểu gì mà từ tháng 12 năm ngoái đến giờ mới đưa mình tờ tiếp nhận hồ sô của chi cục thuế,gọi điện lần nào cũng bảo đang đợi thuế xác mình?!giờ họ lại bảo mình là cho kế toán lên làm việc với thuế nên mình chả biết cái công ty Babilon này nó có làm thật không hay nó định lừa mình vì mình đã chuyển cho bọn nó ít tiền rồi.
    Về thủ tục thì mình có phải có xác nhận bên thuế thì mới làm việc với Sở kế hoạch đầu tư được không hay là mình cứ làm việc với Sở kế hoạch đầu tư luôn,sau này thì cơ quan nào sẽ cấp giấy xác nhận là công ty mình đã hoàn thành thủ tục giải thể công ty nhỉ.
    Khi lên sở KHĐT trả dấu và các giấy tờ liên quan thì bạn phải có giấy xác nhận không nợ thuế của cơ quan thuế,
    • 2,070 Bài viết

• 1,109 Được cảm ơn

Cám ơn bạn,mình đã ra chi cục thuế hỏi và họ bảo cty mình sẽ bị phạt khoảng 47tr.Mình định lờ đi luôn vì công ty có hoạt động nữa đâu nhưng mình ngại là sau này nếu chẳng may thuế nó đưa ra tòa nó kiện này nọ to chuyện thì phiền người đứng tên giám đốc công ty giúp cho bọn mình thôi.
    Chị ơi, nếu chỉ nợ thuế môn bài sao chị lại có thể bị phạt nhiều thế ạ ?
    • 437 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamoclan99vn Xem bài viết
    Chị ơi, nếu chỉ nợ thuế môn bài sao chị lại có thể bị phạt nhiều thế ạ ?
    Cái này không phải chỉ phạt riêng thuế môn bài nộp chậm đâu bạn, với lại khi đưa ra mức phạt đó thì trên biên bản cũng sẽ ghi rõ phạt về những việc gì và căn cứ vào thông tư, nghị định nào bạn ah,
    • 2,070 Bài viết

• 1,109 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cat_baby Xem bài viết
    Cái này không phải chỉ phạt riêng thuế môn bài nộp chậm đâu bạn, với lại khi đưa ra mức phạt đó thì trên biên bản cũng sẽ ghi rõ phạt về những việc gì và căn cứ vào thông tư, nghị định nào bạn ah,
    Vâng , em cũng nghĩ là không phải mỗi thuế môn bài. Nhưng không hiểu sao công ty này thành lập bao lâu mà lại bị phạt nhiều thế. Em nghĩ chắc phải lâu rồi hoặc là có đầu ra rồi đúng không chị ?
    • 45 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

theo em biết thì kể từ khi Cty có dc quyết định thành lập thì dc xem như đã hoạt động chínht hức rồi ạ. Các laoị thuế đều dc tính từ ngày ấy. Do đó nếu chậm nộp hoặc ko nộp sẽ bị phạt
    • 705 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn,mình đã lên chi cục thuế để hỏi thì may quá lại gặp một cậu là nhân viên cũ của mình.Cậu ấy đã kiểm tra thông tin giúp mình thì đúng là cái cty Babilon nó chẳng làm cái gì cả.Nghĩa là từ khi ký hợp đồng dịch vụ với mình vào tháng 12 năm ngoái và nhận tiền tạm ứng nó cầm hồ sơ về và ỉm đi.Cho mãi đến tháng này mình truy quá nó mới mang hồ sơ xin giải thể lên thuế nộp.Cậu nhân viên cũ mình nói là mình sẽ bị phạt theo nghị định 66 hay gì đấy mà đúng ra là cty Babilon kia phải tư vấn ngay từ đầu và giúp mình làm việc với cơ quan thuế cho nhanh chứ bỏ tiền thuê dịch vụ xong rồi tự mình lên thuế làm thì thuê để làm gì!
    Điên quá mình gọi điện cho cái thằng nhân viên cty Babilon phụ trách việc của cty mình thì nó ấp úng bảo tý nó gọi lại và từ hôm qua đến giờ nó tắt máy điện thoại luôn,mình vẫn cầm cái hợp đồng dịch vụ của cty Babilon trong đấy có điều khoản phạt nếu họ không hoàn thành trong 20 ngày mà nay đã là hơn 5 tháng rồi! Mình định đưa ra tòa kiện bọn cty bố láo này cho nó hết đường làm ăn,gửi các bác cái đường link của cty này để mọi người cảnh giác tránh xa bọn này ra.
    http://www.babylonlaw.com/
    Chỉnh sửa lần cuối bởi quangdj; 28/05/2011 vào lúc 04:44 PM.
    • 528 Bài viết

• 1,389 Được cảm ơn

Nếu không vi phạm PHÁP LUẬT thì chả cần giải thể, chỉ phiền là người đứng tên đại diện pháp luật trong giấy ĐKKD sau này không đăng ký thành lập công ty được nữa thôi.

Mỗi năm có hàng ngàn doanh nghiệp biến mất có sao đâu, bị phạt mấy chục triệu ai chịu nổi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 705 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoinhaque Xem bài viết
    Nếu không vi phạm PHÁP LUẬT thì chả cần giải thể, chỉ phiền là người đứng tên đại diện pháp luật trong giấy ĐKKD sau này không đăng ký thành lập công ty được nữa thôi.

Mỗi năm có hàng ngàn doanh nghiệp biến mất có sao đâu, bị phạt mấy chục triệu ai chịu nổi.
    Sao họ bảo mình là nếu không làm thủ tục giải thể thì sau này người đứng tên cty khi ra phường xin công chứng giấy tờ sẽ không được phường xác nhận hoặc đi nước ngoài sẽ bị giữ lại ở cửa khẩu?!Công ty mình thì không có vấn đề gì với phát luật cả vì đã hoạt động được ngày nào đâu hóa đơn VAT còn chưa mua nữa mà.
    • 63 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoinhaque Xem bài viết

Nhưng như thế là hàng tháng vẫn phải nộp BC thuế, hàng năm vẫn phải đóng thuế môn bài và làm quyết toán bình thường chứ đâu có ngưng mấy cái đó đc, phải ko bác? Nhà mình cũng đang lăn tăn cái đoạn giải thể đây. Bởi vì để cũng chả phát sinh hoạt động j cả. Thực tế thành lập đc hơn 15 tháng thì cty chỉ thực sự có hoạt động đc 5-6 tháng đầu. Suốt từ lâu đến giờ chả có j phát sinh cả. Giải thể thì thủ tục lằng nhằng mà ko giải thể thì cứ phải làm nghĩa vụ thuế cũng lằng nhằng ko kém. Các bác có thể cho mình lời khuyên với?
    • 234 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Thực ra giải thể hay k giải thể đúng là chỉ rắc rối cho ng đại diện không thành lập được công ty khác thôi, vì số CMND của họ ở trên thuế ghi là đại diện pháp luật của doanh nghiệp bỏ trốn rồi . ( Nhưng em vẫn lách để thành lập 1 cty khác được, bác nào gặp phải cứ PM em :P )
    Còn những trường hợp ra phường ko công chứng, k được xuất cảnh thì khó ai quản lý được lắm , em làm bên tư vấn luật , đồng thời cũng đang là 1 giám đốc bỏ trốn đây,hihihihi .
    THật ra, để có khách hàng, thì khi khách hàng hỏi,ngta sẽ fai bảo là khó khăn, rắc rối , hệ quả sau này.... để khách hàng sợ để họ có việc thôi :P
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 29 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VichCam Xem bài viết
    Nhưng như thế là hàng tháng vẫn phải nộp BC thuế, hàng năm vẫn phải đóng thuế môn bài và làm quyết toán bình thường chứ đâu có ngưng mấy cái đó đc, phải ko bác? Nhà mình cũng đang lăn tăn cái đoạn giải thể đây. Bởi vì để cũng chả phát sinh hoạt động j cả. Thực tế thành lập đc hơn 15 tháng thì cty chỉ thực sự có hoạt động đc 5-6 tháng đầu. Suốt từ lâu đến giờ chả có j phát sinh cả. Giải thể thì thủ tục lằng nhằng mà ko giải thể thì cứ phải làm nghĩa vụ thuế cũng lằng nhằng ko kém. Các bác có thể cho mình lời khuyên với?
    - Thực hiện giải thể theo quy định:
    + Lợi: tuân thủ PL, có thể thành lập DN khác mà ko bị vướng mắc gì.
    + Hại: mất công sức và thời gian để hòan thiện thủ tục, thực hiện các nghĩa vụ thuế còn thiếu.
    - Với điều kiện Cty của bạn không nợ nần vướng mắc bất kỳ vấn đề gì với một bên nào khác trong quá trình kinh doanh trước đây và bạn cũng không còn nhu cầu thành lập 1 DN mới tiếp theo thì bạn có thể cứ lặng lẽ cho doanh nghiệp tự biến mất không kèn không trống (trốn được tí tiền thuế). Thời điểm hiện tại có thể ko gặp vấn đề gì bởi cơ quan thuế chưa đủ người để xử lý các vấn đề lẻ tẻ này, tuy nhiên phải đề phòng tình huống 1 ngày xấu trời nào đó có 1 ai đó lại đâm đơn tố cáo DN của bạn với các cơ quan chức năng thì cũng mệt mỏi đấy.
    Tùy bạn cân nhắc thiệt hơn nhé.
    • 705 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Mấy hôm nay chả làm được việc gì chỉ loanh quanh để cho xong cái vụ này,gặp một anh bạn lại tư vấn cho mình bảo là tra trên mạng xem có khi doanh nghiệp lâu không hoạt động nó khóa mã số thuế rồi.Mình kiểm tra thì bị khóa rồi thật,vậy bây giờ mình làm thủ tục giải thể thì cơ quan thuế lại phải mở lại mã số thuế cho mình nhỉ?!theo mình tìm hiểu thì khi cán bộ thuế đên kiểm tra để cấp hóa đơn đỏ thì nhà mình nhờ người đứng tên trong ngõ rất sâu,mà lúc ấy cũng chưa kịp phong bì cho cán bộ thuế nên trường hợp của cty mình đã bị đình chỉ việc cấp hóa đơn đỏ với lý do nhà trong ngõ lắt léo địa chỉ không đáng tin cậy.
    • 234 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Làm thủ tục với thuế để đóng cửa mã số thuế mà, ngta đóng rồi thì mình mở ra, rồi lại đóng lại à ?
    Tóm lại như thế này, với kinh nghiệm làm tư vấn luật doanh nghiệp của em thì nếu công ty bác k hoạt động gì nữa thì thôi , cứ thế đi, chẳng phải làm gì đâu , thật đấy .
    Bây giờ đi nộp phạt thuế tốn kém ra, lại bị bọn nó hoạch họe . Công ty em, em cũng bỏ rồi, kệ nó . Vì sau này em muốn thành lập công ty khác, em đã có cách rồi .
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 326 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Cho mình hỏi là mình vẫn giữ con dấu tròn à?
    • 705 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Mình vẫn giữ con dấu bạn ạ,mấy hôm nay bên thuế lại gọi vì cty dịch vụ nó nộp hồ sơ xin giải thể lên thuế mất rồi.Mình định ỉm đi nhưng kiểu này có vẻ không ổn vì có người bảo là hồ sơ xin giải thể đã nộp rồi thì không thể trốn tránh được đâu?!
    • 326 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Mình vẫn giữ con dấu bạn ạ,mấy hôm nay bên thuế lại gọi vì cty dịch vụ nó nộp hồ sơ xin giải thể lên thuế mất rồi.Mình định ỉm đi nhưng kiểu này có vẻ không ổn vì có người bảo là hồ sơ xin giải thể đã nộp rồi thì không thể trốn tránh được đâu?!
    Có gì bạn chia sẻ tiếp nhé. Cám ơn bạn
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5