LÀM GIÀU

Khó khăn bước đầu khi mở công ty

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.61K Lượt đọc
  • 50 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

• 111 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Ở đây đúng là topic có những chia sẻ rất hay! Đúng là công ty nhỏ, mới thành lập cái gì cũng khó, khách hàng, sản phẩm, việc nhân sự, quản lý tài chính ..Hy vọng mọi người chia sẻ nhiều hơn nữa, cùng giúp nhau vượt qua giai đoạn khó khăn đầu tiên của công ty.
    Audit - Tax - Advisory
    • 3,276 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

EM cũng như các mẹ ở đây- sau bao năm lăn lộn bên ngoài và chồng em là dân sales. Bây giờ con nhỏ lại k có người trông phụ nên VC e quyết định mở Cty riêng tại nhà để thuận đôi đường và cũng đang tìm 1 NV giao nhận. Mong các mẹ chia sẻ kinh nghiệm với nhé!

• 589 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Sau một thời gian kinh doanh riêng, đôi khi chán nản, mình lại tiêu cực nghĩ rằng làm công ăn lương thì khỏe óc hơn nhiều, không phải lo gì hết, hết giờ làm việc coi như hết suy nghĩ. Còn làm riêng thì lúc nào cũng phải suy suy tính tính.
    • 1,176 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Em thấy làm công ty to to, rồi đầu tư hoặc góp vốn cổ phần hay hơn
    Thực ra kinh doanh riêng cũng là làm thuê cho khách hàng :Laughing:
    Chỉ có đầu tư, mới là đem lại thu nhập thụ động :cool:
    “Thế giới quá rộng lớn. Những con người bé nhỏ cứ đi mãi, đi mãi trên khắp các con đường. Thế rồi tình cờ, hai trong số họ gặp nhau. Nói với nhau vài câu rồi rời đi. Giúp đỡ nhau tí chút để trở thành bạn bè. Hay nhiều rung động, yêu thương không tính toan, trao gửi hết tất cả bí mật mới khó khăn và thiêng liêng làm sao.”

- Phan Hồn Nhiên -
    • 1,512 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Cái được nhất của làm riêng là mình quản lí được thời gian của mình, làm việc hết mình, lúc nào cũng phấn đấu vì mình. Đó là điều mà đi làm thuê ít ai làm được :Smiling:. Nhưng cũng đau đầu vì lúc nào gánh nặng kinh tế cũng tồn tại trong đầu. Mệt hơn làm thuê nhiều, nhưng được cái con ốm đau, nhà có việc , đưa đón con đi học không phải lo nghĩ nhiều
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mọi người, mình cũng đang làm ở 1 công ty nhỏ, mức lương cũng ổn định nhưng có ý định mở công ty hoặc văn phòng luật sư riêng nhưng lại chưa biết cách điều hành như thế nào. Thấy các bạn bàn về chuyện tuyển và sử dụng nhân viên mình cũng thấy khó quá. Bạn nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với...
    thank
    • 445 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

Mình có 1 số ý kiến về việc tuyển người và dùng người trong các công ty mới thành lập như sau:
    - Tuyển đúng người đúng việc: không nhất thiết phải đòi hỏi nhiều về các loại bằng cấp. Ví dụ: công ty không có dính dáng đến yếu tố khách hàng là nước ngoài, cần 1 nhân viên kế thì chỉ cần có nghiệp vụ về kế toán (chăm chỉ, cẩn thận, bằng cao đẳng mà làm được việc còn hơn là bằng cấp cao) không yêu cầu về ngoại ngữ. Nếu là người có gia đình thì mình cũng nên tạo điều kiện có thể chăm sóc con cái (khi ốm đau), kết quả hoàn thành công việc là được.
    - Công ty cũng phải có kế hoạch tuyển những nhân viên kế cận: ví dụ: tuyển thêm nhân viên văn phòng (chức năng là để giao tiếp với khách hàng, trả lời điện thoại), đào tạo thêm cho họ về nghiệp vụ kế toán. Nếu trong trường hợp nhân viên kế toán nghỉ có người kế cận trong thời gian tuyển người khác (ít ra cũng có người biết việc).
    - Về chế độ: ngoài các chế độ BHXH, BHYT, còn có yếu tố quan trọng đó là lương. Việc chi trả lương thì cũng có mặt bằng giá chung (cái này tự các bạn có thể lo liệu). Nhưng theo mình quỹ lương nên phân bổ thành 2 quỹ: lương và thưởng. Lương được trả hàng tháng. Thưởng thì trả vào từng quý hoặc cuối năm. Đây cũng là một cách để giữ người lao động. Ví dụ: bạn định liệu một nhân viên giao hàng lương là 3 triệu thì công bố là lương cố định là 2 triệu, cuối năm thưởng 1 cục là 12 triệu (không liên quan đến doanh số, nếu có doanh số thì thưởng thêm).
    - Hoặc có thể cho người lao động trở thành 1 cổ đông của công ty thì mức độ gắn kết sẽ lâu bền hơn. Ví dụ: đối với nhân viên giao nhận bằng xe tải, nếu họ làm cho mình, mình phải đầu tư xe và trả lương hàng tháng. Nếu họ có nhu cầu tự làm riêng thì coi họ như một đối tác, thuê vận chuyển của họ (họ có lãi), còn về phía công ty thì không phải trả lương hàng tháng và chi phí đầu tư xe, khấu hao tài sản.

Cũng tuỳ từng trường hợp mà linh hoạt. Túm lại là lên kế hoạch trước và có phương án dự phòng để luôn luôn chủ động.
    Bố mẹ yêu các con nhiều lắm

Dù em chưa ngoan nhiều nhưng em ngày càng ngoan hơn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

kéo chủ đề này lên để các mẹ tiếp tục chia sẻ nhé!
    Đừng tìm kiếm hạnh phúc ở đâu xa.
    Vì hạnh phúc chính là những gì ta đang có
    • 114 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

nếu chỉ là công viẹc giao nhận thì theo mình nên thuê parttime sinh viên có nhiều ví dụ ngày làm 4 tiếng chả hạn

2 là phải làm cơ chế 2 bên cung có lợi ví dụ giao nhiêu thì ăn nhiều .giao ít ăn ít giống các công ty chuyen phát nhanh ,chứ các mẹ cứ giả 1 cục luơng 2-3tr bao ăn trưa rùi bảo ngừoi ta phi cả ngày ngoài đường thì chả ai chịu đựoc xin nghỉ là chuẩn

3 nếu là nhan vien ki thuat quan trọng thì nên cổ phần

4 nếu là nhân vien ki thuat sua chua thì nên chia loi nhuan tu viec bao hanh sua chua
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hotgame; 26/07/2011 vào lúc 02:55 AM.
    • 180 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Mình có 2 người bạn mở công ty. Khi mở rất hoành tráng. Mở xong được 2 năm thì lặng lẽ đóng vào....
    • 473 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Đúng là nhân sự là vấn đề đau đầu nhất, mình thấy nếu tìm được người gắn bó với cty riêng của mình rất khó nên trong tuyển người mình cũng rất chú ý đến tướng mạo và tuổi có hợp hay không. Từ khi chú ý đến điều này, mình đỡ bị động hơn hẳn.

Mình cung cấp bánh tráng miền trung (BÌnh ĐỊnh) đang tìm người hợp tác ra phía bắc nè. Cụ thể là các mẹ có địa điểm để phân phối, mình có nguồn hàng. Bánh trang dừa, bánh tráng mè, bánh ăn nướng, bánh ăn sống để cuốn chả, thịt ăn ngon nổi tiếng lâu rồi. Có mẹ nào có hứng thú không nhỉ?
    • 140 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

:Smiling: các mẹ vất vả nhân sự, còn em vất vả vì vốn. Lúc đầu em mở ra biết là vẫn chưa đủ vốn nhưng vẫn mở, nhưng khi hoạt động thiếu vốn cực kỳ khó. Em làm bên xây dựng bây giờ còn khó hơn.hic. Nhân sự các mẹ phải nhìn người, để ổn định phải có thời gian bộ máy sẽ dần hoàn thiện. Chúc các mẹ làm ăn phát tài:Smiling:
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn. mình cũng vừa bứt ra mở công ty riêng sau 6 năm làm nhân viên kinh doanh. thực sự rất khó khăn. rất mongc ác mẹ cùng chia sẻ chia sẻ kinh nghiệm.
    Diep Tuyen
    Mb: 0946 366 988:Smiling:
    • 59 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Dụng nhân như dụng mộc các cụ đã dạy rồi.
    Thuê nhân sự phải tìm hiểu rõ các thông tin liên quan tới gia đình, môi trường sống, mong ước của họ, mình mới ghép vào việc của mình. Đi thuê một người là trụ cột gia đình phải nuôi vợ dại con thơ mà các mẹ giả họ 3 - 5 tr thì sao họ sống nổi, sao mà tái sản xuất được. Lương thấp mà rẻ làm chăm chỉ thì đỉnh nhất là các em đang học liên thông, tại chức buổi tối.
    Kế toán thì nên thuê hẳn kế toán xịn, trình cao làm hệ thống sổ sách cho chuẩn nhưng làm báo cáo theo tháng thôi chứ đừng thuê Full time làm gì. Vì bi giờ kế toán mà giỏi giá thị trường cũng đến 10 tr/ tháng mình công ty mới mở sao đủ tiền mà trả lương.
    Nhân viên lao động phổ thông thì tránh tuyệt đối mấy chú, mấy bác trụ cột gia đình, mấy đ/c này họ cần nhiều tiền lắm mình sao trả nổi. Nhằm vào các em vừa đi học vừa đi làm là hay nhất.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Chủ doanh nghiệp nhỏ dựa vào đâu để tồn tại ???
    Bất cứ một doanh nghiệp khởi tạo từ một ý tưởng nào, đều cần các yếu tố:
    - Sản phẩm
    - Pháp lý
    - Đội ngũ nhân lực (ê kip)
    - Dòng tiền
    - Quản trị
    Với giả thiết ý tưởng và sản phẩm là tốt và có tiềm năng, tính pháp lý của sản phẩm và dịch vụ được đảm bảo, thì yếu tố nhân lực và dòng tiền là các điểm yếu dễ đẩy doanh nghiệp chết yểu nhất, dù ý tưởng hay, sản phẩm tuyệt vời, nhưng rất ít doanh nghiệp cầm hơi, hổn hển chờ được tới...thời điểm mà sản phẩm đó đủ nuôi sống và làm doanh nghiệp tồn tại và đi lên.

các doanh nghiệp nhỏ luôn gặp phải các khó khăn gần như bất khả giải quyết:
    + Nhân lực yếu kém, do môi trường của các DN nhỏ là thiếu và yếu về mức lương, đãi ngộ, nâng cấp đào tạo, khả năng thăng tiến...cho nên luôn chỉ sử dụng được các nhân lực nhờ nhờ, nhàn nhạt, tàm tạm...và không có khái niệm "lòng trung thành", lối thoát là sử dụng đội nhóm cổ phần hóa nguồn lực và cam kết chia sẻ lợi nhuận lâu dài, nhưng việc "chung chạ" lúc khởi nghiệp lại càng làm doanh nghiệp chết nhanh hơn..

+ Dòng tiền: thời gian đầu, dòng tiền ra bao giờ cũng lớn hơn dòng tiền vào rất nhiều, do sản phẩm và dịch vụ cần có thời gian để chiếm lĩnh thị trường, những khoản chi phí (ngày càng gia tăng nhanh chóng): tiền thuê mặt bằng, tiền lương, tiền vận hành văn phòng và nhà xưởng, chi phí quảng cáo, lãi vốn vay, nợ đọng của khách hàng...trong vô vàn khoản chi phí của doanh nghiệp, tất cả đều tăng chóng mặt, duy nhất có một khoản đang được giảm là cước viễn thông, rất tiếc là khoản này không- rất không đáng kể...

+ Vậy doanh nghiệp nhỏ lấy gì để tồn tại ?, có lẽ yếu tố duy nhất các chủ doanh nghiệp có thể dựa vào là "khả năng quản trị" và "tự thân làm việc", khi đó doanh nghiệp nhỏ trở lại mô hình "làm tư", người chủ "gần như" phải làm tất cả các khâu công việc trong giai đoạn gian khó để chờ đến ngày doanh nghiệp đứng vững và có lãi..., khi doanh nghiệp đã vững vàng, thế năng phát triển cao, việc xây dựng và hoàn thiện hệ thống nhân lực lúc đó không còn là bài toán khó...

+ Hãy tưởng tựng doanh nghiệp nhỏ trong giai đoạn gian khó như một chiếc xe đạp trong dòng xe cộ tắc nghẽn, nếu tay lái tuân thủ và bài bản như đang ngồi trong chiếc Lexus thì e rằng chiếc xe đạp mãi mãi không nhích nổi một phân, nhưng việc linh hoạt luồn lách - kể cả dắt bộ, lại làm cho chiếc xe có lợi thế hơn bao giờ hết...

Sự linh hoạt, sức khỏe, độ bền bỉ và tài năng quản trị cộng với ý chí mãnh liệt của sự tự thân là điều quan trọng nhất để các DN nhỏ tồn tại trong giai đoạn trứng nước,

...sau giai đoạn đó, lại là một câu chuyện khác

Theo: bolg http://tongdaihangkhong.com
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 41 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

em cũng mở công ty về phòng cháy chữa cháy đã gần 2 năm nay. Lúc mới mở thì cũng có hợp đồng nhưng đến năm nay thi không hiểu sao lại khó khăn quá trong việc tìm kiếm công trình. mọi việc trong công ty em cũng tự làm hết để cắt giảm chi phí, nhưng do em là phụ nữ nên vấn đề về sale trong xây dựng có lẽ thua nam giới xa. em rất muốn tìm kiếm công việc để làm duy trì sự phát triển công ty nhưng không biết tìm cách nào để lấy được công trình. ACE giúp em với.
    • 132 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Có mình nữa đây! hai vợ chồng làm về camera giám sát, mình thành lập công ty đã được 2 năm này rồi có thể nói là đã thoát ra khỏi lúc khó khăn nhất, bước đầu khó khăn nhất của mình là nguồn khách, hai vợ chồng vật vã tìm nguồn khách nhất là ông xã, may mắn là ông xã mình cũng làm trong ngành này 4 năm nên cũng khá thuận lợi về mặt kỹ thuật cũng như có nguồn khách quen nhất định, rồi dần dần thuận lợi hơn thì lại bắt đầu khó khăn về vốn, vì càng làm to thì vốn càng lớn, nhưng mà vẫn phải cố gắng thôi,
    èo nói chung là luôn luôn phải cố gắng thôi! chúc các bạn thành công trong công cuộc"Kiếm xiền",!!!! cố lên,....
    • 2,440 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Mình mới nhen nhóm tập tành kinh doanh mà sao nghe mấy mẹ kể thấy khó khăn quá đi mất, làm sao đây, theo hướng nào bây giờ nhỉ
    • 32 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em cũng muốn làm kinh donah quá mà chẳng biết pahri làm về cái gì bây giờ?..hichic..
    Em chưa biết nên kinh doanh về cái gì trong nền kinh tế bây giờ cả?
    mong các mẹ chỉ giáo cho em chút kinh nghiệm với ạ ! (vốn của em chỉ ít thôi ạ)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 182 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Mình có việc muốn hỏi ý kiến các mẹ:
    Mình thì đang đi làm công ty, bằng cấp cũng tạm ổn, lương thì cũng ok. Má chồng mình thì cũng hơn 60 rồi, có cái tiệm bán thuốc làm cũng khá lắm, bây giờ má ngỏ ý nói mình rảnh rỗi thì ra phụ bán. Mình cũng ra phụ, nhưng mình suy nghĩ nếu biết làm rồi thì sao, có nên nghỉ đi làm công để tiếp quản cái tiệm đó không ( nếu như má cho, hihi). Làm ở tiệm thì buồn, không vui bằng đi làm công ty, nhưng có vẻ là thu nhập sẽ khá hơn nhiều.
    Ngoài ra, mình cũng suy nghĩ cách phát triển lớn mạnh tiệm lên, nhưng mà chưa nghĩ ra. Mình thấy một số tiệm thuốc lớn, mở chi nhánh nhiều nơi, không biết họ quản lý như thế nào nhỉ? cách nào để phát triển?
    Các mẹ cho mình lời khuyên với.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tnt0106; 21/11/2011 vào lúc 05:03 PM.
    Tomorrow is another day