LÀM GIÀU

Hỏi về mẫu xin giảm gia cảnh thuế thu nhập cá nhân

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.63K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em đang đi làm lương cũng chẳng là bao nhưng mà vẫn phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Tình hình là bố em ở nhà không có việc làm và không thu nhập, do sức khỏe yếu. Em có làm đề nghị giảm trừ gia cảnh thì mấy bác bên thuế bảo bố em vẫn trong tuổi lao động phải mất sức hay tàn tật thì mới được giảm.

Bố em làm nghề nông nên cũng không có cơ quan y tế nào chứng nhận là mất sức cả. Em đang nhờ UBND xã xác nhận là mất sức. Anh chi nào có cái biểu mẫu xin xác nhận vụ này không ạ.

Cho em xin 1 bản hoặc hướng dẫn giúp em với. Em xin trân trọng cảm ơn anh chị nhiều .
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cho em xin 1 bản hoặc hướng dẫn giúp em với. Em xin trân trọng cảm ơn anh chị nhiều .
    • 1,899 Bài viết

• 2,016 Được cảm ơn

bạn vào google, gõ là ra ngay thôi mà. Hoặc cho tớ email, tớ gửi cho.
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo Luật Thuế thu nhập cá nhân, điều 19 khoản 3, hướng dẫn tại tiết d điểm 3.14 khoản 3 mục I phần B thông tư số 84/2008/TT- BTC ngày 30/9/2009, Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều luật thuế thu nhập cá nhân và hướng dẫn thi hành một số điều Nghị định số 100/2008/NĐ –CP ngày 8/9/2008 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và thông tư số 62/2009/TT – BTC sửa đổi, bổ sung một số điều thông tư 84/2008/TTBTC và Nghị định 100/2008/ NĐ – CP thì đối tượng được giảm trừ gia cảnh được quy định như sau:

“ Các cá nhân khác là người ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không nơi nương tựa , không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng mức thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500 nghìn đồng mà đối tượng nộp thuế đang trực tiếp nuôi dưỡng, bao gồm:

Anh ruột , chị ruột , em ruột của đối tượng nộp thuế; Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của đối tượng nộp thuế; Cháu ruột của đối tượng nộp thuế (bao gồm con của anh ruột, chị ruột, em ruột); Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật.”

Tuy nhiên để được giảm trừ gia cảnh trong trường hợp này, theo hướng dẫn của thông tư số 62/2009/TT- BTC sửa đổi, bổ sung thông tư số 84/2008/TT- BTC và Nghị định 100/2008/NĐ – CP nêu trên thì bạn phải có giấy tờ hợp pháp để xác định mối quan hệ của người phụ thuộc với đối tượng nộp thuế và bản tự khai có xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi đối tượng nộp thuế cư trú về trách nhiệm nuôi dưỡng của đối tượng nộp thuế đối với người phụ thuộc.

Cụ thể trong hồ sơ chứng minh người phụ thuộc là ông bà nội ngoại, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, anh ,chị, em ruột, cháu ruột, các cá nhân khác và nội dung xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã đối với trường hợp người phụ thuộc là ông, bà nội, ông, bà ngoại, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, cháu ruột, các cá nhân khác.

Trường hợp người phụ thuộc có cùng hộ khẩu đối với đối tượng nộp thuế thì không cần xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã mà chỉ cần bản sao hộ khẩu;

Trường hợp người phụ thuộc không cùng hộ khẩu nhưng đang sống cùng đối tượng nộp thuế là: bản sao đăng kí tạm trú hoặc bản tự khai có xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi đối tượng nộp thuế sống về việc người phụ thuộc đang sống cùng;

Trường hợp người phụ thuộc không sống cùng đối tượng nộp thuế nhưng đối tượng nộp thuế phải trực tiếp nuôi dưỡng thì đối tượng nộp thuế tự khai và đề nghị Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người phụ thuộc đang sống xác nhận về việc người phụ thuộc hiện đang sống tại địa phương và không có ai nuôi dưỡng;
    Chỉnh sửa lần cuối bởi khanhedu; 26/02/2010 vào lúc 07:57 PM.
    Tôi Tự Hào..."Tôi là người Việt Nam !