LÀM GIÀU

Hỏi về giấy xác nhận 5 năm kinh nghiệm để xin work permit cho người nước ngoài tại VN

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.42K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 25 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em đang làm thủ tục để xin GPLĐ cho một bác trong công ty, chưa có kinh nghiệm làm trước đây nên muốn hỏi các mẹ thông thái có kinh nghiệm trong việc này việc như sau:

- Em có được bản xác nhận 10 năm kinh nghiệm của bác này từ một công ty bên nước ngoài, nhưng không hiểu là giờ em chỉ đi dịch và công chứng bản dịch bình thường thì liệu sở Lao động thương binh xã hội ( cụ thể là ở HN) có chấp nhận hay không? Liệu có bắt đi hợp pháp hóa lãnh sự hay không?
    Theo em biết thì đại sứ quán không công chứng cho những tài liệu giấy tờ như thế này, chỉ công chứng tài liệu do các cơ quan có thẩm quyền bên nước đó cấp ( như giấy khai sinh, bằng đại học, còn giấy xác nhận kinh nghiệm như thế này thì không).

Bạn của em cũng từng làm GPLĐ, nhưng làm ở sở lao động tbxh ở tỉnh ( Hải Dương), không phải ở HN, và ở đó họ chấp nhận bản dịch công chứng bình thường của giấy xác nhận kinh nghiệm.

Em đang nghĩ đến Under table money để mong việc này không bị hạch họe gì, hix, chỉ mong là được việc.
    +Việc thứ hai là:
    Một trong các loại chứng từ về tuyển dụng lao động đối với trường hợp doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức tại Việt Nam tuyển dụng lao động nước ngoài như sau có bắt buộc có trong hồ sơ nộp lên sở lao động hay không?

- Bản sao chứng từ đăng thông báo tuyển dụng lao động vào làm việc tại vị trí dự kiến tuyển dụng người nước ngoài vào làm việc trên báo của trung ương hoặc báo của địa phương, thời điểm thông báo phải trước khi tuyển dụng ít nhất là 30 ngày.

- Bản sao chứng từ tuyển dụng lao động là người nước ngoài thông qua tổ chức giới thiệu việc làm tại Việt Nam.

Cảm ơn các mẹ rất nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 131 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

- Bạn phải mang giấy xác nhận 5 năm làm việc này (đã được công chứng bên nước cấp giấy này của người lao động) đi dịch ở Sở Tư pháp rồi mang đến Sở Ngoại Vụ để hợp pháp hóa lãnh sự thì mới được Sở LDTBXH chấp nhận (Lệ phí dịch ở Sở Tư pháp có khi mắc hơn ở các phòng công chứng bên ngoài 1 chút đó nhưng yên tâm không bị Sở Ngoại vụ hoạnh họe :Smiling.

- Bản sao chứng từ tuyển dụng lao động là bắt buộc trong hồ sơ nộp đấy bạn ạ. Nhớ bổ sung giấy phép đăng ký kinh doanh của tổ chức giới thiệu việc làm (trong trường hợp bên bạn tuyển dụng thông qua tổ chức này) và cả giấy phép đăng ký kinh doanh (hoặc giấy CN đầu tư) của công ty bạn nữa nhé. Nếu không lại mất thời gian đi lại của mình. Hồ sơ đầy đủ như yêu cầu thì bạn chả cần under table money đâu :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Stork; 20/02/2011 vào lúc 06:00 PM.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Stork Xem bài viết
    - Bạn phải mang giấy xác nhận 5 năm làm việc này (đã được công chứng bên nước cấp giấy này của người lao động) đi dịch ở Sở Tư pháp rồi mang đến Sở Ngoại Vụ để hợp pháp hóa lãnh sự thì mới được Sở LDTBXH chấp nhận (Lệ phí dịch ở Sở Tư pháp có khi mắc hơn ở các phòng công chứng bên ngoài 1 chút đó nhưng yên tâm không bị Sở Ngoại vụ hoạnh họe :Smiling.

- Bản sao chứng từ tuyển dụng lao động là bắt buộc trong hồ sơ nộp đấy bạn ạ. Nhớ bổ sung giấy phép đăng ký kinh doanh của tổ chức giới thiệu việc làm (trong trường hợp bên bạn tuyển dụng thông qua tổ chức này) và cả giấy phép đăng ký kinh doanh (hoặc giấy CN đầu tư) của công ty bạn nữa nhé. Nếu không lại mất thời gian đi lại của mình. Hồ sơ đầy đủ như yêu cầu thì bạn chả cần under table money đâu :Smiling:
    Trường hợp di chuyển nội bộ từ công ty mẹ ở nước ngoài về công ty đại diện ở Việt Nam thì chỉ cần những giấy tờ sau thôi đúng ko mẹ Stork ??? Mình list lại cho mẹ nó kiểm tra giúp mình với nghen.

1. Xác nhận 5 năm
    2. Đơn cử sang Việt Nam
    3. Lý lịch tư pháp
    4. Giấy khám sức khỏe
    5. Lý lịch tự thuật
    6. Ảnh 3x4
    7. Bản sao giấy phép ĐKKD của cty tại VN.
    8. Đơn đề nghị cấp GPLĐ

Mình mua bộ hồ sơ thì trong đó có tờ Hợp đồng lao đồng, mình có phải ghi cái này ko? Còn tờ phiếu đăng kí dự tuyển thì có cần phải ghi luôn ko ạ ? Vì đây là di chuyển nội bộ nên mình còn phân vân, mình chưa hiểu rõ lắm. Nhờ mẹ Stork và các mẹ thông thái hướng dẫn cho mình nha.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi petitefleur; 20/02/2011 vào lúc 08:18 PM.
    • 3,520 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Tớ cũng hay phải đi làm WP cho giáo viên của TT tớ, mặc dù tớ chả phải là nhân sự! Nhưng có vẻ như đối với giáo viên thì đơn giản hơn hay sao í. Bên tớ chỉ cần mấy thứ này thôi:
    1. Bằng ĐH dấu or chứng thực của ĐSQ và được hợp pháp hóa ở cục lãnh sự 40 Trần phú
    2. Chứng chỉ sư phạm, cũng được chứng thực & HPH
    3. Lí lịch tư pháp nếu người đó mới đến VN chưa quá 6 tháng thì có thể dùng LLTP được cấp bởi nước đó, nếu quá 6 tháng phải apply ở Sở tư pháp của VN ở 1Trần Phú, Hà Đông.
    4. Giấy phép kinh doanh của doanh nghiệp công chứng
    5. Giấy phép giảng dạy đối với các TT như TT tớ!
    6. Đơn mẫu số 1, 2 ,4 thì phải, lâu rồi tớ không phải làm nên không nhớ rõ.
    P/S: Nếu cty bạn không quá khó khăn trong việc phong bì thì tớ khuyên là bạn nên chuẩn bị 2 cái: 1 cái khoảng 300k cho anh nhận hồ sơ, 1 cái khoảng 500K cho anh hướng dẫn mình trên tầng 3 ấy!
    Cty tớ không có khoản này nên bớ bị hành hạ kinh lắm, nhưng mà hành chán không thấy có tiền thì cũng đành phải issue thôi, có điều mình rất mất thời gian! Haiz...
    • 285 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Em rất dốt tiếng Anh nhưng thực tế em đã đi làm cái này hồi năm 2008 nên xin chia sẻ với các chị. Công ty cũ của em thuê 1.000$ cho VP luật sư khá lớn ở Pacific HN nhưng mang xuống Sở Hưng Yên hỏng toàn bộ. Em vào đấy hỏi anh nhận hồ sơ, anh bảo làm theo bộ này, lệ phí 30k/bộ. Muốn lấy nhanh thì đút cho em thêm 1 tý. Khi xuống nhân lại WM em đưa có 100k nên anh ấy ghết lắm. Tốt nhất là các chị cứ xin tư vấn từ các anh nhà nước là chính xác nhất vì các anh ấy là người tiếp nhận mà.
    • 451 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

tớ cũng đang đau đầu vân đề này quá. hic. khách thiếu giấy tờ nên ko làm dc WP nên cứ fai làm visa du lịch, 3m lại gia hạn 1 lần, tốn kém và phiền phức. Em đang ngâm cứu lại để năm tới yêu cầu khách chuẩn bị đầy đủ trc khi sang VN.

@ MKMA: mẹ nó ko cần giấy khám sức khỏe à?
    Mọi sự tùy duyên.
    • 25 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bên mình cũng xác đinh là sẽ lobby, thậm chí là mạnh tay, mình đã dùng mối quan hệ để nhơ vả trực tiếp cán bộ tiếp nhận hồ sơ ( tất nhiên trên tinh thần là không ai đi nhờ vả bằng nước bọt không cả), nhưng thấy tình hình vẫn có vẻ không được. Và anh cán bộ đó suggest là vẫn phải mang giấy xác nhận kinh nghiệm đó về bên nước ngoài, công chứng rồi đến đại sứ quán VN tại nước đó để hợp pháp hóa lãnh sự. Hix, lại là cả một crazy circle.

Cho dù có lobby để mong mọi việc thuận lợi hơn, nhưng có lẽ cũng phải trên cơ sở là mọi giấy tờ chính phải là ok, lobby chỉ là để thủ tục nhanh và đỡ bị hành những giấy tờ vớ vẩn khác thôi. Chứ giấy tờ yêu cầu chính mà không ok thì e là vẫn khó quá. Ôi sao mà khổ thế này.
    • 25 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Có mẹ thông thái nào nói rõ cho em biết giờ em phải đi công chứng và hợp pháp hóa lãnh sự cái giấy xác nhận kinh nghiệm này như thế nào được không ạ? Đại sứ quán Úc tại Việt Nam họ không xác nhận cho những giấy tờ như thế này, thế nên việc công chứng và hợp pháp hóa lãnh sự tại Việt Nam là impossible rồi. Huuhuhuhh
    -
    • 263 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Chào bạn, mình có làm cho mấy NNN ở bên mình, trong trường hợp di chuyển trong nội bộ như bạn thì mình có chút kinh nghiệm như sau:
    Giấy tờ cần thiết:
    1. Xác nhận thời gian công tác tại công ty ở nước ngoài: Cái này chỉ cần nếu người cần làm GPLĐ chưa có bằng đại học thôi nhé. Bạn có thể chuẩn bị xác nhận này bằng bản song ngữ thì khỏi phải dịch công chứng. Nếu có bằng đại học (đại học chứ ko phải trung cấp hay cao đẳng nhé, vì Sở LĐ quan niệm nếu bằng cấp thấp thì chả nên sang VN làm chuyên gia hay tư vấn làm gì,:Laughing, thì bạn cũng phải có chứng nhận lãnh sự, sau đó khi mang vào VN thì đem dịch công chứng ở sở tư pháp.

2. Đơn cử sang VN công tác: Bạn có thể chuẩn bị kiểu như quyết định chuyển Mr. A, kể từ ngày này đến ngày này đến nơi này để công tác. Và bản này cũng nên làm kiểu song ngữ luôn, có đóng dấu và ký tên của chóp bu công ty ở NN.

3.Lý lịch tư pháp: Có 2 trường hợp
    a. Người NN lần đầu tới VN (thời hạn <6 tháng): Lý lịch tư pháp này do phía nước của người NN đó cấp. Phải có chứng nhận lãnh sự, mang vào VN thì dịch công chứng như tài liệu mục 1.
    b. Người NN ở VN >6 tháng: Cái này hay nha. Mình mất nhiều thời gian vì cái này nhất. Người NN khi ở VN lâu > 6 tháng chắc chắn phải đăng ký tạm trú tại 1 địa điểm nào đó trên lãnh thổ VN (Quy định mà...).Thủ tục như sau:
    - Trước tiên, bạn phải đến Sở tư pháp nơi mà người NN đó sẽ làm việc (ví dụ làm ở HN thì ra sở Tư pháp TP Hà Nội, ở Hà Đông nhé), xin (mua thì đúng hơn, vì có hóa đơn mà) các mẫu sau, phải làm 2 bản nhé:
    + Đơn xác nhận tạm trú: Điền thông tin, rồi ra CA phường nơi người NN đó ở, xin công an hộ khẩu Xác nhận người NN đó hiện đang tạm trú tại địa phương.
    + Phiếu xác minh lý lich tư pháp: Điền thông tin ở mặt trước, mặt sau ko điền (nếu ko hiểu thì đọc nội dung ở nơi mua hồ sơ rồi hỏi luôn người bán hồ sơ, để khỏi đi lại nhiều lần).
    + Đơn yêu cầu cấp phiếu lý lich tư pháp: Cái này cần nếu bạn là người đi làm thay cho người NN kia, còn nếu người NN tự đi làm thì ko cần. Cũng điền thông tin vào cả 2 mặt và ký tên của người làm thay.
    +Giấy ủy quyền: Cái này dùng cho bạn khi đi làm thay nhé, người NN kia sẽ ký ủy quyền cho bạn, sau đó cơ quan của bạn ở đây phải xác nhận vào giấy ủy quyền đó.
    - Sau khi chuẩn bị các thứ trên xong, bạn mang tới Sở tư pháp nộp, kèm theo bản sao hộ chiếu của người NN, nhưng phải mang bản chính đi, nếu ko có thì ko đc. Tốt nhất là hỏi hết thủ tục từ lần bạn đến mua hồ sơ để khỏi bị đi lại nhiều lần mà ko được việc.
    - Thời gian mất 3 tuần làm việc nhé. Có khi còn lâu hơn. Nếu bạn phải làm cách này thì phải lưu ý. Lệ phí 200k (mình làm năm ngoái).

4. Giấy khám sức khỏe: Bên mình người NN toàn ra SOS khám thôi, phí cũng phải hơn 100$, nhưng Sở LĐ sẽ chấp nhận ngay giấy này mà ko hoạnh họe gì.
    5. Lý lịch tự thuật: Như mẫu hướng dẫn của Sở LĐ, ko có gì thắc mắc.
    6. Ảnh cũng như hướng dẫn của Sở LĐ.
    7. Bản sao GP ĐK KD của công ty tại VN: Bạn phải đem đi công chứng nhé. Chỉ cần chứng thực bản sao thôi ko cần phải dịch công chứng làm gì.
    8. Đơn đề nghị cấp GPLĐ: như mẫu hướng dẫn của Sở LĐ.
    9. Cái HĐ LĐ như bạn nói trong hồ sơ thì chỉ khi công ty tuyển dụng lao động là người NN khi người ta ở VN thôi, còn mình là do di chuyển nội bộ thì cần xác nhận của công ty ở NN (là người này tên, năm sinh, số hộ chiếu, hiện là nhân viên của công ty, được cử sang công ty ở VN để làm việc kể từ ngày, đến ngày) như mục 1 í. Đối với người chưa có bằng đại học thì bạn có thể ghép cái xác nhận năm công tác ( ở mục 1) với cái này đc. Còn đối với người có bằng ĐH thì bạn làm thêm 1 giấy xác nhận hiện là nhân viên của công ty riêng nhé, đính kèm theo.
    10. Cái phiếu đăng ký dự tuyển thì mình ko làm, vì mình cũng ở trường hợp di chuyển nội bộ.

Có 1 nguyên tắc là giấy tờ bằng tiếng nước ngoài, issued ở nước ngoài thì phải có hợp pháp lãnh sự trước khi vào VN. Sau đó, ở VN chúng ta sẽ đi dịch công chứng rồi mới nộp cho Sở LĐ. Ở ĐSQ, họ chỉ xác nhận lãnh sự cho một số giấy tờ ở mức hạn chế, theo quy định của từng ĐSQ, mình phải hỏi trực tiếp khi có tài liệu liên quan, mà chưa kịp làm hợp pháp lãnh sự.

Khi xin giấy phép bạn nên xin thời gian dài (nhưng phải phù hợp với quyết định điểu chuyển công tác trong nội bộ công ty nhé) (trường hợp bên mình xin 2 năm), sau đó hết thì gia hạn, vì mỗi lần xin rất mất công. Ngoài khoản phí 400K/lần cấp phép, thì khoản mềm cũng cần thiết khi bạn phải làm cho nhiều người, vào những lần sau, bạn cứ đưa cho người nhận hồ sơ khi bạn lấy đc giấy phép, nhớ kiểm tra lại xem khớp tên tuổi, địa chỉ ko nhé, nếu sai thì phải bắt người ta sửa ngay, ko khi làm visa sẽ ko có tác dụng đâu.

Còn nữa, nếu khi bí quá rồi, giấy tờ lủng củng quá, mãi chưa xong thì cứ nhờ thẳng người nhận hồ sơ, sẽ có lối thoát, bác Hồ lúc nào chả chỉ lối đưa đường phải ko bạn.

Phù, mình có chút ít kinh nghiệm thế thôi, hy vọng sẽ giúp bạn phần nào.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi blackcoot; 28/02/2011 vào lúc 11:34 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 107 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Có ai có mẫu này kg cho em xin với, em đang rắc rối với cái này. em tự soạn mẫu thì sợ sai vì fai nhờ bên Nhật chứng giấy tờ nếu sai thì phiền phức lắm , có khi ngta lg làm nữa cho mình

Trích dẫn Nguyên văn bởi blackcoot Xem bài viết
    Chào bạn, mình có làm cho mấy NNN ở bên mình, trong trường hợp di chuyển trong nội bộ như bạn thì mình có chút kinh nghiệm như sau:
    Giấy tờ cần thiết:
    1. Xác nhận thời gian công tác tại công ty ở nước ngoài: Cái này chỉ cần nếu người cần làm GPLĐ chưa có bằng đại học thôi nhé. Bạn có thể chuẩn bị xác nhận này bằng bản song ngữ thì khỏi phải dịch công chứng. Nếu có bằng đại học (đại học chứ ko phải trung cấp hay cao đẳng nhé, vì Sở LĐ quan niệm nếu bằng cấp thấp thì chả nên sang VN làm chuyên gia hay tư vấn làm gì,:Laughing, thì bạn cũng phải có chứng nhận lãnh sự, sau đó khi mang vào VN thì đem dịch công chứng ở sở tư pháp.

2. Đơn cử sang VN công tác: Bạn có thể chuẩn bị kiểu như quyết định chuyển Mr. A, kể từ ngày này đến ngày này đến nơi này để công tác. Và bản này cũng nên làm kiểu song ngữ luôn, có đóng dấu và ký tên của chóp bu công ty ở NN.

3.Lý lịch tư pháp: Có 2 trường hợp
    a. Người NN lần đầu tới VN (thời hạn <6 tháng): Lý lịch tư pháp này do phía nước của người NN đó cấp. Phải có chứng nhận lãnh sự, mang vào VN thì dịch công chứng như tài liệu mục 1.
    b. Người NN ở VN >6 tháng: Cái này hay nha. Mình mất nhiều thời gian vì cái này nhất. Người NN khi ở VN lâu > 6 tháng chắc chắn phải đăng ký tạm trú tại 1 địa điểm nào đó trên lãnh thổ VN (Quy định mà...).Thủ tục như sau:
    - Trước tiên, bạn phải đến Sở tư pháp nơi mà người NN đó sẽ làm việc (ví dụ làm ở HN thì ra sở Tư pháp TP Hà Nội, ở Hà Đông nhé), xin (mua thì đúng hơn, vì có hóa đơn mà) các mẫu sau, phải làm 2 bản nhé:
    + Đơn xác nhận tạm trú: Điền thông tin, rồi ra CA phường nơi người NN đó ở, xin công an hộ khẩu Xác nhận người NN đó hiện đang tạm trú tại địa phương.
    + Phiếu xác minh lý lich tư pháp: Điền thông tin ở mặt trước, mặt sau ko điền (nếu ko hiểu thì đọc nội dung ở nơi mua hồ sơ rồi hỏi luôn người bán hồ sơ, để khỏi đi lại nhiều lần).
    + Đơn yêu cầu cấp phiếu lý lich tư pháp: Cái này cần nếu bạn là người đi làm thay cho người NN kia, còn nếu người NN tự đi làm thì ko cần. Cũng điền thông tin vào cả 2 mặt và ký tên của người làm thay.
    +Giấy ủy quyền: Cái này dùng cho bạn khi đi làm thay nhé, người NN kia sẽ ký ủy quyền cho bạn, sau đó cơ quan của bạn ở đây phải xác nhận vào giấy ủy quyền đó.
    - Sau khi chuẩn bị các thứ trên xong, bạn mang tới Sở tư pháp nộp, kèm theo bản sao hộ chiếu của người NN, nhưng phải mang bản chính đi, nếu ko có thì ko đc. Tốt nhất là hỏi hết thủ tục từ lần bạn đến mua hồ sơ để khỏi bị đi lại nhiều lần mà ko được việc.
    - Thời gian mất 3 tuần làm việc nhé. Có khi còn lâu hơn. Nếu bạn phải làm cách này thì phải lưu ý. Lệ phí 200k (mình làm năm ngoái).

4. Giấy khám sức khỏe: Bên mình người NN toàn ra SOS khám thôi, phí cũng phải hơn 100$, nhưng Sở LĐ sẽ chấp nhận ngay giấy này mà ko hoạnh họe gì.
    5. Lý lịch tự thuật: Như mẫu hướng dẫn của Sở LĐ, ko có gì thắc mắc.
    6. Ảnh cũng như hướng dẫn của Sở LĐ.
    7. Bản sao GP ĐK KD của công ty tại VN: Bạn phải đem đi công chứng nhé. Chỉ cần chứng thực bản sao thôi ko cần phải dịch công chứng làm gì.
    8. Đơn đề nghị cấp GPLĐ: như mẫu hướng dẫn của Sở LĐ.
    9. Cái HĐ LĐ như bạn nói trong hồ sơ thì chỉ khi công ty tuyển dụng lao động là người NN khi người ta ở VN thôi, còn mình là do di chuyển nội bộ thì cần xác nhận của công ty ở NN (là người này tên, năm sinh, số hộ chiếu, hiện là nhân viên của công ty, được cử sang công ty ở VN để làm việc kể từ ngày, đến ngày) như mục 1 í. Đối với người chưa có bằng đại học thì bạn có thể ghép cái xác nhận năm công tác ( ở mục 1) với cái này đc. Còn đối với người có bằng ĐH thì bạn làm thêm 1 giấy xác nhận hiện là nhân viên của công ty riêng nhé, đính kèm theo.
    10. Cái phiếu đăng ký dự tuyển thì mình ko làm, vì mình cũng ở trường hợp di chuyển nội bộ.

Có 1 nguyên tắc là giấy tờ bằng tiếng nước ngoài, issued ở nước ngoài thì phải có hợp pháp lãnh sự trước khi vào VN. Sau đó, ở VN chúng ta sẽ đi dịch công chứng rồi mới nộp cho Sở LĐ. Ở ĐSQ, họ chỉ xác nhận lãnh sự cho một số giấy tờ ở mức hạn chế, theo quy định của từng ĐSQ, mình phải hỏi trực tiếp khi có tài liệu liên quan, mà chưa kịp làm hợp pháp lãnh sự.

Khi xin giấy phép bạn nên xin thời gian dài (nhưng phải phù hợp với quyết định điểu chuyển công tác trong nội bộ công ty nhé) (trường hợp bên mình xin 2 năm), sau đó hết thì gia hạn, vì mỗi lần xin rất mất công. Ngoài khoản phí 400K/lần cấp phép, thì khoản mềm cũng cần thiết khi bạn phải làm cho nhiều người, vào những lần sau, bạn cứ đưa cho người nhận hồ sơ khi bạn lấy đc giấy phép, nhớ kiểm tra lại xem khớp tên tuổi, địa chỉ ko nhé, nếu sai thì phải bắt người ta sửa ngay, ko khi làm visa sẽ ko có tác dụng đâu.

Còn nữa, nếu khi bí quá rồi, giấy tờ lủng củng quá, mãi chưa xong thì cứ nhờ thẳng người nhận hồ sơ, sẽ có lối thoát, bác Hồ lúc nào chả chỉ lối đưa đường phải ko bạn.

Phù, mình có chút ít kinh nghiệm thế thôi, hy vọng sẽ giúp bạn phần nào.
    Yến Nhi - 097 979 4745

https://www.facebook.com/nhi.yen.528