ĐẦU TƯ & KINH DOANH

Công thức tính lãi suất ngân hàng

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 94K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 213 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi latdat_loklak Xem bài viết
    150M mà bạn gửi có 13% thôi hả? Mình nghĩ ít cũng pahỉ 17% cứ nhỉ? hihi
    NH nào có LS 17% thế??? chỉ mình với - ak ak

• 25 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

17% in BIDV, Seabank, VCb,Agri, ACB...all the banks!
    in commercial bank it's maybe 20.5%. You go to any bank and then ask them the interrest rate you want!

• 189 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

cho em hỏi nếu em gửi theo tuần thì ngày đáo hạn là đúng ngày đó tuần sau hay phải +thêm 2 ngày nữa ( T7,CN). các mẹ giúp em với. Gấp!

• 183 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Các bạn cứ áp dụng công thức sau

Số tiền nhận đc đến ngày đáo hạn (cả gốc+lãi) là V=Vo*(1+n*i)

V: cả gốc lẫn lãi
    Vo: tiền gửi ban đầu của bạn
    i: lãi suất gửi tiền
    n:kì hạn gửi

Trường hợp trên là dùng cho lãi đơn , gửi tiết kiệm có kì hạn , các bạn cứ tính theo công thức đó , đơn vị n phải thuần nhất nhé , nếu i tính theo %/năm thì các bạn đổi n sang ngày và i/360 ngày nhé
    :Battin ey:Người đến từ sao Kim :Battin ey:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 141 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bạn ơi cho mình hỏi nếu đáo hạn mà mình bận không đến lấy thì ngân hàng tính lãi suất kiểu gì nhỉ? lãi suất sẽ tính theo không kỳ hạn hay chuyển thành loại tiết kiệm thường?

• 96 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi hiện giờ với số tiền 300tr mình nên gửi ngân hàng nào để có lãi xuất cao ,
    và muốn lấy ra bất cứ khi nào cần, vậy mình nên lựa chọn gửi thời hạn thế nào cho thích hợp .
    Các Mẹ có KN tư vấn cho mình với nhé . xin cảm ơn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi JANAR; 16/05/2011 vào lúc 06:54 PM.

• 107 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

điên quá..gõ gần xong thì kon mèo thèm gãi chạy lên phá bàn phím :Crying: thế la tiêu công sức em gõ nảy giờ :Crying:
    Thế này nhé, lãi suất chung của ngân hàng bay giờ la 14% ( chỉ thị cua bank nhà nước la ko được quá 14% nên các bank cứ 14% mà trưng bày thui ạ :Silly: ) 1 số trường hợp đặc biệt như khach hàng quen, gửi nhiều ( 5 7 trăm ++ ) thì bank thường thương lượng tăng lãi suất để giữ khách ( tăng khoang 3 4% gì đo tuy chổ)
    - còn về tinh lãi suất thì nếu rut đúng hạn thì được tính lãi suất 14%, rút trước hạn thì "được " tính lãi suất ko kỳ hạn, khoảng 3% ( tùy chổ)
    Công thức:
    - tiền lãi = tiền vốn * ( lãi suất * số ngày trong kỳ / 365) cai nay la của Saigonbank ạ. Số ngày trong kỳ tức là tháng nao 31 ngày thi được tinh 31, thang nao 30 thi tính 30 ạ )
    - tiền lãi = tiền vốn * ( lãi suất * số tháng /12)
    - tiền lãi = tiền vốn ( lãi suất * 30 ngày / 360) 2 cai này thi của sacombank ạ
    Em chỉ biết 2 chổ đo, 1 chổ la em thực tập + 1 chổ la em đang học. Còn những chổ khac thi em bó tay nhưng mặt = chung là như thế ạ
    Đến hạn mà chị nào bận or ko muốn rút lãi thi cứ yên tâm để lại. Tiền vốn kỳ sau = tiền vốn kỳ trước + tiền lãi kỳ trước. Kỳ sau tiếp tục tính lải suất = số vốn mới. Nên mấy chị cứ thoãi mái, lãi mẹ đẻ lãi con ạ :Laughing:
    Nhưng mà em nói thật là nếu chi co số tiền lớn, nên kiếm chổ đầu tư thì hơn bi giờ lạm phát tăng mà bank nhà nước ko cho tăng lãi suất tiền gửi ==> nhìn thi thấy tiền lên nhưng so với gia thì chẵng đáng la bao :Silly: Nếu gửi thi em thấy gửi USD lợi hơn, tuy lãi suất thấp hơn nhiều nhưng USD đỡ mất giá hơn VNĐ nhiều.
    Đó la ý kiến cua rieng em thui ạ đừng chọi zép em :Silly:
    Bek ký cái rỳ bi h
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,703 Bài viết

• 5,827 Được cảm ơn

Với đà lạm phát hiện này thì gửi lãi suất kiểu gì cũng làm giàu cho ngân hàng mà mình thì hầu như hoàn vốn thôi. :Laughing:
    Mua gold là có lãi nhất, bất động sản thì cũng đứng vì lạm phát rồi.
    Theo các kinh tế gia thì ngân hàng nào lãi suất càng cao thì nguy cơ (vỡ nợ) càng lớn. Nếu gửi nên chọn ngân hàng uy tín lãi suất vừa phải thôi trong điều kiện kinh tế bình thường còn trong điều kiện kinh tế hiện nay thì thật đáng suy nghĩ kỹ trước khi giao trứng cho.....:Smiling:

• 107 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

mấy chị cứ bình tĩnh chờ NHNN tăng lãi suất huy động đi ạ :Laughing: chắc cũng ko xa nữa đâu :Silly: 1 vài tháng ( or năm ) nửa thui ak :Silly:
    Bek ký cái rỳ bi h

• 0 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị,
    Em cũng làm ngân hàng đây ạ, em làm Habubank. Công thức tính lãi suất kép đây ạ:
    FV= PV (1+i)n (mũ n nha các mẹ)
    FV: số tiền gốc và lãi sẽ nhận được
    PV: số tiền gửi
    i : lãi suất
    n : thời hạn gửi
    Ví dụ nha các mẹ: Tôi gửi 200tr, gửi thời hạn 1 tháng với lãi suất là 18.5% 1 năm nhưng sau 3 tháng tôi mới đến rút tiết kiệm, số tiền tôi sẽ nhận được là:
    200.000.000 [1+(18.5%/12)]3=209.393.336đ
    Các mẹ nên gửi thời hạn 1 tháng nhé, vì bây giờ nêu gửi 1tháng hay 3 tháng thì lãi suất ngang bằng nhau mà gửi 1 tháng các mẹ sẽ được gộp lãi vào gốc kể từ tháng thứ 2 (nếu không rút), còn gửi 2 hay 3 tháng thì 2 hoặc 3 tháng lãi mới gộp gốc 1 lần nên ít hơn. Mình ví dụ: cũng gửi 200tr nhưng kỳ hạn là 3 tháng, lãi vẫn là 18.5%/năm, và sau 3 tháng thì rút:
    200.000.000+(200.000.000*18.5%)/12*3=209.250.000đ (ít hơn kỳ hạn gửi 1 tháng)
    Đó là ví dụ cho thời gian ngắn và số tiền là 200tr, nếu thời gian dài và số tiền nhiều thì chênh lệch sẽ lớn
    Nếu cần tư vấn gì về lãi suất, gửi tiết kiệm, các mẹ có thể liên lạc với mình. Còn về chuyện ngân hàng cổ phần sợ bị vỡ nợ thì các mẹ yên tâm, không đơn giản thế đâu. Một ngân hàng mà sụp thì sẽ ảnh hưởng rất lớn tới nền kinh tế nước nhà, vì thế NHNN sẽ không để ngân hàng cổ phần đổ đâu. Ví dụ như năm 2003, ACB, một ngân hàng cổ phần hàng đầu bị mất thanh khoản, thiên hạ ùn ùn đi rút tiền, mọi người cứ nghĩ ACB sẽ phá sản, nhưng ngược lại, ACB vẫn trụ vững cho đến bây giờ.
    Email của mình: ngo.khoinguyen@gmail.com
    ĐT: 0903112335
    Nếu các bạn cần tư vấn, mình sẵn sàng giúp trong khả năng.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)