LÀM GIÀU

Có mẹ nào hiểu biết về bảo hiểm xã hội thì giúp e chút được ko? e gọi điện hỏi mấy cty bảo hiểm mà họ ko nghe máy!hic

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 739 Lượt đọc
  • 10 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 110 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

E đóng bảo hiểm ở công ty cũ đến tháng 12/2012,ở Hà Nội, với mức lương 3trieu. Nay e đã chuyển công tác về Bắc Ninh được vài tháng, muốn chuyển sổ BH về Bắc Ninh, mà bây giờ là cuối tháng 2 rồi, nghĩa là tháng 1 e chưa đóng bảo hiểm...e đã lấy số sổ bảo hiểm của e ở Hà Nội để đóng bảo hiểm ở cty mới, nhưng công ty mới của e lại đóng bảo hiểm với mức lương 1.9tr, e đã viết đơn xin đóng bảo hiểm ở cty mới vẫn theo mức lương 3tr, phần phát sinh thêm e sẽ chịu trách nhiệm, chưa thấy ý kiến phản hồi từ cấp trên...Các mẹ cho e hỏi, trường hợp của e như thế thì có vấn đề gì không? E chuyển sổ từ HN về BN thế có phải làm sổ mới ko? mà tháng 1 e chưa đóng thì có bị gián đoạn j không?có thể đóng gộp mấy tháng 1 được ko? Còn cái thẻ bảo hiểm y tế nữa?...e thấy ở cty cũ, đầu năm bao giờ cj trưởng phòng hành chính cũng gửi cho mỗi ng 1 cái thẻ khám bệnh trong 1 năm...e nhớ là cái thẻ bảo hiểm y tế j đó của e hạn đến tháng 12/2012, giờ cũng hết hạn rồi, thì phải làm thế nào giờ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 110 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mọi người chỉ vào đọc rùi đi ra sao? hix, chẳng có ai trả lời giúp e sao T.T
    • 71 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

hiện tại mức lương tối thiểu Nhà nước quy định là 2.350.000 rồi bạn à. Nếu cty có đóng bảo hiểm cho bạn thị mức thấp nhất là 2.350.000, nếu bạn đã qua đào tạo thì cộng thêm 7% nữa. Cty đóng 1,9tr là ko đúng. Mức đóng bảo hiểm là mức lương bạn ký hợp đồng lao động. Còn bạn muốn đóng cao hơn mức lương của bạn thì theo pháp luật là không đúng nhưng bạn vẫn có thể thoả thuận với cty bạn đang làm việc. Về thẻ bảo hiểm y tế thì tuỳ tưng cty mà có thể thẻ có giá trị từ 3 tháng, 6 tháng hoặc 1 năm như bạn nói. Bạn đóng bảo hiểm thì cty phải có trách nhiệm gia hạn thẻ BHYT cho bạn khi hết hạn, bạn ko phải lo lắng. nếu cty không đưa bạn thẻ có nghĩa là họ không đóng bảo hiểm cho bạn. Tháng 1 bạn nghĩ chưa đi làm việc thì ko cần đóng bảo hiểm, bảo hiểm sẽ tính theo tháng bạn đóng ko có vấn đề gì. Sổ bảo hiểm thì chỉ có 1 không cần phải làm lại sổ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 110 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthan200754 Xem bài viết
    hiện tại mức lương tối thiểu Nhà nước quy định là 2.350.000 rồi bạn à. Nếu cty có đóng bảo hiểm cho bạn thị mức thấp nhất là 2.350.000, nếu bạn đã qua đào tạo thì cộng thêm 7% nữa. Cty đóng 1,9tr là ko đúng. Mức đóng bảo hiểm là mức lương bạn ký hợp đồng lao động. Còn bạn muốn đóng cao hơn mức lương của bạn thì theo pháp luật là không đúng nhưng bạn vẫn có thể thoả thuận với cty bạn đang làm việc. Về thẻ bảo hiểm y tế thì tuỳ tưng cty mà có thể thẻ có giá trị từ 3 tháng, 6 tháng hoặc 1 năm như bạn nói. Bạn đóng bảo hiểm thì cty phải có trách nhiệm gia hạn thẻ BHYT cho bạn khi hết hạn, bạn ko phải lo lắng. nếu cty không đưa bạn thẻ có nghĩa là họ không đóng bảo hiểm cho bạn. Tháng 1 bạn nghĩ chưa đi làm việc thì ko cần đóng bảo hiểm, bảo hiểm sẽ tính theo tháng bạn đóng ko có vấn đề gì. Sổ bảo hiểm thì chỉ có 1 không cần phải làm lại sổ.
    Cảm ơn bạn nhé, nhưng mà nếu thời gian đóng bảo hiểm bị gián đoạn thế thì có ảnh hưởng gì về sau này ko hả bạn? Ví dụ như quyền lợi về thai sản, ốm đau gì đó...
    • 71 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

ko bạn ạ, thai sản thì nếu bạn đóng đủ từ 06 tháng trở lên và trong vòng 12 tháng thì bạn vẫn được hưởng, bạn chuyển và gián đoạn có 1 tháng ko sao hết
    • 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Có bạn tư vấn cho bạn đúng rồi đấy !
    Công ty đóng bảo hiểm cho bạn dưới mức lương tối thiểu như vậy là sai. Còn trường hợp bạn muốn đóng theo ý mình là 3 tr thì cái đấy phải tùy vào sự thỏa thuận của bạn và cty thôi.
    Bảo hiểm sẽ cộng dồn lại ra số thời gian công tác của bạn.Còn thai sản thì bạn phải có đóng 6 tháng liên tiếp trong vòng 12 tháng trước khi bạn sinh con. Tức là nghỉ hay dừng, nhưng trong 1 năm đó bạn có 6 tháng đóng liên tiếp là ok. Bảo hiểm y tế thì mình cũng confirm ý kiến trả lời của bạn thienthan200754 là đúng nhé. Thường mình hay làm cho nhân viên 1 năm 1 cho đỡ rắc rối. Trường hợp bạn chưa nhận được thẻ năm 2013, nhiều khả năng cty bạn đang nợ tiền bảo hiểm nên bên bảo hiểm giữ thẻ k trả thẻ thôi.
    • 110 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Nếu vậy thì mình có thể xin tự đóng ko? Vì mình thấy đợi ở cty mới lâu quá. Vì cty mới năm mới còn chưa đóng bảo hiểm cho mng, mà giờ là tháng 3 rồi!
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bạn ơi, bạn đừng quá lo về việc gián đoạn đóng BHXH nhé, các quyền lợi cơ bản vẩn không có gì thay đổi. Các bạn tư vấn cho bạn đã nói rõ rồi, chế độ thai sản cũng vậy. Em nên tìm hiểu có lẽ công ty bạn đang nợ BHXH, và như vậy sau này các quyền lợi của NLD sẽ bị ảnh hưởng. Sổ BHXH thì chỉ dùng 1 sổ thôi bạn nhé, chỗ làm cũ chốt thời gian đóng BHXH tại đó và bạn đem về nộp cho cty mơi để tiếp tục đóng.

Thân,
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn có thể tìm nghị định 103/2012/NĐ-CP ban hành 04/12/2012 nói về lương tối thiểu vùng, áp dụng 1/1/2013:
    Điều 3. Mức lương tối thiểu vùng

1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với doanh nghiệp như sau:

a) Mức 2.350.000 đồng/tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

b) Mức 2.100.000 đồng/tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

c) Mức 1.800.000 đồng/tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III.

d) Mức 1.650.000 đồng/tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên các địa bàn thuộc vùng IV.

2. Địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu vùng được quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.

Nếu bạn ở Bắc Ninh thì có khả năng bạn thuộc vùng hai. Xem lại nhé, nếu vùng 2 thì lương đóng BH tối thiểu là 2.100.000 đồng/tháng. Nếu tốt nghiệp các trường nghề thì phải công thêm 7%
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 162 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Tự đóng Bh thủ tục phức tạp mà giờ bạn lại ký HD với cty mới rồi thì k cần. Các chị tư vấn đúng rồi đấy, gián đoạn 1 vài tháng cg k vấn đề gì đâu.B hỏi cty mới, họ vẫn có thể báo ngược lại thời gian đóng bh về trước cho b mà.Đừng lo. Quan trọng là hỏi cái thẻ BH YT đề phòng trường hợp ốm đau tai nạn(trộm vía) thôi. Nếu cẩn thận B có thể mua thẻ BHYT ở ngaòi . hình như có loại 500-700k/ năm.
    • 29 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_Boongs Xem bài viết
    E đóng bảo hiểm ở công ty cũ đến tháng 12/2012,ở Hà Nội, với mức lương 3trieu. Nay e đã chuyển công tác về Bắc Ninh được vài tháng, muốn chuyển sổ BH về Bắc Ninh, mà bây giờ là cuối tháng 2 rồi, nghĩa là tháng 1 e chưa đóng bảo hiểm...e đã lấy số sổ bảo hiểm của e ở Hà Nội để đóng bảo hiểm ở cty mới, nhưng công ty mới của e lại đóng bảo hiểm với mức lương 1.9tr, e đã viết đơn xin đóng bảo hiểm ở cty mới vẫn theo mức lương 3tr, phần phát sinh thêm e sẽ chịu trách nhiệm, chưa thấy ý kiến phản hồi từ cấp trên...Các mẹ cho e hỏi, trường hợp của e như thế thì có vấn đề gì không? E chuyển sổ từ HN về BN thế có phải làm sổ mới ko? mà tháng 1 e chưa đóng thì có bị gián đoạn j không?có thể đóng gộp mấy tháng 1 được ko? Còn cái thẻ bảo hiểm y tế nữa?...e thấy ở cty cũ, đầu năm bao giờ cj trưởng phòng hành chính cũng gửi cho mỗi ng 1 cái thẻ khám bệnh trong 1 năm...e nhớ là cái thẻ bảo hiểm y tế j đó của e hạn đến tháng 12/2012, giờ cũng hết hạn rồi, thì phải làm thế nào giờ?
    1. Về thời gian đóng BHXH:
    Theo quy định của Luật BHXH, thời gian đóng BHXH là tổng thời gian đã đóng BHXH nên bạn hoàn toàn có thể đóng không liên tục. Việc gián đoạn đóng BHXH không làm mất đi thời gian đóng BHXH trước đó bạn nhé.
    2. Về lương tháng đóng BHXH )mình hiểu là bạn đang làm việc tại doanh nghiệp ngoài quốc doanh, không liên quan đến Nhà nước)
    Tiền lương tháng đóng BHXH là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động.
    Mức lương này theo quy định của Bộ luật lao động thì không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do nhà nước quy định. Mức lương này nhiều mẹ đã tư vấn chính xác cho bạn, mình không nhắc lại nữa, bạn không nêu chính xác địa bàn của Công ty bạn, nên mình không xác định được bạn được áp dụng mức lương vùng mấy, mình cứ nêu các vùng của Bắc Ninh để bạn tự xác định nhé:
    Vùng II: TP Bắc Ninh, thị xã Từ Sơn và các huyện Quế Võ, Tiên Du, Yên Phong, Thuận Thành.
    Vùng III: huyện Gia Bình, Lương Tài;
    Vùng IV: các địa bàn còn lại.
    3. Về thẻ BHYT
    Theo quy định về việc cấp thẻ BHYT thì những người lao động đã tham gia BH từ năm trước thì năm sau sẽ cấp thẻ BHYT có thời hạn từ 01/01 đến 31/12; Còn những người lao động bắt đầu tham gia BH từ thời gian nào thì cấp từ thời gian đó đến hết 31/12 của năm đó.
    Vì vậy, với công ty mới bạn tham gia BH từ tháng nào thì bạn sẽ được cấp thẻ BHYT từ tháng đó đến hết 31/12, có thể chậm hơn một chút vì còn thủ tục in thẻ nữa (khoảng 10 ngày bạn ạ) Nếu bạn chưa có bạn cần hỏi lại người phụ trách chế độ chính sách lao động bên bạn nhé.

Chúc bạn thành công.
    Nếu có bất kỳ thắc mắc nào về pháp lý bạn cứ gọi cho mình, mình tư vấn miễn phí cho nhé.
    Công chứng viên-Tất cả cùng vui!!!