LÀM GIÀU

Có bố mẹ nào làm ở Ngân hàng Techcombank không?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 174K Lượt đọc
  • 908 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Techie Xem bài viết
    Theo mình mấy bạn đừng thi vào TCB, vì ở TCB có chế độ đặt cọc nhân sự và bồi hoàn phí đào tạo nếu nghỉ việc, rất là ác nghiệt
    Cái này mình nói chân tình, vì khi mới ra trường mình từng làm ở TCB, cũng mới làm 5-6 tháng thì nghỉ, mặc dù lúc đó đc ký hợp đồng chính thức rồi nhưng vẫn nghỉ vì thấy môi trường làm việc ko có gì gọi là có chỗ để phát triển năng lực cả. Người nhà có người làm ở TCB mà cũng ngán lắm rồi, cũng đang muốn rút ra
    Còn ai muốn vào để tham ô và ăn các khoản lậu ngoài lương thì đc, vừa rồi ở TCB có vụ một anh chiếm dụng đc cả chục tỉ đồng, hiện vẫn đang điều tra
    hix! e cũng thấy trên các diễn đàn mọi người kêu TCB này lắm! e vừa pvấn lần 1 xong. Tình hình quyết tâm cũng hơi giảm rùi....thấy mọi người bảo làm vất vả mà lương thấp lắm! nếu bỏ trước 3 năm thì fải hoàn fí đào tạo(20 tr j đấy! hix hix)....:Sad::Sad::Sad::RaisedEye
    • 377 Bài viết

• 562 Được cảm ơn

Ôi- thật thế àh- thế mà mình cứ tưởng làm ngành Ngân hàng thì “ngon ngẻ” lắm cơ. Các bố mẹ cho mình hỏi- vào làm vị trí Tín dụng bán lẻ lương có cao k, có kiếm tí gì ngoài lương k nhỉ? Năm ngoái mình có đứa bạn cũng thi đc vào TCB làm vị trí đó. Thấy nó đc vào mình cũng mơ uớc cũng định bỏ việc của mình để vào vị trí đó- sau đọc lại thấy tiêu chuẩn tuyển quá dễ- học ngành j cũng đc- trường j cũng đc chứ k phải chuyên ngành về Tài chính, Ngân hàng hay Kinh tế j cả.....nên thấy dễ quá lại thôi- k thi vào nữa. Nhưng mình có ng bạn làm ở BIDV mỗi lần đc thưởng thì nhiều lắm. Tết âm lich bèo nhất anh ấy còn đc tân 30tr. Thế làm Ngân hàng mà lưong k cao- nhưng bù lai đc cái thưởng thế cũng đc nhỉ? Các mẹ có biết TCB thưởng tết là bao nhiêu k?
    Yêu bố nó và SR nhất trên đời:Kiss::Rose:
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ngày nay có việc làm là mừng rồi. Lo ăn cây nào rào cây nấy đi các bạn, đừng kén cá chọn canh lắm rồi cứ nhảy việc như nhảy cóc, không ổn định chút nào. Mình cũng đang làm NH nè, công việc của mình cũng đang rất chán, nghe mấy bạn nói về công việc và lương, mình thấy NH bạn làm lương cao hơn mình đấy. Mình thấy khối NH ngoài quốc doanh lúc nào cũng biết cách tận dụng sức lao động của nhân viên một cách tối ưu, nên không làm ở đâu là tốt cho nhân viên như tụi mình cả, chỉ toàn tốt cho NH thôi. Cái cơ bản là các bạn thu nhận được kinh nghiệm gì khi ở đó.
    Theo kinh nghiệm phỏng vấn mình thấy, bạn nào muốn vào NH thì phải nắm được các công văn của NHNN ví dụ CV 1627 là cái cơ bản nhất, và còn nhiều CV khác liên quan cũng nên biết (các CV này có thể tải từ trang web của NHNN), ngoài ra các bạn nên tìm hiểu về lịch sử phát triển của ngân hàng đó. Nhà tuyển dụng rất thích hỏi bạn những tình huống thực tế xảy ra trong NH, và yêu cầu bạn giãi quyết. Mình nghĩ: về phần anh văn, trừ phi mấy bạn thi vào vị trí thanh toán quốc tế hay gì gì đó thì người ta mới phỏng vấn bằng tiếng anh, còn nếu bạn thi vào GDV hay tín dụng thì hiếm có ai phỏng vấn bằng tiếng anh lắm.
    Mình chúc bạn luôn tự tin nha, vì tự tin tạo nên phong cách ấn tượng tốt trong mắt nhà tuyển dụng.

ĐỜI LÀ CHUỖI NGÀY BUỒN... BIẾT TÌM VUI CHỐN NÀO ????
    • 195 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Bạn tên số ( ) nói đúng đấy, khi đi phỏng vấn các bạn nên chú ý một số yếu tố đấy
    Bạn LT2009: TCB năm rồi thưởng ko nhiều, ở phòng ban hội sở thì đc 6-7m, bằng năm ngoái dù lãi gấp đôi. Nghe nói từ khi cô Nga dồn vốn sang SeaBank, nhường ngôi cho Mr Hùng Anh thì nhân viên ko đc chăm sóc nhiều đâu. Ở TCB nếu bạn làm việc thật tốt, đc đánh giá là lao động xuất sắc thì sẽ đc 12m/năm ( tức là mỗi tháng thêm 1m rồi rooling: ). Nhưng có cái ko hay là cái việc đánh giá lao động xuất sắc này hoàn toàn do lãnh đạo quyết định và ko công khai trc tập thể, và cái mức tiếp theo lại chênh lệch rất xa ( mức tiếp theo chỉ đc 2-3m thì phải ) nên hay có hiềm khích lắm
    Làm tín dụng thì sau khi KH đc vay xong họ sẽ hoa hồng mình để cảm ơn ( mình cũng vị trí tín dụng mà hehe ) có điều nếu xui mà KH đưa hoa hồng trc mặt cả phòng thì tốt nhất nên gửi vào quỹ phòng để tránh những tia nhìn hình viên đạn Nếu KH đưa riêng thì bạn cứ giữ mà xài, đưa lại quỹ phòng một tí là đc. Nhưng mà tín dụng TCB trong vài tháng tới sẽ chuyển sang ăn lương theo doanh số đấy, mệt lắm lắm luôn
    Vodka24, nói chung TCB có mấy kiểu giữ người mà mình thấy là hơi bị xấu tính Do vậy hoặc là bạn ko thi vào, hoặc là sau vài tháng bạn đánh giá lại tình hình và chuồn sớm nếu cần thiết. Còn ko thì sẽ phải chờ lâu đấy
    Bạn giff-jak ơi, hồi đó mình làm tín dụng cá nhân. Còn tại sao mình lại thấy nó ko thuận lợi cho mình phát triển thì cũng chả biết nói sao nữa, chỉ biết lúc đó mình cảm thấy như là nó dụ đc mình vào là chèn ép mình thoải mái ấy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 599 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Bạn tên số ( ) nói đúng đấy, khi đi phỏng vấn các bạn nên chú ý một số yếu tố đấy
    Bạn LT2009: TCB năm rồi thưởng ko nhiều, ở phòng ban hội sở thì đc 6-7m, bằng năm ngoái dù lãi gấp đôi. Nghe nói từ khi cô Nga dồn vốn sang SeaBank, nhường ngôi cho Mr Hùng Anh thì nhân viên ko đc chăm sóc nhiều đâu. Ở TCB nếu bạn làm việc thật tốt, đc đánh giá là lao động xuất sắc thì sẽ đc 12m/năm ( tức là mỗi tháng thêm 1m rồi rooling: ). Nhưng có cái ko hay là cái việc đánh giá lao động xuất sắc này hoàn toàn do lãnh đạo quyết định và ko công khai trc tập thể, và cái mức tiếp theo lại chênh lệch rất xa ( mức tiếp theo chỉ đc 2-3m thì phải ) nên hay có hiềm khích lắm
    Làm tín dụng thì sau khi KH đc vay xong họ sẽ hoa hồng mình để cảm ơn ( mình cũng vị trí tín dụng mà hehe ) có điều nếu xui mà KH đưa hoa hồng trc mặt cả phòng thì tốt nhất nên gửi vào quỹ phòng để tránh những tia nhìn hình viên đạn Nếu KH đưa riêng thì bạn cứ giữ mà xài, đưa lại quỹ phòng một tí là đc. Nhưng mà tín dụng TCB trong vài tháng tới sẽ chuyển sang ăn lương theo doanh số đấy, mệt lắm lắm luôn
    Vodka24, nói chung TCB có mấy kiểu giữ người mà mình thấy là hơi bị xấu tính Do vậy hoặc là bạn ko thi vào, hoặc là sau vài tháng bạn đánh giá lại tình hình và chuồn sớm nếu cần thiết. Còn ko thì sẽ phải chờ lâu đấy
    Bạn giff-jak ơi, hồi đó mình làm tín dụng cá nhân. Còn tại sao mình lại thấy nó ko thuận lợi cho mình phát triển thì cũng chả biết nói sao nữa, chỉ biết lúc đó mình cảm thấy như là nó dụ đc mình vào là chèn ép mình thoải mái ấy
    Chính xác con gà cục tác lun, tiền là một vấn đề, quan trọng là danh dự nữa, túm lại làm tốt phải được đánh giá đúng, cổ phần mà, nhưng mà ở đây con người vẫn cứ là con người thôi, có tình củm với gì gì đó thì lãnh đạo cũng cất nhắc hơn, nên nếu mình ko may gặp phải lãnh đạo ko công bằng thì đành phải nuốt cục tức vào cổ họng ấy.

Mình đã out khỏi TCB vì lý do như vậy đấy!!!!

Ra khỏi đó từ tháng 8/2008 mà mãi đến tháng 3/2009 mới lấy được sổ bảo hiểm xã hội mặc dù đã thanh toán toàn bộ nợ nần với TCB ngay ngày rời khỏi đi đấy. Nói chung là công việc cũng yêu, nhưng môi trường thì ngán.
    • 195 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Bạn 7 tháng mới lấy đc BHXH là vượt một người mình biết rồi, người kia "chỉ" hơn 6 tháng thôi
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

vào đây nghe cả nhà nói về việc ngân hàng techcombank mà em lản quá, em cũng đang thi vào ngân hàng này và đang đợi vòng phỏng vấn lần 2 nữa.
    • 194 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giavinh Xem bài viết
    vào đây nghe cả nhà nói về việc ngân hàng techcombank mà em lản quá, em cũng đang thi vào ngân hàng này và đang đợi vòng phỏng vấn lần 2 nữa.
    Cũng chung tình trạng với bạn này!!! Đang đợi KQ PV lần 1 và bước vào PV lần 2. Mình cứ nghĩ chỉ PV 1 vòng là có KQ rồi, cuối buổi PV chị PV phán 1 câu " EM về xem lại nghiệp vụ, sẽ có 1 vòng PV nữa"
    Cũng hơi nản rồi vì sau 2 vòng 1 viết 1 PV, nghe nhìu thông tin về lương và chế độ ở Tech tự nhiên thấy hình như chỗ mình đang làm quá thoải mái, lương cũng đc. Chị tội là ko có tiếng :Nottalkin::Nottalkin::Nottalkin: Tham lam quá!!!
    • 599 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Táo mèo ngọt Xem bài viết
    Cũng chung tình trạng với bạn này!!! Đang đợi KQ PV lần 1 và bước vào PV lần 2. Mình cứ nghĩ chỉ PV 1 vòng là có KQ rồi, cuối buổi PV chị PV phán 1 câu " EM về xem lại nghiệp vụ, sẽ có 1 vòng PV nữa"
    Cũng hơi nản rồi vì sau 2 vòng 1 viết 1 PV, nghe nhìu thông tin về lương và chế độ ở Tech tự nhiên thấy hình như chỗ mình đang làm quá thoải mái, lương cũng đc. Chị tội là ko có tiếng :Nottalkin::Nottalkin::Nottalkin: Tham lam quá!!!
    Ở TCB thì có tiếng mà ko có miếng:Laughing:
    • 194 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thế đấy. Nhưng dù sao cũng phải chiến qua vòng PV 2đã.,, qua rồi ta lại tính tiếp/ Bên mình mẹ nào có kinh nghiệm PV Tech giúp em với ạ. nhất là vòng 2 này, em chưa hỉu là sẽ bị hỏi những j? Bản thân thì đã hỏi hết ở vòng 1 rồi mờ :Thinking::Thinking::Thinking:
    • 76 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Các anh chị làm ngân hàng làm ơn vào topic này góp ý dùm tôi với. Xin chân thành cám ơn và xin lỗi đã làm loãng topic.
    Nhờ các bố mẹ làm ngân hàng tư vấn dùm:
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chào cả nhà!
    tình hình sáng nay xem trên trang web của techcombank thì đã qua phỏng vấn lần 1 rùi đến thứ 7 này lại phỏng vấn lần 2. Nghe nói vụ lương lậu bên tech này cũng chán lắm, nhưng mà thôi đã thi rùi thì nên xem thế nào cái đã, mà vòng 2 này phỏng vấn nghiệp vụ à? mình không rõ khoản này cho lắm, ai có kinh nghiệm chia sẽ giúp mình với!
    • 194 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giavinh Xem bài viết
    chào cả nhà!
    tình hình sáng nay xem trên trang web của techcombank thì đã qua phỏng vấn lần 1 rùi đến thứ 7 này lại phỏng vấn lần 2. Nghe nói vụ lương lậu bên tech này cũng chán lắm, nhưng mà thôi đã thi rùi thì nên xem thế nào cái đã, mà vòng 2 này phỏng vấn nghiệp vụ à? mình không rõ khoản này cho lắm, ai có kinh nghiệm chia sẽ giúp mình với!
    Chúc mừng bạn nhé. Thứ 7 này mình cũng PV. Bạn PV ca mấy giờ?
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hiii
    Mình phỏng vấn lúc 9h30 không biết họ lấy bao nhiêu người nhỉ? 95người loại còn 41 rùi, chẳng hiểu sẽ loại thêm bao nhiêu người nữa. nghĩ cũng chán nản lắm rùi đó nhưng mà đã đi thi thì bỏ cũng thấy tiếc, dẫu sao cứ đi phỏng vấn được thì được ko được thì rút kinh nghiệm cho bản thân. bạn "táo mèo ngọt" phỏng vấn mấy giờ vậy?
    • 194 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình PV ca 8h30, người đầu tiên PV là mình chứ Hic...
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

vậy à! số báo danh của bạn là 1692 đó hả? hồi hộp lắm đây. Mình cũng không biết vòng PV này sẽ hỏi gì nữa, sáng mai đi thi rùi. chúc bạn thi tốt nhé! CHÀO QUYẾT THẮNG.HIIII
    • 194 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chúng ta cùng cố gắng nhé!!! Mong là chúng ta sẽ chở thàng đồng nghiệp :Angel::Angel::Angel:
    • 195 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Hai bạn cố lên, PV lần 2 nữa là xong thôi
    Nói chung là ai càng bị hỏi nhiều, bị vặn vẹo nhiều thì càng có cơ hội lớn Ai mới vào 5ph đc xong luôn thì là trượt
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 194 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đã sau 4 ngày PV nhưng chẳng bít mình thế là nhanh hay chậm, cũng bị hỏi đủ cả... Bản thân, công việc, gia đình... Hic, chờ đợi thôi :^^
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 109 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

em là vodka42 đây! cám ơn chị nhá. e vừa pv lần 2 xong, tình hinh cũng có vẻ ko khả quan lắm! vì em nhờ hỏi kết quả sau khi pv xong thì có nghe đc là kq của e ko tốt lắm!(e chỉ nhờ ng wen hỏi để bít thui!) Em thấy hơi bực vì hôm đấy e trả lời đc hết, rất tự tin dù bị pv cực lâu luôn....nhưng bâyh nghe về chế độ lương+ mtrường làm việc bên tcb như thế thì e cũng chẳng còn hào hứng nữa rùi!!!:RaisedEye