LÀM GIÀU

Cho mình hỏi "Khớp lệnh" trong chứng khoán có nghĩa là gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16.6K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 31 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình đã tìm hiểu nhưng ko thể hiểu được định nghĩa này. Mọi người có cách giải thích nào dễ hiểu thì giải thích giùm mình nhé. Cảm ơn nhiều nhiều lắm.

Mong Còi lớn nhanh và khoẻ mạnh thông minh như bố Luân mẹ Thuỷ :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 703 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

e có thể giải thích nôm na thế này giúp chị hiểu: khớp lệnh có 2 loại
    - khớp lệnh đinh kỳ( ATO xác định giá mở cửa và ATC xác định giá đóng cửa ở sàn HOSE): đây là loại khớp lệnh mà lệnh ATO và ATC của nhà đầu tư bao giờ cũng được ưu tiên khớp lệnh trước. Nghĩa là nếu mua, bán ở 2 loại lệnh này thì luôn được ưu tiên khớp trước so với các mức giá mua, bán khác có trên thị trường.
    - khớp lệnh liên tục: nghĩa là nếu đặt lệnh mua- bán mà có lệnh đối ứng thì sẽ khớp lệnh luôn mà không cần phải chờ đợi( sàn HOSE từ 9h-10h15 còn HASTC từ 8h30-11h). lệnh cứ khớp liên tục cho đến khi hết giờ giao dịch.
    Ví dụ chị mua 1000 cổ phiếu ACB giá 40. nếu thị trường có người cũng bán 1000 cổ phiếu ACB giá 40 thì lệnh của chị sẽ khớp luôn căn cứ vào thời gian đặt lệnh của chị và lệnh bán đó.
    Mong bình yên và hạnh phúc đến với con giai yêu của mẹ, đến với gia đình nhỏ của mình và đến với mọi người xung quanh mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thực sự mình cũng vẫn chưa hiểu lắm, ai có thể giải thích rõ hơn 1 chút nữa cho mình hiểu hơn không ạ?:Sick:

Mong Còi lớn nhanh và khoẻ mạnh thông minh như bố Luân mẹ Thuỷ :Rose:
    • 1,613 Bài viết

• 1,212 Được cảm ơn

Khớp lệnh trong CK nghĩa là 2 lệnh mua và bán gặp nhau, rồi khớp nhau về giá. Người mua thì mua được, người bán thì bán được đó bạn.
    Ở Việt Nam thì có những giờ khớp lệnh khác nhau cho HASTC-Hà nội và HOSE - HCM. Tuy nhiên nhìn chung thì có khớp lệnh định kỳ (theo giờ thường là đầu phiên gia địch và cuối phiên) và khớp lệnh liên tục. Sàn Hà nội theo mình nhớ thì là khớp lệnh liên tục luôn, người mua cứ đặt giá mua, người bán đặt giá bán , khi nào giá mua bán trùng nhau thì khớp lệnh.
    May mắn không tự nhiên có, may mắn là do chính bản thân mình tạo ra.
    http://vn.360plus.yahoo.com/bich227/
    http://www.facebook.com/profile.php?id=1145652149
    • Wh?
    • 5 năm
    • 45 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Khớp lệnh như là sàng gạo ý, hạt gạo nào vừa hoặc nhỏ hơn 1 tý so với lỗ sàng thì sẽ rơi xuống, thế là sàng xong (khớp).

Không hẳn là giá mua và bán bằng nhau mới gặp nhau đâu, mà giá mua của bạn cao hơn, nhưng may mắn sàng qua đúng lúc người bán đưa giá thấp hơn thì vẫn cứ khớp như thường.

Khớp lệnh nghe cũng giống như là kết hôn ý nhỉ :LoveStruc: