ĐẦU TƯ & KINH DOANH

Chia lợi nhuận trong công ty cổ phần?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 7.7K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 121 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Gởi các mẹ,

Mình muốn hỏi về việc chia lợi nhuận trong công ty cổ phần.
    Mình có hùn vốn với 2 người bạn để mở một công ty cổ phần. Do cả 3 người đều làm ở các công ty khác nên có người có thời gian rảnh có người không để điều hành và tạo các hoạt động sinh lợi nhuận cho công ty. Do vậy có người tạo ra lợi nhuận nhờ bán hàng nhưng có người chuyên quản lý và điều hành.

Công ty mới đi vào hoạt động chưa lâu nên mình muốn hỏi: sau này chia lợi nhuận thì chia như thế nào? chia theo vốn góp hay theo lợi nhuận họ tạo cho công ty? còn nếu xét về mức độ đóng góp thì như thế nào? chia bao nhiêu % trong số lợi nhuận là được?

Mình đơn cử vốn mình bỏ ra ít hơn nhưng mình làm giám đốc, các thủ tục hành chính mình phải đi làm. Công sức mình đầu tư cho công ty rất lớn. Dạo này ở công ty mình đang làm mình mới lên chức, là sếp của 1 người cũng đang hùn vốn với mình. Người này tạo ra doanh thu cho công ty do có thời gian ra ngoài còn mình thì không thể được. Các hợp đồng mình phải chuyển lại cho người này làm. Bù lại mình làm quản lý công ty cả trên danh nghĩa giấy tờ và thực tế. Còn 1 người còn lại thì không ra ngoài được nên cũng chưa tạo ra doanh thu nhưng cũng đang tiến hành thương thảo hợp đồng và đều thông qua mình để tính toán giá bán.

Việc nữa, khi tuyển người mới vào, ai cũng muốn đứng ra điều hành và ra quyết định với nhân viên này. Điều này có ảnh hưởng đến việc chi tiền của công ty. Mình phải làm sao để công ty hoạt động tốt và không gây mất lòng 2 người đó.

Mẹ nào có thể cho mình lời khuyên!

• 121 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Xuki nhiều. Vấn đề này làm mình đau đầu quá. Cái chính là trước khi thành lập mình đã có khẳng định rồi. Chia lợi nhuận sẽ dựa vào công sức người đó bỏ ra và lợi nhuận mang lại cho công ty chứ không chỉ dựa vào vốn góp. Nhưng những cái vô hình thì làm sao mà tính được.

• 322 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baoquan Xem bài viết
    Cảm ơn chị Xuki nhiều. Vấn đề này làm mình đau đầu quá. Cái chính là trước khi thành lập mình đã có khẳng định rồi. Chia lợi nhuận sẽ dựa vào công sức người đó bỏ ra và lợi nhuận mang lại cho công ty chứ không chỉ dựa vào vốn góp. Nhưng những cái vô hình thì làm sao mà tính được.
    Theo luật, Việc phân chia lợi nhuận ròng sau thuế thì chỉ căn cứ vào tỷ lệ vốn góp thôi . Còn việc tính công sức đóng góp thì tính vào lương hoặc thù lao.

Theo em được biết thì có 2 mô hình:

Thứ nhất: Trả thù lao HĐQT: áp dụng trong truờng hợp công ty có HĐQT và Ban Giám đốc độc lập, có thể coi như lương của HĐQT. Cách phân chia do HDQT tự quyết định, đại hội cổ động chỉ quyết định tổng quỹ thù lao.

Thứ 2: Trả lương kiêm nhiệm, áp dụng trong trường hợp HDQT kiêm luôn cả Ban giám đốc. Mức lương thì nằm trong hệ thống thang bảng lương chung của công ty. Có thể chia thành 2 trường hợp nhỏ: cổ đông kiêm nhiệm Ban giám đốc và cổ đông không kiêm nhệm. Ai kiêm nhiệm thì hưởng cả thù lao và lương, ai không kiêm thì chỉ hưởng thù lao (nếu đại hội cổ đông quyết định là có quỹ thù lao).

Còn việc quản lý nhân viên thì phải có phân công rõ ràng, ai phụ trách nhân sự, ai phụ trách tài chính.

• 52 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Còn đau đầu nhiều, vấn đề này tế nhị nhưng mà cực khó giải quyết. Kể cả mẹ cháu đã khẳng định rồi. Chỉ có một điều khuyên mẹ cháu là nếu còn muốn hợp tác tiếp và giữ hòa khí cũng như tình bạn thì phải chịu thiệt một tý.
    Vài lời đúc kết từ bản thân vậy thôi.
    Goodluck.

• 61 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cách giải quyết mà theo E thoả đáng nhất là như sau:
    1. Trả lương và phụ cấp trách nhiệm: để phân biệt sự đóng góp giữa người điều hành ít, người điều hành nhiều, và người ko điều hành;
    2. Trả hoa hồng trực tiếp cho người đem hợp đồng về: để phân biệt ngay được ai đem hợp đồng về nhiều hay ít.
    3. Phần doanh thu còn lại sử dụng cho ba mục đích
    - dùng để bù đắp các chi phí chung cho toàn công ty
    - Bổ sung cho phần vốn phát triển công ty
    - Trả cổ tức theo % góp vốn - đảm bảo công bằng cho việc tôi bỏ ra bao nhiêu tiền thì tôi cũng phải được hưởng đúng % tôi bỏ ra đó.
    Quan trọng nhất là cả ba ko được phép có tính tham, mà quan trọng là đồng lòng, ko được ai có ý chia sẽ, ganh tị, khi đã có tiếng nói chung thì tất cả đều phải willing làm việc vì thương hiệu chung
    -----------------------------------------------------------------------------
    Mưu sự tại ta - Thành sự tại thiên * Tâm trong sáng - Đời thanh tao :Rose:
    -----------------------------------------------------------------------------

• 121 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thanks các chị nhé! Nói thiệt là giờ khó mà ngồi lại để xem công sức để tính vào lương.

• 52 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bởi vậy mới nói đôi khi mình phải chịu thiệt một tý để giữ hòa khí mà:Laughing: :Laughing: :Laughing:

Thanks các chị nhé! Nói thiệt là giờ khó mà ngồi lại để xem công sức để tính vào lương.

• 52 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thế mới nói đôi khi là phải chịu thiệt một tý mà:Laughing: :Laughing: :Laughing:

• 79 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có điều là đôi khi mình chịu thiệt rồi mà người ta vẫn không nghĩ rằng mình bị thiệt mà vẫn hay thắc mắc cơ :Thinking:
    Tớ nghĩ là các bạn vẫn phải ngồi lại để thống nhất với nhau bằng biên bản hẳn hoi ấy, mấy nội dung quan trọng như em khongminhthehe8x viết mà thông qua được là quá quá tốt bạn ạ :Applause:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lananh70 Xem bài viết
    Thế mới nói đôi khi là phải chịu thiệt một tý mà:Laughing: :Laughing: :Laughing:
    Bố Mẹ yêu Đậu Đỗ nhiều :LoveStruc:

• 27 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cũng gặp vấn đề tương tự như baoquan, mà chưa có hướng giải quyết.

Trường hợp của mình 2 người.
    1 . Mình là cổ đông chủ chốt
    2. Người bạn làm Sale & Marketing

Tìm việc do bạn mình(2), nhưng công việc (sản phẩm sau cùng) làm như thế nào thì lại do mình giải quyết. Hiện tại cả 2 đều đang làm 2 công ty nên không biết chia lợi nhuận lỗ , lãi như thế nào
    Chỉnh sửa lần cuối bởi votam; 23/11/2013 vào lúc 06:22 PM.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2