LÀM GIÀU

Cách xin miễn, giảm thuế nhập khẩu với C/O form E.

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 11.9K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 559 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Có bạn nào biết hay làm về Hải quan xin tư vấn giúp mình:

Công ty mình hay nhập thiết bị từ Trung Quốc. Gần đây mình nghe nói có thể xin miễn, giảm thuế nhập khẩu theo biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt của VN để thực hiện khu vực mậu dịch tự do ASEAN - TQ (ACFTA). Tuy nhiên, mình chưa rõ về các thủ tục này lắm. VD: Cần chuẩn bị các giấy tờ gì? Quy trình, thủ tục xin giảm thuế ra sao? Có địa chỉ trang nào mình có thể xem biểu thuế ưu đãi này không?

Về C/O, Form E đối tác mình có thể xin được dễ dàng, nhưng các vấn đề khác để xin giảm thuế thì mong các bạn có kinh nghiệm chia sẻ. Tặng hoa cho mọi người :Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 66 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Khi nhập hàng mẹ có tên hàng vào tra mã HS của hàng đó là có thể ra biểu thuế của nó thui mà!
    Mẹ có thể vào trang http://www.customs.gov.vn/Lists/BieuThue/TraCuu.aspx để tra cứu mã HS
    Chúc mẹ mau giải quyết được công việc của mình!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,476 Bài viết

• 2,989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mother of Four Xem bài viết
    Có bạn nào biết hay làm về Hải quan xin tư vấn giúp mình:

Công ty mình hay nhập thiết bị từ Trung Quốc. Gần đây mình nghe nói có thể xin miễn, giảm thuế nhập khẩu theo biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt của VN để thực hiện khu vực mậu dịch tự do ASEAN - TQ (ACFTA). Tuy nhiên, mình chưa rõ về các thủ tục này lắm. VD: Cần chuẩn bị các giấy tờ gì? Quy trình, thủ tục xin giảm thuế ra sao? Có địa chỉ trang nào mình có thể xem biểu thuế ưu đãi này không?

Về C/O, Form E đối tác mình có thể xin được dễ dàng, nhưng các vấn đề khác để xin giảm thuế thì mong các bạn có kinh nghiệm chia sẻ. Tặng hoa cho mọi người :Rose::Rose::Rose:
    Cứ có C/O mang theo cùng bộ hồ sơ khi đi khai Hải quan + tự khai báo áp mã HS theo biểu thuế NK ưu đãi là OK em ạ. Khỏi phải xin xỏ ai hết. Trừ phi lúc mở tờ khai HQ mà bên đối tác chưa cung cấp được C/O cho em ---> em làm một cái công văn xin nợ C/O mang đi cùng hồ sơ Hải quan khi mở tờ khai NK để được hưởng ưu đãi rồi sau đó trả chứng từ sau.

Công nhận Hải quan bây giờ thoáng thật
    Chạ ký kọt gì nữa cho xong
    • 559 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Cảm ơn luckymouse và chị muihech. Mình đã hỏi về thủ tục rồi, lần sau sẽ xin c/o form E. Hy vọng mọi chuyện suôn sẻ
    • 1,035 Bài viết

• 773 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muihech Xem bài viết
    Cứ có C/O mang theo cùng bộ hồ sơ khi đi khai Hải quan + tự khai báo áp mã HS theo biểu thuế NK ưu đãi là OK em ạ. Khỏi phải xin xỏ ai hết. Trừ phi lúc mở tờ khai HQ mà bên đối tác chưa cung cấp được C/O cho em ---> em làm một cái công văn xin nợ C/O mang đi cùng hồ sơ Hải quan khi mở tờ khai NK để được hưởng ưu đãi rồi sau đó trả chứng từ sau.

Công nhận Hải quan bây giờ thoáng thật
    Có tí nhầm rồi bạn ơi.
    Nếu mở TK mà chưa có form E, bạn phải áp mã theo ko có form E. Trong vòng 30 ngày sau đó bạn bổ sung form E thì sẽ đc hoàn thuế. Cty bạn phải làm 1 công văn xin hoàn thuế (tính toán thuế đã nộp và thuế có form E => ra khoản chênh lệch đc hoàn), nộp cùng bản copy bộ chứng từ + form E cho HQ.

Nếu cty bạn mới hoạt động, chưa đc ra hạn nộp thuế trong vòng 30 ngày thì sẽ phải nộp vào, rồi lấy lại sau.
    Còn nếu cty bạn đã đc ân hạn thuế 30 ngày thì khi nào có form E, làm công văn rồi khấu trừ luôn lúc đi nộp.
    • 3,476 Bài viết

• 2,989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linda&alex Xem bài viết
    Có tí nhầm rồi bạn ơi.
    Nếu mở TK mà chưa có form E, bạn phải áp mã theo ko có form E. Trong vòng 30 ngày sau đó bạn bổ sung form E thì sẽ đc hoàn thuế. Cty bạn phải làm 1 công văn xin hoàn thuế (tính toán thuế đã nộp và thuế có form E => ra khoản chênh lệch đc hoàn), nộp cùng bản copy bộ chứng từ + form E cho HQ.

Nếu cty bạn mới hoạt động, chưa đc ra hạn nộp thuế trong vòng 30 ngày thì sẽ phải nộp vào, rồi lấy lại sau.
    Còn nếu cty bạn đã đc ân hạn thuế 30 ngày thì khi nào có form E, làm công văn rồi khấu trừ luôn lúc đi nộp.
    Thôi chết, ngồi lỳ ở bộ phận ít tiếp xúc với dân lâu ngày nên chẳng cập nhật chính sách gì cả he he. Công chức Hải quan hỏi thế này nghe hơi củ chuối nhỉ, bây giờ không được nợ C/O nữa hả bạn? Thời điểm mình còn làm trực tiếp thì doanh nghịêp được nợ chứng từ tóe loe
    Chạ ký kọt gì nữa cho xong
    • 818 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Thôi chết, ngồi lỳ ở bộ phận ít tiếp xúc với dân lâu ngày nên chẳng cập nhật chính sách gì cả he he. Công chức Hải quan hỏi thế này nghe hơi củ chuối nhỉ, bây giờ không được nợ C/O nữa hả bạn? Thời điểm mình còn làm trực tiếp thì doanh nghịêp được nợ chứng từ tóe loe
    Hôm nay vô tình vào đây tóm được muihech ở đây nhé, sao dạo này không thấy hech vào top hội ủn ỉn nhỉ, tưởng các mẹ dạo này toàn dùng yahoo, không vào wtt, vậy mà hech co vào wtt và không vào đó, có lẽ cai top đó cũng đóng lại được rồi sao ấy, thấy traotrao bảo thế, xin lỗi bạn chủ top tôi spam tý nhé.

Mà hếch làm ở Hải Quan nào vậy, có phải ở HQ hà tây không? Mình muốn hỏi nếu bạn làm ở HQ Hà tây, không biết dạo này có cho phép chuyển khẩu từ QH Hữu Nghị về HQ Hà tây không nhỉ? (trong trường hợp cty nhập không có nhà máy xí nghiệp ở Hà tây) đấy là trước đây, con bây giờ khi sáp nhập thành phố rồi thì có được phép chuyển cửa khẩu không nhỉ???:RaisedEye
    Love me love my dog!
    0MOT6SAU2MOT2SAU6CHIN5
    • 1,035 Bài viết

• 773 Được cảm ơn

Bắt đc bạn làm HQ ở đây rồi. Cho tớ hỏi tí.

Vừa rồi Cty tớ có nhập 1 lô hàng từ Indo, CIF hai Phong. hàng đi đc mấy ngày thì có ttin từ Indo là họ giao nhầm 1 kiện hàng lỗi, muốn bên tớ gửi lại ngay khi hàng về đến HP.
    Vậy bạn cho tớ hỏi, trong trg hợp này cty tớ phải chuẩn bị những gì?
    1. TK HQ và chứng từ (INV, PL, SC) có phải sửa lại theo số lượng thực nhận?
    2. Bên Indo phải làm giấy tờ gì để bọn tớ show với HQ?
    3. Cty tớ phải làm công văn từ chối nhận kiện hàng đó?
    4. Thủ tục gửi trả lại hàng ntn? (Freight collect)
    ...

Cảm ơn mũi hếch trc nhé, hi hi.
    • 86 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Có bạn nào biết về khai báo C.O form E cho thép cuộn có thành phần Boron không? Mình đang phải tìm hiểu gấp vụ này.
    Thanh Huong
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Công ty mình có nhập khẩu một lô hàng made in china nhưng ko phải từ china mà từ nước khác, có CO form E. Các mẹ cho hỏi là CO form E issue từ nước xuất khẩu có được không ah. Hay phải có CO Form E original China. Trường hợp này có sử dụng được C/O back to back ko ạ.

Cảm ơn và mong đựoc các mẹ tư vấn giúp. Vì mình chưa có kinh nghiệm lắm trong lĩnh vực XNK.
    • 1,868 Bài viết

• 4,166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bigha Xem bài viết
    Công ty mình có nhập khẩu một lô hàng made in china nhưng ko phải từ china mà từ nước khác, có CO form E. Các mẹ cho hỏi là CO form E issue từ nước xuất khẩu có được không ah. Hay phải có CO Form E original China. Trường hợp này có sử dụng được C/O back to back ko ạ.

Cảm ơn và mong đựoc các mẹ tư vấn giúp. Vì mình chưa có kinh nghiệm lắm trong lĩnh vực XNK.
    Giao dịch này là mua bán 3 bên phải không bạn ?

Nếu người bán hàng cho bạn lấy được C/O form E back to back là quá tốt rồi (vì toàn bộ thông số trên C/O back to back sẽ trùng khớp hoàn toàn với bộ chứng từ của người bán).

Vấn đề là người bán hàng cho bạn có xin được C/O back to back này ở nước họ hay không thôi, vì mình nghe nói form C/O back to back rất khó lấy vì ngại vấn đề gian lận thương mại. Trong 10 nước Asean có liên quan tới form E, mình nghe nói chỉ có Singapore là đồng ý cấp form back to back thôi.

Nếu không thể có form E back to back thì có dùng được form E ban đầu của Trung quốc hay không ? Cái này thì bạn phải hỏi chi cục Hải quan nơi bạn mở tờ khai thì câu trả lời mới chính xác. Theo mình biết thì trong trường hợp mua bán 3 bên, form E của nước sản xuất cấp không thể sử dụng được vì các thông số trên C/O với trên Inv, P/list, Contrat như đơn giá, thành tiền, số Invoice ...không trùng nhau.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi sapparod0316; 20/09/2011 vào lúc 07:45 AM.