Khởi Nghiệp - Kinh Doanh

Thủ tục tạm ngừng hoạt động doanh nghiệp có thời hạn???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16.5K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

2 Người đang theo dõi

  • Trang 1/2

    Chuyển tới trang

  • 1
  • 2
    • 124 Bài viết

    • 16 Được cảm ơn

    #1
    Công ty mình định tạm ngừng hoạt động trong vòng 6 tháng vì lí do cá nhân, nhưng mình ko biết thủ tục thế nào, mẹ nào có kinh nghiệm hoặc biết về vấn đề này tư vấn giúp mình với? Nếu có thể thì cho mình xin luôn cả mẫu các văn bản. Cảm ơn nhiều!!

    • 2,842 Bài viết

    • 376 Được cảm ơn

    #2
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hathanh7808 Xem bài viết
    Công ty mình định tạm ngừng hoạt động trong vòng 6 tháng vì lí do cá nhân, nhưng mình ko biết thủ tục thế nào, mẹ nào có kinh nghiệm hoặc biết về vấn đề này tư vấn giúp mình với? Nếu có thể thì cho mình xin luôn cả mẫu các văn bản. Cảm ơn nhiều!!
    Điều 43 Nghị định số 88/2006/NĐ-CP ngày 29/08/2006 của Chính phủ quy định về thủ tục và thời hạn tạm ngừng kinh doanh của doanh nghiệp như sau:
    Doanh nghiệp tạm ngừng kinh doanh phải thông báo bằng văn bản cho Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế ít nhất 15 (mười lăm) ngày trước khi tạm ngừng kinh doanh. Nội dung thông báo gồm:
    1. Tên, địa chỉ trụ sở chính, số và ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp.
    2. Ngành, nghề kinh doanh.
    3. Thời hạn tạm ngừng kinh doanh, ngày bắt đầu và ngày kết thúc thời hạn tạm ngừng. Thời hạn tạm ngừng kinh doanh ghi trong thông báo không được quá 1 (một) năm. Sau khi hết thời hạn đã thông báo, nếu doanh nghiệp vẫn tiếp tục tạm ngừng kinh doanh thì phải thông báo tiếp cho Phòng Đăng ký kinh doanh. Tổng thời gian tạm ngừng kinh doanh không được quá 2 (hai) năm.
    4. Lý do tạm ngừng kinh doanh.
    5. Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.
    Kèm theo thông báo phải có quyết định và biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần, của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh.

    Các mẫu bạn có thể tham khảo ở đây
    http://www.hapi.gov.vn/portals/docum...HAPI-07-28.doc
    http://www.hapi.gov.vn/portals/docum...HAPI-07-15.doc
    http://www.hapi.gov.vn/portals/docum...HAPI-07-16.doc
    http://www.hapi.gov.vn/portals/docum...HAPI-07-18.doc

    Thân mến
    Mẹ yêu Chi Chi và Cu Tít nhất trên đời
    nguyenthihuongthaolawyer@gmail.com

    • 124 Bài viết

    • 16 Được cảm ơn

    #3
    Cảm ơn meChiChi nhé!!

    • 7 Bài viết

    • 0 Được cảm ơn

    #4
    các bạn cho tôi hỏi là trong thời gian tạm ngừng kinh doanh thì DN có phải nộp các báo cáo thuế ko? VD như Tờ khai thuế GTGT, ..thank so much.

    • 124 Bài viết

    • 16 Được cảm ơn

    #5
    Theo mình được biết thì trong thời gian ngừng kinh doanh thì cty ko phải nộp các báo cáo thuế nữa đâu bạn ạ.

    • 218 Bài viết

    • 493 Được cảm ơn

    #6
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhatvo-nhitroi Xem bài viết
    các bạn cho tôi hỏi là trong thời gian tạm ngừng kinh doanh thì DN có phải nộp các báo cáo thuế ko? VD như Tờ khai thuế GTGT, ..thank so much.
    Ở TP HCM, trong thời gian tạm ngừng kinh doanh, vẫn phải nộp các báo cáo thuế như khi đang hoạt động. Bạn mình vẫn lập bcáo hàng tháng cho 1 đơn vị đã tạm ngừng kinh doanh.

    • 2,842 Bài viết

    • 376 Được cảm ơn

    #7
    bạn tham khảo ở đây nhé

    http://www.hcmtax.gov.vn/huongdan.aspx?itemid=254
    Mẹ yêu Chi Chi và Cu Tít nhất trên đời
    nguyenthihuongthaolawyer@gmail.com

    • 124 Bài viết

    • 16 Được cảm ơn

    #8
    Tớ hỏi bên luật rồi, ko phải làm báo cáo thuế mà, vì cty có kinh doanh đâu mà có số liệu, nếu mà vẫn phải nộp tờ khai trống hàng tháng thì xin tạm ngừng làm gì.

    • 1,280 Bài viết

    • 216 Được cảm ơn

    #9
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hathanh7808 Xem bài viết
    Tớ hỏi bên luật rồi, ko phải làm báo cáo thuế mà, vì cty có kinh doanh đâu mà có số liệu, nếu mà vẫn phải nộp tờ khai trống hàng tháng thì xin tạm ngừng làm gì.
    Vẫn phải làm đó mẹ nó ơi

    • 218 Bài viết

    • 493 Được cảm ơn

    #10
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hathanh7808 Xem bài viết
    Tớ hỏi bên luật rồi, ko phải làm báo cáo thuế mà, vì cty có kinh doanh đâu mà có số liệu, nếu mà vẫn phải nộp tờ khai trống hàng tháng thì xin tạm ngừng làm gì.


    bạn tham khảo đây nè - Phòng hổ trợ Cục thuế TP HCM
    http://www.hcmtax.gov.vn/thongbao.aspx?itermid=444


    -- :: Phần thông báo :::---

    CỤC THUẾ TP.HỒ CHÍ MINH

    NHỮNG ĐIỀU DOANH NGHIỆP CẦN BIẾT SAU KHI ĐĂNG KÝ THUẾ
    (đối với doanh nghiệp do Chi cục thuế trực tiếp quản lý)

    A. NHỮNG QUI ĐỊNH CHUNG :
    1. Kê khai & nộp thuế :
    - Kể từ ngày nhận được giấy chứng nhận đăng ký thuế (GCN/ĐKT), doanh nghiệp có nghĩa vụ phải kê khai (kể cả trong trường hợp tạm ngưng kinh doanh, không phát sinh mua vào bán ra, chưa sử dụng hoá đơn) và nộp thuế....................................

    NHỮNG CÂU HỎI THƯỜNG GẶP VỀ KÊ KHAI
    Câu hỏi 1: Nếu tạm ngưng kinh doanh hoặc không phát sinh doanh thu thì doanh nghiệp có phải nộp tờ khai thuế GTGT không?
    Trả lời: Trong trường hợp tạm ngưng kinh doanh hoặc không phát sinh doanh thu, doanh nghiệp vẫn phải kê khai thuế GTGT hàng tháng và báo cáo quyết toán thuế năm đúng theo các qui định về thời gian và thủ tục kê khai, quyết toán thuế. Những số liệu nào không phát sinh thì phải ghi rõ là số 0, không được để trống hoặc gạch chéo . . . Ngoài ra, doanh nghiệp vẫn phải lập và nộp cho cơ quan thuế các bảng kê hoá đơn đầu vào, đầu ra khi nộp hồ sơ kê khai thuế hàng tháng; trong đó ghi rő "không phát sinh".

    Chỉnh sửa lần cuối bởi 151202; 20/11/2008 vào lúc 01:33 PM. Lý do: bổ sung

  • Trang 1/2

    Chuyển tới trang

  • 1
  • 2