Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Khởi Nghiệp - Kinh Doanh

Không làm thủ tục giải thể công ty có làm sao không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 20.4K Lượt đọc
  • 68 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 694 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Minh và mấy người bạn chung mở công ty,đã có quyết định thành lập công ty và con dấu nhưng chưa mua hóa đơn vì chưa hoạt động ngày nào cả.Có một số việc không thuận lợi nên bọn mình giải tán cty này nhưng mà định không làm thủ tục giải thể cty thì không biết có vấn đề gì với pháp luật không nhỉ? Cty mình chưa đóng thuế môn bài từ khi thành lập đến giờ vì bạn mình bảo là chưa hoạt động nên không đóng,theo mình biết là còn phải khai và đóng thuế thu nhập cho các thành viên của cty nữa thì phải nhưng cty mình cũng chưa làm.
    Cty này bọn mình không đứng tên giám đốc mà nhờ người quen đứng tên nên mình ngại nếu không làm thủ tục giải thế sau này có chuyện gì thì sẽ phiền đến người mà đứng tên giám đốc giúp cty mình.
    Bạn nào biết thì tư vấn giúp mình nhé,xin cám ơn trước và hậu tạ khi có dịp!:Rose:

• 436 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Công ty đã có quyết định thành lập, mặc dù chưa có hoạt động gì nhưng vẫn phải thực hiện theo luật thuế quy định hiện hành, nếu bạn xác định không hoạt động nữa thì phải làm thủ tục giải thể, không đến lúc cán bộ quản lý thuế đơn vị phát hiện ra bạn sẽ bị phạt hành chính vì: không nộp thuế môn bài dẫn đến nộp thuế muộn, phạt không nộp các thông báo, tờ khai,...theo qui định quản lý thuế của Nhà Nước hiện hành cùng với % mỗi ngày thực hiện chậm,
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 694 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cat_baby Xem bài viết
    Công ty đã có quyết định thành lập, mặc dù chưa có hoạt động gì nhưng vẫn phải thực hiện theo luật thuế quy định hiện hành, nếu bạn xác định không hoạt động nữa thì phải làm thủ tục giải thể, không đến lúc cán bộ quản lý thuế đơn vị phát hiện ra bạn sẽ bị phạt hành chính vì: không nộp thuế môn bài dẫn đến nộp thuế muộn, phạt không nộp các thông báo, tờ khai,...theo qui định quản lý thuế của Nhà Nước hiện hành cùng với % mỗi ngày thực hiện chậm,
    Cám ơn bạn,mình đã ra chi cục thuế hỏi và họ bảo cty mình sẽ bị phạt khoảng 47tr.Mình định lờ đi luôn vì công ty có hoạt động nữa đâu nhưng mình ngại là sau này nếu chẳng may thuế nó đưa ra tòa nó kiện này nọ to chuyện thì phiền người đứng tên giám đốc công ty giúp cho bọn mình thôi.

• 694 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Thực ra là mình đã thuê cty Babilon ở 131 Thái Hà làm dịch vụ rồi nhưng chả hiểu họ làm kiểu gì mà từ tháng 12 năm ngoái đến giờ mới đưa mình tờ tiếp nhận hồ sô của chi cục thuế,gọi điện lần nào cũng bảo đang đợi thuế xác mình?!giờ họ lại bảo mình là cho kế toán lên làm việc với thuế nên mình chả biết cái công ty Babilon này nó có làm thật không hay nó định lừa mình vì mình đã chuyển cho bọn nó ít tiền rồi.
    Về thủ tục thì mình có phải có xác nhận bên thuế thì mới làm việc với Sở kế hoạch đầu tư được không hay là mình cứ làm việc với Sở kế hoạch đầu tư luôn,sau này thì cơ quan nào sẽ cấp giấy xác nhận là công ty mình đã hoàn thành thủ tục giải thể công ty nhỉ.

• 436 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quangdj Xem bài viết
    Thực ra là mình đã thuê cty Babilon ở 131 Thái Hà làm dịch vụ rồi nhưng chả hiểu họ làm kiểu gì mà từ tháng 12 năm ngoái đến giờ mới đưa mình tờ tiếp nhận hồ sô của chi cục thuế,gọi điện lần nào cũng bảo đang đợi thuế xác mình?!giờ họ lại bảo mình là cho kế toán lên làm việc với thuế nên mình chả biết cái công ty Babilon này nó có làm thật không hay nó định lừa mình vì mình đã chuyển cho bọn nó ít tiền rồi.
    Về thủ tục thì mình có phải có xác nhận bên thuế thì mới làm việc với Sở kế hoạch đầu tư được không hay là mình cứ làm việc với Sở kế hoạch đầu tư luôn,sau này thì cơ quan nào sẽ cấp giấy xác nhận là công ty mình đã hoàn thành thủ tục giải thể công ty nhỉ.
    Khi lên sở KHĐT trả dấu và các giấy tờ liên quan thì bạn phải có giấy xác nhận không nợ thuế của cơ quan thuế,

• 2,042 Bài viết

• 1,077 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quangdj Xem bài viết
    Cám ơn bạn,mình đã ra chi cục thuế hỏi và họ bảo cty mình sẽ bị phạt khoảng 47tr.Mình định lờ đi luôn vì công ty có hoạt động nữa đâu nhưng mình ngại là sau này nếu chẳng may thuế nó đưa ra tòa nó kiện này nọ to chuyện thì phiền người đứng tên giám đốc công ty giúp cho bọn mình thôi.
    Chị ơi, nếu chỉ nợ thuế môn bài sao chị lại có thể bị phạt nhiều thế ạ ?

• 436 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamoclan99vn Xem bài viết
    Chị ơi, nếu chỉ nợ thuế môn bài sao chị lại có thể bị phạt nhiều thế ạ ?
    Cái này không phải chỉ phạt riêng thuế môn bài nộp chậm đâu bạn, với lại khi đưa ra mức phạt đó thì trên biên bản cũng sẽ ghi rõ phạt về những việc gì và căn cứ vào thông tư, nghị định nào bạn ah,

• 2,042 Bài viết

• 1,077 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cat_baby Xem bài viết
    Cái này không phải chỉ phạt riêng thuế môn bài nộp chậm đâu bạn, với lại khi đưa ra mức phạt đó thì trên biên bản cũng sẽ ghi rõ phạt về những việc gì và căn cứ vào thông tư, nghị định nào bạn ah,
    Vâng , em cũng nghĩ là không phải mỗi thuế môn bài. Nhưng không hiểu sao công ty này thành lập bao lâu mà lại bị phạt nhiều thế. Em nghĩ chắc phải lâu rồi hoặc là có đầu ra rồi đúng không chị ?

• 45 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

theo em biết thì kể từ khi Cty có dc quyết định thành lập thì dc xem như đã hoạt động chínht hức rồi ạ. Các laoị thuế đều dc tính từ ngày ấy. Do đó nếu chậm nộp hoặc ko nộp sẽ bị phạt

• 694 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn,mình đã lên chi cục thuế để hỏi thì may quá lại gặp một cậu là nhân viên cũ của mình.Cậu ấy đã kiểm tra thông tin giúp mình thì đúng là cái cty Babilon nó chẳng làm cái gì cả.Nghĩa là từ khi ký hợp đồng dịch vụ với mình vào tháng 12 năm ngoái và nhận tiền tạm ứng nó cầm hồ sơ về và ỉm đi.Cho mãi đến tháng này mình truy quá nó mới mang hồ sơ xin giải thể lên thuế nộp.Cậu nhân viên cũ mình nói là mình sẽ bị phạt theo nghị định 66 hay gì đấy mà đúng ra là cty Babilon kia phải tư vấn ngay từ đầu và giúp mình làm việc với cơ quan thuế cho nhanh chứ bỏ tiền thuê dịch vụ xong rồi tự mình lên thuế làm thì thuê để làm gì!
    Điên quá mình gọi điện cho cái thằng nhân viên cty Babilon phụ trách việc của cty mình thì nó ấp úng bảo tý nó gọi lại và từ hôm qua đến giờ nó tắt máy điện thoại luôn,mình vẫn cầm cái hợp đồng dịch vụ của cty Babilon trong đấy có điều khoản phạt nếu họ không hoàn thành trong 20 ngày mà nay đã là hơn 5 tháng rồi! Mình định đưa ra tòa kiện bọn cty bố láo này cho nó hết đường làm ăn,gửi các bác cái đường link của cty này để mọi người cảnh giác tránh xa bọn này ra.
    http://www.babylonlaw.com/
    Chỉnh sửa lần cuối bởi quangdj; 28/05/2011 vào lúc 04:44 PM.

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7