VẬT DỤNG GIA ĐÌNH

Tiền điện cao một cách vô lý --> Làm thế nào bây giờ ??? Help help bà con ơi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.43K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Nhà mình đi vắng suốt ngày, vậy mà tiền điện những tháng rét này lại cao ngang ngửa với những tháng hè dùng AC trong khi nhà mình không dùng vi sóng, ko cùng máy giặt, ko dùng quạt sưởi, v.v.v.

Kêu cứu lên chi nhánh Điện, chi nhánh điện cử người xuống kiểm tra và tuyên bố xanh rờn : "Công-tơ vẫn chạy bình thường" tuy nhiên, nhân viên kiểm tra điện cũng ghi nhận, mới từ hôm thứ Sáu đến hôm nay, vừa tròn 72h đồng hồ, công tơ ghi nhận đã tiêu thụ hết hơn 40 số điện (tức là > 20.000đ) chỉ trong vòng 3 ngày. Bản thân các nhân viên này cũng thấy sự vô lý đó nhưng họ nói chẳng thể làm gì vì sau khi đo công-tơ thấy công-tơ hoàn toàn bình thường (???).

Mình yêu cầu kiểm tra đường dây từ công-tơ vào nhà (vì có thể bị câu trộm), họ lại nói không có trách nhiệm vì đấy là việc của gia đình, khổ nỗi có phải gia đình mình tự lắp dây điện đâu. Họ cũng nói dây điện từ công-tơ vào nhà phải do tự gia đình mình bảo quản, vẫn biết trên lý thuyết là vậy nhưng dây điện nằm bên ngoài nhà chứ có nằm bên trong nhà đâu để mình có thể tự bảo quản. Bực quá bà con ơi! Chẳng nhẽ cứ chịu thiệt để đi trả tiền điện cao một cách vô lý thế này sao ???

Có ai có cao kiến hay đường đi nước bước gì trong việc này không thì chia xẻ giúp mình với chứ giá cả lương thực đã tăng, nay lại thêm tiền điện tăng một cách vô lý thế này, mình sắp không chịu đựng nổi nữa rồi.
    :Clown:Ngộ Không:Laughing:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 268 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi htmk Xem bài viết
    Nhà mình đi vắng suốt ngày, vậy mà tiền điện những tháng rét này lại cao ngang ngửa với những tháng hè dùng AC trong khi nhà mình không dùng vi sóng, ko cùng máy giặt, ko dùng quạt sưởi, v.v.v.

Kêu cứu lên chi nhánh Điện, chi nhánh điện cử người xuống kiểm tra và tuyên bố xanh rờn : "Công-tơ vẫn chạy bình thường" tuy nhiên, nhân viên kiểm tra điện cũng ghi nhận, mới từ hôm thứ Sáu đến hôm nay, vừa tròn 72h đồng hồ, công tơ ghi nhận đã tiêu thụ hết hơn 40 số điện (tức là > 20.000đ) chỉ trong vòng 3 ngày. Bản thân các nhân viên này cũng thấy sự vô lý đó nhưng họ nói chẳng thể làm gì vì sau khi đo công-tơ thấy công-tơ hoàn toàn bình thường (???).

Mình yêu cầu kiểm tra đường dây từ công-tơ vào nhà (vì có thể bị câu trộm), họ lại nói không có trách nhiệm vì đấy là việc của gia đình, khổ nỗi có phải gia đình mình tự lắp dây điện đâu. Họ cũng nói dây điện từ công-tơ vào nhà phải do tự gia đình mình bảo quản, vẫn biết trên lý thuyết là vậy nhưng dây điện nằm bên ngoài nhà chứ có nằm bên trong nhà đâu để mình có thể tự bảo quản. Bực quá bà con ơi! Chẳng nhẽ cứ chịu thiệt để đi trả tiền điện cao một cách vô lý thế này sao ???

Có ai có cao kiến hay đường đi nước bước gì trong việc này không thì chia xẻ giúp mình với chứ giá cả lương thực đã tăng, nay lại thêm tiền điện tăng một cách vô lý thế này, mình sắp không chịu đựng nổi nữa rồi.
    Trước nhà em cũng bị thế chị ạ. Nguyên nhân là do nó bị dò điện xuống đất, dây dẫn từ công tơ vào nhà ý ạ. Mà cái phần dây này các bác ngành điện không có trách nhiệm, thế mới cú chứ, tháng đấy nhà em mất 1triệu tiền điện mà chả dùng điều hòa gì cả, thế mới đau người chứ. Phải nhờ mấy bác thợ điện thay cho cái dây đây thôi. Đành chịu mất chứ chả làm thế nào được.
    • 213 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Nhà bạn có dùng tủ lạnh không? có thể do thiết bị trong nhà bị dò mát nên hao điện.
    Cách tốt nhất để kiểm tra là trước khi đi làm, bạn ngắt cầu dao điện tổng trong nhà, ghi nhớ số điện khi đó và kiểm tra khi đi làm về xem có tăng số điện hay không.
    - Nếu thấy vẫn tăng số điện thì yêu cầu bên điện lực thay công tơ;
    - Nếu thấy số điện không tăng nữa thì nên xem lại các thiết bị điện trong nhà.
    'Khôn - chết, dại - chết, biết thì sống"
    • 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuyengiatuvan Xem bài viết
    Nhà bạn có dùng tủ lạnh không? có thể do thiết bị trong nhà bị dò mát nên hao điện.
    Cách tốt nhất để kiểm tra là trước khi đi làm, bạn ngắt cầu dao điện tổng trong nhà, ghi nhớ số điện khi đó và kiểm tra khi đi làm về xem có tăng số điện hay không.
    - Nếu thấy vẫn tăng số điện thì yêu cầu bên điện lực thay công tơ;
    - Nếu thấy số điện không tăng nữa thì nên xem lại các thiết bị điện trong nhà.
    Hôm qua, khi kiểm tra đường điện và công-tơ, có một số vấn đề không bình thường:

1/ Kiểm tra xuôi: khi thợ điện ở trên cột tắt Atomat, anh xã mình chạy về nhà (cách đấy khoảng 20m) để kiểm tra xem nhà có mất điện không thì vẫn thấy đèn đuốc sáng choang --> Anh xã mình báo lại với họ, và chẳng hiểu các ông ấy phù phép thế nào mà đến lần thứ 2 khi chạy về nhà kiểm tra thì thấy điện đã bị cắt.

2/ Kiểm tra ngược: Anh xã mình tắt cầu dao tổng để các ông thợ điện kiểm tra và công-tơ vẫn quay như bình thường --> Rồi các ông ấy lại phù phép thế nào đó mà đến lần thứ 2 thì công-tơ lại ngừng.

Hình như có vấn đề gì đó, hay là các ông thợ điện đấu nhầm đường dây của nhà nọ vào công-tơ của nhà kia theo kiểu râu ông nọ cắm cằm bà kia.

Nhưng họ là chuyên ngành, chỉ có họ mới trèo lên và tháo tháo lắp lắp được chứ mình lại không được quyền (vì công-tơ bị khóa và bị kẹp chì), vậy làm sao để mình có căn cứ kiện họ được kia chứ. Các bác nào có cao kiến gì không ???

Mới có 15 ngày trôi qua mà tiền điện nhà tớ đã hết > 200.000đ rồi, gần bằng tiền điện tháng trước, cứ đà này, chắc cuối tháng phải chịu tới 500.000đ tiền điện mất.

Liệu mình có thể không trả tiền điện vào tháng tới khi họ tới thu tiền điện không nhỉ ??? Liệu họ có cắt điện của mình không ???
    :Clown:Ngộ Không:Laughing:
    • 1,749 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Đáng nhẽ cái lúc thợ điện ng ta bảo ng ta ko chịu trách nhiệm về phần đường dây thì chị phải nài nài họ tí như kiểu "Thôi chú cố giúp chị hay a cố giúp bọn em rồi bọn em bồi dưỡng ah, bla bla" Chị cứ thử gọi họ đến rồi đề nghị lại xem sao

• 1,628 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _Bimbimcua_ Xem bài viết
    Đáng nhẽ cái lúc thợ điện ng ta bảo ng ta ko chịu trách nhiệm về phần đường dây thì chị phải nài nài họ tí như kiểu "Thôi chú cố giúp chị hay a cố giúp bọn em rồi bọn em bồi dưỡng ah, bla bla" Chị cứ thử gọi họ đến rồi đề nghị lại xem sao

Hi hi, Bimbimcua nói chí phải!:Laughing:
    Không có tình yêu vĩnh cửu, chỉ có phút giây vĩnh cửu của tình yêu
    • 199 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Úi, chị HTMK ơi, nhà em cũng đang trong tình trạng i hệt như vậy mà không biết phải làm thế nào.
    Nhà em mấy tháng mùa hè dùng điều hòa mà còn không hết nhiều tiền điện như mấy tháng mùa đông này. Bình thường tiền điện hàng tháng nhà em dao động 300-350 nghìn trong 1 tháng. Từ 3 tháng trở lại đây bắt đầu tăng dần dần (tháng đầu lên 450 nghìn, tháng tiếp theo lên 590 nghìn, tháng gần đây nhất đã lên tới 750 nghìn), vậy tháng này chắc tiền điện nhà em lên 1 triệu mất ah.
    Cũng làm đơn thắc mắc với chi nhánh điện. Hôm 25 Tết, có 2 người ở CN điện lực Tây Hồ đến kiểm tra. Nhưng họ làm qua loa lắm, chỉ yêu cầu Bố em tắt cầu dao điện tổng trong nhà rồi xem công tơ điện, thấy khi cầu dao cắt thì công tơ điện không chạy nữa, vậy là họ nói kiểm tra xong rồi. Tuyên bố công tơ bình thường, không vấn đề gì.
    Hic, nhưng mà nhà em có dùng gì quá đáng lắm đâu, có kinh doanh gì đâu mà trong có 10 ngày thôi công tơ đã chạy hết 200 số điện rồi. Và 2 bác thợ điện đứng nói chuyện với Bố em có 15 phút, lúc đó trong nhà chạy có 1 cái tủ lạnh mà công tơ quay hết 1 số điện (2 bác đó cũng thấy ngạc nhiên và còn nói là nhà em tháng này tiền điện là trên 1 triệu là chắc chắn).
    Vô lý vậy mà họ vẫn ghi trong biên bản kiểm tra là tất cả bình thường. Vô trách nhiệm đến thế là cùng. Bố em thì nhất định không chịu, ghi trong biên bản của họ là không đồng ý với kết quả kiểm tra. Vậy là 2 bác thợ điện về, cũng không thấy phản hồi gì từ phía chi nhánh điện lực.
    Híc, các anh chị có kinh nghiệm gì về giải quyết mấy việc rắc rối thế này không ah?
    Mất tiền oan ức kiểu này thấy tức anh ách í ah.
    Em cảm ơn.
    Chị HTMK ơi, nhà chị đã giải quyết được chưa ah, có kinh nghiệm thế nào xin chỉ cho em biết với ah.
    • 767 Bài viết

• 1,942 Được cảm ơn

Nghành điện là bên bán điện nên họ chỉ chịu trách nhiệm phần thiết bị TRƯỚC công tơ, SAU công tơ là phần của người mua điện. Công tơ điện chỉ quay khi có tải, tức là có sử dụng một thiết bị nào đó. Bạn để ý là : phía dưới mỗi đồng hồ điện đều có một cầu dao (gọi là cầu dao tổng) hay CB (current breaker). Nếu cắt cầu dao hay CB ở vị trí OFF thì công tơ phải không quay mới đúng, nếu công tơ vẫn chạy thì bạn gọi cho chi nhánh điện họ kiểm tra lại.
    Việc câu trộm điện chỉ làm công tơ quay khi câu trộm sau công tơ, mà công tơ ở trong nhà thì chỉ có mình tự câu trộm của mình mà thôi :Smiling:
    • 199 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

METRUC;1438409]Nghành điện là bên bán điện nên họ chỉ chịu trách nhiệm phần thiết bị TRƯỚC công tơ, SAU công tơ là phần của người mua điện. Công tơ điện chỉ quay khi có tải, tức là có sử dụng một thiết bị nào đó. Bạn để ý là : phía dưới mỗi đồng hồ điện đều có một cầu dao (gọi là cầu dao tổng) hay CB (current breaker). Nếu cắt cầu dao hay CB ở vị trí OFF thì công tơ phải không quay mới đúng, nếu công tơ vẫn chạy thì bạn gọi cho chi nhánh điện họ kiểm tra lại.
    Việc câu trộm điện chỉ làm công tơ quay khi câu trộm sau công tơ, mà công tơ ở trong nhà thì chỉ có mình tự câu trộm của mình mà thôi :Smiling:

Chị ơi, công tơ điện được lắp ở ngoài cột điện mà chị (có cái cột họ dựng ở ngoài trên đó treo tất cả công tơ điện của các nhà mà chị), có ở trong nhà mình đâu.
    Nhưng mà tiền điện nhà em cứ mỗi tháng lại tăng thêm một ít thế này chắc có ngày phá sản mất thôi, mỗi tháng tăng thêm trăm rưỡi, hai trăm ngàn, tháng gần đây nhất lên đến 750nghìn rồi, chắc tháng này phải trả đến 1triệu tiền điện mất.:Crying: :Crying: :Crying:
    • 199 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

:Crying: :Crying: :Crying:
    Sao không có chị nào có kinh nghiệm trong việc xử lý vấn đề tiền điện cao chót vót, càng ngày càng cao một cách khó hiểu này ah.
    Cả nhà em đang đau đầu vì tiền điện đây ah. Tháng này là tháng Tết, và cũng theo đà tăng trưởng tiền điện diễn ra đều đặn mấy tháng nay thì tháng này hóa đơn tiền điện nhà em lên đến 1.158.000đ các chị ah, thế này thì chắc chết quá.
    Các chị có cao kiến nào để xử lý vấn đề này xin mách giúp em với ah.
    Em cảm ơn nhiều nhiều.
    :Rose: :Rose: :Rose:
    • 312 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Họ sẽ không chịu trách nhiệm khi xảy ra sự cố từ chỗ đầu ra công tơ vào nhà mình đâu.
    Nếu bạn gọi được thợ của sở điện đến để xử lý sự cố thì có thể nhờ họ báo lại sự việc để giải quyết. Trong trường hợp của bạn thì có lẽ phải chấp nhận thiệt hại thôi. Ko thể không nộp tiền điện nếu ko có lý do hợp lý với họ.
    Á có Bác Hồ đời em được ấm no
    • 143 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhà em cũng dùng điện do điện lực Tây hồ quản lý đây. Không biết như thế nào mà tháng nào tiền điện cũng cao chót vót. Trước đây chỉ có 2 công tơ thì tiền điện ở mức 300K/tháng. Gần 2 năm lại đây do tách hộ nên nhà em có 4 công tơ mà tiền điẹn không hề giảm đi, vẫn cứ tằng tằng 400, 500K/tháng. Có tháng tết vừa rồi cao điểm gần 800K.:Crying: :Crying:
    Không biết thủ tục để đề nghị bên điện lực đến kiểm tra công tơ giúp mình ntn hả mẹ Trang 1938 ơi, chỉ cho em nhé !
    Mà ban ngày chỉ có ông bà nội ở nhà , vợ chồng con cái đi làm đi học hết, cũng có dùng gì nhiều đâu mà tiền điẹn thì cứ tăng vùn vụt? mặc dù đã tách ra làm 4 công tơ, quay vòng đều cho 1 tháng rồi cơ???
    • 312 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huệ Lily Xem bài viết
    Nhà em cũng dùng điện do điện lực Tây hồ quản lý đây. Không biết như thế nào mà tháng nào tiền điện cũng cao chót vót. Trước đây chỉ có 2 công tơ thì tiền điện ở mức 300K/tháng. Gần 2 năm lại đây do tách hộ nên nhà em có 4 công tơ mà tiền điẹn không hề giảm đi, vẫn cứ tằng tằng 400, 500K/tháng. Có tháng tết vừa rồi cao điểm gần 800K.:Crying: :Crying:
    Không biết thủ tục để đề nghị bên điện lực đến kiểm tra công tơ giúp mình ntn hả mẹ Trang 1938 ơi, chỉ cho em nhé !
    Mà ban ngày chỉ có ông bà nội ở nhà , vợ chồng con cái đi làm đi học hết, cũng có dùng gì nhiều đâu mà tiền điẹn thì cứ tăng vùn vụt? mặc dù đã tách ra làm 4 công tơ, quay vòng đều cho 1 tháng rồi cơ???
    Mua một công tơ mới và đến sở điện yêu cầu họ thay xem sao.
    Cách đây 2 tháng nhà mình thay công tơ vì nghi ngờ thất thoát điện, cảm thấy tiền điện quá cao so với mức sử dụng. Sau khi thay công tơ tiền điện giảm 40%. Thích quá.
    • 199 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi toikido Xem bài viết
    Mua một công tơ mới và đến sở điện yêu cầu họ thay xem sao.
    Cách đây 2 tháng nhà mình thay công tơ vì nghi ngờ thất thoát điện, cảm thấy tiền điện quá cao so với mức sử dụng. Sau khi thay công tơ tiền điện giảm 40%. Thích quá.

Chị ơi, có thể cho em biết thủ tục xin thay công tơ điện không ah? KHông lẽ mình đùng đùng mua công tơ mới rồi ra yêu cầu sở điện lực thay? Có phải đơn từ trình bày gì không ah?
    Chị cho em biết luôn mình có thể mua công tơ điện mới ở đâu và giá cả thế nào không ah?
    Em cảm ơn chị nhiều.
    Tặng hoa chị ah :Rose: :Rose: :Rose:
    • 199 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huệ Lily Xem bài viết
    Chị ơi, em hỏi cái cô thu tiền điện nhà em í, cô í bảo là làm một cái đơn trình bày lý do rồi nộp ở phòng tiếp dân của điện lực Tây Hồ ở chỗ Xuân La í chị (Gần bán đảo Tây Hồ). Lúc nộp đơn thì họ có yêu cầu photo một hóa đơn tiền điện tháng gần nhất chị ah. Nhà em cũng làm rồi, hôm gần Tết đó họ cũng đến kiểm tra nhưng mà kiểm tra vậy thì cũng như không, chán lắm. Để thử hỏi chị Toikido xem thủ tục xin thay công tơ thế nào rồi có khi cũng phải thay thôi chị ah, xem có cải thiện được hay không. Chán lắm.
    Em gửi luôn cho chị cái đơn mà em làm để nộp lên điện lực Tây Hồ nhé.
    Tập tin đính kèm
    • 123 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nhà tớ làm theo cách này để tự kiểm tra: tớ ra công ty EMIC ở Trần Nguyên Hãn mua một cái công tơ lắp ở chỗ dây điện vào nhà (sau công tơ của điện lực) để kiểm tra, cuối tháng thấy hai công tơ chênh lệch nhau nhiều quá có nghĩa là có vấn đề, thế là mình kiến nghị bên điện lực, khi họ đến bồi dưỡng cho mỗi chú 100N các chú kiểm tra nhiệt tình lắm phát hiện ra đúng nguyên nhân là do công tơ, các chú ấy còn nhiệt tình hướng dẫn cách đề nghị thay công tơ, vậy là ổn. Tổng cộng chi phí cho vụ này khoảng gần 500N đấy nhưng được cái tiền điện giảm đi gần 1 nửa, chưa đến 2 tháng là hòa
    Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.
    • 199 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hangtr Xem bài viết
    Nhà tớ làm theo cách này để tự kiểm tra: tớ ra công ty EMIC ở Trần Nguyên Hãn mua một cái công tơ lắp ở chỗ dây điện vào nhà (sau công tơ của điện lực) để kiểm tra, cuối tháng thấy hai công tơ chênh lệch nhau nhiều quá có nghĩa là có vấn đề, thế là mình kiến nghị bên điện lực, khi họ đến bồi dưỡng cho mỗi chú 100N các chú kiểm tra nhiệt tình lắm phát hiện ra đúng nguyên nhân là do công tơ, các chú ấy còn nhiệt tình hướng dẫn cách đề nghị thay công tơ, vậy là ổn. Tổng cộng chi phí cho vụ này khoảng gần 500N đấy nhưng được cái tiền điện giảm đi gần 1 nửa, chưa đến 2 tháng là hòa
    em chán cái vụ tiền điện này quá các chị ah, không biết nguyên nhân là ở đâu nữa. Sáng nay bố em được ai đó mách cho cách kiểm tra đơn giản để test lại công tơ như sau: Tắt cầu dao tổng trong nhà (cả nhà tạm thời ngắt điện), chỉ thắp sáng duy nhất 01 bóng đèn 200W. Sau 5 tiếng, công tơ quay hết 01 số điện. Bố em bảo là như vậy thì công tơ đã chạy đúng với công suất của bóng đèn 200W rồi. Như vậy thì khả năng công tơ điện nhà em không bị hỏng.
    Trời ơi, vậy thì tại làm sao đây hả Trời, cứ mỗi tháng tiền điện tăng thêm một ít thế này chắc phát điên mất thôi.
    Các chị trên diễn đàn có ai biết Công ty hay Trung tâm, cá nhân nào có dịch vụ kiểm tra về mạng điện trong nhà nhằm phát hiện hiện tượng thất thoát điện không ah? Em buồn quá, vì không biết làm sao nữa. Muốn chữa bệnh lắm lắm í ah mà không biết bệnh gì và tìm thầy thuốc ở đâu.
    • 312 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trang1938 Xem bài viết
    Chị ơi, có thể cho em biết thủ tục xin thay công tơ điện không ah? KHông lẽ mình đùng đùng mua công tơ mới rồi ra yêu cầu sở điện lực thay? Có phải đơn từ trình bày gì không ah?
    Chị cho em biết luôn mình có thể mua công tơ điện mới ở đâu và giá cả thế nào không ah?
    Em cảm ơn chị nhiều.
    Tặng hoa chị ah :Rose: :Rose: :Rose:
    Hì, nhà mình mình ko trực tiếp làm việc này, hôm đó về nhà thì mọi người bảo hôm nay thay công tơ mới rồi. Tiền điện tháng sau khi thay công tơ giảm đến khó tin, tớ còn tưởng chị thu tiền điện đọc nhầm mà. Ko biết trường hợp nhà bạn có phải do công tơ ko.
    Bạn gọi cho sở điện để hỏi thủ tục đi, số điện thoại ở ngay trên tờ hóa đơn điện hàng tháng đấy.
    Còn nếu bạn muốn tự mượn thợ đến kiểm tra tổng thể và sửa chữa gì đó luôn thì mình cũng có mấy số điện thoại để bạn tham khảo đây:
    - Ngọc Anh: 0975 860518
    - Trọng tấn: DĐ 0982 014 883
    DC : 131/79 Cầu Giấy
    ĐT: 2914 883
    • 199 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi toikido Xem bài viết
    Hì, nhà mình mình ko trực tiếp làm việc này, hôm đó về nhà thì mọi người bảo hôm nay thay công tơ mới rồi. Tiền điện tháng sau khi thay công tơ giảm đến khó tin, tớ còn tưởng chị thu tiền điện đọc nhầm mà. Ko biết trường hợp nhà bạn có phải do công tơ ko.
    Bạn gọi cho sở điện để hỏi thủ tục đi, số điện thoại ở ngay trên tờ hóa đơn điện hàng tháng đấy.
    Còn nếu bạn muốn tự mượn thợ đến kiểm tra tổng thể và sửa chữa gì đó luôn thì mình cũng có mấy số điện thoại để bạn tham khảo đây:
    - Ngọc Anh: 0975 860518
    - Trọng tấn: DĐ 0982 014 883
    DC : 131/79 Cầu Giấy
    ĐT: 2914 883
    Cảm ơn Toikido nhiều. Để mình thử tham khảo, gọi mấy bác thợ đến kiểm tra tổng thể xem sao. Chán cái vụ tiền điện này quá.
    • 8,540 Bài viết

• 2,870 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trang1938 Xem bài viết
    em chán cái vụ tiền điện này quá các chị ah, không biết nguyên nhân là ở đâu nữa. Sáng nay bố em được ai đó mách cho cách kiểm tra đơn giản để test lại công tơ như sau: Tắt cầu dao tổng trong nhà (cả nhà tạm thời ngắt điện), chỉ thắp sáng duy nhất 01 bóng đèn 200W. Sau 5 tiếng, công tơ quay hết 01 số điện. Bố em bảo là như vậy thì công tơ đã chạy đúng với công suất của bóng đèn 200W rồi. Như vậy thì khả năng công tơ điện nhà em không bị hỏng.
    Trời ơi, vậy thì tại làm sao đây hả Trời, cứ mỗi tháng tiền điện tăng thêm một ít thế này chắc phát điên mất thôi.
    Các chị trên diễn đàn có ai biết Công ty hay Trung tâm, cá nhân nào có dịch vụ kiểm tra về mạng điện trong nhà nhằm phát hiện hiện tượng thất thoát điện không ah? Em buồn quá, vì không biết làm sao nữa. Muốn chữa bệnh lắm lắm í ah mà không biết bệnh gì và tìm thầy thuốc ở đâu.
    Nhà chị này giống nhà em thế! Nhà em cả ngày chỉ sử dụng có 2 phòng, mọi sinh hoạt cũng co cụm trong 2 phòng thế mà tháng nào cũng trên 500k tiền điện. Tháng vừa rồi còn hơn 600k trong khi trời rét! Cứ đà này thì mấy tháng hè có mà tiền triệu.Theo em thì có thế có 1 số nguyên nhân sau. Thứ nhất là bị ăn trộm từ công tơ bên ngoài ( cái này khổ thật vì họ có đến ghi điện thì mình cũng có nhìn thấy số má thế nào đâu cơ chứ). Ngoài ra, hiện nay các nhà mới xây đều cho điện đi ngầm trong tường, điều này khiến việc điện bị dò và gây thất thoát.
    Có số đt liên hệ với người sửa điện của các chị trên diễn đàn, em thử gọi sửa xem tháng này tiền điện thế nào cái đã. Thà mất 5,7 trăm nghìn sửa còn hơn là tháng nào cũng mất gần triệu tiền điện.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2