VẬT DỤNG GIA ĐÌNH

Sử dụng thẻ Visa mua hàng qua mạng

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.24K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

• 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em muốn hỏi về cách sử dụng thẻ visa. Em làm thẻ ở Nhật nhưng tiếng Nhật ú ớ quá nên không hỏi được. Em có nhiều thắc mắc mong các chị đã biết giải thích giúp.
    1. Thẻ visa khác với thẻ master thế nào.
    2. Khi mua hàng bằng thẻ visa thì mình cần phải cung cấp những thông tin gì ạ?
    Em hỏi nhân viên ở đây họ nói chỉ cần điền tên, địa chỉ, số thẻ và ngày làm thẻ là được. Các chị đã dùng rồi confirm giúp em cái này với.
    Tên và số thẻ, ngày làm thẻ đều có trên thẻ, nghĩa là nếu để ai đó người vô tình nhìn thấy thẻ thì cũng có nguy cơ thẻ bị sử dụng ạ.
    3. Thẻ visa em mở theo 1 tài khoản tại Nhật, Địa chỉ của em tại nhật nhưng em muốn mua hàng của 1 shop ở Mĩ. Khi mua em có thể điền địa chỉ ship về là 1 địa chỉ của Mĩ để được hưởng cái free shipping trong nước Mĩ được không?
    Về vấn đề thanh toán, em có bị charge thêm tiền khi mua hàng của shop ở Mĩ không. Bạn em nói có vì phải có sự chuyển tiền giữa 2 NH không cùng nước nên mất phí chuyển tiền khá cao, có thể lên đến 2-3%. (Bạn em chưa dùng nhưng nó là dân kinh tế nên em cũng thấy cần phải hỏi lại điều này).
    Vài thắc mắc em mong các chị chỉ giúp.

Ngoài ra các chị có thể giới thiệu giúp em vài trang mua mĩ phẩm uy tín về security giá hợp lí 1 chút. Em cảm ơn nhiều.
    Em hỏi thêm 1 chút về mua hàng trên strawberrynet.com thì thấy có billing address nghĩa là mình thanh toán bằng thẻ hay họ gửi bill cho mình, mình trả tiền rồi nhận hàng. (cái này ở Nhật khá phổ biến vì có thể trả tiền ở conbini rất tiện). Em chưa mua hàng ở trên này bao giờ nên muốn hỏi.
    Nhưng dù sao em thấy giá trên strawberrynet này còn đắt hơn giá hãng đưa ra, không biết là có gì tiện hơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,189 Bài viết

• 2,945 Được cảm ơn

Em trả lời chị được 2 câu:
    Câu 1: Theo chị thì Vina và Mobi khác nhau điểm gì? Hay Viettel và Vina thì khác nhau thế nào? Chúng chỉ là tên riêng của mỗi công ty thôi mà.

Câu 2: Như thẻ visa của em thì thứ nhất là điền tên chủ thẻ không dấu, điền dãy số thẻ mặt trước, điền tiếp 3 số ở mặt sau.

Ai nhìn thấy thẻ của chị thì không cuỗm được gì đâu. Đấy là vô tình nhìn nhé. Chứ ai mà xấu tính vừa nhìn, vừa học thuộc dãy đằng trước, học tiếp 3 số ở mặt sau và học thuộc cả tên chủ thẻ thì huhu, mất tiền oan nhé. Tuy nhiên, đấy là ai xấu tính thôi. Chứ thẻ của em, đưa cho mấy người trong cơ quan ngắm chán mà họ chả kịp nhớ số nào.

Chị nên đăng ký dịch vụ gửi tin nhắn từ ngân hàng tới máy di động. Mỗi khi có giao dịch thì nó sẽ gửi thông báo ngay lập tức tới máy. Nếu đang tung tăng đi với chồng mà máy nhận được SMS thông báo "bạn vừa giao dịch 1 triệu đô" thì tức là có đứa đang ăn trộm nhé. Gọi ngay tới ngân hàng để khóa thẻ.
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chui ra từ nách Xem bài viết
    Em trả lời chị được 2 câu:
    Câu 1: Theo chị thì Vina và Mobi khác nhau điểm gì? Hay Viettel và Vina thì khác nhau thế nào? Chúng chỉ là tên riêng của mỗi công ty thôi mà.

Câu 2: Như thẻ visa của em thì thứ nhất là điền tên chủ thẻ không dấu, điền dãy số thẻ mặt trước, điền tiếp 3 số ở mặt sau.

Ai nhìn thấy thẻ của chị thì không cuỗm được gì đâu. Đấy là vô tình nhìn nhé. Chứ ai mà xấu tính vừa nhìn, vừa học thuộc dãy đằng trước, học tiếp 3 số ở mặt sau và học thuộc cả tên chủ thẻ thì huhu, mất tiền oan nhé. Tuy nhiên, đấy là ai xấu tính thôi. Chứ thẻ của em, đưa cho mấy người trong cơ quan ngắm chán mà họ chả kịp nhớ số nào.

Chị nên đăng ký dịch vụ gửi tin nhắn từ ngân hàng tới máy di động. Mỗi khi có giao dịch thì nó sẽ gửi thông báo ngay lập tức tới máy. Nếu đang tung tăng đi với chồng mà máy nhận được SMS thông báo "bạn vừa giao dịch 1 triệu đô" thì tức là có đứa đang ăn trộm nhé. Gọi ngay tới ngân hàng để khóa thẻ.
    Cảm ơn bạn đã trả lời nhé. Mình mắc về vấn đề ngôn ngữ nên không biết ở đây có dịch vụ tin nhắn đó không và đăng kí thế nào. Chắc mình tìm cách check giao dịch qua trang Web vậy.
    • 62 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hn_pho Xem bài viết
    Em muốn hỏi về cách sử dụng thẻ visa. Em làm thẻ ở Nhật nhưng tiếng Nhật ú ớ quá nên không hỏi được. Em có nhiều thắc mắc mong các chị đã biết giải thích giúp.
    Em hỏi nhân viên ở đây họ nói chỉ cần điền tên, địa chỉ, số thẻ và ngày làm thẻ là được. Các chị đã dùng rồi confirm giúp em cái này với.
    Tên và số thẻ, ngày làm thẻ đều có trên thẻ, nghĩa là nếu để ai đó người vô tình nhìn thấy thẻ thì cũng có nguy cơ thẻ bị sử dụng ạ.
    3. Thẻ visa em mở theo 1 tài khoản tại Nhật, Địa chỉ của em tại nhật nhưng em muốn mua hàng của 1 shop ở Mĩ. Khi mua em có thể điền địa chỉ ship về là 1 địa chỉ của Mĩ để được hưởng cái free shipping trong nước Mĩ được không?
    Về vấn đề thanh toán, em có bị charge thêm tiền khi mua hàng của shop ở Mĩ không. Bạn em nói có vì phải có sự chuyển tiền giữa 2 NH không cùng nước nên mất phí chuyển tiền khá cao, có thể lên đến 2-3%. (Bạn em chưa dùng nhưng nó là dân kinh tế nên em cũng thấy cần phải hỏi lại điều này).

Ngoài ra các chị có thể giới thiệu giúp em vài trang mua mĩ phẩm uy tín về security giá hợp lí 1 chút. Em cảm ơn nhiều.
    Em hỏi thêm 1 chút về mua hàng trên strawberrynet.com thì thấy có billing address nghĩa là mình thanh toán bằng thẻ hay họ gửi bill cho mình, mình trả tiền rồi nhận hàng. (cái này ở Nhật khá phổ biến vì có thể trả tiền ở conbini rất tiện). Em chưa mua hàng ở trên này bao giờ nên muốn hỏi.
    Nhưng dù sao em thấy giá trên strawberrynet này còn đắt hơn giá hãng đưa ra, không biết là có gì tiện hơn.
    Hic, em chỉ có kinh nghiệm mua hàng bằng thẻ Master Card qua mạng thôi, cứ nói để chị tham khảo nhé. Thẻ của em làm ở Vietcombank.
    1- Thẻ VISA và MASTER nói chung như nhau thôi chị à.
    2- Khi mua hàng hay làm dịch vụ gì đó qua web như đăng ký thi TOEFL chả hạn , chị cần điền tên chủ thẻ (có trang web k yêu cầu), số thẻ (là dãy số ở mặt trước thẻ ý), hạn dùng của thẻ (có trang web k yêu cầu) , số CVV (là 3 số ở mặt sau thẻ ý). Vậy là được . Nếu ai mà biết tất cả các thông tin đó của chị thì coi như ...xong phim. Chị lưu ý khi mua hàng trên web, phải xem chế độ Security của nó có sử dụng giao thức SSL (Secure Socket Layer) hay không, đây là giao thức bảo mật trang web để bảo vệ cho thông tin thẻ của chị k bị mất cắp. Nếu trang web k có SSL thì k nên mua.
    3- Các trang web thương hiệu Mỹ nói chung chỉ ship trong Mỹ thôi chị à, cái này chị xem trong phần shipping của nó cho chính xác. E đã từng mua hàng nhưng k thấy charge thêm gì cả, k biết có phải tùy từng trang web hay không nữa.
    4- Strawberry e chưa mua, nói chung mỹ phẩm ở đó được ạ, có ship international, chị chọn mua ở USA thì tốt hơn ạ.
    • 1,346 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

:Smiling:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hn_pho Xem bài viết

1. Visa và Master là 2 hãng thẻ nổi tiếng và luôn xuất hiện cùng nhau thôi. bạn dùng thằng nào cũng vậy cả, đi đâu mua sắm cũng thấy cả 2 thằng này nó xuất hiện cùng nhau.
    2. Bạn ở trên đã trả lời rồi, rất chính xác.
    3. Bạn mua hàng ở nước nào thì chỉ bị tính charge cái fí đổi tiiền ra tiền nước đấy thôi, nếu bạn cầm thẻ đi mua hàng theo kiểu quẹt thẻ, thì nhiều chỗ cũng sẽ bị tính charge tiếp 1 lân nữa. cái này fổ biến là ở Việt Nam nhà mình, chứ nước ngoài cũng đỡ hơn. Nhưng tốt hơn hết trước khi đưa thẻ cho họ quẹt, bạn hỏi trứoc xem là họ có charge kô đã nhé.

Vài lần rồi bạn sẽ quen thôi mà :Smiling:
    Phàm những việc lớn trong thiên hạ cứ về nhà hỏi vợ. Vợ bảo sao cứ làm ngược lại, ắt là thành công. :Battin ey: :rolleyes:

[COLOR="darkred"]Nếu không thành công lại đem về hỏi vợ. Làm y như vợ bảo chắc chắn sẽ thành công :Laughing::cool:ol:
    [/COLOR]
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chả giám dùng qua mạng. thấy nguy hiểm và không okie cho lắm.