VẬT DỤNG GIA ĐÌNH

Nên mua điều hòa hay máy sưởi?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.66K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 69 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Chào các mẹ!

Tình hình là mình sẽ sinh em bé vào khoảng tháng 1, thời tiết lúc đó chắc lạnh lắm, nên mình đang tính sẽ mua máy sưởi, nhưng có người khuyên nên mua ĐH 2 chiều, (phòng mình hiện đã có máy ĐH 1 chiều). Các mẹ cho mình ý kiến tham khảo với.

Cám ơn các mẹ nhiều nhiều. :Smiling:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 117 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Mình sinh vào tháng 12, cũng đang có băn khoăn giống hệt Ô mai. Các mẹ có kinh nghiệm cho mình biết để quyết định nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 658 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Các mẹ nên mua điều hòa đi. Mình nghĩ quạt sưởi và quạt đá (hơi nước) là 2 thứ không nên mua làm gì. Mình đã a dzua mua, vì thấy quảng cáo cũng hay nhưng về lại vứt đấy, cũng gần 2tr chứ ít đâu. Vừa tốn điện, kêu to, mà khó chịu lắm, không như nằm điều hòa đâu.
    • 257 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rua&In Xem bài viết
    Các mẹ nên mua điều hòa đi. Mình nghĩ quạt sưởi và quạt đá (hơi nước) là 2 thứ không nên mua làm gì. Mình đã a dzua mua, vì thấy quảng cáo cũng hay nhưng về lại vứt đấy, cũng gần 2tr chứ ít đâu. Vừa tốn điện, kêu to, mà khó chịu lắm, không như nằm điều hòa đâu.
    Mình đồng ý với quan điểm của mẹ Rua&In, nên mua điều hòa 2 chiều các Mẹ ạ! Dùng quạt sưởi khô da lắm. Dùng điều hòa, các Mẹ có thể mua thêm cái máy tạo hơi nước, da bé sẽ ko bị khô.

• 69 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Theo mình thì điều hoà 2 chiều là tốt nhất rồi, nhưng phòng mình đã có máy 1 chiều, nếu đầu tư thêm, e có vẻ hơi tốn kém, mà không biết để máy 1 chiều đi đâu, vả lại, em bé ở trong môi trường ĐH lâu sẽ khó thích nghi khi ra môi trường bên ngoài.

Máy sưởi thì loại chạy dầu không đốt ôxy nhưng mình được biết là nó chỉ làm nhiệt độ ấm vừa đủ, mình sợ vẫn không đủ ấm cho bé, mà phòng mình hướng Đông Bắc, mỗi khi gió mùa về, đóng kín cửa, kéo kín rèm mà vẫn lạnh lắm.:Thinking: Quạt sưởi và đèn sưởi thì tạo nhiệt độ cao hơn nhưng lại đốt ôxy nên cũng không tốt cho em bé.

Các mẹ có kinh nghiệm, có thể chia sẻ với mình kỹ hơn, loại máy sưởi loại nào, hiệu j là thích hợp nhất cho bé không?

Cám ơn các mẹ nhiều.:Smiling::Smiling:
    • 69 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mình đang nghiêng về máy sưởi nhiều hơn, có bạn nào đã dùng máy sưởi loại nào thấy tốt, chia sẻ với mình với.
    • 1,756 Bài viết

• 407 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ô mai Xem bài viết
    Theo mình thì điều hoà 2 chiều là tốt nhất rồi, nhưng phòng mình đã có máy 1 chiều, nếu đầu tư thêm, e có vẻ hơi tốn kém, mà không biết để máy 1 chiều đi đâu, vả lại, em bé ở trong môi trường ĐH lâu sẽ khó thích nghi khi ra môi trường bên ngoài.

Máy sưởi thì loại chạy dầu không đốt ôxy nhưng mình được biết là nó chỉ làm nhiệt độ ấm vừa đủ, mình sợ vẫn không đủ ấm cho bé, mà phòng mình hướng Đông Bắc, mỗi khi gió mùa về, đóng kín cửa, kéo kín rèm mà vẫn lạnh lắm.:Thinking: Quạt sưởi và đèn sưởi thì tạo nhiệt độ cao hơn nhưng lại đốt ôxy nên cũng không tốt cho em bé.

Các mẹ có kinh nghiệm, có thể chia sẻ với mình kỹ hơn, loại máy sưởi loại nào, hiệu j là thích hợp nhất cho bé không?

Cám ơn các mẹ nhiều.:Smiling::Smiling:
    Nhà mình giống nhà mẹ này, đã có ĐH 1 chiều rồi, định bỏ đi để tậu cái 2 chiều chuẩn bị cho em bé sắp sinh vào tháng 1. Tuy nhiên, sau khi tham khảo ý kiến các chị em cùng làm việc với mình (cả những nhà đã sử dụng ĐH 2 chiều lẫn nhà có máy sưởi/tấm sưởi/quạt sưởi) thì mình thấy thế này:

1. Như mẹ nó nói, bật ĐH 2 chiều trẻ em nằm quen, đến lúc ra thời tiết bên ngoài không chịu được lại sụt sịt, bố mẹ suốt ngày lo giữ con. Mà ĐH 2 chiều cũng khô da lắm đấy nhé! (cứ nhìn da người lớn ngồi điều hoà 2 chiều cả ngày thì biết).

2. Tấm sưởi/quạt sưởi ấm nhanh nhưng làm khô da bé còn hơn cả điều hoà

3. Máy sưởi dầu không làm khô da bé, tuy tốn điện nhưng không nhất thiết phải bật cả ngày (bật lên đến lúc nóng rồi thì lại tắt đi, nó còn giữ nhiệt độ trong phòng ấm được vài ba tiếng sau mà). Chủ yếu nên bật những lúc thay đồ, tắm rửa... cho con và vào buổi đêm.

4. Ban ngày chỉ cần mặc ấm cho bé và ủ kín bé trong chăn/túi ngủ là được. Không nhất thiết phải bật máy sưởi cả ngày vì sẽ rất tốn điện.

Sau khi phân tích như thế thì trưa nay tớ vừa lượn qua CH miễn thuế ở Giảng Võ mua 1 cái máy sưởi dầu DELONGHI (của Ý), 120$. Đợt này đang khuyến mãi mua 1 máy sưởi dầu còn được tặng thêm 10 hộp nước quả ép của Úc (loại 1 lít/hộp :Battin ey.

Mẹ nào không có phiếu mua đồ miễn thuế thì có thể ra mấy cửa hàng đồ gia dụng ở phố Huế mua, giá họ đang bán hiện này là 2,1tr.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,818 Bài viết

• 1,757 Được cảm ơn

Munmun ơi, cho mình hỏi tí, mình có lượn Miễn thuế GV rùi, nhưng theo mình biết thì cái sưởi Delonghi đó đâu phải là sưởi dầu??? Nó là thanh đốt đấy chứ??? Có phải loại tấm trắng trắng, khá rộng, có 2 kích thước khác nhau, có thể treo tường?
    • 1,756 Bài viết

• 407 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi eucalyptus Xem bài viết
    Munmun ơi, cho mình hỏi tí, mình có lượn Miễn thuế GV rùi, nhưng theo mình biết thì cái sưởi Delonghi đó đâu phải là sưởi dầu??? Nó là thanh đốt đấy chứ??? Có phải loại tấm trắng trắng, khá rộng, có 2 kích thước khác nhau, có thể treo tường?

Mẹ nó ơi cái tấm trắng trắng, mỏng (có các lỗ) mà có thể treo tường đấy là tấm sưởi dầu (cũng của Delonghi), loại đấy rẻ hơn, có 78$ thôi nhưng nó đốt ôxy nên làm khô da em bé lắm. Còn mình mua máy sưởi dầu Delonghi cơ, màu ghi, kín mít mà trông sun sun giống như cái đàn ác-coóc-đê-ông ý. Cái đấy mới là máy sưởi dầu. Nó hình chữ nhật, kích cỡ khoảng 50x60cm, độ dầy khoảng 20cm. Dầu bên trong là vĩnh viễn (vì dầu chỉ bị đốt nóng ở bên trong thôi, chứ không có chỗ nào để thoát ra ngoài cả), cho nên dùng đến hết đời chứ không phải lo hết dầu với đổ dầu các mẹ nhé! À, mà chỉ có máy sưởi của Delonghi là máy sưởi dầu thôi, còn tấm sưởi và quạt sưởi của Delonghi thì không có loại sưởi dầu đâu mà chỉ là loại bình thường giống như của các hãng khác.
    • 69 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Cám ơn munmun nhiều nhé, cuối tuần này mình sẽ lượn ra CH miễn thuế xem sao. Như eucalyptus đang phân vân, bạn có thể post hình máy sưởi Delonghi mà bạn đã tậu cho tụi mình cùng chiêm ngưỡng được không?
    • 1,756 Bài viết

• 407 Được cảm ơn

Cám ơn munmun nhiều nhé, cuối tuần này mình sẽ lượn ra CH miễn thuế xem sao. Như eucalyptus đang phân vân, bạn có thể post hình máy sưởi Delonghi mà bạn đã tậu cho tụi mình cùng chiêm ngưỡng được không?
    Các mẹ ơi đây là hình ảnh cái máy sưởi dầu Delonghi mình mua hôm qua (các mẹ thông cảm nhé nó còn nguyên trong hộp, nhưng nặng lắm mười mấy kg cơ nên tớ không nhấc ra được, đành chụp hộp bên ngoài cho các mẹ xem vậy). Máy sưởi bên trong giống y hệt cái hình ngoài hộp này.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 69 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Cám ơn munmun rất nhiều. Cuối tuần này phải đi rinh về mới được, kiểu dáng trông cũng thanh thoát nhỉ, nhưng tớ vẫn thắc mắc tý là không hiểu máy này có chức năng sấy quần áo được không, vì không thấy có chỗ nào để được quần áo cả :Thinking:

Mình đã vào nhà dự sinh quý 1, 2008 của bạn rồi đấy. Welcome mình nhé! :Smiling: Theo đó thì mình dự sinh sau bạn 3 ngày thôi, có j cùng chia sẻ kinh nghiệm nhé.
    • 1,756 Bài viết

• 407 Được cảm ơn

Cám ơn munmun rất nhiều. Cuối tuần này phải đi rinh về mới được, kiểu dáng trông cũng thanh thoát nhỉ, nhưng tớ vẫn thắc mắc tý là không hiểu máy này có chức năng sấy quần áo được không, vì không thấy có chỗ nào để được quần áo cả :Thinking:

Mình đã vào nhà dự sinh quý 1, 2008 của bạn rồi đấy. Welcome mình nhé! :Smiling: Theo đó thì mình dự sinh sau bạn 3 ngày thôi, có j cùng chia sẻ kinh nghiệm nhé.
    Hì hì, welcome mẹ nó vào Nhà dự sinh quý I/2009 (lát tớ sẽ sang bên kia welcome mẹ nó chính thức). Máy này vừa sưởi ấm phòng vừa sấy quần áo mà. Thế này nhé: đồ của em bé sau khi mẹ nó giặt thì cho ra ngoài phơi cho nó khô se se đã, sau đó chất lên trên máy sưởi này (chất nhiều tầng lớp đè lên nhau nhé, có thế thì mỗi lần sấy cũng được khoảng chục cái quần/áo/khăn). Đừng có phơi lúc quần áo đang ướt chảy tong tỏng nhé, khéo lại rỉ hết cả máy :Battin ey: