VẬT DỤNG GIA ĐÌNH

Mẹ nào biết may = máy may thì giúp em với!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.74K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tình hình là em mới mua 1 cái máy may mini để tiện may vá hơn(vì nhà em nhỏ để k vừa máy may cỡ lớn), thế nhưng em chưa quen sử dụng loại máy này lắm, nên k biết phải làm thế nào khi máy có 1 số lỗi sau đây: Khi máy chạy không vaỉ thì vẫn trơn tru bình thường (k bị mắc kim),nhưng khi cho vải vào may thì rất hay bị rối, đứt chỉ và kim bị mắc k chạy được nữa. Đường chỉ thì toàn bị lỗi ( chỉ mayở cả 2 mặt đều chỉ là 1 đườg thẳng, hoặc k đều).
    Em đã thử chỉnh như máy may bình thường (quay nút chỉnh độ căng của chỉ và thay kim- đề phòng kim bị cong, hỏng), nhưng cũng vẫn k được...Mẹ nào đã từng dùng loại máy may mini hoặc có kinh nghiệm may máy chỉ giúp em với....Xin cảm ơn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 87 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bạn mua ở đâu sao ko hỏi người bán ý, mình cũng mới mua nhưng là đồ secanhand nên được người bán tư vấn kỹ lắm. Mang về nhà thắc mắc đến đâu gọi điện hỏi tới đó, họ trả lời cẩn thận lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 606 Bài viết

• 500 Được cảm ơn

Xem lại suốt chỉ đi bạn , có khi bạn lắp ngược , suốt lắp vào chao thế nào để sợi chỉ đi từ trái sang phải , có khi có sợi chỉ giắt trong ổ suốt , khi lắp vào chao vào ổ phải nghe tiếng tạch thì mới vào hẳn trong , chỉ chỉnh khg đều cũng bị rối ,bạn kéo thử chỉ trên và dưới xem có cái nào chặt hay lỏng hơn khg thì chỉnh lại
    Cứ thế đã , nếu khg đc ới mình
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecu2009 Xem bài viết
    Bạn mua ở đâu sao ko hỏi người bán ý, mình cũng mới mua nhưng là đồ secanhand nên được người bán tư vấn kỹ lắm. Mang về nhà thắc mắc đến đâu gọi điện hỏi tới đó, họ trả lời cẩn thận lắm.
    --> em mua mới 100%, mua theo số điện thoại trên TV chị ạ Mua về ruì dùng k quen, tiêc quá
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mecunhip Xem bài viết
    Xem lại suốt chỉ đi bạn , có khi bạn lắp ngược , suốt lắp vào chao thế nào để sợi chỉ đi từ trái sang phải , có khi có sợi chỉ giắt trong ổ suốt , khi lắp vào chao vào ổ phải nghe tiếng tạch thì mới vào hẳn trong , chỉ chỉnh khg đều cũng bị rối ,bạn kéo thử chỉ trên và dưới xem có cái nào chặt hay lỏng hơn khg thì chỉnh lại
    Cứ thế đã , nếu khg đc ới mình
    ---> em lắp xong rồi, suốt chỉ lúc keó chỉ là quay theo chiều kim đồng hồ, chỉ cũng chỉnh lại rồi, nhưng em nghi là em chỉnh độ căng k đúng hoặc sao í mà vẫn k được chị ạ
    • 606 Bài viết

• 500 Được cảm ơn

Bạn kéo thử chỉ có căng lắm khg , chỉ khg đều nếu mặt trên vải lỏng thì chỉ suốt lỏng , ngược lại dưới sùi chỉ lên là trên lỏng , hay xâu chỉ chưa đúng , chỉ chạy đng thẳng là chặt quá
    bạn quay nhẹ xem có bị mắc kim khg nếu có cạch nhỏ thì ổ suốt lỏng , mình chỉ biết đến vạy thôi , khg thì phải gọi hãng đến họ hướng dẫn vậy bạn ạ
    • 6,628 Bài viết

• 4,509 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sâu béo Xem bài viết
    --> em mua mới 100%, mua theo số điện thoại trên TV chị ạ Mua về ruì dùng k quen, tiêc quá
    Số điện thoại trên ti vi? Có phải sự lựa chọn hoàn hảo không ạ? Hic, bọn lừa đảo đấy ạ.
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chị yêu Cún lắm Xem bài viết
    Số điện thoại trên ti vi? Có phải sự lựa chọn hoàn hảo không ạ? Hic, bọn lừa đảo đấy ạ.
    ---> hix....thật ạ? em định hnay gọi ra đấy bảo hành...k biết thế nào nữa....cám ơn các chị đã giúp em nhé
    • 1,262 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Mình cũng gặp sự cố như mẹ này, hic hic, hôm qua lần đầu tiên may thử, toàn bị đứt chỉ, rồi là đường trên đc đường dưới hỏng hoặc ngược lại. Hôm qua ông ngoại Quick mày mò 2 tiếng liền mà không may được cái cạp quần, chán ghê. Mình cũng mua của bestbuy, giờ thì đúng là bị lừa thật vì may vải dày quá cũng không được, toàn bị kẹt. Chán quá.
    FB của nhà mình

Quick: ss:3.4kg, 5 tuổi: 23kg, 1m15
    Bee: ss:3.9kg; 1m: 5.1kg; 2m: 6.4kg; 3m: 7.8kg; 4m: 8.6kg; 5m: 9.1kg; 6m: 9.4kg; 7m: 10kg... to be continue
    • 6,628 Bài viết

• 4,509 Được cảm ơn

Best buy chuyên lừa đảo. Các chị nhớ nhé, đừng tin quảng cáo. Cứ như quảng cáo thì cái gì cũng dễ dàng quá:Thinking:
    • 133 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Ặc ặc, :Laughing: em xin thưa các bác như sau ạ. Em cũng có sài máy này và vấn đề nó ở chỗ này, cơ bản nhất là đút ngược chiều của chỉ là 1 (cái này tưởng như đơn giản nhưng khi đưa vải vào mới biết), cứ may tí là đứt, tí là đứt đúng không ạ? thì tháo chỉ ở kim ra và sâu lại. 2 là rối chỉ, cần xem cả chỉ trên và dưới. Có lắp đúng với quy đinh của máy không.
    3 là cần xem lại mình lắp đúng tất cả chỉ ở tất cả các phần cần thiết và đúng chưa. Các mẹ mua cái này nên bảo nhân viên giao hàng hướng dẫn thật cụ thể, ko hướng dẫn không nhận hàng. Như vậy mới biết cách sử dụng dài lâu được.
    Nếu đã thử cả 3 cái này đều không được thì gọi bảo hành, được bảo hành 1 năm cơ mà tội gì. Cứ yên tâm mà sử dụng nhé, em đã dùng rồi, không vấn đề gì, hì hục vài ngày đầu cái tội không nghe hướng dẫn. Bây giờ may tốt, mỗi tội bé. :Battin ey:
    • 619 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sâu béo Xem bài viết

---> em lắp xong rồi, suốt chỉ lúc keó chỉ là quay theo chiều kim đồng hồ, chỉ cũng chỉnh lại rồi, nhưng em nghi là em chỉnh độ căng k đúng hoặc sao í mà vẫn k được chị ạ
    Em ra chỗ em mua máy, bảo người ta thử lại máy xem sao rồi sẽ ra nguyên nhân ngay ý mà. Đừng tự cố khi mình k chưa rành về máy rồi lại dở việc ra. Chỉ biết giúp đỡ đến vậy thôi, vì bản thân chị đây, mua máy có thử ở cửa hàng đàng hoàng, về đến cửa nhà đã quên sạch:Laughing::Laughing::Laughing:Kết quả là vác cả xã cả máy ra đấy, để có gì xã về còn nhắc bài hộ. May mà cái máy Nhật nó khỏe, chỉ gãy chục cái kim thôi, còn máy thì chưa sứt mẻ gì sất:Thinking:
    • 1,022 Bài viết

• 497 Được cảm ơn

máy may Mini thường để may các loại vải mỏng thôi, may nhẹ nhàng đồ gia đình.

Các lỗi của may may thường gặp cũng ít thôi
    - Kiểm tra độ căng của chỉ trên và suốt chỉ đưới.
    - Điều chỉnh độ nâng chân vịt cho phù hợp với độ dày của vải.
    - Chỉnh khe đồng xu phù hợp với kích thước chỉ: to hay nhỏ
    - Lắp kim đúng chiều: Rãnh kim may ở bên trái, luồn chỉ từ trái qua phải.
    - Chỉnh ốc quả đào và kiểm tra liệu có giắt mẩu chỉ vụn nào không?
    Nếu vẫn lỗi: rối chỉ, sùi chỉ hoặc đứt chỉ thì phải mang ra thợ để chỉnh lại Chao (máy seco hand thường phải thay Chao do dùng lâu mòn Chao)

Qua thời gian tớ dùng máy có phát hiện 1 số lỗi như vậy.
    • 167 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecu2009 Xem bài viết
    Chị ơi, chị mua ở đâu thế chị? Em cũng đang muốn mày mò may vá, muốn mua máy quá nhưng mà em không biết máy mini khác gì máy lớn hả chị? có bất tiện lắm không ạ.
    Thánk chị nhìu
    • 2,071 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đu Đủ Xem bài viết
    Chị ơi, chị mua ở đâu thế chị? Em cũng đang muốn mày mò may vá, muốn mua máy quá nhưng mà em không biết máy mini khác gì máy lớn hả chị? có bất tiện lắm không ạ.
    Thánk chị nhìu
    Bạn đừng mua máy mini, nếu muốn mua may vá thì mua máy để bàn, ở Hoàng Văn Thụ -TPHCM hoặc nếu ở HN thì a Tùng. Bạn tìm các topic cũ có đó.
    Còn nếu có đk, mua máy may CN xai.
    • 2,198 Bài viết

• 7,674 Được cảm ơn

Cả nhà mình sang top khâu vá online nhé,Thiết kế - cắt may online (phần 2)
    bên đó các mẹ may vá xôm lắm mà. Mình cũng mua máy mini nhưng phải thanh lý luôn vì dùng chán lắm.
    Thà đấu tư thêm xiền mua 1 cái second hand Brother còn hơn dùng thích vô cùng. , ma ko phải bực mình.:Battin ey:
    Topic chuyên về mua máy khâu đây http://www.webtretho.com/forum/f112/mua-may-khau-2853/
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Huongmeou; 01/03/2010 vào lúc 10:59 AM.

• 365 Bài viết

• 418 Được cảm ơn

Mình có lời khuyên cho các mẹ muốn may vá tại nhà là : Ko nên mua máy khâu mini ở tv shopping, cái đó để làm đồ chơi thì được còn may vá thì ko nhé, kể cả khâu chỗ bục đường chỉ cũng ko được.
    Nên mua một máy khâu gia đình lắp vào hộp để bàn bán kèm theo máy khoảng 800k dùng xong thì cất cả máy cả hộp vào tủ hoặc gầm bàn, gầm giường cũng được. Nói chung gia đình nên có một cái máy như vậy để cắt gấu quần hoặc máy lại những chỗ sứt chỉ, ko phải lúc nào mình cũng tiện đem ra ngoài hàng.
    Có khi nào trên đường đời tấp nập
    Ta vô tình vấp phải tập đô la.
    * * *
    Em ước mơ một lần được sang Mỹ để shopping
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

e dùng máy con bướm cũng bị thế, chán ơi là chán. Thế suốt lắp vào chao thì phải theo chiều kim đồng hồ ạ các mẹ