• 4 Lượt chia sẻ
  • 253K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,793 Bài viết

• 942 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có mẹ nào đã dùng máy rửa bát cho em hỏi với. Dùng máy rửa bát có thích không, có rửa được nồi không và dùng loại nào thì tốt.
    Em xin cảm ơn trước.
    Anh
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bobby “Cảm ơn Mẹ”

Với mong muốn gửi lời cảm ơn chân thành tới các mẹ, những người phụ nữ tuyệt vời nhất đã mang lại...

• Muối cho máy rửa bát

Các mẹ ơi Làm ơn chị cho mình địa chỉ mua muối đặc hiệu cho vào máy rửa bát với. Có người mách mình lên Vincom, nhưng mình qua đấy thì họ bảo hết mất rồi. Giúp mình nhé, cảm ơn các mẹ nhiều nhiều. :8:

• Máy rửa bát tự động

Máy rửa bát tự động Cập nhật lúc :9:11 PM, 18/10/2010 Ông Phan Tân, 45 tuổi, ngụ tại khu phố 5, thị trấn Vĩnh An, huyện Vĩnh Cữu (Đồng Nai) đã chế tạo thành công loại máy rửa bát (chén) tự động. Máy rửa chén được nhiều người quan tâm tại Techmart Đồng Nai (Ảnh: Thái Ngọc) Mỗi lần máy rửa...

• Hướng dẫn cách lội nước mùa mưa bằng xe máy ^^!

Rảnh rỗi 1 xíu, nhân dịp trời dạo này mưa nhiều và ngập đường nên tôi chia sẻ 1 chút kinh nghiệm...

• 10 món đồ làm bếp "vạn người mê"

Nhằm giúp cho việc bếp núc của người phụ nữ luôn dễ dàng, thuận tiện và thêm nhiều đam mê hơn, đã...

• G&B
    • 12 năm
    • 1,458 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

BA à, lâu lắm mới thấy lên DD. Nhà chị thì không dùng nhưng chị bạn chị có dùng của Electrolux.
    Do nước của mình không đảm bảo, chẳng nhớ rõ là có thành phần gì đó dễ làm hỏng máy hay sao đó nên người dùng sẽ phải mua thêm 1 thứ như dạng muối để cho vào mỗi lần vận hành máy. Cái này phải mua từ nước ngoài nhưng cũng có bán ở đây. Thông thường số bát đĩa mình dùng 1 lần là quá ít để vận hành máy nên hầu như các nhà toàn chỉ cho vào máy, xối nước cho hết thức ăn rồi cho nó nằm đó chờ đến khi đủ 1 mẻ mới bật máy 1 lần. Ở nhà bạn chị thường là 3 ngày vì nhà 4 người chỉ ăn ở nhà bữa tối mà mình không như Tây là sử dụng nhiều bát đĩa trong mỗi bữa.
    Nhà bạn chị mua hồi Electrolux giảm giá đấy, cách đây khoảng 2-3 năm thôi. Hình như không rửa nồi thì phải, mà nói thật rửa bát hàng ngày ngại nhất không phải là mấy cái bát mà chính là nồi niêu, dao thớt và cọ cái bếp cơ.
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,952 Bài viết

• 4,584 Được cảm ơn

Vừa mới đi xem máy rửa chén ngày hôm qua... mình đang phân vân, vì nếu mua máy loai rửa được 12 bộ thì phải 3,4 ngày mới rửa bát 1 lần- mà mua loại 6 bộ thì lúc nào rủ bạn bè đến chơi xong lại phải chia làm 2, 3 mẻ thì chán quá...
    Hàng của Electrolux là nhất rồi- nhưng hôm qua mình xem có loại của Anh (quên xừ cái hiệu rồi) giá rẻ hơn- loại 6 bộ chỉ có 4,5tr thôi.
    • 1,399 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Nhưng cái bộ của Anh mà Tita xem ấy, có rửa được nồi niêu xong chảo, nắp vung, dao thớt các thứ ko?
    Đúng là ngại là ngại rửa mấy cái thứ đó đấy. Chứ còn đã phải nhúng tay vào rửa thì thà tui rửa hết luôn cho xong.
    Một ngày mới nắng lên!
    • 1,793 Bài viết

• 942 Được cảm ơn

Em cũng quan tâm nhất tiết mục có rửa được nồi không, chứ nhà em có 3 người thôi thì bát có mấy. Mấy ngày mới rửa bát một lần thì chết luôn, mất vệ sinh quá đi thôi.
    To Vân: Dạo này chị khỏe không? Vẫn phong độ như năm trước em gặp chị chứ? Hihi... Ngoài lề chút, trông chị Vân chả ai nghĩ có 2 con nhỏ nhỉ.
    Anh
    • homesick
    Cho em lanh chanh một phát.

Hiện tại thì nhà em đang dùng một cái máy của Nhật. Nhỏ gọn và tiện lợi. Theo như kinh nghiệm hỏi han của em cái thời trước khi mua thì nếu là máy của Châu Âu, Úc... thì rủa không tốt bằng máy của Nhật vì họ ăn bằng đĩa ( rất nông ) nên khi dùng để rửa bát ở nhà mình (ăn bằng bát ăn cơm, bát oto...) và nồi niêu... thì đáy sâu hơn rất nhiều nên rủa không sạch. Máy của Nhật thì khoẻ hơn và rủa sạch hơn nhiều vì họ có thiết kế để rủa bát và xoong, nồi. Nhà em đã thử rửa bát có dính cơm nguội khô bám chặt vào thành bát vẫn thấy đi sạch bong. Rất đạt yêu cầu. Em không rõ lắm là các loại máy ở nhà có giống thế không.

Như cái máy nhà em đang dùng thì thấy rằng nếu mình rủa bằng tay thì không bao giờ sạch bằng rủa bằng máy. Máy luôn tráng bằng nước nóng 60 ~ 70 độ nên không cần sấy mà khi lấy bát đĩa ra khỏi máy đã thấy là rất sạch sẽ, vệ sinh rồi. Cái đấy là cái lợi khi dùng máy chứ công sức thì không tiết kiệm được mấy đâu ạ. Thời gian xếp bát ra bát vào cũng ngại lắm. Thêm nữa là tốn điện, tốn tiễn xà phòng ( phải dùng xà phòng chuyên dụng). Các chị cứ cân nhắc kỹ trước khi mua nhé.
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,184 Bài viết

• 3,448 Được cảm ơn

JPHN ơi, cho mình hỏi chút : cái máy rửa chén của bạn hiệu gì vậy và bạn mua ở đâu, bao nhiêu tiền? mình cũng thích có 1 cái máy rửa chén ở nhà để ông xã mình... lo việc nội trợ trong nhà giúp, nhưng đi xem mấy loại thông dụng đang bán ở VN ( giống mấy loại bọn tây hay xài) thấy có vẻ không thích hợp lắm cho gia đình VN. Nếu cái loại mà JPHN tả, JPHN thấy dùng tốt, thích hợp để sử dụng cho cả bát ăn cơm của mình thì tuyệt. Giới thiệu cho mình biết với.
    cám ơn.
    • 1,793 Bài viết

• 942 Được cảm ơn

Trời ơi! Ở Việt Nam cụ thể là ở cái Hà Nội này không có mẹ nào dùng máy rửa bát ư.
    Em cũng "nghe nói" thôi, là máy rửa bát có thể rửa được nồi niêu xoong chảo nên muốn mua, nhưng cứ muốn nghe mẹ nào dùng rồi nói cơ. Khổ thế đấy, osin về quê rồi nên phải làm osin thôi, chán ghê cơ.
    Anh
    • 6,350 Bài viết

• 1,258 Được cảm ơn

Ý trời ơi bà chị họ nhà tôi cũng có cái Elec mua hồi giảm giá đấy Vân ạ. Giờ bỏ xó rồi.
    Không nói nữa nói ra vẫn ý như các mẹ mà thôi. Cách đấy mấy năm tớ cũng "máu " máy rửa bát lắm. Nói ra xấu hổ nấu thì vô tư nhưng tớ ăn xong ngại làm lắm. Từ khi lấy chồng đến nay tớ vẫn tự hào là người VN dùng hàng VN. Vì tờ dùng máy rửa bát của VN mà...... chạy.... chạy.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • homesick
    Em chỉ lanh chanh nói mấy kinh nghiệm em biết để các chị mua máy ở Hà nội (của Electrolux, hay của Anh....) cân nhắc kỹ trước khi mua , tránh tình trạng mua về rồi bỏ xó vì giá cũng không rẻ chút nào, phải cỡ từ 8 đến mười mấy triệu. Còn em không giúp các chị về chỗ mua máy ở Hà nội được rồi vì em mua máy của hãng Sharp giá chỉ khoảng 300 $ (vì nó cũng nhỏ nhỏ xinh xinh thôi) nhưng em mua tại Nhật và tự tay vác về VN để dùng.
    • 47 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi homesick
    Em chỉ lanh chanh nói mấy kinh nghiệm em biết để các chị mua máy ở Hà nội (của Electrolux, hay của Anh....) cân nhắc kỹ trước khi mua , tránh tình trạng mua về rồi bỏ xó vì giá cũng không rẻ chút nào, phải cỡ từ 8 đến mười mấy triệu. Còn em không giúp các chị về chỗ mua máy ở Hà nội được rồi vì em mua máy của hãng Sharp giá chỉ khoảng 300 $ (vì nó cũng nhỏ nhỏ xinh xinh thôi) nhưng em mua tại Nhật và tự tay vác về VN để dùng.
    Bạn ơi, có thể làm ơn cho mình biết thêm một số thông tin nữa được không:

1. Kích thước của máy (3 chiều nhé) để mình xem có thể ôm về được không, và xem có đút vừa trong gầm bếp được không
    2. Công suất tiêu thụ điện
    3. Nước rửa chén chuyên dụng có đắt không, mua ở VN có không
    4. Mua ở Nhật thì siêu thị nào cũng có hay chỉ có một số nơi có thôi, cụ thể bạn mua ở đâu
    5. Trước khi mua ở Nhật, bạn có nghiên cứu các Hãng không, hay tình cờ thấy máy của Sharp thì bạn mua luôn. Ý mình là không biết Sharp đã phải là lựa chọn tối ưu chưa.

Làm ơn feedback sớm giúp mình với nhé, vì nhà mình sắp có người đi Nhật. Cám ơn bạn nhiều.
    • 106 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi homesick
    Ơ hay, sao các bác mua ma'y về mà lại ko xài nhỉ. Nhà em thì hoan hô máy rửa chén bát muôn năm. Nhờ có máy mà em dỡ khổ thân em. Cứ vô tư nấu nướng, ăn uống xong dồn hết chén bát, dao thớt, nồi chảo, ly tách... vào máy rửa bát, xong vợ chồng con cái kéo nhau ra family room chơi với con...hehehe. Chén bát rửa xong sạch bong, ly tách ko một vết dơ.... ôi sao sung sướng thế ko biết.
    • 1,793 Bài viết

• 942 Được cảm ơn

Máy của Linda loại nào vậy? có bán ở Hà Nội không và giá bao nhiêu bạn ơi?
    Anh
    • 106 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuti dang xit
    Máy của Linda loại nào vậy? có bán ở Hà Nội không và giá bao nhiêu bạn ơi?
    Mình dang xài máy Frigidaire, giá rẻ thôi, khoảng $400 hà. Mình không ở VN nên ko biết ở Hà nội có hay không nữa.
    • 974 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

[QUOTE=homesick]Em chỉ lanh chanh nói mấy kinh nghiệm em biết để các chị mua máy ở Hà nội (của Electrolux, hay của Anh....) cân nhắc kỹ trước khi mua , tránh tình trạng mua về rồi bỏ xó vì giá cũng không rẻ chút nào, phải cỡ từ 8 đến mười mấy triệu. Còn em không giúp các chị về chỗ mua máy ở Hà nội được rồi vì em mua máy của hãng Sharp giá chỉ khoảng 300 $ (vì nó cũng nhỏ nhỏ xinh xinh thôi) nhưng em mua tại Nhật và tự tay vác về VN để dùng.

cho minh hoi voi, cai may cua ban mua o dau ben Nhat vay ,cai may day co seri gi khong ,the may cua ban co phai de may ngay moi rua khong ?????may cua ban co ken bat di khong , vi minh thay mot so may ken bat dia , tra loi giup minh nhe ,cam on homesick nhieu lam( xin loi neu minh hoi nhiêu qua chong ca mat)
    tình yêu ,ý nghĩa cuộc đời mẹ ,đó là con ,bé cưng.
    • 98 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuti dang xit
    Các mẹ ơi, có mẹ nào đã dùng máy rửa bát cho em hỏi với. Dùng máy rửa bát có thích không, có rửa được nồi không và dùng loại nào thì tốt.
    Em xin cảm ơn trước.
    Máy rửa bát dùng thích lắm, nhàn cho mấy người làm nội trợ rất nhiều. Tuy nhiên phải dùng xà phòng chuyên dụng, tráng sạch thức ăn trước khi cho đồ vào mấy, xếp bát và nồi niêu rộng rãi 1 tý thì đảm bảo rất sạch sẽ nhưng tất nhiên hôm nào nhà có tiệc thì rửa hai ba lần là cái chắc. Một số khay thuỷ tinh cho vào lò nướng thì phải dùng sản phẩm chuyên dụng rửa bên ngoài mới sạch. Chỉ vài bất tiện nho nhỏ thế thôi nhưng nếu biết giữ thì máy chạy tốt và mang lại sung sướng rất nhiều cho người nội trợ, nếu có điều kiện thì nên mua bạn ạ. Dùng máy ở chế độ nước nóng thì bát đĩa sạch sẽ nhưng ở VN nhiều căn ke, bạn phải dùng xà phòng phù hợp thì máy mới bền.
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

tôi đang máu mua cái này về dùng, nhưng hôm nọ đi vincom thấy toàn hơn chục triệu một cái chứ không như 4 hay 5 triệu mà các mẹ nói ở trên đâu. Nhà tôi có 4 người nhưng bát đĩa thì thôi rồi, rất rất mún mua 1 cái. NHờ các mẹ cho bít :
    - Mua của hàng nào thì tốt nhất ?
    - Hàng của NHật có ở vn k ?
    - Xà phòng chuyên dụng bán ở đâu ?
    - Rổ giá thế nào (chết, cứ quen miệng )
    • 101 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Tôi đang dùng máy Atmor (hình như hàng Tây ban nha) thì phải (nhưng sản xuất tại Đông Nam á) loại 12 bộ giá mua khoảng 8 tr (cách đây 2 năm). Hai năm nay chạy tốt lắm, rửa được cả xoong, nồi đường kính 30cm
    Ko cần dùng nước rửa chuyên dụng, mà chỉ cần dùng loại xà bông automatic (cứ loại xà bông ít bọt là được).
    Nhà có 4 người, khoảng 2 ngày rửa 1 lần. Nếu mua máy thì đàn ông làm cũng được, chứ rửa tay ngại chết. Tất nhiên là tốn điện vì nó rửa trong 2 giờ, nhưng nước thì tốn ít.
    Sướng nhất là khi có khoảng 10 người nhậu, ăn xong tống hết vào máy ngồi rung đùi.
    Dùng máy phải lưu ý : ăn xong nếu chưa rửa ngay thì tráng qua nước rồi bỏ hết vào một cái xô ngâm. không để thức ăn bám khô vào rửa sẽ không sạch.
    • 298 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi The Man Xem bài viết
    Tôi đang dùng máy Atmor (hình như hàng Tây ban nha) thì phải (nhưng sản xuất tại Đông Nam á) loại 12 bộ giá mua khoảng 8 tr (cách đây 2 năm). Hai năm nay chạy tốt lắm, rửa được cả xoong, nồi đường kính 30cm
    Ko cần dùng nước rửa chuyên dụng, mà chỉ cần dùng loại xà bông automatic (cứ loại xà bông ít bọt là được).
    Nhà có 4 người, khoảng 2 ngày rửa 1 lần. Nếu mua máy thì đàn ông làm cũng được, chứ rửa tay ngại chết. Tất nhiên là tốn điện vì nó rửa trong 2 giờ, nhưng nước thì tốn ít.
    Sướng nhất là khi có khoảng 10 người nhậu, ăn xong tống hết vào máy ngồi rung đùi.
    Dùng máy phải lưu ý : ăn xong nếu chưa rửa ngay thì tráng qua nước rồi bỏ hết vào một cái xô ngâm. không để thức ăn bám khô vào rửa sẽ không sạch.
    Em lại lôi cái topic này lên
    Vì ngại rửa bát quá rồi, mà chồng em cũng không thích rửa tí nào.
    Nhưng emchỉ băn khoăn là xà phòng rửa bát chuyên dụng giá bao nhiêu? rửa được ? lần
    Còn loại nước rửa chén bác The Man nói đến là loại nào ạ ???? giá thế nào nhỉ
    Điện thì máy công xuất bao nhiêu W ?có tốn điện nhiều lắm không ạ?
    Vì em nghe nói là xà phòng chuyên dụng những mấy trăm nghìn 1 kg mà được ít viên lắm , lại còn phải có cả muối làm mềm nước ????
    • 488 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Nhà mình dùng máy Indesit của Ý. Máy rửa bát nhà mình được " tạm nghỉ" 1 tháng nay vì không mua được xà phòng rửa bát. Trước mình toàn mua ở Fivimart nhưng bây giờ hết mất rồi! Loại mình dùng là loại viên. Mỗi lần rửa một viên.
    Bác nào biết xà phòng dùng cho máy rửa bát bán ở đâu mách mình với!

Ba thương Con vì Con giống Mẹ, Mẹ thương Con vì Con giống Ba