VẬT DỤNG GIA ĐÌNH

Máy bơm tự động cho máy giặt

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.07K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 40 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em muốn mua 1 cái máy bơm tự động dùng cho máy giặt (nước trên bồn xuống yếu quá), nhỏ thôi, em nghĩ cỡ như cái bơm trong máy tắm nước nóng là được. Có ai ở SG chỉ giúp em địa điểm và giá cả luôn được không? Cảm ơn mọi người nhiều.
    Vươn tới ước mơ...
    :Thinking: :Smug: :Smiling:
    ndh_bk@yahoo.com 0983262421
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 164 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Bạn nên mua máy bơm áp lực dành cho cả nhà, để chế độ bơm on, lúc nào có vòi nào mở thì máy bơm mới chạy, bơm Panasonic tốt nhất, giá khoảng hơn 1 triệu, tìm mua ở mấy cửa hàng đường Nguyễn Thái Bình, Q.1 hoặc HVT quận TB.
    • 19 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hungnd Xem bài viết
    Em muốn mua 1 cái máy bơm tự động dùng cho máy giặt (nước trên bồn xuống yếu quá), nhỏ thôi, em nghĩ cỡ như cái bơm trong máy tắm nước nóng là được. Có ai ở SG chỉ giúp em địa điểm và giá cả luôn được không? Cảm ơn mọi người nhiều.
    Cái yêu cầu này của bạn cũng giống như tôi đã từng phải giải quyết trước đây: máy giặt để trên sân thượng (tầng 5) để giặt xong rồi lấy đồ ra ..phơi luôn. Vì để ở vị trí đó nên nước không đủ áp lực qua van cấp nước vào máy giặt. Tôi đã giải quyết như sau:
    - đến tiệm đồ cũ (hoặc chỗ sửa chữa /phá máy giặt) để bán phụ tùng, linh kiện mua lấy 1 chiếc máy bơm để "xả" nước trong máy giặt lồng ngang. Cái này trong máy giặt lồng ngang nào cũng phải có 1 cái, và thường là còn dùng rất tốt. Kích thước thì nhỏ gọn thôi, có thể lắp hẳn vào bên trong máy giặt đang dùng của mình để "ép" nước vào máy.
    -Nếu bạn có biết chút ít tay nghề thì tự lắp vào máy, nếu không thì thuê "thợ" làm theo yêu cầu của mình. Lắp bơm và đấu điện vào "song song" với van cấp nước của máy giặt. Tùy theo từng loại máy, có thể phải lắp thêm 1 cái rơ le nhỏ để không làm ảnh hưởng đến phần cấp điện cho van cấp nước. Cái này thì "thợ" sẽ hiểu ngay.
    - Sau khi đã hoàn tất công việc thì đêm ra xài thôi. Mỗi khi van cấp nước làm việc thì cái bơm tự chế của bạn cũng sẽ hoạt động để "ép" nước vào máy. Tôi đã sử dụng như vậy từ rất lâu nay rồi.
    - Thêm nữa, cái bơm này dù là đồ cũ tháo ra nhưng thường dùng rất tốt mà giá cả thì rẻ bất ngờ.
    Hy vọng mấy thông tin trên có thể đáp ứng được yêu cầu của bạn. Chúc thành công
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 208 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BoBiTBH Xem bài viết
    Cái yêu cầu này của bạn cũng giống như tôi đã từng phải giải quyết trước đây: máy giặt để trên sân thượng (tầng 5) để giặt xong rồi lấy đồ ra ..phơi luôn. Vì để ở vị trí đó nên nước không đủ áp lực qua van cấp nước vào máy giặt. Tôi đã giải quyết như sau:
    - đến tiệm đồ cũ (hoặc chỗ sửa chữa /phá máy giặt) để bán phụ tùng, linh kiện mua lấy 1 chiếc máy bơm để "xả" nước trong máy giặt lồng ngang. Cái này trong máy giặt lồng ngang nào cũng phải có 1 cái, và thường là còn dùng rất tốt. Kích thước thì nhỏ gọn thôi, có thể lắp hẳn vào bên trong máy giặt đang dùng của mình để "ép" nước vào máy.
    -Nếu bạn có biết chút ít tay nghề thì tự lắp vào máy, nếu không thì thuê "thợ" làm theo yêu cầu của mình. Lắp bơm và đấu điện vào "song song" với van cấp nước của máy giặt. Tùy theo từng loại máy, có thể phải lắp thêm 1 cái rơ le nhỏ để không làm ảnh hưởng đến phần cấp điện cho van cấp nước. Cái này thì "thợ" sẽ hiểu ngay.
    - Sau khi đã hoàn tất công việc thì đêm ra xài thôi. Mỗi khi van cấp nước làm việc thì cái bơm tự chế của bạn cũng sẽ hoạt động để "ép" nước vào máy. Tôi đã sử dụng như vậy từ rất lâu nay rồi.
    - Thêm nữa, cái bơm này dù là đồ cũ tháo ra nhưng thường dùng rất tốt mà giá cả thì rẻ bất ngờ.
    Có ai dùng thử cách làm của bác này chưa? Cho em hỏi thêm 1 chút.
    Số may mắn của mẹ San Thái tặng: 26 (10/02/2014)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cách này đúng đấy, phải gắn thêm 1 relay để không ảnh hưởng đến phần cấp điện cho van cấp nước!....
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy mặc dù đường ống chung là 27, đầu ra 21 để cấp cho máy giặt là ok rồi, áp lực cũng ok. Nhưng cái đường ống cấp của máy giặt nhỏ xíu ah (cỡ 10 gì đó).
    Vậy các bác có cách nào thay lớn cái ống đó ko, chứ để cái ống nhỏ mà lắp thêm bơm vô e thấy hơi phí
    • 71 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BoBiTBH Xem bài viết
    Bác hướng dẫn kỹ hơn hoặc có hình minh họa nữa thì rất hữu ích cho anh em.
    Thank!
    • 73 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ksdiep Xem bài viết
    Bác hướng dẫn kỹ hơn hoặc có hình minh họa nữa thì rất hữu ích cho anh em.
    Thank!
    Bác muốn làm theo như bác trên kia thì hơi phức tạp nếu ko hiểu về điện,vì bác còn phải mở máy ra tìm van nước điện rồi câu dây từ van điện ra còn cẩn thận hơn còn dùng cả role để đóng ngắt bơm phụ.theo e bác ra hàng máy bơm có cái bơm tăng áp của bồn tắm đứng(cái này rất gọn chỉ to như lon bia ken cao thôi) khoảng 400 về bác đấu vào trước đường nước của máy giặt là xong.đơn giản hơn chi phí cũng chưa chắc là đắt hơn theo cách trên

Gửi từ NexusHD2 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

- Có hai cách để bạn chọn:
    1/ Nếu đấu trực tiếp vào đường nước của nhà đang cấp cho máy giặt thì bạn nên mua loại bơm của máy tắm nước nóng trực tiếp: đầu vào của bơm gắn vào đường cấp nước; đầu ra của bơm gắn vào van cấp nước của máy giặt.
    2/ Nếu bạn cấp nước cho máy giặt từ bồn chứa(gần máy giặt) thì bạn nên dùng loại máy bơm cho bể cá cảnh(rẻ bèo). Tuy nhiên, nếu bồn nước đặt cao hơn máy giặt thì ở ngay chỗ nước ra của bơm bạn phải lắp ống thông hơi cao hơn mặt bồn để khi bơm ngừng hoạt động thì nước không tiếp tục chảy(theo nguyên tắc bình thông nhau).
    Để cấp điện cho bơm hoạt động thì ở cả hai cách trên, bạn chỉ cần xem van cấp nước vào của máy giặt nằm ở vị trí nào, mở lắp ra, tìm hai dây điện nối vào van; bạn đấu hai đầu dây nguồn của bơm vào hai đầu dây cấp điện cho van(van và bơm được mắc song song vào nguồn điện cấp cho van)
    Mỗi khi cần cấp nước cho máy giặt, bo mạch sẽ cấp điện cho van(thực ra là một nam châm điện) để van mở ra cho nước chảy vào thùng giặt, thì đồng thời cũng cấp điện cho bơm hoạt động. Khi đủ nước, bo mạch ngắt điện tới van thì cũng ngắt điện cho bơm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ninhnhs; 13/02/2014 vào lúc 11:24 AM.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhà em ở khu tập thể cũ, muốn dùng bình nóng lạnh là phải dùng máy bơm. Mà khổ nỗi cái máy bơm cà tàng của nhà em nó cứ hỏng lên hỏng xuống đến muốn điên cả ng. Cách các bố mẹ chỉ ở trên có dùng được cho nhà em không ạ? Em dùng bình gas ạ
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhà em ở khu tập thể cũ, muốn dùng bình nóng lạnh là phải dùng máy bơm. Mà khổ nỗi cái máy bơm cà tàng của nhà em nó cứ hỏng lên hỏng xuống đến muốn điên cả ng. Cách các bố mẹ chỉ ở trên có dùng được cho nhà em không ạ? Em dùng bình gas ạ

đối với bình nươc nóng thì hơi khó bạn ah chỉ có cách dùng máy bơm tăng áp với cái van giảm áp thì mới ổn bạn ạ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bác đã thử chưa? vì em cũng đang băn khưan không biết dùng cái nao và lại em cung không bít nhiều về điện lạnh, điện dân dụng lắm
    • 82 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kulbe0 Xem bài viết
    Dùng được đó bạn ah, đó là máy bơm tạo áp lực, nếu bạn có điều kiện thì có thể tham khảo 2 loại sau:
    1. Máy bơm Hanil của Hàn Quốc( Hàn Quốc xịn và thật 100%) bạn nhé, nhưng giá hơi chát tận hơn 2tr cơ
    2. Máy bơm Panasonic (Hàng indonesia) giá khoảng 1,6tr gì đó tùy từng loại
    Mình có ông anh bán 2 loại này, còn loại đểu ông ấy bảo chỉ khoảng mấy trăm thôi, hàng tàu khựa nên ông ấy không bán. Bạn cần thì có thể inbox mình sẽ cho số điện thoại của ông anh đó