• 0 Lượt chia sẻ
  • 37.5K Lượt đọc
  • 50 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mấy hôm nay điện đóm chập chờn quá, em định lắp điện 3 pha cho cái nhà, không hiểu thủ tục thế nào các mẹ nhỉ? Nhà dân đen có được lắp 3fa không?

Khi đó trong nhà sẽ phải đi lại đường dây điện, hay thiết bị thế nào? Có mẹ nào biết giúp em với:Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 547 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Gia đình thì lắp được điện ba pha. Nhưng lắp 3 pha để làm gì? Vì mục đích chính của điện ba pha là chạy các thiết bị lớn. Không biết nhà mẹ có thiết bị nào lớn đến nổi phải dùng 3 pha không?
    • 119 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Có lẽ Mebintuntin chưa hiểu điện 3 pha là dư lào rồi, mẹ nó chịu khó tìm hiểu thêm về điện đóm trước đã nhé
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nhà em có 6 cái điều hòa, và phải đến 30 dàn máy tính chơi games,
    Mấy hôm vừa rồi trời nóng điện yếu, máy tính bị nhảy hàng loạt, games thủ không chơi được, mất mũ sắt, áo giáp kêu thảm thiết quá.

Em cần điện mạnh chịu đcj tải lớn của điều hòa và máy tính, máy đun nước, may photo, máy giặt, máy in...túm lại là khá nhiều máy. thế mới cần điện 3 pha, các bác tư vấn hộ cái...
    • 132 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBintuntin Xem bài viết
    Nhà em có 6 cái điều hòa, và phải đến 30 dàn máy tính chơi games,
    Mấy hôm vừa rồi trời nóng điện yếu, máy tính bị nhảy hàng loạt, games thủ không chơi được, mất mũ sắt, áo giáp kêu thảm thiết quá.

Em cần điện mạnh chịu đcj tải lớn của điều hòa và máy tính, máy đun nước, may photo, máy giặt, máy in...túm lại là khá nhiều máy. thế mới cần điện 3 pha, các bác tư vấn hộ cái...
    Bạn chưa hiểu gì về điện 3 pha rồi, điện 3 pha chỉ cho "hiệu suất" cao hơn điện 1 pha chứ nhiều thiết bị tải lớn thì nó vẫn sụt áp như thường. Điện 3 pha thực chất là 3 dòng điện 1 pha nhưng lệch pha nhau 120 độ và phát huy cao nhất khi sử dụng với thiết bị điện 3 pha. Trong thực tế điện dân dụng 3 pha có điện áp 380V, thích hợp dùng với các động cơ điện 3 pha, máy công nghiệp hàn cắt...Các loại thiết bị của bạn đều là loại 1pha dân dụng, chạy 220V vì vậy không dùng được với điện 3 pha. Thân
    • Na
    • 6 năm
    • 83 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mình ở SG, lúc trước mình lắp 3 pha thì mình trực tiếp đến nơi mình hay đóng tiền điện lấy đơn về làm luôn. Không tốn một đồng nào nhưng tốn nhiều nước bọt để thuyết phục và xin xỏ các nhà hàng xóm mà dây 3 pha của mình đi qua hoặc cặp tường nhà người ta.
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metholau Xem bài viết
    Bạn chưa hiểu gì về điện 3 pha rồi, điện 3 pha chỉ cho "hiệu suất" cao hơn điện 1 pha chứ nhiều thiết bị tải lớn thì nó vẫn sụt áp như thường. Điện 3 pha thực chất là 3 dòng điện 1 pha nhưng lệch pha nhau 120 độ và phát huy cao nhất khi sử dụng với thiết bị điện 3 pha. Trong thực tế điện dân dụng 3 pha có điện áp 380V, thích hợp dùng với các động cơ điện 3 pha, máy công nghiệp hàn cắt...Các loại thiết bị của bạn đều là loại 1pha dân dụng, chạy 220V vì vậy không dùng được với điện 3 pha. Thân
    Nếu mình tách ra mỗi tầng nhà 2 pha từ dây vào 3 pha thì vẫn được 220V và phân ra như thế chịu tải sẽ tốt hơn, ổn định hơn chứ? Còn tất cả dồn vào 1 pha thì sẽ năng hơn và sụt áp nhiều. Có đúng không nhỉ? Phổ thông ko chịu học nên bay giờ khổ wá.:Crying:

Bạn ở SG họ sợ dây 3 pha điện áp lớn nên phải xin phép à?
    • 132 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Nếu mình tách ra mỗi tầng nhà 2 pha từ dây vào 3 pha thì vẫn được 220V và phân ra như thế chịu tải sẽ tốt hơn, ổn định hơn chứ? Còn tất cả dồn vào 1 pha thì sẽ năng hơn và sụt áp nhiều. Có đúng không nhỉ? Phổ thông ko chịu học nên bay giờ khổ wá.:Crying:

Bạn ở SG họ sợ dây 3 pha điện áp lớn nên phải xin phép à?
    Okie mình hơi nhầm 1 chút, thiết bị điện 1 pha có thể dùng với mạng 3 pha. Khi đó điện áp Udây=380/sqrt(3)=220V
    • S-Z
    • 5 năm
    • 1,071 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Phân tải ra dùng thì được chứ. Có điều mắc điện 3 pha không dễ đâu, hình như bạn phải chứng minh tải lớn thì mới được. Không phải chỗ nào cũng có sẵn nguồn 3 pha để kéo thì phải. Bạn cứ hỏi thử mấy anh phụ trách điện chỗ bạn ý, có được chắc chắn phải mất tiền đấy.
    • 547 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Làm kiểu đấy nó không chịu thì phải. Vì khi vào đồng hồ là 4 sợi. Nhưng khi bắt xuống nhà là 3 sợi nóng.
    • S-Z
    • 5 năm
    • 1,071 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Có một cách nữa đấy, bạn thử hỏi mấy tay thợ điện phụ trách chỗ bạn xem. Họ có thể nâng cấp dây diện loại chịu tải cao hơn và át tô mát cho bạn, tất nhiên cũng phải mất tiền. Nhà cậu tớ vừa nâng mỗi đường dây điện lên cao hơn tý để sửa nhà mà mất 1,5t triệu đấy.
    • 547 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Còn nếu muốn bắt riêng 3 pha kiểu như bạn thì xin thêm 2 đồng hồ thôi( nhờ hộ khẩu)
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi S-Z Xem bài viết
    Có một cách nữa đấy, bạn thử hỏi mấy tay thợ điện phụ trách chỗ bạn xem. Họ có thể nâng cấp dây diện loại chịu tải cao hơn và át tô mát cho bạn, tất nhiên cũng phải mất tiền. Nhà cậu tớ vừa nâng mỗi đường dây điện lên cao hơn tý để sửa nhà mà mất 1,5t triệu đấy.
    Nâng cấp thế này theo mình vẫn bị sụt áp do nguồn 1 pha yếu, còn nguồn 3 pha thì khỏe hơn nên sẽ không bị sụt áp,

3 pha như thế này cần công tơ 3 pha thì phải, ko dùng 3 ctơ 1 pha đcj
    • 547 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Đúng rồi, nó có đồng hồ riêng. Và khi vào nhà bạn thì chỉ có 3 dây nóng
    • 119 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Dây dẫn điện bằng cáp 4 sợi vặn xoắn đi trên các cột điện chính là đường 3 pha đấy. Khi đến các hộ tiêu dùng thì Điện lực họ mới tách ra từng pha để kéo xuống công tơ. Không có chuyện nguồn 1 pha yếu hơn nguồn 3 pha vì tại trạm biến áp khu vực đã có cân bằng tải rồi. Trường hợp của bạn thì tốt nhất là đăng ký một đường điện kinh doanh (không sợ tính giá cao đâu vì hiện tại Điện lực chỉ tính 1 mức giá chung thôi). Khi đó tùy theo đăng ký sử dụng công suất bao nhiêu mà người ta sẽ kéo dây thích hợp. Nếu bạn vẫn muốn kéo 1 đường 3 pha rồi tách mỗi tầng 1 pha thì phải rất chú ý ko thì sẽ bị chập pha nếu hệ thống điện cũ nhà bạn không được thiết kế lại.
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Áp giữa 2 dây nóng là 220V đấu vào dầu vào của tầng chắc la được
    • 119 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Áp giữa 2 dây nóng là 220V đấu vào dầu vào của tầng chắc la được
    Áp giwax 2 dây nóng là Upha=380v, áp giữa 1 dây nóng và một dây nguội là Udây=220v
    • 547 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ông Ba Bị Xem bài viết
    Áp giwax 2 dây nóng là Upha=380v, áp giữa 1 dây nóng và một dây nguội là Udây=220v
    Đúng roài
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Khi đó vào nhà chỉ có 3 dây nóng hay sẽ có 4 dây (thêm 1 nguội)?
    • 547 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

3 dây thôi. 3 dây nóng.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3