VẬT DỤNG GIA ĐÌNH

Dùng máy điều hòa để hút ẩm không khí trong phòng

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 18.2K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thời tiết mấy hôm nay thật ẩm ướt vì vậy bạn có thể dùng máy điều hòa để ở chế độ hút ẩm- Dry ( có biểu tượng giọt nước trên điều khiển ). Ở chế độ này ( Chương trình cài sẵn ) máy chạy khoảng 3đến 5phút lại nghỉ ( ko tốn điện:4: ), tốc độ gió thổi ra nhỏ ( để khí gas làm lạnh dàn lạnh tối đa- Không khí ẩm gặp môi trường lạnh hơn( Dàn lạnh) sẽ ngưng tụ ở dàn lạnh. vì vậy bạn không cảm thấy lạnh.
    * Không nên để máy điều hòa ở chế độ nóng-Heat để hút ẩm hay sấy quần áo ẩm. Vì khi môi trường trong phòng ẩm lại dùng chế độ nóng của điều hòa sẽ làm căn phòng của bạn càng ẩm hơn.
    Chat Y!m: trungvt2105
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 94 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hay đấy, hôm qua tui cũng định sử dụng air-con nhưng lại sợ làm lạnh con trai.

có thông tin này tui yên tâm rùi! TKS. :1:
    Bà nội ơi! Con của bà nội trêu cháu!
    • 1,825 Bài viết

• 496 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trungvt2105 Xem bài viết
    Thời tiết mấy hôm nay thật ẩm ướt vì vậy bạn có thể dùng máy điều hòa để ở chế độ hút ẩm- Dry ( có biểu tượng giọt nước trên điều khiển ). Ở chế độ này ( Chương trình cài sẵn ) máy chạy khoảng 3đến 5phút lại nghỉ ( ko tốn điện:4: ), tốc độ gió thổi ra nhỏ ( để khí gas làm lạnh dàn lạnh tối đa- Không khí ẩm gặp môi trường lạnh hơn( Dàn lạnh) sẽ ngưng tụ ở dàn lạnh. vì vậy bạn không cảm thấy lạnh.
    Sao nhà mình cũng bật chế độ giọt nước này mà thấy lạnh lắm. Nên mới bật được 2-3 phút bèn tắt đi luôn chẳng dùng nữa.

Tom's website ---------- Tom's Blog
    • 39 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Từ trước mình cứ ngỡ chế độ này là làm ẩm kk. Vì Máy lạnh thường làm kk trong phòng bị khô.

TT.
    Tít ngoan
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ủa, mình cũng tưởng vậy chứ, làm ẩm không khí hay hút khô đây. Phải check lại trong manual mới được. Cảm ơn bạn nhiều nhé !
    • 97 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trungvt2105 Xem bài viết
    * Không nên để máy điều hòa ở chế độ nóng-Heat để hút ẩm hay sấy quần áo ẩm. Vì khi môi trường trong phòng ẩm lại dùng chế độ nóng của điều hòa sẽ làm căn phòng của bạn càng ẩm hơn.

Cứ mỗi năm bước vào mùa xuân, nhà em lại rất ẩm. Đã định mua máy hút ẩm Edisson, nhưng thấy máy hút ẩm mỗi ngày hút được 20 lít nước, giá cũng cao gần 5 triệu, bình chứa chỉ được 5 lít, nên anh xã quyết định lắp điều hòa. Nhà dùng điều hòa Panasonic 12000btu 2 chiều, chức năng cool (mát mẻ) và dry (khô) đều cho thấy khả năng hút ẩm phòng khá tốt.

Tuy vậy phải mất khá lâu sau nhiều thử nghiệm, gia đình em mới phát hiện ra, để hút ẩm bằng tính năng dry, máy điều hòa thường phải bật ở nhiệt độ ít nhất thấp hơn nhiệt độ phòng 2 độ mới hút ẩm được. Nếu đặt nhiệt độ cao hơn hoặc bằng nhiệt độ môi trường điều hòa sẽ bị ngắt liên tục và ở phía vòi dẫn nước ra rất ít hoặc không có nước chảy ra. Đặt nhiệt độ thấp hơn nhiệt độ môi trường một chút, điều hòa chạy rất êm (và không điều chỉnh được tốc độ quạt), tuy hơi có tiếng ọc ọc như là nước đang ngưng tụ chảy ra thì phải. Hơi lạ là tại sao ở chế độ dry cảm biến của điều hòa ko tự động nhận biết nhiệt độ của phòng để tự làm lạnh hơn nhiệt độ phòng một chút mà cứ phải dựa vào điều khiển bằng tay, gia đình lại phải sắm thêm nhiệt kế để đo nhiệt độ phòng, và lúc nào cần hút ẩm thì điều chỉnh điều hòa xuống thấp hơn 2 độ C theo kết quả nhiệt kế.

Tóm lại, điều hòa muốn hút ẩm được vẫn cần phải làm lạnh không khí một chút để ngưng tụ nước. Với điều hòa 12000btu như nhà em đang dùng cho phòng ngủ 14m2, hứng vòi nước chảy ra để đo trong chế độ cool hoặc dry, em thấy cứ 20 phút cho ra khoảng 1 lít nước (ko hiểu ở đâu ra nước mà nhiều thế :Laughing: ).
    • 128 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các chị làm đúng cách đấy ! Thời tiết bắc VN thường ẩm ướt vào mùa Xuân nên có ĐH hút ẩm thì không khí khô thoáng hơn rất nhiều ( quần ,áo ,chăn ,màn không bị ẩm) .Nhưng vào các mùa khác thì các mẹ nên kiếm thêm 1 máy nhả hơi ẩm dùng khi bật ĐH thì không khí mới ko bị khô và cảm giác mát sẽ sâu hơn ( không khí trong phòng cũng được máy ĐH lọc tốt hơn , vì bụi sẽ theo các hơi nước đọng ở máng lọc và giàn lạnh chảy ra ngoài - Các chị chú ý điều chỉnh tốc độ nhả hơi nước phù hợp với phòng và công suất máy ĐH thui).
    • 122 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

cho em hỏi nhiệt độ phòng có độ ẩm bao nhiêu là chuẩn, vì em sắp sinh em bé nên khi nào cần hút ẩm kk, hoặc khi nào thì phun sương
    • 1,474 Bài viết

• 569 Được cảm ơn

Mấy hôm nay mình cũng bật điều hòa để chế độ dry. ĐH nhà mình thì khi để chế độ dry nó tự cảm biến nhiệt độ, tự để thấp hơn nhiệt độ phòng tầm 1 độ. Nhà cảm thấy khô và sạch hơn hẳn. Không đến mức 20' ra hàng lít nước như bạn gì trên nói mà khoảng 1h thì ra đc 1 lít.