VẬT DỤNG GIA ĐÌNH

Có nên mua xe đạp điện???

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 19.2K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

• 95 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mình định mua cho mẹ mình 1 cái xe đạp điện, vì bà không biết đi xe máy. Trời nắng thế này mà bà cứ phải đạp xe đi đi về về ngày 4 lần, mặc dù cơ quan cách nhà chỉ hơn 1km thôi, chắc cũng mệt lắm. Động viên bà tập xe máy mãi mà không được vì bà cứ sợ.
    Nhà bố mẹ nào đã dùng xe đạp điện rồi, tư vấn cho mình xem có nên mua không? Mua của hãng nào là tốt? Sử dụng và bảo quản có đơn giản không? Có tốn điện lắm không?...
    Cảm ơn các bố các mẹ nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Có nên mua xe đạp 3 bánh cho bé để chó bé chịu ăn ko???

Chào các mẹ!! Xin các mẹ tư vấn giúp cho bé nhà em. Bé nhà em gần được 13 tháng tuổi rồi, nặng 9kg5. Bé chưa biết đi. Bé vậy có còi ko? Bé rất biếng ăn, ko chịu ăn gì cả. Bé thích cả ăn, cả chơi như vừa bò vừa ăn. mẹ phải ép nhưng đút vào miệng bé ko chịu nuốt gì cả, cứ nhè ra. Em bắt bé ngồi ăn...

• 10 ứng dụng iPhone tuyệt hảo phụ nữ cần có

Sở hữu iPhone không đơn thuần chỉ là nhu cầu thời thượng mà còn giúp ích cho công việc, cuộc sống...

• 6 thói quen có hại cho xe tay ga của bạn

Mình cũng hay mắc phải những thói quen này khi sử dụng xe ga. Nhưng không nghĩ rằng như vậy sẽ gây...

• Khám phá máy giặt Toshiba Magic Drum – Sạch sáng thần kỳ

Sau 18 năm có mặt tại thị trường Việt Nam, Toshiba luôn cải tiến từng ngày với mong muốn mang đến...

• có nên mua xe máy điện

Xăng tăng giá, em định mua xe máy điện để thay cho xe máy chạy xăng, nhưng mà không biết có nên mua hay không, có những lợi hại gì khi sử dụng xe máy điện. Các mẹ nào dùng rồi hoặc định dùng hoặc có kinh nghiệm gì về sử dụng xe máy điện thì tư vấn cho em với nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.:Rose:

• Học cách chơi cùng con

Giống như ba mẹ ngày xưa, bé con của mẹ bây giờ cũng tò mò, hiếu động và thích tìm hiểu mọi thứ...

• 201 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littleboo Xem bài viết
    Mình định mua cho mẹ mình 1 cái xe đạp điện, vì bà không biết đi xe máy. Trời nắng thế này mà bà cứ phải đạp xe đi đi về về ngày 4 lần, mặc dù cơ quan cách nhà chỉ hơn 1km thôi, chắc cũng mệt lắm. Động viên bà tập xe máy mãi mà không được vì bà cứ sợ.
    Nhà bố mẹ nào đã dùng xe đạp điện rồi, tư vấn cho mình xem có nên mua không? Mua của hãng nào là tốt? Sử dụng và bảo quản có đơn giản không? Có tốn điện lắm không?...
    Tôi đã được sử dụng free ít hôm (sửa chữa hộ mà). Sử dụng và bảo quản cũng yêu cầu khá nghiêm ngặt một chút. Cũng không tốn điện. Có thể mua của Yamaha, ASAMA. Còn việc nên mua hay không là tùy thuộc vào nhu cầu gia đình bạn.
    • 95 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mình vừa search được ít thông tin: xe đạp điện ngày nào cũng phải xạc pin, không đi cũng phải xạc. Nếu dùng thường xuyên thì 6 tháng thay acqui 1 lần (700-800.00đ). Việc sửa chữa bảo dưỡng cũng gặp nhiều khó khăn. Không thể đi được nếu trời mưa vì nước mưa ngấm vào mạch điện sẽ gây chập.
    Thế này thì phiền phức quá nhỉ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi littleboo; 23/04/2009 vào lúc 11:44 AM.
    • 201 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

<P>
    Mình vừa search được ít thông tin: xe đạp điện ngày nào cũng phải xạc pin, không đi cũng phải xạc. Nếu dùng thường xuyên thì 6 tháng thay acqui 1 lần (700-800.00đ). Việc sửa chữa bảo dưỡng cũng gặp nhiều khó khăn. Không thể đi được nếu trời mưa vì nước mưa ngấm vào mạch điện sẽ gây chập.</P>
    <P>Thế này thì phiền phức quá nhỉ?
    </P>
    <P>&nbsp;Thông tin này có rất nhiều chỗ không chính xác đối với một xe đạp điện có chất lượng trung bình trở lên (cho phép mình tự PR tí nhé: mình đã sửa chữa được bộ điều khiển của xe, tay ga, và chuyên chế tạo nạp ắc qui). Mình không bán, không&nbsp;quen biết ai làm về xe đạp điện và cũng không PR cho xe đạp điện đâu nhé. Tùy thuộc vào nhu cầu mà bạn mua hay không mua thôi.</P>
    • 568 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Mình vừa search được ít thông tin: xe đạp điện ngày nào cũng phải xạc pin, không đi cũng phải xạc. Nếu dùng thường xuyên thì 6 tháng thay acqui 1 lần (700-800.00đ). Việc sửa chữa bảo dưỡng cũng gặp nhiều khó khăn. Không thể đi được nếu trời mưa vì nước mưa ngấm vào mạch điện sẽ gây chập.
    Thế này thì phiền phức quá nhỉ?
    Cái này mình confirm đúng nè, mình có một chiếc xe đạp điện hiệu Yamaha, mỗi khi hư gì thì y rằng phải è cổ ra đạp đến chỗ chuyên sữa, mà đạp khi không có điện thì chao ôi:Sad:
    • 35 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mình cũng định mua một cái cho con gái mình đi học năm năm nay cháu học lớp 10, mẹ nào có kinh nghiệm thì tư vấn nhé . cám ơn các mẹ.keke
    • 134 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

cô em chồng tớ có cái , nói chung là đi cũng sướng lắm , mỗi tội dắt bộ thì hơi nặng ( cảm giác như nặng hơn cả xe máy , chắc vì nó gọn nên mình cảm giác thế ) , nhưng lúc xe hết điện thì còng lưng ra đạp khổ lắm .
    • 127 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Nhà tớ cũng có xe đạp điện, đi gần năm nay rồi thấy rất thích và tiện, chưa hỏng lần nào, mỗi lần sạc điện đi được 50km.
    • TLK
    • 5 năm
    • 11 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình đang đi xe đạp điện nè.
    Mình thấy cũng dc. Hồi đầu mới mua thì đi khoảng 30 km mới phải sạc. Bây giờ, sau nửa năm thì 15 km là phải sạc rồi; k phải vì hết điện mà vì cảm thấy xe đi k khỏe nữa. Mỗi lần sạc khoảng 1 tiếng.
    Mình vẫn đi trời mưa, k sao cả. Trộm vía mọi thứ vẫn OK. Chỉ ghét là k có giảm sóc thôi.
    Mình đi xe ASAMA.(Hồi mua có khuyến mại cái đài rất xinh, về con gái thik lắm)
    • 67 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

hic, e thì e khuyên các mẹ không nên mua, e đi học năm cấp 3 bằng xe đạp điện vì nhà e xa quá, mà mỗi lần leo lên xe là 1 lần chán, điện chẳng đủ đi đâu xa mà vừa đi vừa lo hết, acquy thay thì đắt nữa, tóm lại k nên mua các mẹ ạ
    • 114 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

xe đạp điện trung quốc quá rẻ, chọn loại bánh bự, yên thấp cho an toàn. bình thì 350k 1 cái, bình cũ bán được 45k 1 cái. xài nhiều thì thay sớm, đừng để hết bình mới sạc, về nhà là cắm sạc liền, bình gần hết điện xe yếu, mau hỏng bình.
    • 46 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Các mẹ ơi có biết chỗ nào bán bình sạc xe đạp điện không?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ moon béo; 03/11/2011 vào lúc 10:22 AM.
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghe các mẹ tư vấn thế này thì buồn nhỉ, em định mua một cái để đi làm vì e đi xe máy cứ có cảm giác sợ thế nào ý ... còi to là giật đung người ngay ... nên chồng cũng muốn tậu cái xe đạp điện, đi chậm cho an toàn, mà mọi người nói vậy thì ko biết có nên mua ko nữa. hic
    0978 763 840 - toka - máy kích điện
    • 540 Bài viết

• 220 Được cảm ơn

Chị nên mua tặng mẹ một cái. Vừa rùi em cũng đã tặng mẹ em một cái xe đạp điện hãng Honda giá là 10t5. Xe đẹp lắm, chắc chắn! Điện ko tốn mấy đâu!
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nói chung theo mình nên đi xe đạp điện , vì đây là phương tiện của tương lai , nếu các thành phố lớn đi cũng rất hiệu quả , vì tắc đường thì xe điện ko nhả khói đỡ cho người xung quanh và mình.
    Còn nói về xe đạp điện của Việt Nam , mình cũng nói luôn mình chơi với 1 anh làm về xe điện , thì khẳng định luôn xe điện ở Việt Nam 100 % của TQ , có loại thì sản xuất ở VN nhưng nhập linh kiên của TQ thì có thằng NTB , ASAMA , Thống Nhất ... các sản phẩm của những hãng này cũng được vì họ là cty lắp ráp nên chất lượng cũng ổn định và giá cũng hợp lí . ngoài ra còn các hãng Bridgestone , yamaha hai hãng này mọi người hay bị cửa hàng nói là hàng của Nhật , nhưng tất cả xuất xứ TQ hết cũng có cửa hàng nói luôn của TQ , 2 xe này chất lượng cũng được nhưng giá thành cao , ngoài ra còn có giant của Đài Loan . Nhưng tệ nhất là các xe của Trung Quốc nhưng dán mác xe Nhật đặc biệt là Honda( xe này làm nhái nhiều nhất và đủ các loại giá ) và các mác xe khác , dùng đều rất hên xui , đồ đạc mầu mè nhiều chi tiết nhưng nhanh hỏng , đây là nguyên nhân dẫn đến những người đã đi xe đạp điện rồi và rất sợ xe điện là đây.Đôi điều chia sẻ cũng người tiêu dùng Việt Nam , hy vọng mọi người sẽ có 1 cái nhìn dễ chịu hơn với xe đạp điên.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình nghĩ nên mua cho mẹ bạn xe đạp điện. còn mình thi nên làm thế nào đây. mình muốn có xe đạp điên để tiện đi học nhưng mà mẹ minh chưa có tiền mua mà khi đi học rất nắng mình rất mệt mẹ mình thì có xe ga nên không mệt minh rất muốn có xe đạp điên mình làm thế nào để có xe đạp điện đây.
    • 218 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Mình cũng muốn mua cho mẹ một cái mà đọc topic này thấy loạn quá
    • 34 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

nếu đi tầm 20-30km đổ lại thì nên mua, còn xa hơn thì đúng thật là.

nếu mua thì các mẹ nên hỏi kỹ về ac cu, sạc, 2 cái đó là quan trọng, họ bảo hành bao lâu, thay thế thế nào.

Nên chăm chút xem xét kỹ phần điện, chọn cái xe vừa thôi, đừng nặng quá k hết điện đạp bở hơi tai.

chỗ mua: k dám nói sợ bị ban, các mẹ cứ tham khảo , so sánh giá thôi, phần nhiều xe đạp điện ở VN là hàng liên doanh, xuất xứ đài loan, nếu dư dả thì mua hàng nhập khẩu nguyên chiếc của các hãng xe hơi ấy.

Ngoài lựa chọn xe đạp điện thì còn 1 dòng xe đạp trợ lực nữa, các mẹ thử nghiên cứu xem sao
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nên mua xe đạp điện cho bà bạn ạ. Mua dòng honda vừa bền vừa nhỏ gọn bạn ạ
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ bạn bao nhiêu tuổi rồi, xe đạp điện thích hợp cho người lớn tuổi đi đó, mà mình nghỉ nếu chạy đc đạp điện thì tại sao hok mua luôn xe máy với vận tốc nhỏ thôi, hiện nay có nhiều xe máy có vận tốc dưới 50km/h mà nhỏ gọn lắm bạn