VẬT DỤNG GIA ĐÌNH

Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng hàng nội địa Nhật

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 22.9K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 273 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

Mình rất thích hàng Nhật tuy nhiên vẫn chưa sử dụng laọi hàng nội địa của Nhật vì thấy hướng dẫn toàn tiếng Nhật và sử dụng điện 110V nhung mẫu mã của các mặt hàng gia dụng, điện tử, bếp của Nhật dẹp thật các bạn ạ. Mình rất mong nuốn các mẹ nào đã sử dụng qua các mặt hàng nội địa Nhật nào, thấy ổn và hay thì giới thiệu cho mình và các mẹ khác cùng tham khảo nhé.
    Mình đang nghía máy rửa bát cho 6 người ăn, không phải dùng bột, muối rửa bát nhưng giá rẻ 7,5T, bếp điện từ IH, máy lọc nước tại vòi...
    Thanhk các mẹ nhé!
    HAI CON LÀ CẢ GIA TÀI CỦA BA MẸ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 183 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Mình cũng rước cái bếp từ về mà chưa có dùng vì chưa sửa xong bếp. Bạn có thể cho mình xem hình máy lọc nước tại vòi không? Không biết nó có ưu điểm gì hơn cài RO quảng cáo trên TV không nhỉ. Hôm qua vào Metro thấy cái tương tự RO mà giá có khoảng 1,5tr thôi, xuất xứ TQ, băn khoăn mà chả hỏi được ai vì mấy em bán hàng thì chả biết gì, 1 em đang sắp đồ thay thế của hãng đó ra cũng không biết gì cả mới chán.
    Nhiều người khen đồ nội địa nhưng nhiều người không thích vì không có tiếng Anh và giá cũng cao nữa, tớ cũng thích mấy thứ mà giá cao quá là cao.
    • 1,685 Bài viết

• 3,131 Được cảm ơn

Mình có sử dụng khá nhiều đồ nội địa Nhật như bếp điện từ, tủ lạnh, lò nướng, nồi cơm IH..., nói chung là tốt, chưa thấy hỏng hóc gì cả ( tủ lạnh dùng 4 năm rồi), phần sử dụng thì mãi rồi sẽ quen thôi , với lại chắc có những tính năng mà mình chưa bao giờ sử dụng đến. Giá cả thì có đắt nhưng ko đến nỗi cao hơn nhiều so với hàng xuất xứ khác, mình mua cái bếp từ là 8,5 tr, nhưng đun nấu rất nhanh, tiết kiệm hơn dùng gas mà lại an toàn , sạch sẽ. Tủ lạnh thì lạnh sâu nên đồ ăn, rau cỏ tươi lâu. Có điều là hàng NĐN chủ yếu là điện 100v nên phải có đường điện riêng hay dùng ổn áp, nhà mình mới xây nên có đi đường điện tại khu vực bếp luôn rồi.

Những hàng loại khác như quạt, đèn, điều hòa , máy giặt thì mình cũng thích nhưng nghĩ ko cần thiết lắm, với lại giá cao hơn hẳn nên mình ko dùng.

@LinhTrang : Cái lọc nước thì nên chọn hàng tốt vì nó còn liên quan đến sức khỏe của các thành viên trong gia đình nữa. Nhưng mình cũng ko chọn cái lọc nước tại vòi của Nhật đâu vì nghĩ nước của họ khác nước của mình, nước của mình bẩn và cứng kinh khủng nên chắc phải xài hàng khác phù hợp hơn, với lại lọc nước cần phải thay lõi lọc định kỳ, mà phần lõi này chắc hàng Nhật sẽ ko có thường xuyên cho mình mua. Trước mình có dùng cái RO của Lux , tiền lõi hết hơn 1 tr /năm do nước máy khu vực Hoàng Mai quá cứng. Sau khi về nhà mới ở Tây hồ , nước tốt hơn thì xài cái gì đó của Watt , hy vong ổn.

Các cụ đã nói rồi " tiền nào của ý", vậy mình nên cân đối số tiền mình có mà chọn đồ cho căn nhà của mình thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mehuungo; 04/01/2011 vào lúc 03:35 PM.
    Không ký cọt gì nữa, sợ rồiiiiiiiiiiii:Sad:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 183 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Bạn ơi, thế bạn có dùng lò vi sóng nội địa không? Nhắn cho tớ đ/c bạn mua đồ nội địa Nhật với nhé, mình ở HN.
    Lọc nước mình toàn nghe quảng cáo thôi, chưa biết nên chọn loại nào cả. Mình cũng không định mua trong Metro vì thấy không yên tâm với cái máy ở đó lại chả có ai tư vấn cả, nhưng ra ngoài cũng băn khoăn chưa biết chọn loại nào, chị họ tớ mua cái hơn 2tr quảng cáo trên TV, không có vỏ inox ý, gắn dưới chỗ chậu rửa và dùng nước đó để nấu, làm đá, tráng và ngâm rau sống, có lúc uống luôn, nhưng mình cũng chưa yên tâm lắm.
    • nti
    • 3 năm
    • 456 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Nếu có điều kiện kinh tê, em nghĩ các chị nên dùng đồ nội địa Nhật, chất lượng rất bền, an toàn, chỉ hơi bất tiện không có tiếng Anh, nhưng dùng vài lần là quen, có thể dán băng keo hương dẫn kế bên là ổn.
    Đồ điện cố gắng hạn chế mua đồ Trung quốc, vì họ làm chất lượng kém, ẩu, nên dễ bị tai nạn rò điện lắm.
    • 202 Bài viết

• 1,066 Được cảm ơn

Nhà mình dùng máy khâu, điện thoại bàn (máy mẹ + máy con). Cảm nhận hàng của Nhật tiện dụng và thông minh. Điện thoại dùng mãi không thấy vấn đề gì. hi
    • 278 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Nhà mình có cái nồi cơm điện IH nội địa của Nhật mà chỉ biết mỗi chức năng nấu, còn những chức năng khác thì mù tịt vì toàn tiếng nhật và đúng là dùng rất thích và chắc chắn
    • 183 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nti Xem bài viết
    Nếu có điều kiện kinh tê, em nghĩ các chị nên dùng đồ nội địa Nhật, chất lượng rất bền, an toàn, chỉ hơi bất tiện không có tiếng Anh, nhưng dùng vài lần là quen, có thể dán băng keo hương dẫn kế bên là ổn.
    Đồ điện cố gắng hạn chế mua đồ Trung quốc, vì họ làm chất lượng kém, ẩu, nên dễ bị tai nạn rò điện lắm.
    Cũng nên nói rõ là đồ TQ trôi nổi, đồ nhái chứ bác cứ dùng Midea trung ương xem, nó khác hẳn mấy bạn gắn mác Midea bán ở các trung tâm điện máy nhà ta đấy ạ, và giá hàng điện máy TQ các hãng nghiêm chỉnh nó cũng ngất ngưởng lắm chứ không rẻ tí nào. Mà Midea cũng chỉ là một trong những hãng thông dụng chứ không phải là cao cấp của TQ.
    Còn có tiền thì dùng hàng nội địa nhật mới tinh thì ngon rồi, nhưng mà máy giặt tầm ba mấy gần bốn mươi triệu thì cũng :Crying: dù thèm lắm.
    • 273 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

Vậy có mẹ nào đã sử dụng máy rửa bát nội địa Nhật chưa, cho em một tí kinh nghiệm với, vì em thấy rẻ tầm 5-6 triệu mà rửa bằng nước rửa chén gì cũng được á, thấy thích quá nhưng chưa dám mua nè.
    • 195 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Hôm trước m mua máy RB ND nhật 1tr7. Mỗi tội chưa dc dùng vì nhà chưa làm xong, còn máy giặt thì dùng từ 6 năm nay rồi, máy 7kg mà hồi đấy mua có 2tr hay sao í, Lò vi sóng thì nhà mẹ m cũng dùng rồi. Nói chung hầu hết đồ của Nhật đều thích, chỉ có như mẹ j đấy nói là cái vòi lọc thì k nên mua vì không phù hợp thôi
    • 238 Bài viết

• 460 Được cảm ơn

Ôi, nghe máy rửa chén nhật thích thế, giá lại rẻ nữa.
    • 273 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bố Lâm Xem bài viết
    Hôm trước m mua máy RB ND nhật 1tr7. Mỗi tội chưa dc dùng vì nhà chưa làm xong, còn máy giặt thì dùng từ 6 năm nay rồi, máy 7kg mà hồi đấy mua có 2tr hay sao í, Lò vi sóng thì nhà mẹ m cũng dùng rồi. Nói chung hầu hết đồ của Nhật đều thích, chỉ có như mẹ j đấy nói là cái vòi lọc thì k nên mua vì không phù hợp thôi
    bố Lâm chỉ cho mình mua đồ nội Nhật ở sài gòn với, nhưng ko bít chế độ bảo hành thì sao nhỉ, mê quá!
    • 1,685 Bài viết

• 3,131 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LinhTrang Xem bài viết
    Bạn ơi, thế bạn có dùng lò vi sóng nội địa không? Nhắn cho tớ đ/c bạn mua đồ nội địa Nhật với nhé, mình ở HN.
    Lọc nước mình toàn nghe quảng cáo thôi, chưa biết nên chọn loại nào cả. Mình cũng không định mua trong Metro vì thấy không yên tâm với cái máy ở đó lại chả có ai tư vấn cả, nhưng ra ngoài cũng băn khoăn chưa biết chọn loại nào, chị họ tớ mua cái hơn 2tr quảng cáo trên TV, không có vỏ inox ý, gắn dưới chỗ chậu rửa và dùng nước đó để nấu, làm đá, tráng và ngâm rau sống, có lúc uống luôn, nhưng mình cũng chưa yên tâm lắm.
    Lò nhà mình là lò vi sóng kiêm nướng bạn ạ, có cả chế đọ hâm sữa cho em bé nữa .ĐC thì bạn qua bên Lam cha me vào mục thực phẩm và đồ dùng gia đình là thấy đó, cửa hàng ở HP nhưng cậu đó mang lên tận nhà cho mình.

Cái lọc nước nhà mình cũng là loại vào dưới tủ bếp, dưới ngay bồn rửa bát và có 1 vòi riêng. Nhà mình dùng loại lọc sơ thôi vì nước khu vực nhà mình chưa lọc đã đủ tiêu chuẩn rồi ( mình kiểm tra tại Viện Hóa), dùng để lấy nước nấu ăn và uống thôi. Nước uống vẫn đun chứ ko uống thẳng tại vòi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mehuungo; 07/01/2011 vào lúc 01:18 PM.
    Không ký cọt gì nữa, sợ rồiiiiiiiiiiii:Sad:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 176 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi, nhà em dùng TV Nội địa Sony Bravia LCD, không hiểu sao chỉ xem được đầu đĩa thui, còn khi cắm đầu HD/cáp vào thì ko nhận được, chỉ có tiếng mà ko có hình. Em cũng ko biết phải chỉnh TV như thế nào vì HDSD toàn tiếng Nhật hix hix.. Có bố/mẹ nào gặp trường hợp tương tự ko cho em vài lời khuyên nên làm thế nào được ko a?
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các bạn cho hỏi ở HN mua máy rửa bát nội địa Nhật thì mua ở đâu. Thanks
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _tammie_ Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho em hỏi, nhà em dùng TV Nội địa Sony Bravia LCD, không hiểu sao chỉ xem được đầu đĩa thui, còn khi cắm đầu HD/cáp vào thì ko nhận được, chỉ có tiếng mà ko có hình. Em cũng ko biết phải chỉnh TV như thế nào vì HDSD toàn tiếng Nhật hix hix.. Có bố/mẹ nào gặp trường hợp tương tự ko cho em vài lời khuyên nên làm thế nào được ko a?
    Cái này chắc là do hệ sound ko phù hợp thôi. có thể ti vi nhà bạn chỉ nhận một hệ sound, có thể nhận hệ khác nhưng chắc phải điều chỉnh. Điều chỉnh thế nào thì phải nhờ thợ kỹ thuật của sony họ mới chỉnh được.
    • 22 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hàng Nội địa Nhật mình thấy có đặc điểm thế này:
    - Điện áp chỉ 100V, phải dùng biến điện
    - Có 1 số nó sản xuất để dùng chung với các thứ khác mà chỉ ở Nhật mới có nên ko phù hợp lắm
    - Nếu dùng vài tháng liên tục mà ko sao thì dùng cực bền, nhưng có những đồ kiểu như ko phù hợp thổ nhưỡng hay sao ý, khoảng 1 tháng là trục trặc, vì thế các bác lưu ý khi mới mua về thì dùng liên tục(chứ dùng vài lần rồi cất đi là coi trừng)
    - Những nơi bán hàng nội địa Nhật đa phần BH hơi ngắn

Đồ dùng của Nhật mình thích đồ kim khí, như dụng cụ kim khí và nhất là dao bếp
    Mình đang dùng ở nhà dao bếp Nhật của hãng KAI , 2 năm rồi mà chưa cần phải mài lần nào, cắt gì cũng ngọt

Chỉnh sửa lần cuối bởi HENCKELS; 20/01/2011 vào lúc 12:27 PM.
    • 717 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Ở Sài gÒN thì mua hàng nội địa Nhật ở đâu hở các mẹ???
    • 788 Bài viết

• 1,508 Được cảm ơn

MÌnh có cùng thắc mắc như bạn trên, không biết ở SG mua đồ Nhật nội địa ở đâu, nếu mua ngoài bắc ship vào thì khi trục trặc không biết phải làm sao???
    • 266 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NghiNTT Xem bài viết
    MÌnh có cùng thắc mắc như bạn trên, không biết ở SG mua đồ Nhật nội địa ở đâu, nếu mua ngoài bắc ship vào thì khi trục trặc không biết phải làm sao???
    Các bạn search google ra nhiều địa chỉ bán ở SG. Hôm trước mình cũng mua thử 1 nồi IH 2nd của 1 bạn ở 680 Lạc Long Quân, vko hiểu sao về nấu cơm thì ko được ngon lắm, nếu ko muốn nói là ko ngon bằng nồi cũ đang nấu ở nhà (nồi con voi đã dùng mười mấy năm), thế nên hơi thất vọng. Bạn chủ cửa hàng vẫn nói mình đem lên đổi lại mà xa quá nên ko đi được. Mình vẫn ấn tượng hồi xưa nhà bố mẹ mình (năm 90) cũng có 2 cái nồi nội địa Nhật 2nd được người ta đi tàu về cho, nấu cơm ngon lắm, sau cắm nhầm điện cháy mất, tiếc hùi hụi. Đến giờ mua lại thì ko được như ý. Có lẽ để dành tiền mua nồi mới thì tốt hơn. Có lẽ tầm chục chai 1 cái.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Anie; 21/01/2011 vào lúc 01:00 AM.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2