Nghề Nghiệp - Việc Làm

Các câu hỏi tình huống khi phỏng vấn xin việc

Đến trả lời mới nhất
  • 9 Lượt chia sẻ
  • 34.4K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 73 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hôm trước con bạn em có đi phỏng vấn tại một công ty nước ngoài, người ta có đưa ra một số câu hỏi tình huống mà nó trả lời loạn lên về kể với em còn chẳng nhớ đã trả nhời như thế nào nữa. em xin mạn phép post lên đây để chị em cùng thảo luận ạ, các chị đã gặp câu hỏi tình huống nào phải băn khoăn chưa ạ? Mình cùng thảo luận nhé :Thinking:

vị trí: Nhân viên hỗ trợ kinh doanh

1. Bạn sẽ làm thế nào khi bạn đang có một vấn đề rất cấp bách cần phải bẩm báo với sếp, nhưng không thể liên lạc được với sếp, gặp sếp thì sếp bận và nhất quyết không gặp???? (sếp không có thời gian để checkmail nữa, bận đến thế là cùng!)

2. Giả dụ như vẫn còn đi học, thày giáo có giao cho nhóm bạn một đề tài để làm (kiểu team work ý ạ) nhưng một bạn trong nhóm chỉ cần điểm đủ đỗ thôi (D), trong khi đó các bạn còn lại đều mong muốn được điểm giỏi (A). Bạn sẽ làm gì trong trường hợp này?

3. Công ty có gửi một nhân viên sang hỗ trợ cho bên đối tác, nhưng sau một thời gian ngắn, bên đối tác than phiền với bạn về chất lượng làm việc của nhân viên đó và đòi đổi người khác. Bạn sẽ làm gì trong trường hợp này? Sẽ cho nhân viên đó cơ hội làm lại?????

Thanks for reading!

(để em đi sưu tầm thêm xong lại post tiếp ạ)

:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 73 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ơ có tận 42 lần xem mà chẳng thấy mẹ nào có ý kiến nhỉ? chán thật đấy :Nottalkin:

• 73 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

up up up

• 244 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngochanoi Xem bài viết
    hôm trước con bạn em có đi phỏng vấn tại một công ty nước ngoài, người ta có đưa ra một số câu hỏi tình huống mà nó trả lời loạn lên về kể với em còn chẳng nhớ đã trả nhời như thế nào nữa. em xin mạn phép post lên đây để chị em cùng thảo luận ạ, các chị đã gặp câu hỏi tình huống nào phải băn khoăn chưa ạ? Mình cùng thảo luận nhé :Thinking:

1. Bạn sẽ làm thế nào khi bạn đang có một vấn đề rất cấp bách cần phải bẩm báo với sếp, nhưng không thể liên lạc được với sếp, gặp sếp thì sếp bận và nhất quyết không gặp???? (sếp không có thời gian để checkmail nữa, bận đến thế là cùng!)

trả lời câu 1: "forward to the next in the line": chuyển cho người cấp tương đương sếp, hoặc cao hơn sếp càng tốt :Laughing:, hoặc thấp hơn sếp nhưng powerful hơn mình, hoặc xin ý kiến của những nv khác có kinh nghiệm hơn mình.
    LienTK- HN

• 244 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Tiện thể xin đóng góp thêm 1 câu hỏi:
    (Nhìn vào C.V thấy chuyển nhiều việc, và việc có t/c khác nhau) người PV bèn hỏi: Nhìn vào career path của bạn lúc đi lên, lúc đi xuống. Bạn chuyển việc khá nhiều, tại sao bạn lại làm những công việc mà t/c khác nhau như vậy? Mục tiêu của bạn là gì?
    LienTK- HN

• 798 Bài viết

• 1,411 Được cảm ơn

Kinh nghiệm bản thân em nhé.

Lần đi phỏng vấn công việc hiện tại, người pv hỏi: có kiến thức gì về tài chính ko? --> trả lời: ờ, có học hồi đại học, nhưng lâu ko sờ đến chắc cũng rơi rụng gần hết

Có thông thạo excel ko? ---------> trả lời: tao biết excel chứ, nhưng cũng chỉ basic thôi, phức tạp quá kiểu hàm nọ hàm kia thì chịu

Đã bao giờ làm một research chưa? --------> trả lời: luận văn có tính là research ko? Cái gần nhất là luận văn

bla bla, tóm lại là hỏi loanh quanh một số vấn đề nhưng vì nó trái ngành của em nên cái gì em cũng lơ tơ mơ. Tuy nhiên vẫn được nhận vì lại đáp ứng được 1 số tiêu chí khác. Nhưng ý em ở đây là em cũng chả biết trả lời thế nào trong mấy câu tình huống trên kia.

Bác LienTK: Câu của bác em trả lời là: Tôi thay đổi công việc nhiều vì cuộc sống có nhiều thay đổi. Nhiều khi ko như mình mong muốn. Tất nhiên tôi vẫn thích đi theo đuổi cái tôi thích nhất (là gì đó, các bác nêu ra). Nhưng khi không có điều kiện thì tôi làm công việc phù hợp nhất. Mỗi công việc có tính chất khác nhau đều đem đến cho tôi những kinh nghiệm khác nhau và khả năng thích ứng ở mọi môi trường. Mục tiêu của tôi là luôn luôn cố gắng hoàn thành bất kì công việc nào một cách tốt nhất.

Đại loại em trả lời như vậy, ko gẫy gọn thế vì lúc phỏng vấn cứ nói loạn cả lên nhưng ý là thế. Nhưng em thấy nói tiếng Anh nghe nó gãy gọn hơn là tiếng Việt. Ra tiếng Việt nghe nó cứ như hô khẩu hiệu ý nhỉ
    Từng bông tuyết nhẹ rơi, từng hàng bạch dương trắng trong lòng tôi ...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 73 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ơ không có cao thủ nào giúp em giải quyết mấy cái vấn đề kia ạ :Sad:

• 167 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Nói chung các bạn hỏi và đến khi họ pvan mình lại hoàn toàn khác, còn pthuoocj vào môi trường,khí hậu, hôm đấy bạn vui hay buồn và quan trọng là tự nhiên họ thích bạn. Cảm tính ấy mà

Mình nghĩ không nên chuẩn bị quá kĩ cho câu hỏi vì nọ ở trong đầu mình rồi, nếu họ quay thì tự nhiên họ phát hiện ra ngay

Nên chuẩn bị kỹ hồ sơ, vị trí pvan, hiểu biết về cty và quan trọng la phong thái của bạn

Mình học về nhân sự và chuyên đi pvan, bạn nào cần chỉnh sửa CV hay tập pvan thì có thể mình giúp được nhất là bên ngân hàng nước ngoài. Mấy ngân hàng trong nước thì phải thi kiểu củ chuối hơn, test tiếng Anh và nghiệp vụ , tuy nhiên có nhiều chân trong chân ngoài lắm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 4,387 Bài viết

• 6,284 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngochanoi Xem bài viết

2. Giả dụ như vẫn còn đi học, thày giáo có giao cho nhóm bạn một đề tài để làm (kiểu team work ý ạ) nhưng một bạn trong nhóm chỉ cần điểm đủ đỗ thôi (D), trong khi đó các bạn còn lại đều mong muốn được điểm giỏi (A). Bạn sẽ làm gì trong trường hợp này?

3. Công ty có gửi một nhân viên sang hỗ trợ cho bên đối tác, nhưng sau một thời gian ngắn, bên đối tác than phiền với bạn về chất lượng làm việc của nhân viên đó và đòi đổi người khác. Bạn sẽ làm gì trong trường hợp này? Sẽ cho nhân viên đó cơ hội làm lại?????

Thanks for reading!

(để em đi sưu tầm thêm xong lại post tiếp ạ)

:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    Mấy câu này chưa phải là khoai lắm. Mình xin trả lời thế này
    1. Nếu tôi là người trong công ty, tôi sẽ biết nhiều cách để tiếp cận sếp hơn, không chỉ gặp gỡ hay email, vd: Tôi có thể viết một là thư ngắn, một lời nhắn nói ngắn gọn về vấn đề, nhờ thư ký, trợ lý mang cho sếp( cái này mình làm suốt). Nếu bằng mọi cách vẫn không thể tiếp cận sếp, tôi sẽ trao đổi với người chịu trách nhiệm cao nhất liên quan quan trực tiếp.
    2. cả nhóm phải thống nhất về mục tiêu, thứ nhất chúng tôi sẽ khuyến khích bạn kia cố gắng hòa đồng về mục tiêu, nếu bạn ấy vần khăng khăng, chúng tôi sẽ đề nghị bạn ấy( hoặc giáo viên) chuyển bạn ấy sang nhóm khác.
    3. Trước hết, tôi sẽ cùng bàn bạc riêng với đối tác và nhân viên kia để tìm ra lý do. Nếu lỗi là do nhân viên, tôi sẽ xin lỗi và tùy tình hình tôi thảo luận liệu nhân viên kia có cơ hội sửa chữa hay không. Nếu đối tác k chấp nhận, tôi sẽ đổi nhân viên mới. Nếu lỗi k phải do nhân viên, thì tìm cách giải quyết vấn đề. Nhân viên có cơ hội hay không tùy thuộc vào việc làm , hậu quả của công việc của chính họ và thiện chí của đối tác( nếu đây là cơ hội để tiếp tục với đối tác).
    Liệu thế có ổn không nhỉ. Nói thật mấy câu này còn bình thường, có lần tôi đi phỏng vấn, 1thằng tây ( tây j mà nó khôn thế) nó hỏi. "Công việc của mày ở đây liên quan đến việc tuyển chọn và giá cả của thầu phụ, nhà cung cấp. Nếu nhà cung cấp đề nghị lobby mày để tạo điều kiện cho nó trúng thầu, mày tính sao ???, "
    Hơ hơ, mời bà con vào tư vấn, rồi mình sẽ nói câu trả lời hôm đó nhé

• 73 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thi Mau Xem bài viết
    có lần tôi đi phỏng vấn, 1thằng tây ( tây j mà nó khôn thế) nó hỏi. "Công việc của mày ở đây liên quan đến việc tuyển chọn và giá cả của thầu phụ, nhà cung cấp. Nếu nhà cung cấp đề nghị lobby mày để tạo điều kiện cho nó trúng thầu, mày tính sao ???, "
    Hơ hơ, mời bà con vào tư vấn, rồi mình sẽ nói câu trả lời hôm đó nhé

hehe cái này e thấy giống ở trong Chìa khóa thành công, thường mọi người sẽ nói là không nhận, rồi đạo đức nghề nghiệp, uy tín công ty..... nhưng e nghĩ nếu ngoài đời chắc là e thì e cũng nhận heheh (tất nhiên phải xem xét tất cả các yêu tố, nếu mình có khả năng nhận )rooling:

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2